[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vova

Xe container
các cụ khuyên đầu tư sx kinh doanh, nhưng giở mở ra 10 chết hết 9.
Nếu tiền tươi thóc thật thì mua đất cũng coi như là đầu tư vậy
"Giá trị thực" rồi "đầu tư vào sản xuất kinh doanh" ... trên đài, trên báo nói suốt mà cụ, cứ thế mà chép lại cho nó nhàn đầu, đỡ phải nghĩ :).

casauking

Xe tăng
Nhẽ ra khi dịch bệnh dài chú phỉnh phải có chính sách, động thái bảo toàn nguồn vốn để đảm bảo vốn liếng, động lực công cuộc tái khởi động lại nền KT bình thường trở lại. Đàng này thả rông cho các nhóm lợi ích, tạo nên cơn sốt đất, chứng khoán điên cuồng khắp cả nc, để đến bây giờ bình thường trở lại, mọi nguồn lực chôn chặt trong đó, tiền mất giá , giá cả leo tháng do đã chi nhiều trong lúc dịch, lại ảnh hưởng của biến động thế giới. Hy vọng vào đội cần lao chiếm số đông tiếp tục cày, đẻ, mua sắm để tạo lại cầu tăng trưởng, nhưng giờ nó cũng khôn rồi ,nhìn giá đất,giá nhà, giá cả sh thành phố nó buông dần luôn, không quay lại nữa, dẫn đến câu chuyện CT quốc hụi phải thốt lên lực lượng lao động đó đã đi đâu ? Nên nhớ hiện tại thứ mà vẫn còn lợi thế, chiếm tỉ trọng lớn là nguồn lao động giá rẻ, có SX đc gì nhiều đâu. Nếu sắp tới, cp tiếp tục co giãn ngầm, cầm chừng KT để đợi tiếp chu kì 10-15 năm của cần lao trẻ lớn lên, để cứu đám lợi ích riêng đất đai, tài chính thì thật quá đáng tiếc. Tất nhiên cần lao trẻ nó cũng khôn lên rồi.
Giờ xảy ra rồi thì nói gì chả được. Vấn đề là khi covid thì nước nào cũng bơm tiền, ko bơm thì chết luôn chứ nói gì đến việc siết, siết lại lúc đó chắc dân chết đói hết trước khi hết covid rồi.
Anh mỹ gì thì đợt covid cũng đều phải hỗ trợ dân hết, tập trung mọi nguồn lực hỗ trợ, giá nhà tụi nó cũng tăng vọt đó thôi.

thuyhtt

Xe tăng
Nhẽ ra khi dịch bệnh dài chú phỉnh phải có chính sách, động thái bảo toàn nguồn vốn để đảm bảo vốn liếng, động lực công cuộc tái khởi động lại nền KT bình thường trở lại. Đàng này thả rông cho các nhóm lợi ích, tạo nên cơn sốt đất, chứng khoán điên cuồng khắp cả nc, để đến bây giờ bình thường trở lại, mọi nguồn lực chôn chặt trong đó, tiền mất giá , giá cả leo tháng do đã chi nhiều trong lúc dịch, lại ảnh hưởng của biến động thế giới. Hy vọng vào đội cần lao chiếm số đông tiếp tục cày, đẻ, mua sắm để tạo lại cầu tăng trưởng, nhưng giờ nó cũng khôn rồi ,nhìn giá đất,giá nhà, giá cả sh thành phố nó buông dần luôn, không quay lại nữa, dẫn đến câu chuyện CT quốc hụi phải thốt lên lực lượng lao động đó đã đi đâu ? Nên nhớ hiện tại thứ mà vẫn còn lợi thế, chiếm tỉ trọng lớn là nguồn lao động giá rẻ, có SX đc gì nhiều đâu. Nếu sắp tới, cp tiếp tục co giãn ngầm, cầm chừng KT để đợi tiếp chu kì 10-15 năm của cần lao trẻ lớn lên, để cứu đám lợi ích riêng đất đai, tài chính thì thật quá đáng tiếc. Tất nhiên cần lao trẻ nó cũng khôn lên rồi.
Lúc dịch bệnh nói được gì đâu cụ, lúc đó lo an dân và vaccine đã tướt bơ rồi. Ông nào rảnh thì lại tranh thủ chơi game riêng :D.
Dịch bệnh chớp nhoáng, biết đâu cũng là 1 loại game, em thấy lúc đó giàu nghèo gì đều bỏ tiền vào quỹ vaccine để mong cơ hội được sống bình thường, như vợ chồng cụ gì già lắm ở HD đó, họ ủng hộ quỹ 4 tỉ, bảo đủ mua vaccine cho cả làng họ.
Lúc lên cơn nghiện thì bơm thuốc, nghiện giờ càng ngày càng nặng, cắt thuốc 1 tí là lên đồng luôn.
Nên giờ mà ko co kéo tiến lùi hợp lý là xe lao xuống hố hết.
Cần lao giờ mà dài cổ nằm ngóng chính sách của CP thì càng chết, nhân lúc này tranh thủ đứng dậy nhặt thóc bỏ nồi cơm thôi.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Giờ xảy ra rồi thì nói gì chả được. Vấn đề là khi covid thì nước nào cũng bơm tiền, ko bơm thì chết luôn chứ nói gì đến việc siết, siết lại lúc đó chắc dân chết đói hết trước khi hết covid rồi.
Anh mỹ gì thì đợt covid cũng đều phải hỗ trợ dân hết, tập trung mọi nguồn lực hỗ trợ, giá nhà tụi nó cũng tăng vọt đó thôi.
Cứ đổ lỗi hết cho khách quan cũng đc mà, có ai kiểm định đc. Giá nhà EU nó tăng nhưng tăng tỉ lệ bao nhiêu so vs Việt Nam ?, chưa kể không phải nó là chân lí , mình đi sau không nhất thiết phải dẵm vào, rồi bảo tây còn thế huống chi là ta. Nó tăng 30% trong 12 năm, ta ?, Ở các vùng quê, hẻo lánh vừa rồi ở VN làm 100-300%, kì diệu.
""Giá nhà tăng nhanh hơn lạm phát ở tất cả 27 quốc gia thuộc Liên minh châu Âu vào năm 2020, điều chưa từng xảy ra suốt hai thập kỷ qua. Kể từ năm 2010, giá nhà trong khu vực đồng euro đã tăng hơn 30%. Giá thuê đã tăng 15% trong cùng kỳ, tạo thêm áp lực tài chính cho nhiều người. Quỹ Tiền tệ Quốc tế IMF đã cảnh báo rằng đây là một “xu hướng đáng lo ngại” khi tình trạng bất bình đẳng nhà ở đang ngày càng trở nên tồi tệ hơn.""

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Lúc dịch bệnh nói được gì đâu cụ, lúc đó lo an dân và vaccine đã tướt bơ rồi. Ông nào rảnh thì lại tranh thủ chơi game riêng :D.
Dịch bệnh chớp nhoáng, biết đâu cũng là 1 loại game, em thấy lúc đó giàu nghèo gì đều bỏ tiền vào quỹ vaccine để mong cơ hội được sống bình thường, như vợ chồng cụ gì già lắm ở HD đó, họ ủng hộ quỹ 4 tỉ, bảo đủ mua vaccine cho cả làng họ.
Lúc lên cơn nghiện thì bơm thuốc, nghiện giờ càng ngày càng nặng, cắt thuốc 1 tí là lên đồng luôn.
Nên giờ mà ko co kéo tiến lùi hợp lý là xe lao xuống hố hết.
Cần lao giờ mà dài cổ nằm ngóng chính sách của CP thì càng chết, nhân lúc này tranh thủ đứng dậy nhặt thóc bỏ nồi cơm thôi.
Cần lao như em và cụ bận cày bục mặt thì nói thế đc, chứ toàn giáo sư, chuyên gia chính sách ăn lương điều hành vĩ mô mà nói thế thì không đc. Vấn đề là dịch bệnh không làm ăn gì đc nhưng người ta vẫn làm và ăn đậm, vẫn sốt đất, sốt ck, trái phiếu DN dễ dàng vv. Nói chung để bây giờ trở lại bt, vốn , động lực lớp cần lao, mọi thứ èo ọt thì gượng dậy cũng mệt đấy.

Quê bầm

Xe điện
Vừa sáng nay đến em nhận được luôn cái thông báo tăng lãi suất vay của Tech mà hoa hết mắt.

Từ ngày 3/8 đến nay chưa đủ 60 ngày mà nhận 3 cái trát tăng ls rồi, lần này tăng dữ dội nhất các cụ ợ.

Em vừa nhận cọc 100 củ xong, nhẹ cả người. Mảnh của em rao mấy tháng nay chưa trôi, đợt này thị trường nóng sốt thì mới trôi được. Mảnh này e mua năm ngoái, lời được hơn 60% thôi, ko ăn được nhiều x2, x3 tài khoản như nhiều cụ nói ở trên này, có lẽ em kém tài mà cũng có thể là lộc của em cũng chỉ được có vậy
Nhưng đợt này em thấy thị trường điên quá, khắp nơi ngáo giá nên em hơi sợ, vì người ta hay nói mỗi khi thị trường lên cơn điên thì dấu hiệu của đỉnh, chứng khoán, vàng, bất động sản em thấy cũng na ná như nhau, mỗi khi thị trường điên điên là mình phải biết sợ, nghĩ thế nên thôi, em cứ an toàn cho chắc cái đã, còn nếu giá có lên nữa thì đó là lộc của người mua sau mình, họ có lộc thì cũng mừng cho họ
vậy là tốt rồi b, đầu năm mình đầu tư mấy mảnh có cái đc có 50 củ ý chứ. x2x3 chắc phải gặp thời sốt, chứ bt khó lắm

thuyhtt

Xe tăng
Vừa sáng nay đến em nhận được luôn cái thông báo tăng lãi suất vay của Tech mà hoa hết mắt.

Từ ngày 3/8 đến nay chưa đủ 60 ngày mà nhận 3 cái trát tăng ls rồi, lần này tăng dữ dội nhất các cụ ợ.
nhiêu rồi cụ?

FC Juventus

Xe buýt
Cá nhân em thấy cụ nói hợp lý về chính sách. 2 năm Covid GDP/sản lượng có tăng đâu mà tăng 26% tín dụng làm cho tiền chảy vào dòng đầu cơ để giờ doanh nghiệp làm ăn nhu cầu chính đáng không được vay. Em cũng đồng ý là giá nhà cao người trẻ tuổi không còn nhiều động lực để có múc nhà nữa, đi thuê và tiêu cho sướng. Và kinh nghiệm cho thấy dân số qua thời kỳ vàng thì cầu thực về nhà sẽ giảm xuống. Cũng may là Vietnam chưa đến đoạn ý trong 10 năm nữa. Nhưng biết đâu thời gian tới dân nước ngoài, dân Hongkong, Macau lại đổ tiền vào bds Việt cõng giúp đoạn khó này cụ nhỉ :D

Trà đặc

Xe buýt
View attachment 7402605 View attachment 7402607
trúng đấu giá xong cắt lỗ luôn thì chịu rồi :)) ,mấy cụ hay bảo bao nhiêu hàng cắt lỗ mua hết xuất hiện hộ em với.mới hôm nọ còn số nóng hầm hập,mà hôm nay cụ chân đã lạnh toát.
Tiếc quá sao bác ko báo sớm. Đợt rồi lạm phát cao, rau tăng, phở tăng, sợ tiền mất giá nên Cc ấy all in hết rồi.=))
Bảo chủ nhà ko việc gì phải vội cả. Rất nhiều người lương trăm trệu đang đi gom lúa, vài ba năm nữa là đủ mà.:))

thongnv

Xe điện

toang rồi cụ ơi
lãi suất tăng thế này thì đất cát đi về đâu

Quê bầm

Xe điện
toang rồi cụ ơi
lãi suất tăng thế này thì đất cát đi về đâu
Lo thì lo chút thôi chứ chưa toang đâu cụ, hy vọng từ giờ tới cuối năm ko tăng quá nhiều nữa. Tech hình như họ k còn room nên mới nâng lãi nhanh vậy như kiểu để làm nản lòng người chuẩn bị vay thêm.

Trên nhóm của Lucy cũng có người kêu bank họ dừng dải ngân, mỗi 10% nữa mà ko được nhận căn hộ khu Oasis của Ecopark

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Lo thì lo chút thôi chứ chưa toang đâu cụ, hy vọng từ giờ tới cuối năm ko tăng quá nhiều nữa. Tech hình như họ k còn room nên mới nâng lãi nhanh vậy như kiểu để làm nản lòng người chuẩn bị vay thêm.
Từ giờ đến cuối năm tăng thêm 1% nữa là chắc chắn, nhưng cũng sẽ ko tăng nhiều sau đó nữa đâu.

thongnv

Xe điện
Wooribank bên em chưa tăng đâu (và khả năng đến cuối năm ko tăng tiếp), cụ nào hồ sơ đầy đủ inbox em hỗ trợ ạ. Khối NHTM nghe đồn sắp tăng ác, cũng mệt đấy các cụ.
vietcom. vietin, agri hôm nay đều tăng mạnh mẽ rồi cụ ơi

FC Juventus

Xe buýt
Em thấy rằng nhu cầu gia tăng về nhà ở tập trung cho dân số trong độ tuổi 25-35.
Nhưng tốc độ tăng dân số của 25-35 năm trước là giai đoạn 1990-2000 giảm rất mạnh so với cả giai đoạn dài 20 năm trước đó (1970 - 1990).
Vậy nó có tương ứng với tốc độ giảm cầu mạnh trong thời gian tới không các cụ?
(Ở đây em nói đến là tốc độ tăng nhé, nó như gia tốc ấy, còn đương nhiên là cầu vẫn tăng rồi ;) )
View attachment 7403382
Em nhớ có dự báo tháp dân số ý cụ. Từ tháp dân số áp vào độ tuổi mua nhà tín được cầu về nhà nó nhìn rõ hơn cụ ạ.

longbive

Xe hơi
bank em thấy đợt này tăng mạnh,em gửi KH 6 tháng 6,8%,tuần sau ra gửi thấy họ cho thành 7%.hôm qua có bạn gọi em mời gửi,6 tháng là 7,3%. cảm giác tăng theo tuần luôn.

Em nhớ có dự báo tháp dân số ý cụ. Từ tháp dân số áp vào độ tuổi mua nhà tín được cầu về nhà nó nhìn rõ hơn cụ ạ.
Giá ở mình em nghĩ nó phụ thuộc nhà băng, cho vay dễ và lãi thấp thì giá nó thổi lên, khi kiểm soát room và tăng ls, siết chặt điều kiện vay thì nó sẽ khó bơm thổi thôi ạ. Có thể giờ là giai đoạn tiền dễ dãi và rẻ từ bank sẽ ko còn nữa, đang bị gọi về, nhưng nó cũng cần thời gian ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng