[Funland] Nhạc sĩ Vinh Sử - sao lại đến mức này?

3d4s

Xe tăng
Em không nghe nhạc cụ Vinh Sử nên đọc thớt này mới biết cụ ấy. Không bàn về nhạc, nói về cách sống thì em thấy cụ này cũng được đấy chứ, đã từng huy hoàng chơi hết mình thế là cũng bõ sống rồi. Cụ này tuy nhiều vợ nhưng xong bà nào mới sang bà khác, cuối đời cơ cực chút nhưng hình như cũng chưa từng phải kể khổ kêu gọi giúp đỡ, thế cũng là đáng mặt nam nhi dám làm dám chịu. Em vodka cho cụ này :D
Bác này thời trẻ dám ăn chơi và dám công khai. Phong cách sống hơi vì bản thân & bất cần mọi sự phán xét. Kể cả bây giờ kể lại cũng kiểu đầy tự hào & không oán thán. Cuộc sống hiện tại bác ấy cũng bảo ok, vừa đủ để sáng tác.

Có lẽ vụ kêu gọi giúp đỡ trên báo này cũng là do bà vợ 3 tự ý thực hiện (khi bác ấy đã ko còn tự chủ & gần đất xa trời rồi) chứ nếu bác ấy còn ý thức chắc cũng không đồng ý cho bà vợ 3 làm vậy.

7usd

Xe điện
Phạm Duy không phải trùm nhạc vàng nhé cụ.

Cụ Phạm Duy chỉ có 1 ca khúc nhạc vàng duy nhất là "Ngày em 20 tuổi", còn tất cả các bài khác đều là nhạc trữ tình.

Cụ Vinh Sử thì đúng là chuyên nhạc vàng.
Em thích Phạm duy ở khoản viết lời việt cho nhạc nước ngoài. Toàn bài đỉnh.

XSim

Xe container
Phạm Duy không phải trùm nhạc vàng nhé cụ.

Cụ Phạm Duy chỉ có 1 ca khúc nhạc vàng duy nhất là "Ngày em 20 tuổi", còn tất cả các bài khác đều là nhạc trữ tình.

Cụ Vinh Sử thì đúng là chuyên nhạc vàng.
À vâng nhạc vàng theo định nghĩa của em có thể khác với vàng của cụ, cái này hình như tranh luận mãi rồi :) Thôi thế để em nói lại thế này cho đỡ tranh cãi hơn là: phần lớn nhạc VN, kể cả nhạc miền Nam sau 54 đến nhạc hải ngoại sau này, thì nhạc sĩ người miền Bắc vẫn là chủ đạo.

rachfan

Xe điện
À vâng nhạc vàng theo định nghĩa của em có thể khác với vàng của cụ, cái này hình như tranh luận mãi rồi :) Thôi thế để em nói lại thế này cho đỡ tranh cãi hơn là: phần lớn nhạc VN, kể cả nhạc miền Nam sau 54 đến nhạc hải ngoại sau này, thì nhạc sĩ người miền Bắc vẫn là chủ đạo.
Nhạc Miền Nam 1954-1975 thì tôi nghĩ là 50/50.

Các nhạc sĩ lớn gốc Nam và Trung rất nhiều (Lam Phương, Trần Thiện Thanh, Trúc Phương, Châu Kỳ, Thanh Sơn vv), chính họ tạo ra "cái hồn" của nhạc Miền Nam thời kỳ đó, tức là tính bình dân, dân dã và màu sắc dân ca Nam Bộ.

Còn các nhạc sĩ gốc Bắc thì chủ đạo duy trì (một chút) tính hiện đại và bác học của nhạc Miền Nam thời 1954-1975, đặc biệt là Phạm Duy. Ngay những bài hát buồn thê thảm của các nhạc sĩ gốc Bắc cũng có tính "trẻ" hơn, như các Bài không tên của Vũ Thành An (quê Nam định). Kể cả các bài nhạc vàng của nhạc sĩ gốc Bắc vẫn có cái gì đó khác, như nhạc sĩ Hoài Linh (quê Hải phòng) với "Chuyến tàu hoàng hôn" và "Về đâu mái tóc người thương".

Tất nhiên đâu cũng có ngoại lệ. Nhạc sĩ Lam Phương có 1 sáng tác nhạc vàng thực sự sang trọng là "Thành phố buồn", hay Nguyễn Ánh 9 người Nam gộc nhưng sáng tác đều là nhạc trữ tình và nhạc trẻ.

Kurumasuki

Xe container
Em ngày xưa toàn chơi cổ phiếu OCT, mỗi lần mua là lấy sổ 3-5k cổ phiếu nên gom hết cả tiền cả nhà vào. Đến đồng tiền vàng kỷ niệm 10 năm đi làm của ông xã cũng đem đi bán. Dù lúc ý là cả 2 vc thống nhất rồi mà đến bây giờ lão ta vẫn bắt đền em mợ ạ. :-o
Lãi cả 10 đồng tiền vàng còn giề
Mợ ra hàng vàng thuê làm lại trả lão đê

3d4s

Xe tăng

Tìm mãi mới ra bài này của NS Vinh Sử do Ngọc Sơn hát.

29S2929

Xe tăng
Đời sóng gió lên voi xuống chó mới nhiều cảm xúc sáng tác bài hay , thôi kệ cụ ý đi .

Hhc2020

Xe đạp
Bác này thời trẻ dám ăn chơi và dám công khai. Phong cách sống hơi vì bản thân & bất cần mọi sự phán xét. Kể cả bây giờ kể lại cũng kiểu đầy tự hào & không oán thán. Cuộc sống hiện tại bác ấy cũng bảo ok, vừa đủ để sáng tác.

Có lẽ vụ kêu gọi giúp đỡ trên báo này cũng là do bà vợ 3 tự ý thực hiện (khi bác ấy đã ko còn tự chủ & gần đất xa trời rồi) chứ nếu bác ấy còn ý thức chắc cũng không đồng ý cho bà vợ 3 làm vậy.
Tôi cũng thích kiểu này. Cụ ý già ở 1 mình, chết thôi chứ cũng không cần dựa con cái. Còn lên báo có thể là bà vợ.

beomap2

Xe container
ấy ấy
anh chánh tín không làm mấy chuyện lừa bạn bè nhé .
anh chánh tín làm ăn thua lỗ , khác hoàn toàn
Tôi không nhớ chắc chắn, nhưng hình như Chánh Tín cũng vay nợ ngân hàng, cũng bị đòi xiết nhà, lằng nhằng cùn lắm

Dở người

Xe điện
Tôi không nhớ chắc chắn, nhưng hình như Chánh Tín cũng vay nợ ngân hàng, cũng bị đòi xiết nhà, lằng nhằng cùn lắm
Đúng rồi cụ.
Vay bank thế chấp nhà ở Cư xá Bắc hải, lằng nhằng mãi ngân hàng mới lấy nhà được.
Nhưng hay cái là cụ Chánh Tín này cụ không vay của anh em bà con bạn bè, toàn vay ngân hàng và thế chấp. Thế nên mất tiền là mất của gia đình cụ ấy chứ anh em bạn bè không dính.

Điều khác khiến cụ Chánh Tín dù cuối đời vỡ nợ nhưng vẫn có mái ấm yên ổn là cụ ấy rất khôn. Dù gái gú thế nào thì về vẫn tử tế với con, ngọt ngào với vợ, không để lại hậu quả sâu đậm. Nên cụ bà (ca sỹ Bích Trâm) dù biết chồng trăng hoa nhưng cũng coi như nhắm mắt làm ngơ. Nên về già, sa cơ lỡ vận thì vợ con vẫn chăm sóc hết lòng, coi như cụ Chánh Tín vẫn có cái kết viên mãn.

Còn các vị khác thì lúc có tiền chơi trên trời, vợ nọ con kia, không có trách nhiệm với vợ con. Tất lẽ dĩ ngẫu khi sa cơ thì con cái nó cũng chẳng cảm thấy có trách nhiệm phải lo lắng. Kiểu con bà này tị với con bà kia, bà vợ này ủn cho bà vợ kia.
Đời có nhân có quả hết.

kfc1981

Xe điện
Giống ông ns gì tên “Phương” cũng đc mệnh danh là ông hoàng nhạc sến gì đó nhỉ! Có lẽ chất của mấy ông này thích kiểu như vậy thì phải. Đời người lắm nẻo khó nói trước tương lai, dành chút bùi ngùi thôi.