[Funland] Nhà vườn sinh thái cuối tuần - Gánh nặng của gia chủ!

Bèo Bọt

Xe tăng
cháu thuê cái nhà chung cư 80m2 cả gia đình ở nhiều khi còn ngại dọn dẹp, thứ 7 & CN dậy muộn làm bát phở, ly cafe lấy xe máy vè vè hồ tây rồi lang thang phố cổ, trưa chiều bia hơi tự do tự tại. lắm cụ lai thích đeo gông vào cổ thế không biết! thêm cái nhà chi phí đi lại, chăm sóc bão dưỡng, trông coi... mà quanh năm chỉ chơi mấy hàng xóm theo kiểu xa thơm gần thối!

Yeuphunu

Xe điện
cháu thuê cái nhà chung cư 80m2 cả gia đình ở nhiều khi còn ngại dọn dẹp, thứ 7 & CN dậy muộn làm bát phở, ly cafe lấy xe máy vè vè hồ tây rồi lang thang phố cổ, trưa chiều bia hơi tự do tự tại. lắm cụ lai thích đeo gông vào cổ thế không biết! thêm cái nhà chi phí đi lại, chăm sóc bão dưỡng, trông coi... mà quanh năm chỉ chơi mấy hàng xóm theo kiểu xa thơm gần thối!
Văn hóa phố cổ khác và rất khác.
Người ở phố cổ trong ngõ hẹp 1m sâu 30-40m tối không điện nhưng họ vẫn tự hào là dân....phố cổ.
Xe đỗ trả tiền đi bộ về nhà, mọi điều kiện chật hẹp, thiếu thốn từ ánh sáng đến điện nước....vv nhưng họ "quen" rồi nên "nghiện" :P
Của đáng tội, đi bộ ra 30m là có hàng ăn lê la vỉa hè, văn hóa ẩm thực phố cổ thường người phố cổ thích, còn người nơi khác không thích do không hợp.
Nhà chung cư cũng vậy, có cộng đồng văn minh, đông đúc, hiện đại, đời sống tinh thần thì vui. Nhưng không khí ô nhiễm, con người tranh giành nhau từ chỗ để xe, nơi đổ rác...vv
Nói chung, mình thích thì mình cứ ung dung kiểu mình, còn ai thích cách khác, kiểu khác mình sao biết được cái sướng khổ của họ. Phỏng ạ?

Tieububu

Xe tăng
Văn hóa phố cổ khác và rất khác.
Người ở phố cổ trong ngõ hẹp 1m sâu 30-40m tối không điện nhưng họ vẫn tự hào là dân....phố cổ.
Xe đỗ trả tiền đi bộ về nhà, mọi điều kiện chật hẹp, thiếu thốn từ ánh sáng đến điện nước....vv nhưng họ "quen" rồi nên "nghiện" :P
Của đáng tội, đi bộ ra 30m là có hàng ăn lê la vỉa hè, văn hóa ẩm thực phố cổ thường người phố cổ thích, còn người nơi khác không thích do không hợp.
Nhà chung cư cũng vậy, có cộng đồng văn minh, đông đúc, hiện đại, đời sống tinh thần thì vui. Nhưng không khí ô nhiễm, con người tranh giành nhau từ chỗ để xe, nơi đổ rác...vv
Nói chung, mình thích thì mình cứ ung dung kiểu mình, còn ai thích cách khác, kiểu khác mình sao biết được cái sướng khổ của họ. Phỏng ạ?
Hoàn tòn chính xác cụ

quandicom

Xe buýt

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
cụ cứ thử có tiền mà xem, có khi cụ còn hoang hơn í, e với cụ phấn đấu để đc sống hoang phí nào

NgocDiep0403

Xe đạp
cụ cứ thử có tiền mà xem, có khi cụ còn hoang hơn í, e với cụ phấn đấu để đc sống hoang phí nào
đúng đấy ạ mô hình này dành cho những người rất nhiều tiền hoặc những cụ hưu trí chứ mấy cụ cứ bảo không khí trong lành với tình làng nghĩ xóm ở 1 hay 2 ngày thì thích chứ ở 1 tuần là chán ngắc cổ mà ở lâu hàng xóm toàn nhòm nhau mà sống sẽ biết tình làng nghĩ xóm như thế nào :D

Mr Kim

Xe tải
Cháu có cái BT 2 tầng ở Hải Dương, tường bao quanh, sổ đỏ 1000m full, 5 năm nay cháu chưa về

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Món Lương Sơn, Ba Vì này phù hợp cho bác nào hưu trí hoặc dân freelance kiểu Mỹ Linh thôi cc nhỉ.
Việc di chuyển và chi phí duy trì bào mòn tình yêu cây cỏ nhanh lắm :))
Cụ nào thích gần chơi mấy cái đất bãi sông Hồng kiểu Đông Dư cũng được mà. E có dịp vào Trang trại a Sơn Euro rồi, thấy cũng khoái, nhất là mấy món Táo, Ổi .... rất ngon vì chất đất phù sa tốt.

Lái xe tự do

Xe hơi
Bên em đang có 1 căn coffe nhà sàn cổ diện tích 127m2 mặt tiền 11m , tại 462 đường Bưởi của họa sĩ Nguyễn Mạnh Đức con trai cố nhà văn Kim Lân cần bán gấp giá chào 9,5 tỷ . Các anh nghiên cứu căn này thử xem a
bác gửi cho xem mấy cái ảnh vào inbox nhé. Thanks bác

romax

Xe hơi
Em vào hóng.

lovewheels

Xe buýt
Em kể chuyện của em:

Năm 1999 nhà em mua 5000 mặt hồ Đồng chanh, cực đẹp 1 mặt đường 1 mặt hồ, mặt đường dài vài chục mét. Giữ được khoảng vài năm thì bán do lên nhà cúng tết âm thì thấy nhà mình thành cái chuồng trâu của nhà thuê trông.

Tầm 2008 lại mua lại đất trong khu dự án, suối chảy qua nhà, đến 2012 lại bán may hòa vốn do dự án lắn quay.

Kết luận là không ổn. Nhưng từ các vụ này em mua condotel rất sớm tại các bãi biển, khi bât đầu thấy xây nhiều lên là bán, có lời. Gần đây nhất em mua ở Hạ long.

Còi to 70

Xe buýt
Em hóng kinh nghiệm. Cũng định làm quả flamingo nhưng tháy chủ bt cắt lỗ nhiều quá nên em chùn bước. Thấy cụ nói bán codotel em chua hỉu lắm, vì chủ đầu tư ra hàng ào ào bán sao nổi?
Em kể chuyện của em:

Năm 1999 nhà em mua 5000 mặt hồ Đồng chanh, cực đẹp 1 mặt đường 1 mặt hồ, mặt đường dài vài chục mét. Giữ được khoảng vài năm thì bán do lên nhà cúng tết âm thì thấy nhà mình thành cái chuồng trâu của nhà thuê trông.

Tầm 2008 lại mua lại đất trong khu dự án, suối chảy qua nhà, đến 2012 lại bán may hòa vốn do dự án lắn quay.

Kết luận là không ổn. Nhưng từ các vụ này em mua condotel rất sớm tại các bãi biển, khi bât đầu thấy xây nhiều lên là bán, có lời. Gần đây nhất em mua ở Hạ long.

newbieshn

Xe tăng
Lướt box “Bất Động Sản - Xây Dựng” chưa thấy có mục nào liên quan nên xin mở một mục anh em bóng bàn về chủ đề này.
Vốn cũng xấp xỉ 5 chục, lăn lộn cũng 25 năm ngoài đời, giờ vai mỏi, gồi chùng nên cũng muốn trồng cây, nuôi cá, thả gà mà nghĩ nát nước chưa ra được bài nào hay hay.

Thực tế một số bạn bè lỡ mua đất vùng ven: Ba Vì, Sóc Sơn làm trang trại sinh thái/nhà vườn cuối tuần/biệt thự nghỉ dưỡng...vv nhưng có lẽ 98% trong số này đều dở dang, hoặc ban đầu hào hứng rồi sau chán thưa dần và bỏ hẳn.

Bởi dù yêu mấy thì cũng không thể mỗi năm lên 30-60 ngày được. Chi phí thì đủ loại: thuê người làm vườn, dọn dẹp, trông nhà, trồng chăm cây cảnh vs hoa. Rồi phát sinh đủ chuyện trên trời dưới bể, động chút là alo chủ nhà phi xe cả tiếng lên giải quyết.

Được dịp có nhà vườn rồi thì nhu cầu “khoe” nhà lên cao, mời bạn bè tới ăn chơi vui nhảy nhót ca hát tưng bừng nhưng mấy ai có ý đâu, toàn vô tâm không à. Phục vụ bở hơi tai, qua bữa trưa ăn uống, hát hò, ra vườn hái xin ít rau, hái ít hoa, xin con gà, vài con cá, chọn cây lan cảnh...vv thì thực khách, bạn bè cũng thấm mệt và... xin phép ra về.

Chủ nhà lãnh đủ luôn, vì bác làm vườn dọn dẹp sap hết nổi. Mà phải dọn dẹp xong mới cất đồ khoá cửa nhà chính về được chứ. Bác giúp việc chỉ cầm khoá nhà phụ thôi mà.

Em có người quen, có hầm rượu, cho đàn em, bạn bè mượn nhà để tụ bạ, tiện tay lôi rượu của ông anh ra quất, chả quan tâm giá trị luôn. Vui thì vui thật, vô tư thật, nhưng vài lần cũng oải. Gặp người có ý thức thì còn đóng góp hiện vật cho người đến sau, hoặc thuê người dọn dẹp. Nhưng số này ít lắm ạ.

Lâu dần cũng theo đó mà thưa dần, mà trò đời, đồ đạc lâu không dùng là ẩm mốc, mục nát, đường đi lối lại rêu mọc, cỏ um tùm, cây hoa cũng ít chăm sóc khi không có người thường xuyên qua lại.

Dạo một vòng Ba Vì, Sóc Sơn, Xuân Mai những nhà vườn kiểu này hầu như chết yểu.
Đó là trào lưu nhà vườn thời 199x và 200x.

Nay sau những năm 2013-2015 về sau, mức sống cao hơn, nhu cầu nghỉ cuối tuần tăng nhiều, xe ô tô gia đình nhiều dần lên, nhu cầu họp nhóm bạn bè, cho trẻ ra ngoài chơi tăng nhiều. Nên có một nhóm nhà vườn thế hệ mới được đầu tư hoặc phục hồi mang ra cho thuê.
Trong nhóm này, ai khéo kinh doanh, đầu tư hợp lý, tìm được đầu ra hoặc có duyên quảng bá được có khách đều thì một công đôi việc vừa sử dụng được nhà vườn sạch sẽ, có chút ghu nhập ít thì đủ chi phí, nhiều thì khấu hao được tài sản. Nhữn ngày thừa ngày trống cho tặng bạn bè hoặc gia đình sử dụng. Trạng thái của dạng nhà vườn này khác xa các nhà vườn version 1 kia.

Rồi có một xu hướng nữa là mua các căn nhà vườn/biệt thự của các dự án tư nhân nhỏ tới lớn trong đó có đủ dịch vụ và các tiện ích công cộng nội khu: khu vui chơi, hồ bơi, khu mua sắm, chợ quê, bãi cỏ, khu vui chơi trẻ em, nhà hàng, coffee...vv giá của các BĐS dạng này từ hơn 1 tỉ đến 2-3-4-5 tỉ/căn tuỳ diện tích và tiện ích cũng như hạ tầng của khu quyết định.

Tuy nhiên, trong số này có một số làm tốt dịch vụ hỗ trợ khách hàng, một số chỉ nhăm nhăm bán BĐS xong bỏ mặc khách, dịch vụ èo uột.

