[Funland] Nhà vườn sinh thái cuối tuần - Gánh nặng của gia chủ!

Thanhvuóng71

Xe điện
dạ không phải là chuyển đổi ạ. mà là công ty chè Long phú quản lý đất, nhưng giờ (em cũng không rõ có phải sắp giải thể) nên họ bắt đầu giao lại cho địa phương quản lý, nên giờ toàn bộ chuyển sang là đất trồng cây lâu năm. cũng mới làm, nhưng chưa tách sổ cho từng hộ cụ à. mới làm giấy tờ thôi. nhà em có mảnh nhỏ ở đó mà cụ, mới làm hồi năm trước.
Thế thì hay quá. Nhưng theo em tìm hiểu và thấy đất trồng chè của nông trường chè Long Phú trước kia và nay là cty cổ phần chè Long Phú được giao khoán cho các hộ xã viên bằng hợp đồng giao đất trồng chè và thu khoán...trên đất sẽ cho phép làm 1 cái nhà tạm ( 50 - 100 m2) để làm nơi để nông cụ.... Hiện tại do có sự thay đôur vè q lý nên các nhân sự , xã viên và gia đình ....thì chuyednr về địa phương ( xã Hòa Thạch ) qly về hành chính. Còn đất chè vẫn duy trì theo hình thức giao khoán .

TXM3b

Xe tải
các cụ có nhà vườn nào mở, cho e với bọn trẻ lên chơi 1 ngày với, nhà e 2vc 4 đứa nhỏ, lên trải nghiệm, chi phí như nào hợp lý là em triển khai ạ

Tùng Hoàng 06

Xe hơi
Có mảnh nào cạnh nhà cụ mà bám suối không cụ? Em cũng muốn lên làm hàng xóm với cụ
Còn duy nhất 1 nhà mà không bán cụ ạ. Quanh nhà em toàn rừng nguyên sinh thôi, vì nó nằm trong khu bảo tồn thiên nhiên quốc gia Ngọc Sơn, Ngổ Luông, thành ra đất ONT rất ít.

RX470_HN

Xe tăng
Mảnh nhà em 400m2 ONT, 9500m2 CLN ạ.
RỪng nguyên sinh cạnh đấy còn có động vật hoang dã gì không cụ?
Chỗ em hôm nọ thấy có 2 con khỉ không biết là do lạc ra hay ntn giờ thành 4-5 con rồi thỉnh thoảng thấy nó leo trên cây hay phết

binh77

Xe tăng
Làm sân vườn thì thoả mãn tâm lý nhưng rất vất vả và mất khá nhiều thời gian. Em đắm đuối với sân vườn này cả năm mới đc hòm hòm dư lày.

Đỉnh quá cụ ơi, xem là biết cụ nhiều tâm huyết và tiền bạc đỏ vào đây

Greenpips

Xe tải
Làm sân vườn thì thoả mãn tâm lý nhưng rất vất vả và mất khá nhiều thời gian. Em đắm đuối với sân vườn này cả năm mới đc hòm hòm dư lày.

vườn cụ chăm chút thế này thì tiền tỷ không chắc đã được, chúc mừng cụ. Tuy vậy với em thì thấy chưa hợp gu riêng của em lắm, em thích đẹp tự nhiên hơn là đẹp hoành tráng.

Tùng Hoàng 06

Xe hơi
RỪng nguyên sinh cạnh đấy còn có động vật hoang dã gì không cụ?
Chỗ em hôm nọ thấy có 2 con khỉ không biết là do lạc ra hay ntn giờ thành 4-5 con rồi thỉnh thoảng thấy nó leo trên cây hay phết
Do có vài bản làng gần đấy nên động vật hoang dã cũng ít thấy cụ ạ. Cơ bản thì cầy, dúi, kì nhông, rắn, gà rừng hay thấy thôi ạ. Ah ốc đá, cua đá, cá tôm thì nhiều lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Greenpips

Xe tải
Do có vài bản làng gần đấy nên động vật hoang dã cũng ít thấy cụ ạ. Cơ bản thì cầy, dúi, kì nhông, rắn, gà rừng hay thấy thôi ạ. Ah ốc đá, cua đá, cá tôm thì nhiều lắm.
cụ cho em hỏi, không kể tiền đất thì tiền đầu tư hạ tầng và công trình của cụ khoảng bi nhiêu ?

Tùng Hoàng 06

Xe hơi
cụ cho em hỏi, không kể tiền đất thì tiền đầu tư hạ tầng và công trình của cụ khoảng bi nhiêu ?
Nhà em tự thiết kế, đồ gỗ xưởng nhà tự làm, vật liệu, thiết bị toàn lấy giá sỉ... thì hết hơn 2,5 tỷ. Nếu thuê thiết kế, thuê bên khác làm đồ gỗ, nhà... thì chắc phải thêm kha khá nữa ạ.

Greenpips

Xe tải
Nhà em tự thiết kế, đồ gỗ xưởng nhà tự làm, vật liệu, thiết bị toàn lấy giá sỉ... thì hết hơn 2,5 tỷ. Nếu thuê thiết kế, thuê bên khác làm đồ gỗ, nhà... thì chắc phải thêm kha khá nữa ạ.
thanks cụ, tổng diện tích khoảng bao m2 xd và tương đương khoảng mấy củ/m2 xd cụ ơi ? để em áng chừng cái khu của em cho phù hợp