[Funland] [Nhân chủng học] Khuôn mặt trung bình của các vùng miền trên lãnh thổ Việt Nam và 1 số nước trong Châu Á

canhhoabatdiet

Xe container
Người Việt có khuôn mặt trung bình đẹp cũng thuộc hạng có số má đó chứ đâu phải chuyện vừa các cụ nhỉ?
- Ảnh số 1: Khuôn mặt điển hình của người Việt Nam.
- Ảnh số 2: Khuôn mặt điển hình của người miền Bắc Việt Nam.
- Ảnh số 3: Khuôn mặt điển hình của người miền trung Việt Nam.
- Ảnh số 4: Khuôn mặt điển hình của người miền nam Việt Nam.
- Ảnh số 5: Khuôn mặt điển hình của 1 phụ nữ Khơ Me.
- Ảnh số 6: Khuôn mặt điển hình của 1 phụ nữ Philippines.

Atlas99

Xe tải
Ko rõ cụ tính toán "khuôn mặt" trung bình theo thuật toán nào, em thì nghĩ "khuôn mặt" trung bình của người VN ở các vùng miền sẽ xấu hơn thế này khá nhiều...

• Vodka
Reactions: XPQ

nostaIgia23

Xe hơi
Khuôn nào cũng là người Việt Nam cả, ông thớt nhảm vãi

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Mặt đẹp tùy vào gu mỗi nước, rồi nâng mũi đắp má gọt cằm rất dễ dàng.

Cái chính là chiều cao thì khó mà phẫu thuật thẩm mỹ. Mà gu của toàn thế giới đều thống nhất: lùn thì không thể đẹp.

Quy Lão

Xe điện
Ko rõ cụ tính toán "khuôn mặt" trung bình theo thuật toán nào, em thì nghĩ "khuôn mặt" trung bình của người VN ở các vùng miền sẽ xấu hơn thế này khá nhiều...
Em nghĩ đây không phải hình ảnh 1 khuôn mặt thật cụ thể mà là ảnh được xử lý bằng AI và ML thông qua hàng trăm hình ảnh khác nhau.
Em đang cho internship làm 1 dự án AI cũng về xử lý hình ảnh khuôn mặt. Dữ liệu lấy từ profile facebook (ảnh, nơi sống) và xử lý máy học để nhận diện quốc tịch từ ảnh.

canhhoabatdiet

Xe container
Khuôn mặt điển hình của người dân 1 số quốc gia Châu Á

Atlas99

Xe tải
Em nghĩ đây không phải hình ảnh 1 khuôn mặt thật cụ thể mà là ảnh được xử lý bằng AI và ML thông qua hàng trăm hình ảnh khác nhau.
Em cũng đoán vậy, nhưng em cho là bộ dữ liệu ảnh không bao quát và có thể thuật toán AL, ML chi đó chưa đc tốt... :) :) :)

Quy Lão

Xe điện
Em cũng đoán vậy, nhưng em cho là bộ dữ liệu ảnh không bao quát và có thể thuật toán AL, ML chi đó chưa đc tốt... :) :) :)
Đúng rồi cụ ơi.
Khuôn mặt, vóc dáng, hình thể hay những cái thuộc về nhân chủng học thì nó được tạo thành chủ yếu từ gen & môi trường sống & văn hóa dân tộc.
Cho nên với 1 nước đa dạng về dân tộc và đan xen địa hình, cư trú văn hóa như ở VN thì ghép thành mấy cái ảnh rồi kết luận kiểu "miền bắc" "miền trung" "miền nam" là vô giá trị ứng dụng.
Dân tộc Mông thì mặt khác, Tày mặt khác, Mường mặt khác. Trộn trộn 3 cái vào rồi thành 1 cái điển hình miền Bắc là 1 sự hài hước vô cùng.
Giả sử tạo ra khuôn mặt điển hình của "dân tộc Tày cư trú tại trung du phía Bắc" thì còn chấp nhận được.
Gái Tày nó xuống uống nước thủ đô, đi làm ca 20h-2h sáng trông mặt nó khác hẳn gái Tày hái chè trên Tuyên Thái

Chỉnh sửa cuối:

Atlas99

Xe tải

Cái chính là chiều cao thì khó mà phẫu thuật thẩm mỹ. Mà gu của toàn thế giới đều thống nhất: lùn thì không thể đẹp.
Người ta đang nói về khuôn mặt, mợ lại lôi chiều cao vào làm gì...

Phẫu thuật thẩm mỹ khuôn mặt cho đẹp cũng ko dễ đâu mợ ạ... Phần lớn mấy ca sỹ, diễn viên làm phẫu thuật thẩm mỹ... nhiều người, trong đó có em, thấy như tượng sáp, đờ đẫn, vô hồn - ko đẹp...

Chiều cao cũng có thể làm phẫu thuật mà tăng đc đấy nhé - có thể "kéo dài chân" nâng chiều cao 5-10 cm - thậm chí hơn...

Quy Lão

Xe điện

Mợ Kem ơi em đọc báo thấy bảo có cô bé người Việt mới trở thành idol JAV đấy. Mà cao có 1m49.
Nếu sắp tới dvd ẻm ấy về VN khéo tiêu chuẩn của các cụ of lại quay về "lùn mới xinh" thì sao ;))

hd-vt

Xe container
Không theo những ngâm cứu trên. Em, nôm văn na tự thấy dằng đặc trưng không rõ rệt là khuôn mặt m.Bắc hơi tươi, nở, sáng. M.Trung hơi khắc khổ, m.Nam hơi khô.
Hơi hơi tý thoi. :D