[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Amendaphat

Xe buýt
Cái này ai chả biết cụ.Giá nhà tính như này thì HN SG đắt hơn nhiều nước giàu chứ riêng gì Singapore. Vấn đề là ông chiên da nói là giá nhà HN, SG tiến tới sẽ đắt hơn Singapore là giá tuyệt đối ấy
Cũng khó nói phết, vì Hà Nội có nhiều ngõ nhỏ, phố nhỏ, nhà tôi ở đó, nhưng xe cứu hỏa không vào được.

BloodOwl87

Xe điện
Chủ đang ngộp nhiều thửa đất, cụ có sẵn sàng cấp oxy không.

Khi có nhiều tiền cỡ trăm tỷ trở lên có lẽ em sẽ nghĩ đến việc làm từ thiện ạ. Nhưng ko phải là cứu mấy thằng lìn đu đọt làm gì, khôn sống mống chết.

khanhnguyen09

Xe container
Theo cụ nếu cháu vừa kịp thoát hàng tiền tầm chục tỷ thì ko gửi tk thì làm gì hơn ạ? Cháu thật!
Hội kẹp hàng thì nghĩ để tiền bị ôi thiu nên phải tìm mua gấp cụ ợ.:))

khanhnguyen09

Xe container
Như vầy trùm cuối thổi giá đất thời gian qua ko phải a Vượn, a Nổ, a Quít gầy… mà là thiên đình hả các cụ ? 😰😰😰
Cũng không hẳn, nhưng a Hoàng là được lợi nhất vì phân phối hàng trên cả nước và một số cá mập, nhỏ lẻ được ăn. Ngược lại thì một đám đông bị kẹp bi nằm đợi 5-10 năm nữa thì được về bờ.:))

Chỉnh sửa cuối:

BìnhMinh89

Xe tăng
Cũng không hẳn, nhưng a Hoàng là được lợi nhất vì phân phối hàng trên cả nước và một số cá mập, nhỏ lẻ được ăn. Ngược lại thì một đám đông bị kẹp bi nằm đợi 5-10 năm nữa thì được về bờ.:))
Lứa đu đợt kỳ này thì có nguy cơ trở thành robinson chứ 5-10 năm nữa mà về được bờ thì lại mừng rơi nước mắt... Gần đây ngập tràn tin tốt được bơm ra nhưng cụ cứ nhìn bên ck với thì thấy mặc dù cấp đô ping media cao như vậy mà vẫn cứ như cọng rau muống xào chứ bình thường thì trả lại dựng ngược trào cờ như sáng t2 đầu tuần rồi ấy chứ.
Nay em đưa vk con đi chơi vào 1 trung tâm thương mại cũng phải nói là rất sầm uất vào 5 năm trước vậy mà giờ vào 1 quán ăn lúc 12h trưa mà cả quán được có 3 bàn, nhìn mặt chủ quán mà ăn không ngon nổi cụ ạ.

magiczip031

Xe tải
Lứa đu đợt kỳ này thì có nguy cơ trở thành robinson chứ 5-10 năm nữa mà về được bờ thì lại mừng rơi nước mắt... Gần đây ngập tràn tin tốt được bơm ra nhưng cụ cứ nhìn bên ck với thì thấy mặc dù cấp đô ping media cao như vậy mà vẫn cứ như cọng rau muống xào chứ bình thường thì trả lại dựng ngược trào cờ như sáng t2 đầu tuần rồi ấy chứ.
Nay em đưa vk con đi chơi vào 1 trung tâm thương mại cũng phải nói là rất sầm uất vào 5 năm trước vậy mà giờ vào 1 quán ăn lúc 12h trưa mà cả quán được có 3 bàn, nhìn mặt chủ quán mà ăn không ngon nổi cụ ạ.
Giờ còn phải trả khoản trái phiếu cụ ạ. Nó cứ vỡ lẻ tẻ từ cả tháng nay rồi, cụ đọc báo sẽ điểm 1 vài thằng, cái kiểu vốn chủ sở hữu vài tỉ mà phát hành trái phiếu trăm tỉ nghìn tỉ thì e cũng ạ. Câu hỏi là tiền đấy đi đâu rồi, đất cho dù nằm im như g tiền nằm ở túi người này chảy qua người khác. Số tiền đó biến mất hay chảy qua nước ngoài rồi.

Đông86

Xe điện
Đắt hơn tính theo sức mua tương đương cụ ah.

- GDP Hà Nội 6.000usd/năm, mua căn hộ 75m2 dùng được mất 150.000usd.
- Nếu GDP Hà Nội = Singapo = 70.000usd/năm, giá căn hộ 75m2 = 150.000x70.000/6.000 =
1.750.000usd.
- Trong khi hiện tại căn hộ 75m2 ở Singapore đang khoảng 700.000usd-800.000usd, tính ra theo sức mua, thì giá nhà sing = một nửa hà nội.

