[CCCĐ] Nhà thờ Phát Diệm (Kim Sơn, Ninh Bình) - sự hòa hợp của Công giáo và Phật giáo

erav

Xe điện

Một trong 4 nhà thờ nhỏ nằm xung quanh Nhà thờ lớn. Đây là Nhà thờ Thánh Phêro (nằm ở góc Tây Bắc). Cụ Sáu xây Nhà thờ này năm 1896 để kính Thánh Bảo Trợ của Cụ. Nhà thờ này làm bằng gỗ mít (các phần phục chế bằng gỗ dổi).

erav

Xe điện

Nhà thờ Trái Tim Đức Mẹ là Nhà thờ đầu tiên Cụ Sáu xây trong khu vực này, vào năm 1883. Toàn bộ Nhà thờ này được làm bằng đá (trừ phần mái ngói). Cái tên Nhà thờ đá cũng chính từ đây mà ra, và dùng để nói về nhà thờ này (nhiều người vẫn nghĩ rằng Nhà thờ lớn là nhà thờ đá).

Mặt tiền gồm một tòa Đức Mẹ ở giữa với hai tháp hai bên. Hai tháp này hình vuông, năm tầng, có những nét giống Tháp Bút bên Hồ Hoàn Kiếm ở Hà Nội.

Cụ Sáu xây dựng nhà thờ này để kính dâng Đức mẹ đồng trinh Maria, Người mà trước đó cụ Sáu đã cầu nguyện và được ban phép màu thoát khỏi một căn bệnh hiểm nghèo cũng như thoát khỏi nhà tù của phong kiến triều Nguyễn.

Toàn bộ từ móng đến đỉnh, cột kèo, chấn song, cửa võng... được làm bằng đá xanh

Mộng đá ghép khít các cột kèo, cửa võng bằng đá cũng được trạm khắc tinh xảo

Một trong bốn bức tứ bình Tùng Cúc Trúc Mai được đục từ đá phiến nguyên khối.

QUOC trinh

Xe máy
Em cũng đi về đây rồi , công nhận cụ chụp ảnh đẹp

erav

Xe điện
Có một điều rất thích là sự tận tình của các hướng dẫn viên. Nhà em đi hôm đó trời mưa, cụ bà thì đau chân đi chậm, bạn HDV rất để ý, nhắc cụ từng bước tránh vấp ngã (sân nhà thờ đôi chỗ cũng gồ ghề, hoặc khi bước lên xuống bậc). Cụ ông thì nghễnh ngãng, lại là dân nhà văn nhà báo nên hay hỏi, bạn HDV cũng trả lời rất tỉ mỉ. Mà nói năng thì rất từ tốn, thể hiện sự hiểu biết và tôn kính chứ k0 kiểu "học thuộc lòng". Cuối buổi em có hỏi chuyện thêm thì được biết các bạn đều là dân đạo, kính chúa, ngưỡng mộ bề trên nên tìm hiểu, học hỏi về nhà thờ đá và làm tình nguyện. Nhà thờ cũng k0 đặt ra mức giá nếu đoàn muốn có HDV, tùy tâm khách khi đăng ký.

Ảnh cụ chụp đẹp thật. Nhà em đi năm trước đúng trưa đói đc ăn bát bún mọc Tố Uyên lúc buổi trưa mà giờ vẫn thấy ngon