[Funland] Nhạc lính. Các cụ ộp có còn ai dở hơi như em không nhỉ?

matizvan2009

Xe ba gác
Năm đầu tiên em đi học đại học xa nhà, chuẩn bị tết (mà ác cái là thi xong thì mới được về tết nên chả thằng nào trốn về sớm được) nghe bài Xuân này con không về tí khóc.
Đấy là ở SG đấy, ở biên giới thì chả biết có đánh đấm được gì nữa.

BMW R60

Xe tăng
Bản thân Khổng Khâu toàn chém gió thành thần chứ làm ra gì đâu, bản thân ông ta cũng có làm theo những điều ông ta chém đâu. Bớt nghe những lời của các "Thánh Nhân" đi
Khổng Khâu bị vợ bỏ, nên lão rất coi thường phụ nữ. Cái thói trọng nam khinh nữ từ lão Khâu này mà ra do bị vợ căm sừng :)):)):)):)):)):))

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Đoàn vệ quốc quân một lần ra đi
Nào có xá chi đâu ngày trở về
Ra đi ra đi bảo tồn sông núi
Ra đi ra đi thà chết chớ lui..........................

Em nghe lại mà vẫn gai cả người, thấy tinh thần phấn cmn chấn roài. Bẩu sao mà các cụ nhà mềnh không thắng cơ chứ
Nghe nhạc, xem lại thước phim cũ của cha ông mà phấn chấn hẳn hehe.

tuctuc2010

Xe điện
Nếu thật sự là đánh đâu thua đó thì đất nước thống nhất trong hai ba năm đến năm năm thôi cụ ạ.
Nếu không có Mỹ liệu có trụ lâu thế không cụ. Năm 73 mỹ rút thì 75 thống nhất đấy thây

tuctuc2010

Xe điện
À vâng, vế thứ 2 em có dẫn chứng lịch sử đấy thôi cụ. Cụ bảo đánh đâu thua đó thì thống nhất trong 3 đến 5 năm, vậy mà mới chưa nổi 2 năm từ lúc Mỹ rút quân từ 73 đến 75 thì VNCH toang đấy thôi

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thế hệ 8x thường là không thích thể loại này. Thế hệ 5x, 6x, 7x chắc phải ngoài 50% thích hoặc không ghét.
Thời những năm 80, thế hệ bọn em món ăn tinh thần cực ít. Nghe thể loại này rất phù hợp với thực trạng: đói ăn, thèm khát đủ thứ, chiến tranh tiềm ẩn, yêu đương, phụ bạc, giàu nghèo .... đủ cả. Ôn nghèo kể khổ thì mãi không hết. Chỉ biết rằng, mỗi lần nghe cụ Chế Linh, Thanh Tuyền, Hương Lan, Tuấn Vũ .... hát. Ký ức xưa ào về, tâm trạng phết đấy. Em nghĩ nhiều cụ trên này cũng giống em.
Nhưng phải thừa nhận, ca từ rất hay, giai điệu dịu dàng, đi vào lòng người. Ngày nhỏ thì nghe thụ động, thời học sinh c3, sinh viên thì không thích lắm. Nhưng giờ về già nghe lại rất vào.
Nhạc này tuy vậy nhưng cũng kén người nghe mà! Tựu trung lại nó dân dã,gần với đời thực nhất.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Hồi đánh pot bên Kam những năm 8x, các cụ lính toàn nghe Thanh tuyền. Chiến vẫn máu nhé
Chuẩn Cụ! E ko phải nghề lính, nhưng E nghĩ cái tư tưởng ko bị ảnh hưởng nhiều bởi cái này. Nhạc lính (nếu xét ở phía bên kia) thì Trần Thiện Thanh có nhiều tác phẩm hay. Các bài hát, ca từ ko quá sến súa mà nghe cũng nhiều tình cảm, cũng ko kém phần lãng mạn, trong sáng. Có một vài bài E được nghe từ lúc nhỏ, cho đến lúc lớn rồi chắc đến lúc già vẫn thấy ổn. Ví dụ: "Không bao giờ ngăn cách", nghe bà Thanh Tuyền hát trước 1975 đến nay vẫn thấy thích. Sau này nghe các ca sĩ khác hát lại thây ko thể so sánh được. Kiểu như đã bị đóng đinh rồi vậy.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
em cũng hay nghe của paris bight night là chính, còn nhạc trẻ thì một là nghe thể loại 8x-9x như kiểu ưng hoàng phúc... còn nhạc trẻ giờ nghe thấy mỗi của Sơn tùng MTP là hay :)

Yelnut

Xe tăng
À vâng, vế thứ 2 em có dẫn chứng lịch sử đấy thôi cụ. Cụ bảo đánh đâu thua đó thì thống nhất trong 3 đến 5 năm, vậy mà mới chưa nổi 2 năm từ lúc Mỹ rút quân từ 73 đến 75 thì VNCH toang đấy thôi
Nói chung là dẫn chứng nhiều. Nhưng mà cụ cứ giữ vững niềm tin đi, chả sao đâu.

cuonglhvt

Xe tăng
Khổng Khâu bị vợ bỏ, nên lão rất coi thường phụ nữ. Cái thói trọng nam khinh nữ từ lão Khâu này mà ra do bị vợ căm sừng :)):)):)):)):)):))
Khổng Khâu không đúng, hoặc chính xác hơn là không đúng toàn bộ. Nhưng nếu hiểu về "tiếp biến văn hoá" sẽ hiểu Khổng Khâu là cần thiết. Không chịu hiểu điều đó sẽ sinh ra một lũ cục súc...
10 năm trước đây mình mê bản "Chiến sĩ Việt Nam" của Văn Cao lắm..

Nho giáo với tư tưởng “trung hoà”, chủ trương kết hợp hài hoà các mặt đối lập: “thiên nhân hợp nhất”, “tri hành hợp nhất”, coi “thiên thời, địa lợi bất như nhân hoà”; điều đó đã góp phần làm cho nội bộ dân tộc đoàn kết, quốc gia hoà hợp, xã hội ổn định, mong đạt tới “mưa thuận gió hoà”. Bản thân Nho giáo, trong quá trình phát triển cũng tiếp thu những yếu tố nhất định của Phật học, Đạo học, Lý học,…để tạo ra sức sống mới trong mỗi thời kỳ phát triển.

Chỉnh sửa cuối: