[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

Koka2015

Xe tăng
Giá bất động sản ở mình chắc chắn không giảm được, có điều đất tỉnh hoặc những nơi sốt nóng thời gian vừa rồi sẽ mất thanh khoản, đi ngang và giảm do tâm lý bán ra của đối tướng áp lực tài chính do sử dụng đòn bẩy thôi (tuy nhiên đối tượng này em nghĩ không nhiều).
Khẳng định thế này vì liên quan đến điều tiết của nhà nươcs thông qua thuế sử dụng đất mà nhà đầu tư phải nộp và nhà nước chủ trì lập quy hoạch chi tiết bằng nguồn vốn ngân sách.
Ví dụ: cơ cấu giá bđs sẽ là: Chi phí gpmb+ thuế sử dụng đất+ chi phí xây dựng+ chi phí thiết bị+ chi phí tư vấn quản lý dự án+ chi phí tư vấn đầu tư+ chi phí khác+ dự phòng+ lãi vay + Biên độ lợi nhuận của Nhà đầu tư. Do các quy đinh của nhà nước nên thuế sử dụng đất bây giờ các nhà đầu tư phải nộp cho nhà nước cao hơn trước rất nhiều vì thế k thể giảm giá được đâu cụ, chưa kể các chi phí xây dựng cũng tăng rất nhiều do đơn giá vật liệu và nhân công tăng trong thời gian vừa qua.
Cụ phân tích chuẩn, nhưng theo em chỉ đúng với HN, TP.HCM là nơi có đất dự án, chủ đầu tư phải nộp tiền thuế sử dụng đất, chứ đất tỉnh lẻ chủ yếu là đất thổ cư, đất dân - giá cả lâu dài sẽ dựa trên cung cầu, thực tế cầu yếu nên sẽ giảm.

thanh.long

Xe tăng
Chủ có vẻ ko thèm tiền bác ạ.
Mảnh đó e thấy đã hạ 4 giá so với 3 tháng trước
Tất nhiên là nhiều chủ đất họ ko đầu cơ họ tích sản họ đầu tư lâu dài thì họ không thèm tiền rồi, tuy nhiên lượng đầu cơ cũng khá nhiều nên mới thổi giá như năm vừa qua

HuongCrv

Xe điện
Cụ phân tích chuẩn, nhưng theo em chỉ đúng với HN, TP.HCM là nơi có đất dự án, chủ đầu tư phải nộp tiền thuế sử dụng đất, chứ đất tỉnh lẻ chủ yếu là đất thổ cư, đất dân - giá cả lâu dài sẽ dựa trên cung cầu, thực tế cầu yếu nên sẽ giảm.
Thuế áp dụng chung cho cả nước, chỉ là giá trị ở mỗi tỉnh khác nhau do mức độ phát triển và điều kiện cụ thể?

vanducdhbk

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mấy năm rồi các bác toàn báo lãi x5, x10...
Vậy giả xử 1 mảnh mua 1 tị, giờ rao bán x5 là 5 tị thì giảm 50% vẫn còn 2 tị 5 vẫn x2.5 lần. Còn mảnh nào mát tay giờ giá hơi khu mua là x10 thì có nghĩa là rao 10 tị, giảm 50% vẫn còn 5 củ tỏi vẫn x5 so với giá ban đầu phỏng cụ :D
nhưng khổ nỗi có ai giữ dc từ lúc x1 mà lên đến x5, x10 đâu cụ, mà những người mà họ giữ dc thì những người đó họ chẳng quan tâm vì họ mua để lâu dài, và giữ Tài sản. Sợ nhất ai đó mua vào lúc đỉnh hoặc gần đỉnh và hi vọng x tiếp đó thì mới băn căng, hoặc ai mua lúc miếng đó đã x3,4 theo như các cụ nói đó thì mới lo.Nhưng có 1 cái này em pải kể, hình như e đã kể rồi, X gì chăng nữa thì lúc bán được mới tính chứ như cu em, mua cái Liền kề ở khu hà đông, 8ty, mua dc 10 ngày đã có người gọi điện( chính là người của đội khu đó, về sau mới biết ) hỏi có bán ko, giờ lên 8,5 tỷ rồi, 1 tháng sau gọi điện có bán ko, trả 9ty nhưng cu em ko bán, thế là cu em suốt ngày đi kể, mới mua xong, dc 1 tháng đã có người trả 9ty nhưng ko bán vì chưa có nhu cầu( đại đa số là vậy). tăng như thế bảo sao ai chẳng hốt, Nhưng câu chuyện tiếp theo mới hay. cuối năm vừa rồi cu em thấy nó chỗ đó xa( ngay cạnh chỗ ông khu lê TT đó) nên ko kết hợp kinh doanh được nên đành phải bán đi để mua nhà trong phố hơn 11 ty, cũng nhờ đội mô giới và nhờ đúng đội kết nối hồi mua, giải thích à, giờ chỉ giá này thôi, chứ đủ lý do ko bán dc, cuối cùng có khách chốt được giá 8ty050 nhưng phải ký 3 bên với ngân hàng gì đó( vì khách họ mượn ngân hàng). cu em toát mồ hôi vì chưa giao dịch kiểu như vậy bao giờ nên chưa quen gọi người thân cho ý kiến. Vậy nên nó toàn tăng trên giấy, khi nào bán dc mới thật sự, mà là mình bán hoặc người nhà mình bán thì mới ok chứ nghe mô giới bán hoặc nghe qua những người quanh đó thì cũng ảo, ví dụ như cu em đó, sau 1 tháng mua có người trả 9ty rồi đó nhưng ko bán nhưng theo em hiểu lúc đó giả xử bảo bán thì chắc chắn sẽ ko có giao dịch đâu. câu chuyện này ko pản ánh hết nhưng đó là trường hợp có thật

Quê bầm

Xe điện
nhưng khổ nỗi có ai giữ dc từ lúc x1 mà lên đến x5, x10 đâu cụ, mà những người mà họ giữ dc thì những người đó họ chẳng quan tâm vì họ mua để lâu dài, và giữ Tài sản. Sợ nhất ai đó mua vào lúc đỉnh hoặc gần đỉnh và hi vọng x tiếp đó thì mới băn căng, hoặc ai mua lúc miếng đó đã x3,4 theo như các cụ nói đó thì mới lo.Nhưng có 1 cái này em pải kể, hình như e đã kể rồi, X gì chăng nữa thì lúc bán được mới tính chứ như cu em, mua cái Liền kề ở khu hà đông, 8ty, mua dc 10 ngày đã có người gọi điện( chính là người của đội khu đó, về sau mới biết ) hỏi có bán ko, giờ lên 8,5 tỷ rồi, 1 tháng sau gọi điện có bán ko, trả 9ty nhưng cu em ko bán, thế là cu em suốt ngày đi kể, mới mua xong, dc 1 tháng đã có người trả 9ty nhưng ko bán vì chưa có nhu cầu( đại đa số là vậy). tăng như thế bảo sao ai chẳng hốt, Nhưng câu chuyện tiếp theo mới hay. cuối năm vừa rồi cu em thấy nó chỗ đó xa( ngay cạnh chỗ ông khu lê TT đó) nên ko kết hợp kinh doanh được nên đành phải bán đi để mua nhà trong phố hơn 11 ty, cũng nhờ đội mô giới và nhờ đúng đội kết nối hồi mua, giải thích à, giờ chỉ giá này thôi, chứ đủ lý do ko bán dc, cuối cùng có khách chốt được giá 8ty050 nhưng phải ký 3 bên với ngân hàng gì đó( vì khách họ mượn ngân hàng). cu em toát mồ hôi vì chưa giao dịch kiểu như vậy bao giờ nên chưa quen gọi người thân cho ý kiến. Vậy nên nó toàn tăng trên giấy, khi nào bán dc mới thật sự, mà là mình bán hoặc người nhà mình bán thì mới ok chứ nghe mô giới bán hoặc nghe qua những người quanh đó thì cũng ảo, ví dụ như cu em đó, sau 1 tháng mua có người trả 9ty rồi đó nhưng ko bán nhưng theo em hiểu lúc đó giả xử bảo bán thì chắc chắn sẽ ko có giao dịch đâu. câu chuyện này ko pản ánh hết nhưng đó là trường hợp có thật
Năm 2017 anh Q từng là người giàu nhất trên Sàn CKVN tính theo số lượng cp nắm giữ nhưng có đc Forbes công nhận đâu cụ

vanducdhbk

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Trà đặc

Xe buýt
Góc hài, Cp chỉ có 2 lựa chọn tăng trần or giảm sàn.:D
Cổ phiếu họ FLC về ngang... cọng hành, nhà đầu tư đau tim vì bước giá
Đáng nói là bước giá tại ART và KLF là 100 đồng sẽ khiến nhiều nhà đầu tư thấy "ngợp" khi mà giá trần tại ART chỉ cách giá tham chiếu 200 đồng, thậm chí giá trần KLF cũng chỉ cách tham chiếu 100 đồng. Tương tự, ART chỉ cần giảm 200 đồng là sẽ giảm sàn còn KLF chỉ cần giảm 100 đồng cũng đã giảm sàn.

NQN

Xe tăng
Bds Bắc Ninh đang đứng hình cc ạ ! Giá bds BN vừa qua đã bị đẩy lên quá cao. Điều này là tất yếu thôi cc nhỉ.

anhtd37

Xe hơi
Người đẻ thì nhiều chứ người có tiền chưa sản xuất kịp

Mustang91

Xe máy
Bds Bắc Ninh đang đứng hình cc ạ ! Giá bds BN vừa qua đã bị đẩy lên quá cao. Điều này là tất yếu thôi cc nhỉ.
BN quê e mà thực sự cái xó làng thôn quê đợt vừa rồi cũng bị thổi lên đến 5 lần 7 lần so với trước.
Chỉ mới dc tí đền bù GPMB khu công nghiệp chưa chưa thấy hạ tầng thay đổi gì mà e thấy giá đã trên mây có khi 15-20 năm nữa hạ tầng mới theo kịp.

thanh.long

Xe tăng
Trạng thái
Thớt đang đóng