[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

DonaldTrump79

Xe buýt
Đùa chứ 2 vc lương 80tr là thuộc tầng lớp cao trong Xh rồi bác. Nhưng mà tính lại thì lương cao như thế mua nhà còn khó khăn thì lương 10-20tr thì đến già cũng ko mua nỗi 1 căn nhà hix
Em sau 10 năm đi làm giờ lương mới được 25tr thực lĩnh không làm thêm, nhưng cứ lương về là em trích 15tr ra mua vàng hoặc cổ phiếu tùy thời điểm. Còn lại 10tr cộng với lương vk em khoảng 15tr nữa vừa đủ chi tiêu, mua sắm... Cho gia đình 3 người :D
Hy vọng 15 năm nữa bán vàng với ck ra đủ tiền mua cái nhà cho F1 với còn dư ít đủ cho hai vk,ck thi thoảng đi chơi ở VN.

Trongxanh2022

Xe buýt
Em sau 10 năm đi làm giờ lương mới được 25tr thực lĩnh không làm thêm, nhưng cứ lương về là em trích 15tr ra mua vàng hoặc cổ phiếu tùy thời điểm. Còn lại 10tr cộng với lương vk em khoảng 15tr nữa vừa đủ chi tiêu, mua sắm... Cho gia đình 3 người :D
Hy vọng 15 năm nữa bán vàng với ck ra đủ tiền mua cái nhà cho F1 với còn dư ít đủ cho hai vk,ck thi thoảng đi chơi ở VN.
Như cụ là giống đại đa số bộ phận dân cư thành thị trung lưu

binh77

Xe tăng
Bác tính thế ko đúng rồi, thu nhập 2 vc mà 80tr 1 tháng thì cũng thuộc dạng giỏi trong xh đó chứ ko kém đâu, cuối năm riêng cái thưởng tết cũng phải vài trăm triệu rồi bác ơi, tính ra cỡ đó vài năm là họ đủ 3t tiền mua nhà thôi. Mà nếu là người đã có động lực mua nhà thì thu nhập 80 tr 1 tháng họ chỉ tiêu 30tr thôi để dành 50tr chứ bác, đã chưa có nhà còn thích chơi sang tiêu nhiều tiền thì trách ai được nữa :))
Kiếm nhiều thì đương nhiên phải tiêu nhiều hơn thôi cụ, nhưng chỉ dựa vào lương ko mà mua nhà là hơi khó. Nhăm năm tích đủ tiền mua nhà thì cái nhà nhăm năm trc định mua nó lại tăng, số tiền tích đc lại phải đi xa hơn mới mua đc căn nhà dự định mua nhăm năm trc, xa hơn mà ko mua, lại tích tiếp nhăm năm nữa để chờ mua chỗ ưng ý thì sau đó lại ko đủ mua xa hơn.
Chính vì lý do này mà ng có xèng thường dùng đòn bẩy tài chính hoặc mua xa luôn chờ nó đô thị hóa lan đến. Chỉ là với tốc độ giải ngân đtu công, hạ tầng hoàn thiện, công nghiệp pt, kinh tế tăng trưởng thế này thì tốc độ đô thị hóa sẽ tăng nhanh gấp nhiều lần giai đoạn trc.
Hiện tại giờ cao điểm đi qua khu CN ở Mê Linh đã bắt đầu tắc đng, điều mà 10 năm trc ko bao giờ nghĩ tới, tốc độ sẽ rút ngắn lại, chắc độ 7 năm nữa sẽ đến sóc sơn tắc đng giờ cao điểm.

Trongxanh2022

Xe buýt
Với mức tích lũy như này thì bao giờ mua được nhà cụ nhỉ. mà đây là thu nhập cũng tương đối cao với đại bộ phận cư dân cụ nhỉ
Em cũng chả rõ. Chắc phải chuyển đổi theo vàng hay ck như cụ kia nói. Giai đoạn này nên nghe ngóng hơn là bung tiền ra mua bán gì.

DonaldTrump79

Xe buýt
Với mức tích lũy như này thì bao giờ mua được nhà cụ nhỉ. mà đây là thu nhập cũng tương đối cao với đại bộ phận cư dân cụ nhỉ
Em có nhà ở nội đô các cụ để lại cho rồi cụ ah (trước các cụ được phân nhà thôi ạ) còn ở quê ngoại thành thì 7,8 sào ruộng vườn đủ cung cấp rau, gà, cá cho gia đình rồi... Với nhu cầu nhà cửa em chỉ cần vậy thôi không muốn và cũng không đủ lực để bon chen nhiều nhà làm gì, còn em tính 15 năm nữa là nếu có đủ tiền từ bán vàng với chứng thì mua cho f1 nó cái nhà riêng cho nó thoải mái đỡ vướng bận còn nếu không đủ thì chấp nhận ở chung nhà hoặc cho nó ít vốn rồi để nó tự bơi thôi :D

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua vàng là dở rồi. 10 năm nữa vàng sẽ kém hoặc cùng lắm bằng lãi suất ngân hàng.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Từ hôm chốt, giá rẻ tẹo nào chưa a thớt?

chichbong08

Xe buýt
Kiếm nhiều thì đương nhiên phải tiêu nhiều hơn thôi cụ, nhưng chỉ dựa vào lương ko mà mua nhà là hơi khó. Nhăm năm tích đủ tiền mua nhà thì cái nhà nhăm năm trc định mua nó lại tăng, số tiền tích đc lại phải đi xa hơn mới mua đc căn nhà dự định mua nhăm năm trc, xa hơn mà ko mua, lại tích tiếp nhăm năm nữa để chờ mua chỗ ưng ý thì sau đó lại ko đủ mua xa hơn.
Chính vì lý do này mà ng có xèng thường dùng đòn bẩy tài chính hoặc mua xa luôn chờ nó đô thị hóa lan đến. Chỉ là với tốc độ giải ngân đtu công, hạ tầng hoàn thiện, công nghiệp pt, kinh tế tăng trưởng thế này thì tốc độ đô thị hóa sẽ tăng nhanh gấp nhiều lần giai đoạn trc.
Hiện tại giờ cao điểm đi qua khu CN ở Mê Linh đã bắt đầu tắc đng, điều mà 10 năm trc ko bao giờ nghĩ tới, tốc độ sẽ rút ngắn lại, chắc độ 7 năm nữa sẽ đến sóc sơn tắc đng giờ cao điểm.
Chỗ Chi Đông của bác giờ thế nào nhỉ, trước em cũng định xúc nhưng sau nghe phân tích của các chiến lược gia trên này đã dừng.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Bác ý chốt xong làm cái nhà 35m2 mặt ngõ đấy còn gì, ở sướng hơn chỗ "hoang vu" với đồng không mông quanh của bác với của em :D
P.S: Chào bác hàng xóm D2.
:)) Cụ D2 à, e D1 mà.

binh77

Xe tăng
Chỗ Chi Đông của bác giờ thế nào nhỉ, trước em cũng định xúc nhưng sau nghe phân tích của các chiến lược gia trên này đã dừng.
Giờ đc giá tầm 25 tr/m2 rồi cụ, nhưng em nghĩ thanh khoản chắc ko có, mà em cũng ko có nhu cầu bán. Hồi lên 10tr định mua thêm, nhưng rồi lại thôi cụ à. Nếu ko có nhu cầu ở hoặc đtu dài hạn tầm chục năm mà chỉ đầu cơ lướt lát ngắn hạn thì dừng mua là chuẩn rồi cụ. Giờ giá có tăng nhưng thanh khoản ko có.

