[Funland] Nhà thơ Dạ Thảo Phương tố bị cưỡng hiếp, ép làm 'nô lệ tình dục' cách đây 23 năm

Trạng thái
Thớt đang đóng

Bastion.P

Xe container
Kết luận lại thì lão kia đã có gia đình nhưng vẫn qua lại quan hệ tình cảm với 1 cô gái non nớt, cưỡng bức con nhà người ta ngay tại cơ quan công sở (1) tới bầm dập, hoảng loạn (2). Tư cách, đạo đức, lối sống thế đã đủ dơ bẩn chưa??

(1): có nhiều đồng nghiệp hôm đó chứng kiến.
(2): có bác sỹ làm chứng cô ấy phải đi phá thai, trị liệu tâm lý, nhiều lần tự tử, ...

Thế nếu việc này là có thật, thì cô ấy ko được quyền nói ra vào thời điểm này? luận điểm này của cụ em nghĩ ko đúng.
Luật pháp đúng là nếu cô ấy nói sai sự thật thì ông kia hoàn toàn có thể kiện lại cô ấy vì cố tình bôi nhọ danh dự.
Còn cụ nói ăn mày tình cảm là sao?
Cô ấy ăn mày cái gì ở đây? Dựa vào thông tin nào mà cụ kết luận vậy?

Ở nc ngoài, em đọc thấy mỗi lần bầu cử, tranh cử thì đều có drama cả, vu khống hay bị tố cáo đều có, và phần lớn là truyện quá khứ. Ai sai thì ng đó phải chịu hậu quả thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Arabia

Xe tăng
Thế nếu việc này là có thật, thì cô ấy ko được quyền nói ra vào thời điểm này? luận điểm này của cụ em nghĩ ko đúng.
Luật pháp đúng là nếu cô ấy nói sai sự thật thì ông kia hoàn toàn có thể kiện lại cô ấy vì cố tình bôi nhọ danh dự.
Còn cụ nói ăn mày tình cảm là sao?
Cô ấy ăn mày cái gì ở đây? Dựa vào thông tin nào mà cụ kết luận vậy?

Ở nc ngoài, em đọc thấy mỗi lần bầu cử, tranh cử thì đều có drama cả, vu khống hay bị tố cáo đều có, và phần lớn là truyện quá khứ. Ai sai thì ng đó phải chịu hậu quả thôi.
Dạ kiện bôi nhọ danh dự thế nào ạ? Khó lắm, rất khó để kiện ngược những vụ việc thế này.
Còn về phía cô ấy, em rất ủng hộ việc cô ấy lên tiếng, hoàn toàn ủng hộ. Chỉ là, cách làm thế này là ko được, trừ khi bằng chứng phải đủ mạnh. Ở nước ngoài, những vụ việc thế này họ tìm đến các tổ chức nhân quyền phụ nữ, chia sẻ câu chuyện của họ để người sau biết cách hành động đúng, mọi thứ đều ẩn danh hoàn toàn và với cá nhân em mà nói, đây mới là cách làm tốt.

Giống mấy ví dụ em đưa cũng thế. Cho khỉ ăn, thực chất là đang hại khỉ. Cho tiền ăn xin, thực chất chỉ làm tăng vấn nạn ăn xin và lừa đảo. Bởi vậy ở nước ngoài, để giúp đỡ người khác họ lập các tổ chức bảo trợ xã hội để tiền đến đúng người đúng chỗ, nếu quyên góp thì cũng là tổ chức đứng ra quyên góp hộ chứ ko phải danh nghĩa cá nhân. Chỉ như thế thì xã hội mới tốt đẹp hơn được

Smile1102

Xe container
Kết luận lại thì lão kia đã có gia đình nhưng vẫn qua lại quan hệ tình cảm với 1 cô gái non nớt, cưỡng bức con nhà người ta ngay tại cơ quan công sở (1) tới bầm dập, hoảng loạn (2). Tư cách, đạo đức, lối sống thế đã đủ dơ bẩn chưa?

(2): có bác sỹ làm chứng cô ấy phải đi phá thai, trị liệu tâm lý, nhiều lần tự tử, ...
Vâng có nhân chứng và vật chứng mà ngoài XH, hay trên này vẫn còn cười cợt nhục mạ cô ấy. Vậy một câu chuyện mà ng bị hại ko đủ tinh thần để thu thập bằng chứng thì ai sẽ tin?

TieuFu

Xe container
Kết luận lại thì lão kia đã có gia đình nhưng vẫn qua lại quan hệ tình cảm với 1 cô gái non nớt, cưỡng bức con nhà người ta ngay tại cơ quan công sở (1) tới bầm dập, hoảng loạn (2). Tư cách, đạo đức, lối sống thế đã đủ dơ bẩn chưa?

Bò không ăn cỏ bò ngu !
Zai không gái gú zai ngu hơn bò !
Tay kia chén xong để lại hậu quả dài hạn không chịu giải quyết thì giờ cũng phải trả cả gốc lẫn lời !

Smile1102

Xe container
Dạ kiện bôi nhọ danh dự thế nào ạ? Khó lắm, rất khó để kiện ngược những vụ việc thế này.
Còn về phía cô ấy, em rất ủng hộ việc cô ấy lên tiếng, hoàn toàn ủng hộ. Chỉ là, cách làm thế này là ko được, trừ khi bằng chứng phải đủ mạnh. Ở nước ngoài, những vụ việc thế này họ tìm đến các tổ chức nhân quyền phụ nữ, chia sẻ câu chuyện của họ để người sau biết cách hành động đúng, mọi thứ đều ẩn danh hoàn toàn và với cá nhân em mà nói, đây mới là cách làm tốt.

Giống mấy ví dụ em đưa cũng thế. Cho khỉ ăn, thực chất là đang hại khỉ. Cho tiền ăn xin, thực chất chỉ làm tăng vấn nạn ăn xin và lừa đảo. Bởi vậy ở nước ngoài, để giúp đỡ người khác họ lập các tổ chức bảo trợ xã hội để tiền đến đúng người đúng chỗ, nếu quyên góp thì cũng là tổ chức đứng ra quyên góp hộ chứ ko phải danh nghĩa cá nhân. Chỉ như thế thì xã hội mới tốt đẹp hơn được
Cụ nghĩ vì sao nạn nhân phải đến hội để chia sẻ ẩn danh? Ẩn danh là để bảo vệ ai? Cụ thông não em cái?
Cụ đang nói tới thông lệ của nc nào trên thế giới vậy?
Có nơi nào là nạn nhân lại ko dc phép nói, mà phải qua hội đại diện và ẩn danh mới là đúng chuẩn?

Arabia

Xe tăng
Vâng có nhân chứng và vật chứng mà ngoài XH, hay trên này vẫn còn cười cợt nhục mạ cô ấy. Vậy một câu chuyện mà ng bị hại ko đủ tinh thần để thu thập bằng chứng thì ai sẽ tin?
Đấy ko đủ mợ ơi, yêu đương quan hệ bất chính cũng dẫn đến phá thai trầm cảm tự tử, ko đủ cấu thành tội hiếp dâm.

Người bị hại ko đủ tinh thần để thu thập bằng chứng, cái đó ko cần. Bọn Tây nó dạy là, gặp phải trường hợp như vậy thì nên tìm đến ai, tổ chức nào để có thể nhận được sự bảo vệ và trợ giúp. Ngắn gọn là số nào để gọi khi sự việc xảy ra. Nếu ta chưa có, thì cũng nên vận động xã hội xây dựng đi thôi.

Hanoiann

[Tịch thu bằng lái]
Hiếp dâm có mà đầy.
Cty tư nhân đi làm sếp đã suốt ngày gạ đy.t nhân viên
Cty nhà nước thì còn kinh khủng hơn nhiều.

Em là đàn ông nên ủng hộ phong trào me too vì bản thân rất ghê tởm sự nham nhở của nhiều thằng em gặp

May mà mình trời sinh bên ngoài đập choai bên trong nhiều xèng nên chả phải hiếp ai cả mà toàn bị hiếp. Khổ thân em. Thôi em chạy grab tiếp đây :))

cadan

Xe container
Dạ, có thể như vậy. Nhưng ở nước ngoài cũng đã có những trường hợp chiêu trò bẩn trong đó người đứng ra tố cáo được trả rất nhiều tiền. Toàn thông qua chuyện 30 năm, 40 năm về trước chẳng ai có thể kiểm chứng, và dựa vào đó kiếm số tiền lớn, easy money. Bởi vậy cho nên, cá nhân em chẳng bao giờ dám có kết luận gì nếu bằng chứng ko đủ mạnh. Ko suy đoán bình luận tiêu cực, ấy thế nhưng cũng ko thể đứng về phía cô ấy được.
Em vẫn là sẽ dạy con gái em sống và làm việc theo pháp luật thôi. Có nghĩa là phải làm tới cùng khi chuyện đã xảy ra, còn như đã có lựa chọn khác, thì tốt nhất nên quên hẳn nó đi, để quá khứ ngủ yên. Khi đã có quyết định thì nó phải học được cách chịu trách nhiệm với quyết định của bản thân
Số người nhận tiền tố cáo so với tỉ lệ người ko dám tố cáo vì dư luận XH là như thế nào cụ ơi? Vì một vài trường hợp tổ sai mà nạn nhân aut là ko đc ủng hộ chăng?
Cụ có thể chọn đứng bên nào tùy cụ, cụ cũng có thể dạy con cụ theo ý muốn.
Nhưng người khác họ ko nghĩ như cụ, cũng ko dạy con như cụ, và họ cũng ko sai.
Nếu điều đó là sự thật thì nó mãi mãi là sự thật, thời điểm tốt nhất để nói ra là thời điểm mà nạn nhân sẵn sàng nhất và ít tổn thương tới họ nhất.
Kim chích vào thịt mới thấy đau ạ

ngay cả ở Tây, nơi bình đẳng giới được đẩy mạnh mà còn có những câu chuyện bi thương như thế này

đôi khi pháp luật bất lực, thì phải làm sao làm sao la

khuyến nghị các cụ cac mợ nên xem

cực hay

Câu chuyện của bộ phim xoay sự việc về một người mẹ tên Mildred Hayes có một cô con gái bị cưỡng hiếp và sát hại dã man (bị thiêu sống) tại một thị trấn nghèo xa xôi và tĩnh lặng ở miền trung nước Mỹ.
Nhưng trong vòng 7 tháng sau khi vụ việc diễn ra, cảnh sát trong thị trấn của bà (vùng Ebbing, bang Missouri) không tìm ra được bất kì nghi can nào. Để đánh động giới cảnh sát và cộng đồng, bà đã bỏ ra 3000 USD thuê ba tấm bảng quảng cáo ngoài trời cỡ đại được đặt ngay cửa ngõ vào thị trấn trong vòng 1 tháng để kêu gọi sự chú ý của cộng đồng đến vụ án chưa giải quyết và làm phân cực sâu sắc quần chúng khu vực này.

3 tấm bảng giữa chốn đồng không mông quạnh này từ lâu đã bị bỏ hoang xuống cấp do không tìm được khách hàng.

Một ngày nọ, 3 tấm bảng bỗng nhiên được sơn lại kèm theo ba dòng chữ ngắn ngủi màu đen, khổ lớn, trên nền biển quảng cáo màu đỏ máu:

“Raped while dying” (Bị cưỡng hiếp khi đang hấp hối),
“And still no arrests?” (Và đến giờ vẫn chưa ai bị bắt?),
“How come, Chief Willoughby?” (Vậy là sao, Cảnh sát trưởng Willoughby?).

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Đấy ko đủ mợ ơi, yêu đương quan hệ bất chính cũng dẫn đến phá thai trầm cảm tự tử, ko đủ cấu thành tội hiếp dâm.

Người bị hại ko đủ tinh thần để thu thập bằng chứng, cái đó ko cần. Bọn Tây nó dạy là, gặp phải trường hợp như vậy thì nên tìm đến ai, tổ chức nào để có thể nhận được sự bảo vệ và trợ giúp. Ngắn gọn là số nào để gọi khi sự việc xảy ra. Nếu ta chưa có, thì cũng nên vận động xã hội xây dựng đi thôi.
Vậy trong khi chờ XH tổ chức đội trợ giúp thì nạn nhân ko có quyền giúp chính mình ạ?
Các hội lập ra để hỗ trợ cho ng yếu thế, và bảo vệ nạn nhân nhưng ko đồng nghĩa với việc nạn nhân phải thông qua các hội để tố cáo.
Em thực sự ko hiểu cụ đang cố nói điều gì?

Arabia

Xe tăng
Cụ nghĩ vì sao nạn nhân phải đến hội để chia sẻ ẩn danh? Ẩn danh là để bảo vệ ai? Cụ thông não em cái?
Cụ đang nói tới thông lệ của nc nào trên thế giới vậy?
Có nơi nào là nạn nhân lại ko dc phép nói, mà phải qua hội đại diện và ẩn danh mới là đúng chuẩn?
Cho em hỏi mục tiêu kiện là gì nếu như bằng chứng ko đủ mạnh? Chả giải quyết được bất cứ vấn đề gì mà sẽ chỉ nhận được đủ thứ tiêu cực xã hội nó ập vào. Em thấy ngoài tác dụng cảnh báo rút kinh nghiệm cho người đến sau nó ko còn tác dụng gì khác. Cho nên người ta mới ẩn danh, để vụ việc ko ảnh hưởng tới đời sống cá nhân, mà mục đích cảnh báo thì vẫn đạt tới.
Các câu chuyện như thế em nghe nhiều khi học Ielts vì nó hoàn toàn có thể là đề thi, nước nào chả có. Quan trọng là mợ có chịu Google hay ko thôi

Smile1102

Xe container
Cho em hỏi mục tiêu kiện là gì nếu như bằng chứng ko đủ mạnh? Chả giải quyết được bất cứ vấn đề gì mà sẽ chỉ nhận được đủ thứ tiêu cực xã hội nó ập vào. Cho nên ngoài tác dụng cảnh báo rút kinh nghiệm cho người đến sau nó ko còn tác dụng gì khác. Cho nên người ta mới ẩn danh, để vụ việc ko ảnh hưởng tới đời sống cá nhân, mà mục đích thì vẫn đạt tới.
Các câu chuyện như thế em nghe nhiều khi học Ielts vì nó hoàn toàn có thể là đề thi, nước nào chả có. Quan trọng là mợ có chịu Google hay ko thôi
Ở trên kia cụ nói là cụ ko tin chị ấy, là ăn mày tình cảm. Xong rồi cụ lại bảo phải thông qua các hội để ẩn danh mới nên tố cáo để tránh tổn thất cho nạn nhân nên em chả hiểu cụ định nói gì.

Thế ở cái XH mà tất cả các hội đều là trò hề thì nạn nhân nên im miệng? Và đợi khi nào XH đủ phát triển thì hẵng lên tiếng chăng?

Em thấy cụ có học mà cứ như ko có hành ấy.

Còn mục tiêu của chị ấy chỉ đơn giản là công bố một câu chuyện có thật.

Arabia

Xe tăng
Vậy trong khi chờ XH tổ chức đội trợ giúp thì nạn nhân ko có quyền giúp chính mình ạ?
Các hội lập ra để hỗ trợ cho ng yếu thế, và bảo vệ nạn nhân nhưng ko đồng nghĩa với việc nạn nhân phải thông qua các hội để tố cáo.
Em thực sự ko hiểu cụ đang cố nói điều gì?
Em đang giải thích với mợ là cách làm đấy ko tốt, nguy cơ bất ổn xã hội.

cadan

Xe container
Kim chích vào thịt mới thấy đau ạ

ngay cả ở Tây, nơi bình đẳng giới được đẩy mạnh mà còn có những câu chuyện bi thương như thế này

đôi khi pháp luật bất lực, thì phải làm sao làm sao la

khuyến nghị các cụ cac mợ nên xem

cực hay

Câu chuyện của bộ phim xoay sự việc về một người mẹ tên Mildred Hayes có một cô con gái bị cưỡng hiếp và sát hại dã man (bị thiêu sống) tại một thị trấn nghèo xa xôi và tĩnh lặng ở miền trung nước Mỹ.
Nhưng trong vòng 7 tháng sau khi vụ việc diễn ra, cảnh sát trong thị trấn của bà (vùng Ebbing, bang Missouri) không tìm ra được bất kì nghi can nào. Để đánh động giới cảnh sát và cộng đồng, bà đã bỏ ra 3000 USD thuê ba tấm bảng quảng cáo ngoài trời cỡ đại được đặt ngay cửa ngõ vào thị trấn trong vòng 1 tháng để kêu gọi sự chú ý của cộng đồng đến vụ án chưa giải quyết và làm phân cực sâu sắc quần chúng khu vực này.

3 tấm bảng giữa chốn đồng không mông quạnh này từ lâu đã bị bỏ hoang xuống cấp do không tìm được khách hàng.

Một ngày nọ, 3 tấm bảng bỗng nhiên được sơn lại kèm theo ba dòng chữ ngắn ngủi màu đen, khổ lớn, trên nền biển quảng cáo màu đỏ máu:

“Raped while dying” (Bị cưỡng hiếp khi đang hấp hối), “And still no arrests?” (Và đến giờ vẫn chưa ai bị bắt?), “How come, Chief Willoughby?” (Vậy là sao, Cảnh sát trưởng Willoughby?).

3 tấm biển quảng cáo lập tức gây sốc và náo động cả thị trấn khi nội dung là lời chỉ trích trực diện mà bà Hayes dành cho cả lực lượng cảnh sát bất tài trong thị trấn khi họ không thể nào tìm ra chút manh mối về vụ cưỡng hiếp và sát hại Angela, cô con gái út còn ở tuổi vị thành niên của bà. Sau sự kiện, những người ủng hộ cách phản ứng lạ lùng này của Mildred Hayes không nhiều. Phần lớn cộng đồng lại tỏ ra bất bình khi cho rằng ba tấm biển như thế vừa phản tác dụng cho việc điều tra, vừa xúc phạm cá nhân cảnh sát trưởng Willoughby đang trải qua đợt điều trị ung thư giai đoạn cuối, và nhất là đã làm xáo trộn sự bình yên vốn có của thị trấn nhỏ Ebbing.

Bộ phim có nhịp độ cao với những tình tiết bất ngờ xuất hiện và chuyển biến liên tục, làm khán giả và không thể rời mắt theo dõi chờ đợi xem cảnh sát sẽ ứng xử với tình huống oái ăm này như thế nào? Họ có thay đổi mà thực hiện đúng trách nhiệm của mình và cuối cùng, người mẹ có tìm ra được hung thủ và đòi lại được công lý cho cô con gái của mình?

Chỉnh sửa cuối:

Arabia

Xe tăng
Ở trên kia cụ nói là cụ ko tin chị ấy, là ăn mày tình cảm. Xong rồi cụ lại bảo phải thông qua các hội để ẩn danh mới nên tố cáo để tránh tổn thất cho nạn nhân nên em chả hiểu cụ định nói gì.

Thế ở cái XH mà tất cả các hội đều là trò hề thì nạn nhân nên im miệng? Và đợi khi nào XH đủ phát triển thì hẵng lên tiếng chăng?

Em thấy cụ có học mà cứ như ko có hành ấy.
Ko phải, các hội đều là trò hề thì đầu tiên ta hãy xây dựng để nó ko còn là trò hề. Chỉ có hành động đúng thì mọi việc mới tốt đẹp lên. Còn nếu như hành động sai để xử lý 1 cái sai trước đó thì sẽ chả giải quyết được vấn đề gì mà chỉ làm cho mọi chuyện thêm nát. Nếu đặt mợ vào vị trí cầm quyền đi, mợ sẽ làm gì? Kết tội khi bằng chứng chưa đủ thuyết phục?

cadan

Xe container
ý này giống tâm lý ng dân trong bộ phim trên đó ạ

“Phần lớn cộng đồng lại tỏ ra bất bình khi cho rằng ba tấm biển như thế vừa phản tác dụng cho việc điều tra, vừa xúc phạm cá nhân cảnh sát trưởng Willoughby đang trải qua đợt điều trị ung thư giai đoạn cuối, và nhất là đã làm xáo trộn sự bình yên vốn có của thị trấn nhỏ Ebbing.”

Smile1102

Xe container
Em thì chỉ thấy, vì XH có những người chỉ dựa trên suy đoán cá nhân mà bỉ bôi nhục mạ nạn nhân nên những thằng khốn nạn vẫn đang nhởn nhơ ở ngoài XH.
Còn việc chơi bẩn nhau trong giới chính trị thì VN khéo còn xách dép cho đội Tây.
Mà vụ này cũng chả phải chức vụ gì ghê gớm để nói tới bất ổn XH.

Smile1102

Xe container
Ko phải, các hội đều là trò hề thì đầu tiên ta hãy xây dựng để nó ko còn là trò hề. Chỉ có hành động đúng thì mọi việc mới tốt đẹp lên. Còn nếu như hành động sai để xử lý 1 cái sai trước đó thì sẽ chả giải quyết được vấn đề gì mà chỉ làm cho mọi chuyện thêm nát. Nếu đặt mợ vào vị trí cầm quyền đi, mợ sẽ làm gì? Kết tội khi bằng chứng chưa đủ thuyết phục?
Em ko kết tội, mời cụ đọc lại điều em nói.
Đó là khi chưa có đủ thông tin thì đừng có tự suy đoán và nhục mạ nạn nhân. Là như vậy cụ nhé.

Vova

Xe container
Cho em hỏi mục tiêu kiện là gì nếu như bằng chứng ko đủ mạnh? Chả giải quyết được bất cứ vấn đề gì mà sẽ chỉ nhận được đủ thứ tiêu cực xã hội nó ập vào.
Em nghĩ không để bung bét ra thì có khi ấm ức cả đời. Đến một lúc nào đấy chắc có thêm một yếu tố nào đó tác động thì quyết định tố cáo thôi.

Ferrari1102

Xe tải
Chưa biết đúng sai ra sao nhưng một người phụ nữ độ tuổi đó, có cuộc sống gia đình ổn định dám đứng lên nói ra những góc khuất của quá khứ thì em đánh giá là người dũng cảm. Còn anh An trước đây em cũng nhậu chung vài lần nhưng cũng không thấy vấn đề gì quá nổi bật, giờ lên PTBT em cũng thấy hơi bất ngờ

Hanoiann

[Tịch thu bằng lái]
Nói đi cũng phải nói lại.
Khi phán xét một vấn đề cũng phải nhìn dưới góc độ giới tính trời sinh. Đàn ông tính dục mạnh, phụ nữ tính dục thấp hơn. Vì thế ranh giới đỏ ở mỗi giới là khác.
Em thấy chị em phụ nữ cũng nên tự xem lại bản thân mình. Phụ nữ có 1 bản năng rất mạnh đấy là thích đc nam giới chú ý vẻ đẹp của mình. Dù họ ko thích anh A nhưng nếu anh A đang thích mình, chú ý mình thì họ cũng rất khoái. Đột nhiên anh A ko thích nữa họ sẽ hậm hực ko vui. Một loại khoái cảm ngoại luyến. Phụ nữ nghiện loại khoái cảm này.
Cái này đa số phụ nữ xác nhận với em là đúng.

Điều này rất nguy hại cho họ nếu thằng kia là 1 thằng chẳng ra gì hoặc là thằng sếp - loại có quyền lực trực tiếp.
Phụ nữ cũng có thể bào chữa rằng sợ bị trù dập abc...nếu phản ứng thái quá. Nhưng cũng cần thừa nhận ngoài chuyện sợ trù dập, trong vô thức, họ cũng thích đc sếp thích, để ý.... Cái này em chứng kiến tận mắt rất nhiều.

Tất nhiên họ có thể nói dù tôi cởi truồng trc mặt anh mà tôi ko đồng ý anh cũng ko đc hiếp tôi. Về lý là thế nhưng quan hệ giữa người với người rất phức tạp. Ko đơn giản như vậy.

Nếu vẫn còn nhiều phụ nữ nghiện cảm giác đó thì vẫn sẽ còn có những vụ hấp diêm như trên.

Vì vậy giáo dục con gái cần dạy con sự rõ ràng và thẳng thắn, vượt qua ham muốn "đc chú ý", "được thích" thì sẽ bảo vệ chính mình tốt hơn. Đặc biệt trong các quan hệ nhạy cảm với những nam giới là sếp trực tiếp

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng