[Funland] Nhân vật Nguyễn Hoàng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Minh Sang 2019

Xe tải
Mỗi người có quyền đưa ra một cách xếp hạng theo quan điểm của mình.
Với em thì:
Cụ Duẩn thua các cụ trên, vì ko phải người dựng nghiệp, tay ko nổi cơ đồ. Khi cụ có quyền thì nước đã lập, quân đội đã hùng mạnh đánh xong Điện Biên Phủ.
Cụ Hồ tay trắng nổi cơ đồ lập quốc, cụ Giáp gậy gộc lập quan quân trải 9 năm từ chạy trốn đến đánh ĐBP còn tài hơn cụ Duẩn vài bậc.
Em mạo muội xếp thành 3 bảng đại công thần nước Việt, theo thiển ý của cá nhân:
Cụ Nguyễn Hoàng công lao mở nước vĩ đại, sánh ngang các cụ Đinh Tiên Hoàng, Lý Công Uẩn dựng nước, Trần Nhân Tông, Lê Lợi giữ nước, giành lại nước. Trong bảng công thần nước Việt, các vị trên theo em là đỉnh, không tính các nhân vật huyền thoại.
Các cụ Ánh, cụ Huệ, cụ Trãi, cụ Hồ, Lê Hoàn, cha con họ Khúc, Lý Thánh Tông, Trần Thánh Tông, Trần Hưng Đạo thuộc bảng 2, công lao như các cụ trên, nhưng mức độ thấp hơn một chút.
Các cụ Hai Bà Trưng, Lý Thường Kiệt, Trần Quang Khải, Lê Thánh Tông, Nguyễn Hữu Cảnh (tức Kính, công thần hạng nhất của Triều Nguyễn có công mở đất Nam Bộ)... Em xếp vào bảng 3.
Cụ xếp lộn xộn quá!
Nguyễn hữu cảnh mà lại xếp cùng với Lý thường Kiệt, Lê Thánh Tông, Hai Bà Trưng...

Minh Sang 2019

Xe tải
Hỏi khẽ hồi bé cụ không đọc truyện bao giờ à?
Truyện tranh truyện chữ về đàng trong đàng ngoài cả đống ra!!
Haha. Ko mở mang bờ cõi thế thì VN bây giờ lại thuộc lưỡng quảng rồi. Gốc người Việt mình tính như cụ nói từ thời sơ khai là cả vùng lưỡng quảng nữa kia. Chẳng qua 2 thằng lưỡng quảng nó bị đồng hoá bởi trung quốc. còn Âu Lạc mềnh chạy dần xuống đây.
Nói là Nam Bắc nhưng hiện nay người Nam phần lớn cũng là người bắc mình chạy vào. chỉ 1 ít là người tàu, khơ me, chăm...Đúng ra người tàu sẽ nhiều nữa nhưng bị cụ Duẩn đuổi về gần hết nên hiện nay mới vậy chứ ko Miền Nam khác gì Maylaisia với SIngapor.
Nói về thiệt hại về đất đai nhiều nhất ở DNA thì có lẽ là thằng Campuchia...Đế chế Khơ me của nó chạy dài từ nam VN đến cả thái lan, myanmar...Thế mà điểm rơi phong độ ko chuẩn nên đến thời phân chia lãnh thổ do quôc tế công nhận thì con cháu lại yếu quá.

Phỡn

Xe tăng
Việc phân cấp sếp tầng cháu ko giám bàn, nhưng phân tích lý luận trên của cụ cháu cho là ko thoả đáng. Trong 3 nhân vật đc kể đến thì chỉ cụ Ánh mới là người thống nhất non sông 1cách trọn vẹn nhất, đầy đủ nhất! Còn cụ H.ồ thì chưa làm đc điều đó đã qua đời, ý này cụ chuẩn. Riêng về ông Hu .ệ thì lại càng ko, ông này thần dũng nhưng khả năng chính chụy quá kém và ko xứng là bậc minh quân như nhiều người vẫn nhận xét và đánh giá, ko phủ nhận công lao và tài năng thần dũng "của bậc tướng tài quân sự" của ông, như khi ông làm vua thì tệ, chính ông băm nát mảnh đất chữ s ra làm 3 chứ trả ai khác. Lại nói về lòng dân! Điểm này rất quan trọng cụ ạ, và cụ Ánh cũng làm tốt nhất, bằng chứng là cụ đc toàn cõi miền nam ủng hộ bao bọc và cưu mạng ntn trong những lúc cơ hàn, cả đến sau này khi công thành danh toại, người người kính nể và cho là hiền minh. Cụ Hu.ệ thì ko đc lòng dân, thậm chí là bị oán thán rất lớn "nguyên nhân và tiền đề" cho sự sụp đổ nhanh chóng của nhà tây sơn ở đời con. Về phần cụ H.ồ thì đến hiện tại vẫn có những "thế lực thù địch" ko nể trọng, nhưng về cơ bản là đc lòng dân! Chính vì thế mà đường lối cụ chọn, công sức cụ tạo dựng vun đắp mới đc tiếp tục phát huy và đang dần hoàn chỉnh. Chí ít là vài thập niên nữa nếu ko có biến cố lớn.
NA ăn lộc 9 chúa dân nhớ ơn chứ thu phục nhân tâm nỗi gì cụ?
NH không được lòng dân mà mới đầu La Sơn Phu Tử còn gọi là thằng giặc phương Nam mà sau vụ trà chanh chém gió lại ra giúp, NA được lòng người mà sao đến mời lại bị cụ ấy đuổi thẳng cổ?

Minh Sang 2019

Xe tải
Cụ cho hỏi lsu VN đến 1945 có phải VN là 1 quốc gia hàng hải ko ? có chiến thuyền thương thuyền ngư thuyền ra đại dương ko ?
Giống mấy ông trong tam quốc thôi. tính ra đâu có ra gì?
tam quốc oánh nhau cuói cùng để cho họ tư mã thống nhất lập ra nhà Tấn.
mà ca ngợi mấy ông như trời. so với Tần Thuỷ Hoàng, Lưu Bang, Triệu Khuân Dẫn, Hốt Tất Liệt, Chu Nguyên Chương, Nỗ nhỉ cáp xích là gì đâu? Nhưng ảnh hưởng bởi thơ ca, sách báo...là vô cùng lớn. Nên ko tránh được các cụ à

• Vodka
Reactions: dpl

Nhân văn Dân

Xe tăng
Lòng dân thời ấy cụ có biết ko?
Nhưng lòng dân ko quan trọng. Quan trọng là công lao với dân. Hai cụ kia thống nhât chữ S, nhờ thế VN thành một quốc gia mạnh hàng đầu trong khu vực, mở rộng bờ cõi nước ta rộng nhất. Cụ H vẫn chưa thống nhất S nhé. Những ý khác nữa chưa nói đến.
"Về mặt đối nội, nước Việt thời Gia Long không được ổn định, do Gia Long tăng thuế khóa và lao dịch quá nặng nên bị người dân bất bình,[4] chỉ trong 18 năm đã có khoảng 90 cuộc khởi nghĩa nổ ra trên cả nước.[5] Gia Long cũng xóa bỏ các cải cách tiến bộ của triều Tây Sơn để thay bằng việc áp dụng các chính sách cai trị phong kiến khá bảo thủ, tiêu biểu là việc cấm thương nhân người Việt buôn bán với ngoại quốc,[6] soạn Hoàng triều luật lệ (còn gọi là "luật Gia Long"), gần như chép nguyên mẫu từ luật của nhà Thanh (Trung Quốc) nên khá khắc nghiệt và không được tiến bộ như bộ luật Hồng Đức của nhà Hậu Lê.[7] "
Em trích Wikipedia.

Nhân văn Dân

Xe tăng
Việc phân cấp sếp tầng cháu ko giám bàn, nhưng phân tích lý luận trên của cụ cháu cho là ko thoả đáng. Trong 3 nhân vật đc kể đến thì chỉ cụ Ánh mới là người thống nhất non sông 1cách trọn vẹn nhất, đầy đủ nhất! Còn cụ H.ồ thì chưa làm đc điều đó đã qua đời, ý này cụ chuẩn. Riêng về ông Hu .ệ thì lại càng ko, ông này thần dũng nhưng khả năng chính chụy quá kém và ko xứng là bậc minh quân như nhiều người vẫn nhận xét và đánh giá, ko phủ nhận công lao và tài năng thần dũng "của bậc tướng tài quân sự" của ông, như khi ông làm vua thì tệ, chính ông băm nát mảnh đất chữ s ra làm 3 chứ trả ai khác. Lại nói về lòng dân! Điểm này rất quan trọng cụ ạ, và cụ Ánh cũng làm tốt nhất, bằng chứng là cụ đc toàn cõi miền nam ủng hộ bao bọc và cưu mạng ntn trong những lúc cơ hàn, cả đến sau này khi công thành danh toại, người người kính nể và cho là hiền minh. Cụ Hu.ệ thì ko đc lòng dân, thậm chí là bị oán thán rất lớn "nguyên nhân và tiền đề" cho sự sụp đổ nhanh chóng của nhà tây sơn ở đời con. Về phần cụ H.ồ thì đến hiện tại vẫn có những "thế lực thù địch" ko nể trọng, nhưng về cơ bản là đc lòng dân! Chính vì thế mà đường lối cụ chọn, công sức cụ tạo dựng vun đắp mới đc tiếp tục phát huy và đang dần hoàn chỉnh. Chí ít là vài thập niên nữa nếu ko có biến cố lớn.
"Về mặt đối nội, nước Việt thời Gia Long không được ổn định, do Gia Long tăng thuế khóa và lao dịch quá nặng nên bị người dân bất bình,[4] chỉ trong 18 năm đã có khoảng 90 cuộc khởi nghĩa nổ ra trên cả nước.[5] Gia Long cũng xóa bỏ các cải cách tiến bộ của triều Tây Sơn để thay bằng việc áp dụng các chính sách cai trị phong kiến khá bảo thủ, tiêu biểu là việc cấm thương nhân người Việt buôn bán với ngoại quốc,[6] soạn Hoàng triều luật lệ (còn gọi là "luật Gia Long"), gần như chép nguyên mẫu từ luật của nhà Thanh (Trung Quốc) nên khá khắc nghiệt và không được tiến bộ như bộ luật Hồng Đức của nhà Hậu Lê.[7] "
"Với việc cắt Trấn Ninh cho Lào, Gia Long là ông vua trao lãnh thổ đất nước cho ngoại quốc nhiều thứ 2 trong lịch sử Việt Nam (chỉ kém việc chắt nội của ông là vua Tự Đức đã cắt cả Nam Kỳ Lục tỉnh cho thực dân Pháp).
Về đối ngoại, ông là người mở đường cho sự can thiệp của người PhápViệt Nam qua việc mời người Pháp giúp xây dựng các thành trì lớn, huấn luyện quân đội và khoan thứ cho việc truyền đạo Công giáo tại Việt Nam"
em trích wikipedia.

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe điện
Mà sao giai đoạn 195x=6x phía cộng hòa có ông anh to nhất thế giới, quân đội hùng mạnh, không quân hải quân tầm cỡ thế giới mà không đòi lại đất của tiên tổ nhỉ
Đòi cái khỉ mốc. Lúc đó làm lính đánh thuê đúng nghĩa cho thằng Mẽo ngay trên đất của mình mà còn chạy có cờ sức đâu mà đi đòi nữa??
Nếu để ý thì các cụ sẽ thấy VNCH để mất khá nhiều đảo, buồn cười nhất là mất cho Campuchia những 5 đảo.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thề chứ em thấy cụ hài vãi ra ấy.
Trên cụ phản biện như đúng rồi mà dưới lại bảo thắng cuối cùng làm nên sự nghiệp đồng nghĩa với lòng dân =)).
Thế lúc NH lùa cho NA chạy tụt cả quần trốn chui trốn nhủi chết hụt lên hụt xuống thì theo cách tư duy của cụ lúc ấy NH có được lòng dân không :))
Có, quân địch mạnh quá. Nhân dân hết lòng chở che :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
E vừa đặt trên tiki quyển : xứ đàng trong
Để mai e đọc xong rồi quay lại thớt chém :D
Bản của Li Tana hay bản của ông Borri vậy cụ.
Bản luận án tiến sĩ của Li Tana có chi tiết từng năm số ghe thuyền buôn bán vớiĐàng Trong của Nguyễn Hoàng. Thấy tăng đột biến thật, đúng là người ưu tiên ngoại thương có khác.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Mà sao giai đoạn 195x=6x phía cộng hòa có ông anh to nhất thế giới, quân đội hùng mạnh, không quân hải quân tầm cỡ thế giới mà không đòi lại đất của tiên tổ nhỉ
Mất mẹ nó thêm 5 đảo ở cực Nam cho thằng Cam quýt chứ làm ăn gì đâu cụ. Còn 5 đảo đấy thì thằng Cam quýt bị ta khoá cmn đường ra biển, bố bảo nó dám láo nháo.

rachfan

Xe điện
Mấy đảo đó mất dưới thời cụ 3D sau 75 nhé.
Trước 75 hải quân VNCH quản lý cùng Campuchia.
Cụ D công nhận mấy đảo đó thuộc Cam
Cụ có chắc là mất sau 1975 không? Nói là phải có chứng cớ nhé.

Còn chứng cớ VNCH để mất đảo là đây:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ngạc nhiên là thời Nguyễn Hoàng 1525-1613 trấn thủ Thuận Quảng không có bản đồ cụ Atlas33 nhỉ?

Bản đồ Đông Ấn 1760.

Vietnam_1760 (1).jpg
Ý cụ là sao nhỉ? Bản dưới có Cochinchin thây?
Còn bản đồ này của Đông Ấn Hà Lan, nên theo em, Hà Lan chơi với nhà Trịnh, (Có vụ 2 tàu của họ bị Nguyễn Phúc Nguyên đánh đắm), nên nó như Google giờ viết tên ấy. Vì chính trị nên họ không thích viết cho Đàng Trong là 1 quốc gia riêng chăng :D

vietnamcongtru

Xe buýt
Ông La Sơn là số rất ít những người biết chữ thời đó, so với toàn dân hầu như mù chữ, thì quan điểm của ông La Sơn lại chẳng đại diện cho toàn dân.
Không phải toàn dân thì ông La Sơn cũng đại diện cho đại bộ phận dân.
Logic lạ vậy anh. Ông La Sơn Phu Tử thuộc số rất ít mà lại đại diện cho đại bộ phận?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nguyễn Hoàng không có tách ra và thời ông ta vùng Thuận Quảng vẫn là lãnh thổ nhà Lê.
Quá trình tách ra là từ thời Phúc Nguyên.
Cho nên tôi vẫn nói các cụ đánh giá quá cao công lao của Nguyễn Hoàng
Không biết trọng điểm của việc nói "đánh giá quá cao công của Nguyễn Hoàng" cụ thể là gì nhỉ cụ Ất? Để tôi phản biện.
Mời cụ gạch đầu dòng cho rõ nét.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Mất mẹ nó thêm 5 đảo ở cực Nam cho thằng Cam quýt chứ làm ăn gì đâu cụ. Còn 5 đảo đấy thì thằng Cam quýt bị ta khoá cmn đường ra biển, bố bảo nó dám láo nháo.
Bác tham vãi :D cho người ta làm ăn kinh doanh tí. Còn láo hay không cứ gì việc đó. Láo vẫn bạt tai ngay :D miễn mình khỏe.

thinhduybao

Xe điện
Bảng của cụ lộm nhộm quá.
Khi lịch sử đủ độ dài thì sẽ như sau:
1. Top 1 là giành lại độc lập từ ngoại xâm từ con số 0 và mở ra 1 thời đại độc lập, tự chủ lâu dài: Ngô Quyền, Lê Lợi, HCM.
2. Top 2 là kháng chiến, giữ vững độc lập, thống nhất đât nước: Đinh Bộ Lĩnh, Lê Hoàn, Lý Thái Tổ, Lý Thường Kiệt, Trần Hưng Đạo,
3. Top 3 là các nhân vật tiếp theo. Trong đó có VN Giáp và L Duẩn.
E sẽ chờ thêm 50 năm nữa để xem nhận định của mình thành sự thực.
Em nhất trí cụ trừ một ý nhỏ : cụ VNG nằm top 2 !

Phỡn

Xe tăng
Logic lạ vậy anh. Ông La Sơn Phu Tử thuộc số rất ít mà lại đại diện cho đại bộ phận?
Quote lạ vậy anh, sao lại cắt chữ của ngta đi thế, “một trong số ít người biết chữ” nhé!
Còn tầm của cụ Nguyễn Thiếp thì khỏi phải bàn nhe, đến phường trộm cắp còn phải nể phục một phép!!

vietnamcongtru

Xe buýt
Quote lạ vậy anh, sao lại cắt chữ của ngta đi thế, “một trong số ít người biết chữ” nhé!
Còn tầm của cụ Nguyễn Thiếp thì khỏi phải bàn nhe, đến phường trộm cắp còn phải nể phục một phép!!
Thì cụ La Sơn Phu Tử thuộc số rất ít người biết chữ tức là thuộc nhóm thiểu số, câu sau ảnh lại nói là đại diện cho số đông. Không phải phi logic là gì?

Trạng thái
Thớt đang đóng