DonaldTrump79

Xe buýt
Từ hôm chốt, giá rẻ tẹo nào chưa a thớt?
Cụ cứ bình tĩnh, giờ vẫn đang trong khả năng gồng gánh của bà con mà :D
Bds nó ngấm từ từ chứ có phải như ck đâu mà ngày 1 ngày 2... cứ phải cuối năm nay với qua năm thì rượu nó mới ngấm xâu, mà cái thể loại ngấm từ từ thì nó thường rất chi là khùng khoằm :))

DonaldTrump79

Xe buýt
Cụ mua vàng là dở rồi. 10 năm nữa vàng sẽ kém hoặc cùng lắm bằng lãi suất ngân hàng.
Em bảo là vàng với ck em mua tùy thời điểm mà cụ, chứ vàng từ khi nó vượt 45tr là em đã tạm dừng mua rồi cụ ạ. Chứ tính cầm lâu dài mà mua với giá trên 50 như bây giờ thì đúng là rất dở :D

Lyquangdieu1

Xe tăng
2 vấn đề cụ nêu thì em thấy đúng. Tuy nhiên suốt ruột muốn mua hay muốn bán nó chỉ là cái cớ, cái lý do phần nhỏ thôi. Cái chính là do tầm và tính cách con người: Có cụ có tiền muốn mua thì suốt ngày dìm hàng bất chấp các thể loại từ hành văn đến ngôn từ. Ngược lại một số ông có đất cũng suốt ngày Pr tâng bốc các kiểu chỗ mình mua. Đặc trưng của những người này là chưa tự tin vào chính bản thân mình. Còn rất nhiều người người ta có tiền, thấy có cơ hội là mua và cũng nhiều người đầu tư/đầu cơ mua để bán (kể cả thua lỗ hay kẹp hàng) mà cũng rất ít khi Pr quá thô!
Cụ nào có tiền muốn mua nhưng cứ dò đáy hoài, thì cũng k mua đâu cụ à. Vì sợ hớ.

jackiehoang

[Tịch thu bằng lái]
nghe cụ nói em nghĩ cụ ko hiểu rõ về những lần sốt đất lịch sử,điều gì ko rõ thì nên tìm hiểu kỹ,chứ ko phải cứ ôm vài mảnh đất rồi nghe mấy thằng bảo đất chỉ tăng ko giảm,người đẻ chứ đất ko đẻ,cái đó là lùa gà,lừa F0 thôi.mỗi loại hình đầu tư như vàng,chứng khoán hay BDS ....v.....v đều có cái hay riêng chứ cụ đừng nói chấp cả vàng hay chấp lãi suất nghe buồn cười lắm,nếu nói về thời điểm và tính chu kỳ của BDS nói riêng thì tính từ ngày 15/10/1993 nhà nước chính thức cho phép người dân được chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho nhau.chính sách này tạo lên cơn sốt đầu tiên.
- lần thứ nhất 1993-1995......
- lần thứ 2 là năm 2001-2003......
- lần thứ 3 là năm 2009-2011 .......
- lần thứ 4 là lần 2019-2021.đây là 4 lần sốt đất điên cuồng lịch sử toàn quốc.mỗi lần cách nhau khoảng từ 8-10 năm.Sau mỗi lần lịch sử sốt đất đều có thằng chốt lời được nhiều tiền thành đại gia,và đều có kẻ kẹp hàng lại,có người tán gia bại sản thậm chí chờ 10 năm sau mới bán được.bản chất đất ko tự tạo ra giá trị.mà chỉ tiền của thằng này chuyển sang túi thằng khác chốt lời.thằng chốt lời ko kịp thì nằm lại.vì hết sóng,hết người quan tâm.
còn như cụ nói chấp lãi suất,chấp cả vàng em xin đưa mấy vi dụ :
- một người mua 1 căn mặt phố đường láng 7 tỷ năm 2010 sau 12 năm giờ đăng bán được 10,5 tỷ tính ra thua lãi ngân hàng.
- người quen em bán 1 mảnh đất 2007-08 là 2,2 tỷ tính ra vàng cầm về khoảng 130 cây vàng,giờ mảnh đất đó bán căng giá khoảng 3,5 tỷ.vậy nếu tính ra cầm mảnh đất đó hoặc 130 cây vàng từ năm đó đến giờ thì cầm cái nào lãi hơn.
em ko bàn là đất tăng hay giảm,mà chỉ đưa ra luận điểm trong đầu tư ko có gì là tuyệt đối cả.đầu tư là 1 nghề rất khó,mua sai,mua trượt,mua phải đỉnh của thằng khác chốt lời thì chắc chắn là thua thôi.sau mỗi chu kỳ sốt lịch sử như này đều có thằng được tiền và có người mất tiền,chứ ai cũng thắng cả thì ai là người thua bây giờ.trên diễn đàn này có một mợ gì đó mua 1 mảnh quảng ninh năm 2019-2020 hẳn vào đúng chân sóng đến bây giờ cả nước tăng mà mảnh của mợ ý cũng có tăng được đâu,giờ có khi muốn cắt lỗ còn khó.đơn giản là mua phải đỉnh chốt lời của thằng khác thôi.
Cụ tính thế này thì chết, với nhà đất nội đô cụ phải tính thêm khoản tiền cho thuê trong 12 năm nữa chứ. Ai lại mua nhà mặt phố rồi để không 12 năm bao giờ?

Cụ tính thế này thì chết, với nhà đất nội đô cụ phải tính thêm khoản tiền cho thuê trong 12 năm nữa chứ. Ai lại mua nhà mặt phố rồi để không 12 năm bao giờ?
chết kiểu gì cụ,căn đó hiện đang cho thuê bán sách,truyện 8,5 triệu/1 tháng,1 năm 100 triệu,12 năm 1,2 tỷ.em cứ cho gấp đôi tiền thuê nhà luôn là 3 tỷ tiền thuê nhà luôn đi.là mới dc 13 tỷ,mà bỏ 7 tỷ ra tối thiểu 10 năm x2 là 14 tỷ được mới là hòa.tính ra vẫn lỗ 1 tỷ và 12 năm đợi chờ nữa,tính đơn giản như vậy,cc nhẩm nhẹ là ra cần gì em phải liệt kê dài quá làm gì.

thanhtu7676

Xe tải
Tưởng cụ thế nào, nhà bé lại cứ đi chê chung cư :))

Up bài kiểu gì mà để các cụ ọp phơ cho say vang thế :))
chết cười với mấy cụ loser, kẹp lòi trym ko rút ra được lại đòi so bì với người thoát ra được ngay đúng đỉnh, nói cho nhanh và vuông là chưa đủ tuổi dc e tiếp chuyện đâu =))

ko biết phản biện e bằng cách nào, đành lôi mấy bài của e lên rồi chê bai, chết cười với tư duy loser, kẹp hàng vùng vẫy mà ko thoát đc =))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
chết cười với mấy cụ loser, kẹp lòi trym ko rút ra được lại đòi so bì với người thoát ra được ngay đúng đỉnh, nói cho nhanh và vuông là chưa đủ tuổi dc e tiếp chuyện đâu =))

ko biết phản biện e bằng cách nào, đành lôi mấy bài của e lên rồi chê bai, chết cười với tư duy loser, kẹp hàng vùng vẫy mà ko thoát đc =))
Cụ đúng là chí phèo. ba cái xu rách mà nổ như đúng rồi!

prado2012

Xe điện
Bác ý chốt xong làm cái nhà 35m2 mặt ngõ đấy còn gì, ở sướng hơn chỗ "hoang vu" với đồng không mông quanh của bác với của em :D
P.S: Chào bác hàng xóm D2.
hi lại gặp mợ ở đây. Thớt này nên đổi tên thành “ tiểu nhân đắc ý” mợ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng