[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuyenmthn

Xe buýt
Em chưa bao h tin mấy thằng lùa gà cao cấp này :D
Lãi suất cho vay của phần lớn các ngân hàng trong tháng 6 đã tăng thêm 1%/năm so với tháng 5. Sáng nay tôi mới làm việc với 2 Bank và đều được thông báo vậy, dự tháng 7 sẽ tăng tiếp.
Với lãi suất đang tăng lên từng ngày thế này, chỉ người thực sự có nhu cầu mua nhà mới phải vay thôi. Nên 6 tháng cuối năm, giá BĐS sẽ khó tăng.

Axeco

Xe buýt
Em vừa nhận cọc 100 củ xong, nhẹ cả người. Mảnh của em rao mấy tháng nay chưa trôi, đợt này thị trường nóng sốt thì mới trôi được. Mảnh này e mua năm ngoái, lời được hơn 60% thôi, ko ăn được nhiều x2, x3 tài khoản như nhiều cụ nói ở trên này, có lẽ em kém tài mà cũng có thể là lộc của em cũng chỉ được có vậy
Nhưng đợt này em thấy thị trường điên quá, khắp nơi ngáo giá nên em hơi sợ, vì người ta hay nói mỗi khi thị trường lên cơn điên thì dấu hiệu của đỉnh, chứng khoán, vàng, bất động sản em thấy cũng na ná như nhau, mỗi khi thị trường điên điên là mình phải biết sợ, nghĩ thế nên thôi, em cứ an toàn cho chắc cái đã, còn nếu giá có lên nữa thì đó là lộc của người mua sau mình, họ có lộc thì cũng mừng cho họ
Chúc mừng Cụ!

Goya

Xe buýt
Em chưa bao h tin mấy thằng lùa gà cao cấp này :D
hehe, tin hay không tùy cụ, nhưng trước khi bảo người ta lùa gà thì cụ chịu khó search fb xem cv và các bài viết nhận định của ông ấy một chút. Ông ấy là tiến sĩ tài chính đang dạy đại học tại Anh đó cụ, ông ấy chẳng bán gì ở VN đâu mà phải lùa gà.
Em thì hơi kém khoản bđs nhưng thấy ai viết bài có suy luận có logic thì em follow để hiểu thêm.
Em cũng không phải muốn hô lên ở đây làm gì đâu, chỉ là thấy ông ấy giỏi thì post vào mọi người tham khảo thôi, hy vọng có ích cho ai đó

trungleba

Xe buýt
Em đảm bảo ông chủ thớt bây giờ cầm khoảng 1 tỷ 7 về hỏi mua lại cái mảnh đất ông ấy bán là bị cười vào mặt ngay :)) . Mà chưa chắc đã có đất mà bán hay không, em nghi là chém gió ra =))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
hehe, tin hay không tùy cụ, nhưng trước khi bảo người ta lùa gà thì cụ chịu khó search fb xem cv và các bài viết nhận định của ông ấy một chút. Ông ấy là tiến sĩ tài chính đang dạy đại học tại Anh đó cụ, ông ấy chẳng bán gì ở VN đâu mà phải lùa gà.
Em thì hơi kém khoản bđs nhưng thấy ai viết bài có suy luận có logic thì em follow để hiểu thêm.
Em cũng không phải muốn hô lên ở đây làm gì đâu, chỉ là thấy ông ấy giỏi thì post vào mọi người tham khảo thôi, hy vọng có ích cho ai đó
Bác ấy là tiến sỹ chuyên ngành tài chính lại giảng dạy ở anh mà bình và dùng câu chữ thế này: “… chỉ có 1 đường lên” em thấy nó cứ ntn ấy. Ít ai dám khẳng định chắc chắn 100% kiểu ntn lắm, viết lại vừa chữ vừa số như mấy bạn teen!

Covid2021

Xe buýt
Bác ấy là tiến sỹ chuyên ngành tài chính lại giảng dạy ở anh mà bình và dùng câu chữ thế này: “… chỉ có 1 đường lên” em thấy nó cứ ntn ấy. Ít ai dám khẳng định chắc chắn 100% kiểu ntn lắm, viết lại vừa chữ vừa số như mấy bạn teen!
Hô kiểu chắc nịch đấy khác gì A7 bên ck :))

Goya

Xe buýt
Hehe, bớt soi đi cụ ơi, bác ấy mới u40, được nhiều báo đài mời nhận định tình hình kinh tế lắm ý, người thật việc thật hẳn hoi.

LeonLai

Xe hơi
Hehe, bớt soi đi cụ ơi, bác ấy mới u40, được nhiều báo đài mời nhận định tình hình kinh tế lắm ý, người thật việc thật hẳn hoi.
Thời buổi này seeding khéo lắm bác ạ, thật hay seeding chỉ khác mỗi cái kết quả là ai hưởng lợi 😅

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Soi xét gì đâu cụ, đọc qua em thấy gợn thôi. Làm gì có ai khi đưa ra lời khuyên cho người khác lại nói kiểu khẳng định tuyệt đối như thế cả nhất là trong bối cảnh hiện nay.

Hanoiann202x

[Tịch thu bằng lái]
Một bài viết của Hồ Quốc Tuấn, mình thấy đáng tham khảo. Theo mình bđs có nhu cầu ở thực ở các tp lớn thì khó mà giảm :

Giá nhà Sing bay vun vút. Giá nhà tăng 30% trong vòng 1 ngày, giá rent tăng 40%.

Bữa mình nói Bđs sẽ tăng giá vì kẹt nguồn cung, demand cao, làm gì nó cũng tăng thôi. Có bạn nào đó bay vào nói là Sing kiểm soát giá rất hay, VN nên học. Hổng biết bữa nay bạn đó đang ở vùng trời nào, chắc trên mây chưa xuống.

Giá nhà Sing sẽ còn phải tăng tiếp vì dân banker chạy qua Sing giống dân Hong Kong chạy tới Anh, nguồn cung đâu mà ra để các triệu phú đó mua 1 mái ấm (mà thường họ không chỉ mua 1). Đã vậy giờ existing home supply bị rút lại vì thị trường kém sôi động nữa chứ.

Một case tương tự là Berlin. Cũng ai đó nói Berlin làm rent control, sẽ dẫn đến kiểm soát được giá nhà. Giờ thì nó cũng dẫn đến, mà là supply nhà kẹt trong khi demand tăng, thêm giá tăng nữa, mà giờ phải buông rent control ra, giá được các báo gọi là "spiralling", trả giá cho cú rent control. God bless các bạn "giá nhà phải giảm".

Cái thứ hạ nhiệt duy nhất là cái average asking price đang thấp hơn đỉnh tháng trước, nhưng nó vẫn ở mức 15-20% cao hơn giá pre-Covid (chưa tính leverage), và bình quân mặt bằng gross profit bán ra của US và UK data là 30-40% non-leverage (data tụi tui bỏ đống tiền ra mua raw data rồi cho bot cày số).

Và vì cái buffer giá 15-20% chưa leverage pre-Covid nên đa số dân có nhà existing home vay mua hơi lâu trước đây sẽ ghim hàng lại không bán nữa khi thị trường tăng chậm (họ có 1 đống buffer, giờ cho vay rental yield của họ có khi lên đến 2 con số, ngồi yên nhịp chân lấy tiền). Còn người mới vay mua lãi suất thấp kỷ lục từ Covid tới nay thì thường phải fix tới năm sau là ít, mà năm sau thì mặt bằng lãi suất chắc sẽ khác rồi (recession mờ).

Nhìn chung các phân khúc hot sẽ còn hot hơn nữa vì bây giờ cháy hàng mà demand vẫn rất cao - được push bởi rental price. Kế hoạch back to office sẽ đẩy giá nhà ở các trung tâm lên tiếp.

Phân khúc tiếp theo mình đoán sẽ cháy hàng tiếp theo là Chinese real estate market. Thành phố ma chết thì đúng, nhưng bạn mình nói phân khúc Hàng Châu, Thượng Hải sẽ chuẩn bị cháy hàng.

Đó là chưa tính chi phí xăng xe đắt đỏ, tài xế nghỉ bớt vầy thì chi phí commute, Uber đều sẽ tăng. Vậy là người ta chấp nhận trả giá cao để mua/thuê nhà gần office khi mà câu chuyện back to office quay lại.

Cộng luôn lãi suất vay mua nhà tăng lên sẽ được pass vào giá tiền thuê nữa, đẩy giá rental price lên, kéo tỷ số P/Income xuống, dân investor lại nhảy vô săn nhà. Một vòng xoáy nữa lại bắt đầu.

========

Tóm lại: Demand cao, supply ít, thanh khoản thấp. Phim gì bạn tự đoán.

Expats in Singapore are facing skyrocketing rents as they compete with locals in the city-state’s hot housing market. Surging demand, along with a low housing supply due to pandemic-related construction delays, has driven rents up by as much as 40% or higher. Many hopeful renters are snapping up apartments without ever visiting them.
Cái này cần quái gì phân tích dài dòng. Em đã nói từ chục post trước.
Các ông đã thấy giá nhà Seoul tokyo new york london thượng hải bắc kinh ...rẻ bao giờ chưa dù đánh đủ loại thuế? =))

Các nước người ta đi trước hết rồi, cứ nhìn vào là ra.

So với trước covid, HN tôi chưa thấy nội thành giảm xu nào, đất Long biên gia lâm đông anh, chả giảm xu nào và còn đang tăng tầm 10-15% từ đầu năm đến giờ =))

Năm nào cũng có cả triệu cháu sinh viên bu bám ở lại thổ đu thì đỡ vào mắt =))

Xu Hào

Xe tải
Cái này cần quái gì phân tích dài dòng. Em đã nói từ chục post trước.
Các ông đã thấy giá nhà Seoul tokyo new york london thượng hải bắc kinh ...rẻ bao giờ chưa dù đánh đủ loại thuế? =))

Các nước người ta đi trước hết rồi, cứ nhìn vào là ra.

So với trước covid, HN tôi chưa thấy nội thành giảm xu nào, đất Long biên gia lâm đông anh, chả giảm xu nào và còn đang tăng tầm 10-15% từ đầu năm đến giờ =))

Năm nào cũng có cả triệu cháu sinh viên bu bám ở lại thổ đu thì đỡ vào mắt =))
Các bác phân tích đều đúng nhưng chưa đủ. Thực tế giá nhà tại các thành phố phát triển đó đúng là không rẻ nhưng cũng có giai đoạn lên rồi lại xuống. Nếu giá nhà tăng nóng vượt mức chi trả và chấp nhận được của xã hội thì sẽ chững và giảm. Đợi đến khi XH tích lũy rồi mới có thể bật lên. Thực tế bđs không thể nào là tài sản giá rẻ được, kể cả thời kỳ cách đây cả thế kỷ. Ngày mới đi làm tôi có nói đùa với ông già là sao ngày xưa các Cụ không mua thật nhiều đất vào vì xưa nó rẻ. Ông già bảo là đất thì không bao giờ rẻ. Ngày xưa các Cụ muốn có thêm nhà đất cũng đều phải thức khuya dậy sớm, làm thêm, buôn bán ...... căn cơ tính toán cả.
Tóm lại là BĐS thì sẽ không có rẻ đâu, nhưng giá sẽ lên hoặc xuống. Tất nhiên tầm này thì thấy rõ là muốn bán được là phải xuống giá rồi. Theo nhịp lên xuống của BĐS, người nào nhảy dây đúng thời điểm thì hiệu quả kinh tế cao. Nhẩy dây lạc nhịp thì sẽ bị mắc dây và thua thiệt.

Hanoiann202x

[Tịch thu bằng lái]
Các bác phân tích đều đúng nhưng chưa đủ. Thực tế giá nhà tại các thành phố phát triển đó đúng là không rẻ nhưng cũng có giai đoạn lên rồi lại xuống. Nếu giá nhà tăng nóng vượt mức chi trả và chấp nhận được của xã hội thì sẽ chững và giảm. Đợi đến khi XH tích lũy rồi mới có thể bật lên. Thực tế bđs không thể nào là tài sản giá rẻ được, kể cả thời kỳ cách đây cả thế kỷ. Ngày mới đi làm tôi có nói đùa với ông già là sao ngày xưa các Cụ không mua thật nhiều đất vào vì xưa nó rẻ. Ông già bảo là đất thì không bao giờ rẻ. Ngày xưa các Cụ muốn có thêm nhà đất cũng đều phải thức khuya dậy sớm, làm thêm, buôn bán ...... căn cơ tính toán cả.
Tóm lại là BĐS thì sẽ không có rẻ đâu, nhưng giá sẽ lên hoặc xuống. Tất nhiên tầm này thì thấy rõ là muốn bán được là phải xuống giá rồi. Theo nhịp lên xuống của BĐS, người nào nhảy dây đúng thời điểm thì hiệu quả kinh tế cao. Nhẩy dây lạc nhịp thì sẽ bị mắc dây và thua thiệt.
Cụ nói chuẩn.
Những thành phố có mức độ tăng dân số cơ học kinh hoàng như HN SG thì những chỗ ở đc muôn đời đắt.

Không phải ngẫu nhiên mà người ta cứ nói đất chỉ có lên chứ ko có giảm trong trung và dài hạn.

Trừ phi chiến tranh, cách mạng :))

trungleba

Xe buýt
Chuẩn rồi cụ ạ. Đất chưa bao giờ là rẻ, rẻ thì lão Hạc đã chẳng phải bán cậu Vàng để giữ mảnh vườn cho con :))

thuyhtt

Xe tăng
cãi nhau mãi mệt, các cụ nhìn giá xăng đi, ở đấy mà hô giảm, lúc giảm ko lo mua, lúc tăng mua = niềm tin.
nhặt thóc đê các cụ, chứ tình hình ngày càng khó khăn.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
cãi nhau mãi mệt, các cụ nhìn giá xăng đi, ở đấy mà hô giảm, lúc giảm ko lo mua, lúc tăng mua = niềm tin.
nhặt thóc đê các cụ, chứ tình hình ngày càng khó khăn.
Oke cụ ê. Giai đoạn dở dở ương ương này tích sản là chuẩn. Gdp quý 2 là 7.72%, cả năm nay và những năm sau mà quanh 7% là ối giời ơi luôn đấy.
Kinh tế đất nước vẫn tăng trưởng thì chắc chắn 1 điều là phân hoá giàu nghèo tăng, tiền từ túi ô này sang túi ô khác, sẽ nhiều ng nghèo đi và sẽ nhiều người giàu hơn. :))

muabenem123

Xe container
Lãi suất cho vay của phần lớn các ngân hàng trong tháng 6 đã tăng thêm 1%/năm so với tháng 5. Sáng nay tôi mới làm việc với 2 Bank và đều được thông báo vậy, dự tháng 7 sẽ tăng tiếp.
Với lãi suất đang tăng lên từng ngày thế này, chỉ người thực sự có nhu cầu mua nhà mới phải vay thôi. Nên 6 tháng cuối năm, giá BĐS sẽ khó tăng.
E bank đây cụ. Lãi suất ở đâu mà tăng lên từng ngày thế? T7-8 sẽ có gói hỗ trợ ls 2% cụ nhé. Cụ làm việc với bank rùi thì e xin phép nhắc lại lãi suất thời đầu chu kỳ tăng của bds này là từ 2014-2015 là khoảng 12% với MB, khoảng 11.5% với BIDV, Vietin, khoảng 12.5-13% đối với TCB, HDB, khoảng 14% đối với VPB. Ls áp dụng cho mục đích vay mua nhà, ô tô. Cụ nào vay thời gian 2014-2015 mở lại HDTD xem.
Chỗ 2 bank cụ hỏi hiện lãi suất vay là bao nhiêu?

tuyenmthn

Xe buýt
E bank đây cụ. Lãi suất ở đâu mà tăng lên từng ngày thế? T7-8 sẽ có gói hỗ trợ ls 2% cụ nhé. Cụ làm việc với bank rùi thì e xin phép nhắc lại lãi suất thời đầu chu kỳ tăng của bds này là từ 2014-2015 là khoảng 12% với MB, khoảng 11.5% với BIDV, Vietin, khoảng 12.5-13% đối với TCB, HDB, khoảng 14% đối với VPB. Ls áp dụng cho mục đích vay mua nhà, ô tô. Cụ nào vay thời gian 2014-2015 mở lại HDTD xem.
Chỗ 2 bank cụ hỏi hiện lãi suất vay là bao nhiêu?
Cụ bảo cụ bên Bank, vậy tôi cũng chia sẻ luôn
tôi đang làm thủ tục vay tại BIDV, tháng 5 được báo là 7,4% cho 12 tháng đầu, sau thả nổi = Huy động + 3%. Như sau không chốt mua nữa, qua mình lại cọc tiếp căn khác nên tiếp tục hỏi Bank, được báo là 8,5%.
Thằng em bảo anh mua thì làm thủ tục cho nhanh, vì đến cuối năm có thể tăng nữa. Nếu cụ nói tháng 7-8 có gói hỗ trợ lãi suất 2%, vậy tháng 8 mà tôi mới làm thủ tục vay thì LS còn có 6,5% thôi à?
Cụ làm bank nào, nếu LS vay 6,5% thì cụ inbox tôi thông tin, tôi nhờ cụ vì khoản vay cũng khá lớn.

muabenem123

Xe container
Cụ bảo cụ bên Bank, vậy tôi cũng chia sẻ luôn
tôi đang làm thủ tục vay tại BIDV, tháng 5 được báo là 7,4% cho 12 tháng đầu, sau thả nổi = Huy động + 3%. Như sau không chốt mua nữa, qua mình lại cọc tiếp căn khác nên tiếp tục hỏi Bank, được báo là 8,5%.
Chuẩn r đấy cụ. Hiểu vấn đề thì sẽ nghĩ đơn giản hơn. Tất cả các bank nó để ls năm đầu thấp để câu kéo khách hàng. Bây h nó tăng lên 1% cũng là bt theo chỉ đạo NHNN thôi. Vì ls năm đầu cao hơn sẽ hạn chế đầu cơ hơn. Còn cụ vay nhu cầu thực 3-5 năm thì cụ ngồi tính xem có ngon ko? Lãi những năm sau = huy động 24 tháng (bây h khoảng 5.6%) + biên 3%= 8.6%, thấp vãi cả đạn ra. Thường ls huy động của big4 bank rất ổn định, có tăng thì tăng nhẹ và tăng từ từ. E cứ cho ls huy động bidv năm sau nó lên 7%. Thì lãi vay những năm sau của cụ là 10%. ( Cụ nhớ kỹ là ls có công thức kia thì chỉ số biến đổi theo thị trg là ls huy động, còn biên 3% là fix cứng luôn, ko thay đổi).
Lãi vay vào năm 2011 là khoảng 25-30% đấy cụ ạ. Cụ so sánh là thấy khác biệt hẳn r.

trungleba

Xe buýt
Chuẩn r đấy cụ. Hiểu vấn đề thì sẽ nghĩ đơn giản hơn. Tất cả các bank nó để ls năm đầu thấp để câu kéo khách hàng. Bây h nó tăng lên 1% cũng là bt theo chỉ đạo NHNN thôi. Vì ls năm đầu cao hơn sẽ hạn chế đầu cơ hơn. Còn cụ vay nhu cầu thực 3-5 năm thì cụ ngồi tính xem có ngon ko? Lãi những năm sau = huy động 24 tháng (bây h khoảng 5.6%) + biên 3%= 8.6%, thấp vãi cả đạn ra. Thường ls huy động của big4 bank rất ổn định, có tăng thì tăng nhẹ và tăng từ từ. E cứ cho ls huy động bidv năm sau nó lên 7%. Thì lãi vay những năm sau của cụ là 10%. ( Cụ nhớ kỹ là ls có công thức kia thì chỉ số biến đổi theo thị trg là ls huy động, còn biên 3% là fix cứng luôn, ko thay đổi).
Lãi vay vào năm 2011 là khoảng 25-30% đấy cụ ạ. Cụ so sánh là thấy khác biệt hẳn r.
Cụ làm bank mà không biết đoạn lãi suất thả nổi bao giờ cũng có chặn dưới à, lãi suất thả nổi nhưng tối thiểu là 10 %.

Trạng thái
Thớt đang đóng