[Funland] Nhận nhà chung cư gần 2 năm mà chưa nghiệm thu, chưa có sổ...

xe trả góp

Xe đạp
Muốn không ngu phải hiểu
1. Giá so sánh là gì
2. Tại sao mở bán CC họ mở bán từng đợt....
3. Uy tín CDT đánh giá theo tiêu chí gì
4. Tiêu chí lựa chọn nhà (nơi ở) là gì (sống, ở, yêu)
Tận cùng của cảm xúc là sai lầm, sợ tăng giá, sợ hết, nghe lời môi giới, nghe quảng cáo, coi tất cả tiện ích có thể mang lên phòng ngủ.... Cuối cùng là chú gà mở pic :)))
ok.còm này của cụ em vod,người ta gà mới nở nên dính đòn đâu lạ,cụ share kiến thức cho không riêng cụ ấy mà cả các cụ khác chưa hiểu biết nhiều về lĩnh vực này."Ai nên khôn chả bao lần lỡ dại...." Giờ nhiều cáo,nhiều đại bàng quá...

manhcsic

Xe tăng
Lịch sử
Căn hộ chung cư, chung cư cao cấp, căn hộ siêu sang, căn hộ 4.0, căn hộ giới thượng lưu được đặt ra để tránh từ chung cư tập thể, căn hộ tái định cư đã ám ảnh thế hệ cũ người VN. Năm 2000, 2001 căn hộ CC bắt đầu xuất hiện lại với chiều cao 10-15 tầng. Căn hộ có thang máy, có khu chơi và chủ yếu do các Cty NN làm, họ tuân thủ thiết kế và các quy định. Tuy nhiên họ là nạn nhân của sự máy móc về quản lý (sợ chịu trách nhiệm) là nạn nhân của TK kém, chất lượng kém .. tuy vậy tranh chấp CC tại thời điểm này không có nhiều lý do (hiểu biết và tính tuân thủ của chủ đt) Khoảng năm 2008 tín dụng cắt, năm 2009, 2010 siết chặt... Đến năm 2014-2015 nhà đất giảm 30-50%, căn hộ giảm 50-60%
Năm 2015, 2016 thiết lập lại trật tự CC, CC giá rẻ (do chính sách, hoặc do sự liều lĩnh) cùng với tín dụng nới lỏng. Cty NN không cạnh tranh được và họ dần mất dạng trên TT
Năm 2018, 2019, 2020 kịch bản lặp lại, căn hộ cao cấp, căn hộ nhiều sao... Làn sóng mới bắt đầu.
Đợt này, nợ xấu khoảng còn 5% vậy chạy đi đâu, chạy về tư nhân, chạy vào khách hàng mua CC... Tại sao lại thắt chặt TD chạy vào tiêu dùng bds...
Bds không còn phụ thuộc vào cung cầu mà phụ thuộc vào cs tin dụng. Chu kỳ này không khác đợt trước là mấy...
Độ trễ khoảng vài năm, trào lưu nào cũng vậy, có chu kỳ. Cuối chu kỳ đa số là toàn gà và môi giơi.

manhcsic

Xe tăng
Khoảng năm 2005 khi cung >cầu, chỉ cần đăng ký mua được căn hộ, có giấy nộp tiền giữ chỗ là bán có lãi rồi. Khoảng 2008 - 2010 trào lưu xếp hàng bắt thăm lựa chọn quyền được mua căn hộ, mua xuất "ngoại giao" chiêu trò đẩy bán căn hộ nhờ "giá so sánh" "sốt ảo" mà anh lớn PMH áp dụng trước đó. Với mỏ vàng buôn CC được khai thác, bơm vá cho đến khi dừng lại năm 2014, 2015.
Bây giờ, khái niệm CC là tiêu sản, ở là hưởng thụ, càng ở càng mất giá. Mua đắt bán phải cắt lỗ, giảm giá. CC không còn là kênh đầu tư nữa, tuy nhiên người mua luôn bị neo lại ở quan điểm cũ: mua sớm sẽ có lợi, mua sớm rẻ hơn... Việc mở bán từng đợt vẫn phát huy hiệu quả. Cho đến lúc các khách hàng thông thái hiểu ra bản chất.
Dòng tiền lớn thiết lập ở mảng mới (lên rừng, xuống biển...) Khai thác tiềm năng ở vùng đất mới.
Tóm lại, dần dần người mua CC có khái niệm là tiêu sản chứ không phải là kênh đầu tư, CC mới phản ánh đúng bản chất của nó. Lúc đó người mua mới biết chọn lựa, tìm hiểu kỹ khi mua, không vội (mua lúc xong móng) lúc đó CC mới đảm bảo lành mạnh và đúng nghĩa là mua sản phẩm hiện hữu.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
thế mà trên này ai cứ nói tốt cho a Vượng bị quy Vino. dm. có a nào tỉ phú ở Việt Nam! mà tay sạch sẽ ko ? ít nhất e thấy a Vượng cũng tạo nhiều công ăn việc làm . xây n khu đô thị đẹp đẳng cấp . anh ấy jo đầu tư sx ô tô và cntt nữa . quá tuyệt vời
Em thích nhất CC Vinhomes có hệ thống đầu báo cháy trong các phòng, lập lòe 24/24h...thi thoảng dẫn bạn đến nhà, chục thằng cùng châm thuốc lá hút phát...vài phút chuông báo cháy "reng reng" kích hoạt, chú bảo vệ tòa nhà lên gõ cửa nhắc nhở ... hì hì...Quá là an toàn PCCC...:)

manhcsic

Xe tăng
Em thích nhất CC Vinhomes có hệ thống đầu báo cháy trong các phòng, lập lòe 24/24h...thi thoảng dẫn bạn đến nhà, chục thằng cùng châm thuốc lá hút phát...vài phút chuông báo cháy "reng reng" kích hoạt, chú bảo vệ tòa nhà lên gõ cửa nhắc nhở ... hì hì...Quá là an toàn PCCC...:)
Ở đây,họ quản lý chuyên nghiệp và chi tiết. VD
1. Tất cả nhân viên đều phải trang điểm, được đào tạo và cấp đồ trang điểm. Từ nhân viên dọn dẹp đến qly cấp cao
2. Tất cả nhân viên thấy rác trong khu (ĐT, ND...) Đều có tránh nhiệm làm sạch, nếu sai bị phạt
3. Tất cả bộ phận làm theo quy trình, nếu phát hiện ra lỗi kể cả mấy năm sau cũng bị đuổi việc
....
Ở khu của họ thích mỗi giá cao

bigbanana

Xe hơi
nhà cháu trước cũng mua sunshine riverside của Cdt này, mãi mới thoát được, ông này thì đặc điểm là màu mè tốt, bên Riverside nó quảng cáo có nguyên cả công viên ánh sáng ( g nó nhận phần đất đấy ko phải của nó, của thành phố), chậm tiến độ gần 9 tháng rồi, làm ẩu cũng bắt dân ký nhận nhà :))

Kurumasuki

Xe container
Mua chung cư ra sổ muộn lắm. Nhưng chưa nghiệm thu cũng ghê đấy. Em sợ nhất hệ thống PCCC.
Theo luật là 90 ngày mợ nhé.
Nếu quá 90 ngày thì xác định chủ đầu tư lởm luôn.
Vì có vô số yếu tố người mua ko biết.

114hangbong

Xe lăn
Ôi thôi..em nhận nhà tháng 1 mà tận bây giờ chưa thấy gọi gì là sao ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nó không phun nước xuống hả bác?

bắp tròn xoe

Xe đạp
Chán nhể cụ nhể. Tiền cụ trả nó bao nhiêu % rồi. E nghĩ khoảng 95% rồi phỏng cụ.

Kurumasuki

Xe container
Ôi thôi..em nhận nhà tháng 1 mà tận bây giờ chưa thấy gọi gì là sao ?
Mợ phải có văn bản yêu cầu giải thích nguyên nhân. Nhiều người cùng yêu cầu càng tốt.
Nhiều khi cứ nghĩ hoãn được 5% tiền mà ko biết nó thế chấp nhà mình lấy tiền làm việc khác.

nguoibatdau

Xe tăng
90 ngày là tính từ ngày Cdt hoàn tất các thủ tục pháp lý và tài chính cụ nhé. Nếu không hoàn tất thì 10 năm cũng chưa được cấp.

Kurumasuki

Xe container
90 ngày là tính từ ngày Cdt hoàn tất các thủ tục pháp lý và tài chính cụ nhé. Nếu không hoàn tất thì 10 năm cũng chưa được cấp.
90 ngày kể từ ngày bàn giao căn hộ là theo luật xây dựng.
Còn theo luật kinh doanh BĐS chỉ có 50 ngày thôi cụ nhé.
Update: 90 ngày giảm còn 75 ngày vì mới có qui định giảm 15 ngày của cơ quan cấp sổ.

114hangbong

Xe lăn
90 ngày kể từ ngày bàn giao căn hộ là theo luật xây dựng.
Còn theo luật kinh doanh BĐS chỉ có 50 ngày thôi cụ nhé.
Update: 90 ngày giảm còn 75 ngày vì mới có qui định giảm 15 ngày của cơ quan cấp sổ.
Em xin nhận nhà sớm để sửa chữa còn CDT bàn giao chính thức là đầu tháng 5 nên chắc em phải đợi thêm thời gian nữa cụ ạ.

Kurumasuki

Xe container
Em xin nhận nhà sớm để sửa chữa còn CDT bàn giao chính thức là đầu tháng 5 nên chắc em phải đợi thêm thời gian nữa cụ ạ.
Vâng, mợ nhận nhà sớm là trái luật ( ở lậu khi chưa đủ điều kiện bàn giao ) chủ đầu tư có thể bị phạt.
Còn nếu coi như tháng 5 mới nhận nhà thì đến hết tháng 7 chưa có sổ mợ có thể kiện.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Nó không phun nước xuống hả bác?
Bảo vệ check nếu xác nhận báo cháy thật thì mới kích hoạt các đầu phun nước, nếu báo cháy giả thì sẽ bỏ qua ( vì nếu báo cháy mà vòi phun cứu hỏa được kích hoạt ngay thì nhiều nhà có thể bị hỏng hết đồ vì báo cháy giả)...chỗ nhà em thế, chả biết nơi khác thế nào...

bi2006

Xe buýt
Gặp nhiều các cụ mua các CC của CĐT khác phàn nàn trên cõi OF này, em mới thấy các căn hộ Vinhomes ngon chán...dù rất nhiều cụ chê ỏng chê eo Vinhomes...:D
Này nhé:
1. CĐT giao sổ đỏ ngay khi khách mua nộp hết tiền HĐ mua bán CH
2. Hạ tầng ( đường, trường, trạm...ngoài ra còn có TTTM, siêu thị, bể bơi, sân te - lít, cầu lông, khu vui chơi trẻ em, bệnh viện, rạp chiếu phim...) bao giờ cũng hoàn thiện và đầy đủ khi cư dân nhận nhà và dọn đến ở
3. Ban QL khu CH rất chuyên nghiệp và tận tình
4. Hệ thống PCCC rất an toàn và được kiểm tra rất kỹ, luôn hoạt động tốt : cái này là quan trọng bậc nhất...:D
5. CĐT rất tôn trọng việc sử dụng Quỹ bảo trì mà các hôj dân đã nộp 2% giá nhà, luôn có Ban Quản trị do dân bầu giám sát việc sử dụng Quỹ này

Nói chung Vinhomes ( thuộc Vin Group) là 1 CĐT rất có tâm, họ làm việc rất tôn trọng pháp luật và cư dân / nhà dầu tư thứ cấp...

Tuy nhiên có 1 nhược điểm là các sản phẩm của họ giá khá cao và khó "lướt sóng" đối với các Nhà đầu tư thứ cấp...:))
Thì giá rổ đã gấp rưỡi đến gấp hai khu bên cạnh

zolahn

Xe điện
Sao lại ko sao hả cụ? Khi mình cần mà giấy tờ nhà ko có, ai chứng minh đc đấy là nhà cụ? Hay cụ cần tiền cắm sổ vay,...
Ở thì vẫn ở, vì mình đã bỏ tiền ra để mua mà, chứ có phải trên trời rơi xuống đâu. Nhưng phải đòi quyền lợi chứ...

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun
Có hợp đồng mua bán là đc rồi