NHẬN XÉT Xe Ford FOCUS 2.0L TITANIUM + số tự động , máy xăng, 5 chỗ ngồi, phiên bản S

tok

Xe tải
Chào các bác,

Trong quá trình tìm hiểu việc mua xe, em có 2 điểm muốn được các bác chỉ giáo ah.

1. Quan hệ giữa hãng và đại lý:

Bình thường, mình hay gọi các cửa hàng bán xe là ‘đại lý’. Nhưng nếu là đại lý, bản chất là xe thuộc hãng, hãng thuê đại lý bán hộ xe. Giá bán sẽ do hãng ấn định, và đại lý sẽ được hưởng hoa hồng theo hợp đồng đại lý ký với hãng. Xe thuộc sở hữu của hãng cho đến khi người tiêu dùng mua. Nói cách khác, bản chất là người mua mua xe của hãng, chứ không mua xe của đại lý, mặc dù ký hợp đồng mua bán với đại lý.

Theo như hiện nay, thì đại lý mua xe của hãng, sau đó bán cho người sử dụng. Như vậy thì quan hệ giữa hãng và đại lý bản chất là quan hệ mua bán, chứ không phải quan hệ đại lý đúng không ah? Như vậy, quyền lợi của người mua phụ thuộc hên xui vào uy tín, chất lượng của đại lý nhiều hơn, vì mình đang mua xe của đại lý. Mà đại lý có thể đã mua xe của hãng vài tháng trước rồi. Trong vài tháng này đại lý toàn quyền sử dụng nó.

2. Về lệ phí trước bạ:

Nếu hãng đã công bố giá 1 con FF là 849 triệu chẳng hạn. Nhưng hãng bán cho đại lý giá 800 triệu thôi chẳng hạn. Đại lý bán cho dân mình giá 820 triệu. (Các giá trên đã gồm VAT) Khi dân đi đóng lệ phí trước bạ, em sẽ đóng trên giá 849 đúng không ah? Như vậy, mặc dù được giảm giá mua, nhưng phần lệ phí trước bạ KH vẫn phải chịu trên mức giá chưa giảm. Liệu có cách nào để hãng giảm lệ phí trước bạ cho người mua không nhỉ? Ví dụ như hãng chính thức công bố giá chỉ còn 800 triệu thôi.

Bác nào ném đá thì em chạy đây...

1. Đại lý không có nghĩa chỉ là ông bán hàng thuê, giữa đại lý và nhà sản xuất có thể có các mối quan hệ kinh tế theo hợp đồng riêng ví dụ như trả chậm, trả ứng trước v.v... Ô tô cũng như các loại khác ví dụ tivi, điện thoại v.v... do nhà sản xuất bảo hành, nhưng tivi hay điện thoại thì hãng bảo hành, còn oto thì hãng lại training và ủy quyền luôn cho đại lý bảo hành. Tóm lại là cụ mua xe sẽ được bảo hành theo đúng tiêu chuẩn của hãng, do vậy không phải là hên xui theo đại lý. Cụ cũng không phải lo đại lý lấy xe về trước rồi đi xe của cụ cho sướng xong bán lại đâu, vì đầu tư làm đại lý rất tốn tiền, không ai lại làm thế để ảnh hưởng mang tiếng có khi tèo luôn. Xe mà chạy rồi bán thì người mua phát hiện ra đơn giản mà, còn chạy vài km tới vài chục km thì có sao đâu. Ngoài ra muốn chạy thì phải ra đường mà không có biển cũng không đơn giản đâu.

2. Lệ phí trước bạ : cụ cứ xác định là thuế nó khôn như rận, nó sẽ thu theo mức cao nhất. Ví dụ như Focus 2.0 Titan đang bị áp ở mức 849, nếu hóa đơn cụ ghi cao hơn thì nó áp mức ở hóa đơn, hóa đơn ghi thấp hơn nó áp mức 849. Mức giảm 799 là Ford giảm để khuyến mãi, còn mức đăng ký giá bán với nhà nước là 849 nhé, bao giờ Ford đăng ký lại giá bán thì bên thuế mới "xem xét" là có nên hạ barem xuống không (tránh lợi dung chuyên giá) và nếu hạ thì cũng phải sau một thời gian dài nhé. Do vậy không có cách nào mà hạ được thuế trước bạ đâu ạ.

ocdaolanglehn

Xe đạp
1. Đại lý không có nghĩa chỉ là ông bán hàng thuê, giữa đại lý và nhà sản xuất có thể có các mối quan hệ kinh tế theo hợp đồng riêng ví dụ như trả chậm, trả ứng trước v.v... Ô tô cũng như các loại khác ví dụ tivi, điện thoại v.v... do nhà sản xuất bảo hành, nhưng tivi hay điện thoại thì hãng bảo hành, còn oto thì hãng lại training và ủy quyền luôn cho đại lý bảo hành. Tóm lại là cụ mua xe sẽ được bảo hành theo đúng tiêu chuẩn của hãng, do vậy không phải là hên xui theo đại lý. Cụ cũng không phải lo đại lý lấy xe về trước rồi đi xe của cụ cho sướng xong bán lại đâu, vì đầu tư làm đại lý rất tốn tiền, không ai lại làm thế để ảnh hưởng mang tiếng có khi tèo luôn. Xe mà chạy rồi bán thì người mua phát hiện ra đơn giản mà, còn chạy vài km tới vài chục km thì có sao đâu. Ngoài ra muốn chạy thì phải ra đường mà không có biển cũng không đơn giản đâu.

2. Lệ phí trước bạ : cụ cứ xác định là thuế nó khôn như rận, nó sẽ thu theo mức cao nhất. Ví dụ như Focus 2.0 Titan đang bị áp ở mức 849, nếu hóa đơn cụ ghi cao hơn thì nó áp mức ở hóa đơn, hóa đơn ghi thấp hơn nó áp mức 849. Mức giảm 799 là Ford giảm để khuyến mãi, còn mức đăng ký giá bán với nhà nước là 849 nhé, bao giờ Ford đăng ký lại giá bán thì bên thuế mới "xem xét" là có nên hạ barem xuống không (tránh lợi dung chuyên giá) và nếu hạ thì cũng phải sau một thời gian dài nhé. Do vậy không có cách nào mà hạ được thuế trước bạ đâu ạ.
E thắc mắc thế vì quan hệ đại lý hiểu theo luật thương mại của ta, thì quyền sở hữu xe sẽ thuộc về hãng cho đến khi bán cho người tiêu dùng. Còn theo cách hiện nay thì quyền sở hữu xe lại thuộc về đại lý trước khi nó được bán cho người tiêu dùng. Đành rằng người mua nên tin tưởng đại lý nhưng vẫn có khoảng trống để cho người mua hơi băn khoăn, nhất là khi gặp phải anh bán hàng chưa pro.

Bác giải thích khúc chiết thế, em đã hiểu phần nào rùi. Xin được Vodka bác.

lucie

Xe đạp
Em thấy bác phát biểu rất chuẩn rồi ạ. Bác cho e hỏi thêm vì sao e đã ký hđ và đã đặt cọc mua bán, thoả thuận là 1 tháng sau e mới đến nhận xe, sale bẩu đại lý yc e ký thêm bản csm kết mua xe ? E nghĩ mãi mà chưa ra lý do ạ ?

lampv

Xe máy
Chào các bác,

Trong quá trình tìm hiểu việc mua xe, em có 2 điểm muốn được các bác chỉ giáo ah.

1. Quan hệ giữa hãng và đại lý:

Bình thường, mình hay gọi các cửa hàng bán xe là ‘đại lý’. Nhưng nếu là đại lý, bản chất là xe thuộc hãng, hãng thuê đại lý bán hộ xe. Giá bán sẽ do hãng ấn định, và đại lý sẽ được hưởng hoa hồng theo hợp đồng đại lý ký với hãng. Xe thuộc sở hữu của hãng cho đến khi người tiêu dùng mua. Nói cách khác, bản chất là người mua mua xe của hãng, chứ không mua xe của đại lý, mặc dù ký hợp đồng mua bán với đại lý.

Theo như hiện nay, thì đại lý mua xe của hãng, sau đó bán cho người sử dụng. Như vậy thì quan hệ giữa hãng và đại lý bản chất là quan hệ mua bán, chứ không phải quan hệ đại lý đúng không ah? Như vậy, quyền lợi của người mua phụ thuộc hên xui vào uy tín, chất lượng của đại lý nhiều hơn, vì mình đang mua xe của đại lý. Mà đại lý có thể đã mua xe của hãng vài tháng trước rồi. Trong vài tháng này đại lý toàn quyền sử dụng nó.

2. Về lệ phí trước bạ:

Nếu hãng đã công bố giá 1 con FF là 849 triệu chẳng hạn. Nhưng hãng bán cho đại lý giá 800 triệu thôi chẳng hạn. Đại lý bán cho dân mình giá 820 triệu. (Các giá trên đã gồm VAT) Khi dân đi đóng lệ phí trước bạ, em sẽ đóng trên giá 849 đúng không ah? Như vậy, mặc dù được giảm giá mua, nhưng phần lệ phí trước bạ KH vẫn phải chịu trên mức giá chưa giảm. Liệu có cách nào để hãng giảm lệ phí trước bạ cho người mua không nhỉ? Ví dụ như hãng chính thức công bố giá chỉ còn 800 triệu thôi.

Bác nào ném đá thì em chạy đây...
Em xin giải đáp cho cụ 1 chút nhé!
1. Cụ yên tâm vì mối quan hệ giữa hãng và đại lý khôgn đơn thuần là thuê đại lý bán hộ xe vì còn rất nhiều ràng buộc trong đó, nếu cụ từng làm kinh doanh phân phối rồi thì cụ sẽ hiểu mối quan hệ này, và cụ yên tâm là quyền lợi của người tiêu dùng bao giờ cũng được hãng bảo vệ kể cả cụ mua xe của đại lý nào, cụ chỉ cần 1 cuộc gọi lên hãng là có vấn đề gì sẽ giải quyết được hết. Còn vấn đề cụ sợ xe mới bị đại lý sử dụng thì cụ cứ yên tâm vì em tin rằng khôgn đại lý nào dám đánh cược xe mới mà đem ra sử dụng tuỳ tiện (hãng khác thì em không biết chứ Ford hiện tại không có chuyện đó) ngoài ra cụ hoàn toàn có thể không nhận chiếc xe mà cụ không ưng ý, không ai có quyền ép cái mà cụ không mong muốn lấy. Xe giao cho cụ mà cụ không an tâm thì cụ hoàn toàn có thể đợi để lấy chiếc xe xuất xưởng mới nhất (cụ có chịu đợi hay không thôi nhé :D).
2. Giá khi cụ đóng thuế trước bạ theo như giá niêm yết là 849, giá trên trang Ford Việt Nam là giá khuyến mại (trong đó cũng có ghi rõ), mà giá khuyến mại thì thường không cố định, có thể thời điểm này cụ mua được cái KM đó nhưng sang tháng có thể không được KM nữa nên cụ bắt buộc phải nộp thuế theo giá niêm yết cụ nhé kể cả cụ mua được với giá thấp thế nào đi nữa trừ khi có trường hợp như cụ nói là hãng công bố giá chỉ còn 800tr nhưng chuyện đó em nghĩ không thể ở thời điểm hiện tại nên vẫn tính giá thuế là 849 x 12% :D

Em chém tý mong các cụ nương tay :D

lampv

Xe máy
Là vì sâu bẩu e chuyển trước hơn 1 tháng chứ vài hôm đến 1 tuần thì lăn tăn chi bác. Hđ thì e còn chưa cầm bản chính luôn.
Sâu nào bảo cụ chuyển tiền trước 1 tháng thì có vấn đề cụ nhé, cụ thử gọi thẳng vào số cty gặp giám đốc đại lý xem giải quyết thế nào chứ em nghĩ bình thường không ai dám báo cụ thế đâu ạ

ocdaolanglehn

Xe đạp
Em thấy bác phát biểu rất chuẩn rồi ạ. Bác cho e hỏi thêm vì sao e đã ký hđ và đã đặt cọc mua bán, thoả thuận là 1 tháng sau e mới đến nhận xe, sale bẩu đại lý yc e ký thêm bản csm kết mua xe ? E nghĩ mãi mà chưa ra lý do ạ ?
Khi ký hợp đồng mua xe thì nhà em được giữ 2 bản gốc, ghi rõ ngày tháng chuyển tiền, ngày tháng giao xe muộn nhất là ngày nào, có đóng dấu của bên bán. Bác xem qua hợp đồng của bác đã có các thông tin đó chưa. Nếu có rồi thì không có lý nào đại lý lại bảo bác bổ sung cam kết.

phuong pro

Xe tải
focus thì đâu có khan xe đâu mà. xe luôn có sẵn, muộn nhất thì một vài ngày là có xe thôi mà.

lucie

Xe đạp
cụ này viết bài tào lao làm e sợ chả dám mua xe
Bác thích thì Bác mua thôi, chứ sao lại nói ng khác tào lao. 1 khi bác ko thích hoặc lý do khác thì có trời mà biết. Qua trường hợp của mình thì chắc nhiều anh chị e sẽ cẩn thận hơn khi ký hđ nếu có ý định mua.

PoBeo

Xe điện
chào các bác. em mới , hôm trước em có test drive thử con ff 2014 5 cửa,chạy một vòng nho nhỏ từ chú cao thắng qua anh nguyễn huệ thì thấy như sau:
đánh giá sơ bộ :
1/ ghế ngồi : phải chỉnh bằng tay - chỉ có chỉnh điện ở chú em 4 cửa.
2/ ngồi vào thì cảm giác đầu tiên là hơi ngộp vì phần phía trước hơi cao so với vị trí tài xế ngồi ( em chỉ cao có 1m65 thôi chắc có lẽ phải độn cái mông thêm )
3/ 02 kiếng bên với công nghệ chống điểm mù nên 1/4 rìa ngoài thiết kế dạng kiếng lồi - nếu bác nào mới lấy bằng nhìn vào thì bảo đảm hoảng hồn ... mù thêm. tuy nhiên nếu các bác nào đã quen thì hỗ trợ cũng khá tốt .
đánh một phát quẹo trái và siết ga lên tí xíu thì có cảm giác là tay lái hơi bị lừa . nghĩa rằng mình phải đánh thêm 10 độ thay vì cảm giác là chỉ đánh 30 độ thôi , chắc do có công nghệ tự động đậu xe nên phần chỉnh điện tạo giả lập )
siết ga thì không có cảm giác vọt nhanh mà từ từ .các bác nào muốn vọt nhanh thì phải kéo thêm một nấc số nữa em nó mới vọt

nhận xét bên ngoài : xe thiết kế đẹp chắc chắn cửa đóng nghe tốt chứ không có bụp bụp như honda city.
nội thất đẹp , nhiều chổ để đồ hơn .
các bác nào thấy còn có điểm nào tốt xấu xin bổ sung ạ !
Bổ sung sau 8 tháng cụ chủ viết bài:

1. Xe đầm, cách âm tốt
2. Dàn lạnh ok
3. Dàn loa nghe nhạc vàng cũng tốt
4. Hệ thống hỗ trợ hiện đại, thông
minh
5. Động cơ bốc

Nhược điểm:

1. Taplo bố trí kiểu khoang máy bay, khiến em ngộp thở, em ko thể mê được - cảm giác của em chỉ muốn đạp cửa chạy ra ngoài để hít thở
2. Khoang ngồi ko rộng rãi = các dòng xe đối thủ khác.

Kết luận: Không hợp phong cách của em - trừ khi giá cạnh tranh so với K3 thì em mới nghĩ đến việc bỏ qua nhược điểm kể trên. Em thấy phù hợp với các cụ có chiều cao dưới 1,7m

pherolhh

Xe hơi
Bổ sung sau 8 tháng cụ chủ viết bài:

1. Xe đầm, cách âm tốt
2. Dàn lạnh ok
3. Dàn loa nghe nhạc vàng cũng tốt
4. Hệ thống hỗ trợ hiện đại, thông
minh
5. Động cơ bốc

Nhược điểm:

1. Taplo bố trí kiểu khoang máy bay, khiến em ngộp thở, em ko thể mê được - cảm giác của em chỉ muốn đạp cửa chạy ra ngoài để hít thở
2. Khoang ngồi ko rộng rãi = các dòng xe đối thủ khác.

Kết luận: Không hợp phong cách của em - trừ khi giá cạnh tranh so với K3 thì em mới nghĩ đến việc bỏ qua nhược điểm kể trên. Em thấy phù hợp với các cụ có chiều cao dưới 1,7m
em cao 179cm ngồi thấy quá OK, em chưa boa giờ chú ý đến K3 vì xe Hàn tính an toàn theo em là kém mà cái này với em là tiêu chí chọn xe quan trọng nhất. Xem các danh sách xe an toàn của các tổ chức thử nghiệm quốc tế thấy vắng bóng Kia ... :D

cái phần taplo lồi ra ở giữa lúc đi xem xe em cũng thấy hơi "bự" nhưng nghĩ ra thì thấy người dùng cũng ko dùng gì đến khoảng ko gian ấy cả ... nhìn hơi choán nhưng thực ra khoảng ko dành cho người sử dụng vẫn như các xe khác cùng phân hạng ...

e chỉ ko vừa ý là phải chi có sẵn con camera lùi nữa thì hết ý ...

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện
em cao 179cm ngồi thấy quá OK, em chưa boa giờ chú ý đến K3 vì xe Hàn tính an toàn theo em là kém mà cái này với em là tiêu chí chọn xe quan trọng nhất. Xem các danh sách xe an toàn của các tổ chức thử nghiệm quốc tế thấy vắng bóng Kia ... :D

cái phần taplo lồi ra ở giữa lúc đi xem xe em cũng thấy hơi "bự" nhưng nghĩ ra thì thấy người dùng cũng ko dùng gì đến khoảng ko gian ấy cả ... nhìn hơi choán nhưng thực ra khoảng ko dành cho người sử dụng vẫn như các xe khác cùng phân hạng ...

Cần gì camera lùi - em thấy cảm biến hoạt động quá ổn ý :) nói chung là mua xe phải hài lòng chủ nhân - chủ nhân đã sướng (vì 1 số lí do nào đó) thì sẵn sàng bỏ qua các nhược điểm còn lại ngay.....

ParkChuHe

Xe hơi
Em ghét mỗi nhược điểm là hơi chật, người ngồi sau ko thoải mái chân.

PoBeo

Xe điện
Em ghét mỗi nhược điểm là hơi chật, người ngồi sau ko thoải mái chân.
Chuẩn ạ, nên cụ pheroth cao 1,79m mà ngồi thoải mái thì chắc chắn người ngồi sau sẽ bị khó chịu :) em có cảm giác y hệt cụ

pherolhh

Xe hơi
Chuẩn ạ, nên cụ pheroth cao 1,79m mà ngồi thoải mái thì chắc chắn người ngồi sau sẽ bị khó chịu :) em có cảm giác y hệt cụ
Chính xác, do ghế focus khá dày và to, ngồi thì êm nhưng lại làm khoảng để chân cho ghế sau hơi hẹp với người như em ngồi sau mà người trươc ngồi thoải mái.

Mà em để ý xe ford có nhược điểm chung là chỗ để chân hàng ghế sau nhỏ hơn xe nhật nhưng bù lại phần đặt mông lại to bản hơn ... :D ... ko biết bản 2015 có rộng hơn ko ...

em thấy cốp sau focus làm hơi sâu làm ko gian ghế sau hẹp lại, theo em là ko cần thiết, nên thu bớt cốp sau lại 5cm lấy chố để chân thì hay hơn

phần khoang máy phía gần khoang hành khách cũng trống nhiều, các cụ mở ra sẽ thấy, ford cũng nên thu bớt phần này lại tăng thêm chỗ để chân cho người ngồi hàng ghế trước ... :D

Chỉnh sửa cuối:

Porsche 911

Xe container
Em thấy Focus được bán nhiều ở Châu Âu, châu Mỹ người họ cao lớn hơn người Việt chúng ta, không biết các reviewers của hai thị trường này có kêu ca về mức độ chật chội của Focus không nhỉ? Em không có Focus 2013 nhưng em thấy Focus 5 cửa 2007 của em đâu có đến nỗi chật đâu? Em cao 1.70m ạ.

fordfiesta2013

Xe tăng
Chính xác, do ghế focus khá dày và to, ngồi thì êm nhưng lại làm khoảng để chân cho ghế sau hơi hẹp với người như em ngồi sau mà người trươc ngồi thoải mái.

Mà em để ý xe ford có nhược điểm chung là chỗ để chân hàng ghế sau nhỏ hơn xe nhật nhưng bù lại phần đặt mông lại to bản hơn ... :D ... ko biết bản 2015 có rộng hơn ko ...

em thấy cốp sau focus làm hơi sâu làm ko gian ghế sau hẹp lại, theo em là ko cần thiết, nên thu bớt cốp sau lại 5cm lấy chố để chân thì hay hơn

phần khoang máy phía gần khoang hành khách cũng trống nhiều, các cụ mở ra sẽ thấy, ford cũng nên thu bớt phần này lại tăng thêm chỗ để chân cho người ngồi hàng ghế trước ... :D
Cái này theo em biết là sẽ được fix sớm trong tương lai nhưng em không rõ thời điểm ạ

fordfiesta2013

Xe tăng

Em xem trên google bản quốc tế thì sẽ có cameras lùi bản 2015. Em đoán Việt Nam cũng có cụ ạ

fordfiesta2013

Xe tăng
Em thấy Focus được bán nhiều ở Châu Âu, châu Mỹ người họ cao lớn hơn người Việt chúng ta, không biết các reviewers của hai thị trường này có kêu ca về mức độ chật chội của Focus không nhỉ? Em không có Focus 2013 nhưng em thấy Focus 5 cửa 2007 của em đâu có đến nỗi chật đâu? Em cao 1.70m ạ.
Dạ đây là đang nói "Khoang ngồi ko rộng rãi = các dòng xe đối thủ khác.". Còn em nghĩ là OK. Nếu Ford là rộng phân đằng sau thì họ sẽ thêm cửa điều hòa đăng sau nữa

minhcoi

Xe đạp
Mình độ hộc điều hòa lại cho băng ghế sau giống 1.8AT đc ko các bác, con 2.0S ngồi sau không đủ mát. Em đưa đi tiệm vạt bớt nệm ghế cho mỏng bớt cả các ghế, ghế trước khoản ngay sat mông và phần đùi vênh cao quá, em ngồi lâu bị tê chân, thế là vạt mỏng luôn, đỡ hẳn.
Cái phần táp lô audio và cần số "bự", bác nào giống nhà em khi đậu phải cặp sát bên tài và cao trên 1.70m mới thấy thê nào là lễ độ để trèo qua bên phụ ra ngoài, hjx hjx hjx.

hainguyen74

Xe tải
Cứ nhìn thây thớt all new ff là em lại lên cơn vật mà ko có cách nào chữa đc vì xèng ít quá