@ Cho dễ hiểu thì dân Sing cần 10 năm tích cóp để mua nhà, dân Hà Nội cần 20 năm để mua.
Dân số HN tương đương với Singapore, nhưng diện tích HN lớn gấp 5 lần. HN có thừa đất xây dựng nhà cho dân nhưng khó là thu nhập NLĐ thấp, giá nhà thì cao quá tầm với, xây nhà xong bán cho ai.

sieunhancutchan

Xe tăng
Cũng khó nói phết, vì Hà Nội có nhiều ngõ nhỏ, phố nhỏ, nhà tôi ở đó, nhưng xe cứu hỏa không vào được.
Em nghĩ đắt hơn sẽ là những mặt phố to, nội đô, oto đỗ cửa được hoặc mặt tiền to làm bán hầm oto chui vào hầm được chứ ngõ ngách bé thì ko ăn thua. Sau này sẽ có sự phân hoá rõ rệt giữa nhà oto đỗ cửa hoặc có hầm và nhà oto không đỗ cửa được, nhất là khi thu phí oto vào khu vực trong vành đai 3. Trước sau gì vụ thu phí này cũng triển khai thôi.

MR Fe

Xe tải
Em mà có bán BĐS thì cũng lên tham khảo giá các cụ sale chào KV đó, rồi vào bđs.com.vn đăng bán giá tương tự cộng thêm 10%. Trang bđs.com.vn mà nộp vào 100k thì đăng tin nhòe luôn, khỏi cần các cụ sale.
100k của cụ đăng được 33 ngày tin thường. Tin của cụ chìm nghỉm giữa rừng tin đăng của sale. Trừ khi giá nhà cụ để thấp hơn thị trường nhiều thì khách mua mới lọc ra được nhà của cụ. Cụ đăng thử đi thì biết

Amendaphat

Xe buýt
100k của cụ đăng được 33 ngày tin thường. Tin của cụ chìm nghỉm giữa rừng tin đăng của sale. Trừ khi giá nhà cụ để thấp hơn thị trường nhiều thì khách mua mới lọc ra được nhà của cụ. Cụ đăng thử đi thì biết
Tội gì tư tự bán cho khách nó ép giá, cứ để cò thổi bán cho dễ, hoa hồng cộng vào giá bán, mỡ nó rán nó mà.

MR Fe

Xe tải
Tội gì tư tự bán cho khách nó ép giá, cứ để cò thổi bán cho dễ, hoa hồng cộng vào giá bán, mỡ nó rán nó mà.
Trước kia em cũng tự đăng tin rồi. Toàn sale gọi, mình không biết nghề thì không bằng sale được. Cứ dự tính giá thu về, cộng thêm phí sale, rao chênh lên tí nữa cho việc mặc cả.

khanhnguyen09

Xe container
Giờ còn phải trả khoản trái phiếu cụ ạ. Nó cứ vỡ lẻ tẻ từ cả tháng nay rồi, cụ đọc báo sẽ điểm 1 vài thằng, cái kiểu vốn chủ sở hữu vài tỉ mà phát hành trái phiếu trăm tỉ nghìn tỉ thì e cũng ạ. Câu hỏi là tiền đấy đi đâu rồi, đất cho dù nằm im như g tiền nằm ở túi người này chảy qua người khác. Số tiền đó biến mất hay chảy qua nước ngoài rồi.
Thì cũng kiểu như Dũng Sông Đà TL thôi, ôm tiền của khách đầu tư dàn trải, loby, thất thoát, khi gặp thị trường hết sốt là tèo thôi, chắc bà con đầu tư trái phiếu đợi 10 năm nữa.

Amendaphat

Xe buýt
Một trong những bí kíp để anh em giàu lên vì đất.

2congai

Xe tải
Hôm trước vô tình gặp lại cậu sale bán cho em 2 cái nhà (1 chung cư, 1 nhà đất) cách đây 4 năm. Bạn này chuyên bán chung cư nhưng đợt đó thấy em bán nhà đất nữa nên giao bán luôn và bán đc cả 2. Em hỏi thăm cậu ấy dạo này làm ăn thế nào thì cậu ấy bảo em bỏ nghề hơn năm nay rồi, chuyển sang thuê lại căn hộ, rồi đầu tư sửa sang lại cho khách nước ngoài thuê. Em hỏi sao lại thế thì cậu ấy kể đợt bán nhà cho em năm 2019 là thời kì đỉnh cao của sale bán nhà, khi 1 tháng cậu ấy có thể bán được đến 20 căn chung bình hoa hồng 50tr/1 căn. Tuy nhiên từ đầu năm 2021 giá nhà tăng chóng mặt, người mua cực ít, giao dịch gần như ko có, vài tháng mới bán được 1 căn nên giờ cậu ý đổi sang cho thuê lại kiếm tốt hơn. Cậu ấy nói sale nhà đất đợt này bỏ nghề nhiều lắm, vì giá quá cao, người mua ko có, đói mốc mồm luôn. Cậu ấy còn nói, may trước cũng có duyên với nghề, kiếm được nên có tiền giờ đầu tư vào mảng cho thuê lại căn hộ