Các dự án có thể kể tên:
1- Điền Viên Thôn/Zen Resort: giá ban đầu hợp lý sau cũng cao, dịch vụ còn yếu, pháp lý quá kém tai tiếng.
2- Beverly Hill Lương Sơn: đường vào quá xấu và xa, dịch vụ kém, hạ tầng sơ sài nhưng các căn xây dựng khá ổn, pháp lý tạm ổn. Giá bán cao.
3- Sunset Villas Lương Sơn (thuộc Zen): tai tiếng, dịch vụ sơ sài, pháp lý không tốt.
4- Lâm Sơn Resort (Ivory Resort) tại Lương Sơn Hoà Bình (cũng lag Zen sở hữu): Thiết kế ổn, vị trí ổn, đang hoàn thiện chưa kịn doanh, pháp lý chắc tạm ổn, giá bán quá cao so với khu vực.
5- Khu sinh thái Hồ Đồng Chanh (Lương Sơn):
Mới khởi công đầu 2017, còn dang dở và tiến độ chậm quá. Nhưng hạ tầng, đường xá ổn, mật độ xây dựng thưa, vị trí tạm ổn, pháp lý chưa tìm hiểu, có vẻ ổn do có lập dự án.
6- Xanh Villas: quá qui củ, chuyên nghiệp, dạng khu đô thị với cảnh quan đẹp, pháp lý tốt nhưng ít cảnh tự nhiên, mà là nhân tạo. Giá bán cao, lại hơi gần HN (cách ngã tư Hoà Lạc 3-4km).
Về cơ bản nó không giống khu nghỉ dưỡng.
7- Bella Resort (Tản Viên Resort) Vân Hoà, Ba Vì (thuộc Zen Resort):
Khung cảnh đẹp, qui hoạch tốt nhưng pháp lý quá yếu, do làm lách luật - Đặc sản của đội Zen. Dịch vụ chưa tốt lắm.

(Đang cập nhật...)

Anh em nào quan tâm vấn đề gì về vụ nhà vườn này tôi xin chia sẻ và lắng nghe.
Nếu ở luôn thì rất ổn cụ ạ. Còn không ở luôn lâu lâu mới xuóng thì thì đúng là lắm chi phí mà dễ xuống cấp.

Em có chị bạn làm nhà vườn biệt thự ở Xuân Mai, cũng gần gần Xanh Villa. Làm đẹp lắm. 2 vợ chồng mỗi người 1 ô tô. Công ty ở Lang Hạ đi về hàng ngày bình thường. Con thì ở Royal.
Em thấy như vợ chồng chị bạn em quá là hưởng thụ ạ.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Lý thuyết là vậy cụ ạ, thời buổi này tìm được 5 anh em cùng chí hướng và sở thích thì khó lắm.
Tốt nhất là mua 1 căn nhà vườn nằm trong khu nghỉ dưỡng có sẵn, rồi chia sẻ doanh thu, 1 năm có 20 đêm nghỉ là quá đủ. Hàng tháng chả phải lo đến tìm khách, bảo trì, vận hành...
Tiếc là ở miền Bắc này chưa có cđt nào đủ chuyên nghiệp và uy tín để anh em mình ủy thác.
AirBnB h phát triển, làm homestay cũng dễ kiếm khách doanh thu ổn, chọn chõi nào tiện đi phượt là ngon!

lovewheels

Xe buýt
Em mua Nha Trang từ 2013. Em thấy condotel mới bắt đầu ở Hạ Long thôi. Ở Nha Trang thì cách đây 1 năm mới bát đầu nhiêu, trước đây có căn em từ rao đến ban 20 ngày.

Em hóng kinh nghiệm. Cũng định làm quả flamingo nhưng tháy chủ bt cắt lỗ nhiều quá nên em chùn bước. Thấy cụ nói bán codotel em chua hỉu lắm, vì chủ đầu tư ra hàng ào ào bán sao nổi?

Xebon78

Xe hơi
Em cũng đọc nhiều bài này nhưng vẫn quyết định mua một mảnh tại Ba Vì. Em vừa mua xong 3000m (60x50). Em cũng định xây hàng rào rồi trồng cây khoảng 5-10 năm mới xây nhà. Em cũng định mức đầu tư tổng 1,5 củ đổ lại chứ ko đầu tư nhiều. Em thấy hiện nay đất cũng rẻ. Ở hoàn cảnh của cụ chủ bài viét này nhiều người đầu tư lúc đất sốt nên mới nản.

Còi to 70

Xe buýt
Cụ đầu tư chỗ nào, nếu có mảnh bám hồ lớn đi lại thuận tiện thì em cũng liều đầu tư giống cụ.
Em cũng đọc nhiều bài này nhưng vẫn quyết định mua một mảnh tại Ba Vì. Em vừa mua xong 3000m (60x50). Em cũng định xây hàng rào rồi trồng cây khoảng 5-10 năm mới xây nhà. Em cũng định mức đầu tư tổng 1,5 củ đổ lại chứ ko đầu tư nhiều. Em thấy hiện nay đất cũng rẻ. Ở hoàn cảnh của cụ chủ bài viét này nhiều người đầu tư lúc đất sốt nên mới nản.