[Funland] Nhập khẩu tư bản, grab, buôn đất nền và giá trị xã hội

darthvader

Xe điện
Mức văn minh của mình so với bọn phát triển còn khá xa.
Văn minh ở đây là việc cân bằng giữa lợi ích của cá nhân và tập thể, ở mình thì cán cân thường dịch về phía cá nhân.
Nên cơ bản cứ cái gì có lợi cho các nhân là ta làm và cũng chả có cái gọi là thể chế và giám sát đủ trặt để nâng cao cái văn minh này.
Nói hơi xa xôi nhưng hãy cứ nhìn vào việc tham gia giao thông trên đường cũng có thể phán ánh được cái sự văn minh lịch sự của xứ mình.
Nên cụ bảo cái việc người mình không núp bóng, cho thuê danh ăn phí không nhiều thì em nghĩ chưa chắc đúng.
Cụ cứ để ý ông nào đang tằng tằng mà phất lên cực nhanh chắc chắn có người đứng sau. Có thể là sân sau của một đầy tớ mẫn cán nào đó, hoặc viện trợ từ nước bạn (Kiểu này em gặp không ít).
Giờ có thằng nó dí tiền vào mình liệu ai có đủ bản lĩnh từ chối, trong khi tham gia giao thông sân xi với nhau từng m đường.
Em có bảo là nhiều mà cụ, và cũng nhiều người em gặp tự mò mẫm đi cho đến khi đạt được chút thành công tất nhiên hướng đi này mạo hiểm hơn cho thuê ăn phí nhiều vì khả năng mất hết là cao nhưng họ vẫn làm..

Longlee666

Xe máy
Các cty tư nhân trả lương 1 số key staff rất bựa kiểu như cụ nói. Cái đó là phổ biến, và là THẬT 100%.

Còn đề cập 'tụi TB", em có suy nghĩ khác cụ.
Ngày nay, CNTB đã chết. THẬT 100%.
Các nước phát triển G7, Bắc Âu, Thụy Sỹ.....đã không còn CNTB nữa, đó là các nước XHCN.
Tại sao em nói thế, vì ở những nước đó, người dân họ được chăm lo Y tế, giáo dục, an sinh xã hội và hưởng phúc lợi xã hội cực tốt. Nhiều nước phát triển có những chính sách để bảo vệ người lao động cực cao, ví dụ như Pháp, Chủ DN mà sa thải lao động vô cớ thì đền bù "vỡ mồm"....

Cho dù thể chế chính trị nào ( dân chủ nghị viện, bán tổng thống, quân chủ chuyên chế, lưỡng viện....hay gì gì nữa....) thì mục tiêu các nước này hướng tới đều là nhân dân.

Xét cho cùng tư tưởng của Karl Max có khi vẫn đúng : các hình thái xã hội chuyển biến không ngừng và khách quan. Ngay bản thân các nước G7, thụy Sỹ và Bắc Âu họ cũng không nhận thấy xã hội họ đã "tự chuyển hóa" thành XHCN lúc nào không hay. CNTB đã tự chết 1 cách thanh thản.

Ngay cả Mỹ, chúng ta thường gọi là " Đế quốc Mỹ" , theo em Đế quốc Mỹ là bước phát triển tột cùng của CNTB Mỹ, và nó đã chết, thay vào đó là CNXH Mỹ. Ngày nay phải nói " Đế quốc Trung Hoa' mói đúng.

hehe....chém gió vui với cụ tý....:))
Nói như cụ thì giờ Đông Lào là hình thái gì?
Bánh kem hay bánh mì, gato gì cụ 🤔

sontung89

Xe tăng
Các cty tư nhân trả lương 1 số key staff rất bựa kiểu như cụ nói. Cái đó là phổ biến, và là THẬT 100%.

Các nước phát triển G7, Bắc Âu, Thụy Sỹ.....đã không còn CNTB nữa, đó là các nước XHCN.
Tại sao em nói thế, vì ở những nước đó, người dân họ được chăm lo Y tế, giáo dục, an sinh xã hội và hưởng phúc lợi xã hội cực tốt. Nhiều nước phát triển có những chính sách để bảo vệ người lao động cực cao, ví dụ như Pháp, Chủ DN mà sa thải lao động vô cớ thì đền bù "vỡ mồm"....

Cho dù thể chế chính trị nào ( dân chủ nghị viện, bán tổng thống, quân chủ chuyên chế, lưỡng viện....hay gì gì nữa....) thì mục tiêu các nước này hướng tới đều là nhân dân.

Xét cho cùng tư tưởng của Karl Max có khi vẫn đúng : các hình thái xã hội chuyển biến không ngừng và khách quan. Ngay bản thân các nước G7, thụy Sỹ và Bắc Âu họ cũng không nhận thấy xã hội họ đã "tự chuyển hóa" thành XHCN lúc nào không hay. CNTB đã tự chết 1 cách thanh thản.

Ngay cả Mỹ, chúng ta thường gọi là " Đế quốc Mỹ" , theo em Đế quốc Mỹ là bước phát triển tột cùng của CNTB Mỹ, và nó đã chết, thay vào đó là CNXH Mỹ. Ngày nay phải nói " Đế quốc Trung Hoa' mói đúng.

Hình thái xã hội thay đổi theo nhận thức hệ thôi cụ ơi, không thể nào cứ mãi nô dịch bóc lột mãi được, dần dần quan hệ người lao động và sử dụng ld nó trở về với bản chất là hợp tác đôi bên cùng có lợi, mà muốn đạt được sự cân bằng này, căn bản nhất là nâng cao nhận thức của chính xã hội đó. Khi mà nhận thức xã hội ở mọi tầng lớp là như nhau thì tự nhiên xã hội sẽ đạt đến sự cân bằng tương đối tức là công bằng tương đối nếu là xã hội mở

Mai Hồng Vũ

Xe máy
Có vẻ chủ đề chính trị lúc nào cũng làm nóng nghị trường otofun nhỉ,
Nhưng chủ đề này của em bàn về vấn đề người dân được biết, làm, bàn và kiểm tra, nên hoàn toàn phù hợp với các QĐ của Pháp luật và Nhà nước.
Hý hý.

Longlee666

Xe máy
Có vẻ chủ đề chính trị lúc nào cũng làm nóng nghị trường otofun nhỉ,
Nhưng chủ đề này của em bàn về vấn đề người dân được biết, làm, bàn và kiểm tra, nên hoàn toàn phù hợp với các QĐ của Pháp luật và Nhà nước.
Hý hý.
Lại quay về câu chuyện 2 triệu + 98 triệu
Giờ chờ thêm( internet + 98 triệu) mới có kết quả cụ nhé.

thientudolong

Xe container
- KCN chỗ em (và cũng như bao tỉnh thành khác) đón tràn lan các nhà máy FDI, bóc lột công nhân với mức lương 5 - 7 triệu bèo bọt.
Như 1 chương trình gì đó em có nghe bác Phú Sunhouse nói, nếu mình ko tự chủ phát triển các doanh nghiệp trong nước, nhập khẩu tư bản kiểu này, mình chỉ có được 1 chút thặng dư từ nhân công, nhưng đánh đổi tài nguyên, môi trường, vv..con cháu chúng ta là những người phải trả những món nợ ấy.
- Grab vừa rồi em thấy tin hơn 200k người chạy grab ạ, em dân kỹ thuật không phải dân tài chính nhưng em nghĩ chạy xe ôm ồ ạt như vậy có tạo ra giá trị gì cho xã hội đâu nhỉ, đặc biệt là lãng phí nguồn nhân lực kinh khủng.
- Chuyện buôn, đầu cơ đất nền thì các cụ cũng thừa biết, bản chất nó chả tạo ra giá trị gì cả, nhưng nào thì công an, bộ đội, công chức, bác sỹ, công nhân...vv ai cũng thi nhau đầu cơ, và bản thân vợ em nó cũng tự hào khi đầu cơ được 1 - 2 mảnh tiềm năng. ài.
- Rồi còn chưa kể 1 số bộ phận "ăn" luôn cả sức lao động của người khác như lừa đảo, chiếm đoạt, vay nặng lãi, vòi vĩnh...vv
Xã hội có vẻ đảo lộn thật sự.
ko có FDI vào làm ruộng ko đủ ăn, rồi lại tha hương vào nam, càng lắm vđ phát sinh cụ ạ, ít ra làm cn lương 5,7 củ vẫn đủ lo cho con ăn học để thế hệ tương lai tốt hơn bố mẹ nó, dân tộc nào cũng phải trải qua ăn lông ở lỗ, loạn lạc, lao động bán sức mới phồn vinh, thịnh vượng đc, nhìn TQ là rõ

Hung Phuc

Xe điện
- KCN chỗ em (và cũng như bao tỉnh thành khác) đón tràn lan các nhà máy FDI, bóc lột công nhân với mức lương 5 - 7 triệu bèo bọt.
Như 1 chương trình gì đó em có nghe bác Phú Sunhouse nói, nếu mình ko tự chủ phát triển các doanh nghiệp trong nước, nhập khẩu tư bản kiểu này, mình chỉ có được 1 chút thặng dư từ nhân công, nhưng đánh đổi tài nguyên, môi trường, vv..con cháu chúng ta là những người phải trả những món nợ ấy.
- Grab vừa rồi em thấy tin hơn 200k người chạy grab ạ, em dân kỹ thuật không phải dân tài chính nhưng em nghĩ chạy xe ôm ồ ạt như vậy có tạo ra giá trị gì cho xã hội đâu nhỉ, đặc biệt là lãng phí nguồn nhân lực kinh khủng.
- Chuyện buôn, đầu cơ đất nền thì các cụ cũng thừa biết, bản chất nó chả tạo ra giá trị gì cả, nhưng nào thì công an, bộ đội, công chức, bác sỹ, công nhân...vv ai cũng thi nhau đầu cơ, và bản thân vợ em nó cũng tự hào khi đầu cơ được 1 - 2 mảnh tiềm năng. ài.
- Rồi còn chưa kể 1 số bộ phận "ăn" luôn cả sức lao động của người khác như lừa đảo, chiếm đoạt, vay nặng lãi, vòi vĩnh...vv
Cái chính vẫn là cơ chế và chính sách...nên XH nó mới thế

Hung Phuc

Xe điện
Ở cái Đất nước này thì mọi cái phân tích,con số...đều như fake cả. Đơn giản như chứng khoán bây giờ còn cao hơn cả năm ngoái :)
Trong khi DN từ to đến bé ai cũng kêu khó khăn, vỡ nợ, cần đc hỗ trợ...vậy mà thị trường CK lại trái ngược hẳn...hay từ khó khăn, vỡ nợ...chỉ là trên ti vi cụ nhỉ😁

thientudolong

Xe container
Trong khi DN từ to đến bé ai cũng kêu khó khăn, vỡ nợ, cần đc hỗ trợ...vậy mà thị trường CK lại trái ngược hẳn...hay từ khó khăn, vỡ nợ...chỉ là trên ti vi cụ nhỉ😁
mẽo cũng vậy, nguy cơ của ng này là cơ hội của ng khác, lúc này bỏ tiền ra thâu tóm các dn khó khăn là dễ nhất rồi, chờ đến lúc hết dịch lại nở hoa trở lại, sao nhiều cụ cứ thích đầu tư hộ thiên hạ vậy nhỉ :D

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nước tạo điều kiện cho toàn dân đầu tư thu lãi cực khủng từ tài nguyên cơ bản xung quanh mình, đỡ phải cắn xé vặt tiền của nhau, cán bộ có kênh đầu tư tốt ko thèm nhũng nhiễu ăn vài đồng bọ , tốt quá còn gì, đất ơi tăng nữa tăng cao nữa nào.

Nmxuonto

Xe hơi
nghe mà buồn ghê

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

tieudaovnt

Xe tăng
Giờ vốn không có, công nghệ không, đi lên từ nước nông nghiệp lạc hậu. Giờ phải giơ 2 tay 2 chân hô hào tư bản ơi vào bóc lột em đi chứ còn gì nữa. Mà hô mãi còn chưa ăn thua kia kìa.
Khi nào tích luỹ tài sản, công nghệ, trình độ nhân lực đến mức độ nhất định sẽ chuyển lên nấc mới thôi, kinh tế, xã hội vận động như vậy, chưa bò, sao đã đi được, mà đã đòi chạy ngay.

ceo_hd

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
125Chùa Láng, Hn -sualaptoplayngay.vn-suaiphone.vn
Website
sualaptoplayngay.vn
E rất quan ngại khi thấy 99.9% thanh niên sức dài vai rộng chạy grab, giành việc vốn của những ng ít học, ít sức..

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhìn lại lịch sủ phát triển của các con rồng châu á như Hàn, Nhật, Đài và giờ là TQ, thì cũng đều có giai đoạn dân tình của các con rồng kia làm thuê tới chết (12-14h/ngày), ko ít công nhân gục ở nơi làm việc, và tất cả tiền làm đc họ đều đầu tư cho con cái đi học với một niềm hi vọng nhỏ nhoi, con mình sau này ko làm tỷ phú hay triệu phú mà chỉ cần làm leader như các ông kỹ thuật người nước ngoài lương cả chục ngàn đô/năm, và đất nước họ thành công, khi ko chỉ đáp ứng đc nhân sự tầm trung trong nước và còn xuất khẩu, dân mình thì chưa đc như vậy nên giai đoạn làm thuê với giá nhân công thấp còn kéo dài 1-2 thế hệ nữa.
Về BĐS thì em tán đồng ý kiến với cụ, nó làm méo mó nguồn lực xã hội, khi các DN đang ăn nên làm ra, thay vì mở rộng sx thì lại ném vào đất, ai cũng biết nó nguy hại với nền kinh tế ntn, nhất là các bác ở trên, nhưng với việc bộ máy phình to mất kiểm soát, thu ko đủ chi nên chính sách cho đất đai luôn là ưu tiên số 1 của chính quyền. Vì đây là cách tăng thu nhanh nhất dễ nhất (làm đẹp số liệu thu nội địa của các địa phương. Cũng như kiếm chác ko ít của một bộ phận ko nhỏ cán bộ)

TieuFu

Xe container
Giờ vốn không có, công nghệ không, đi lên từ nước nông nghiệp lạc hậu. Giờ phải giơ 2 tay 2 chân hô hào tư bản ơi vào bóc lột em đi chứ còn gì nữa. Mà hô mãi còn chưa ăn thua kia kìa.
Khi nào tích luỹ tài sản, công nghệ, trình độ nhân lực đến mức độ nhất định sẽ chuyển lên nấc mới thôi, kinh tế, xã hội vận động như vậy, chưa bò, sao đã đi được, mà đã đòi chạy ngay.
trước đây phát triển bằng mồm, bằng văn bản nên bây giờ phái vây ! Có những tay khôn lỏi đi tắt nên phải quay lại điểm xuất phát là TB cái đã !

muadem

Xe cút kít
Về cơ bản thì hiện nay chúng ta đang vận hành theo kiểu cả xã hội lên đồng, mạnh ai lấy làm, thừa mưu mô xảo trá để đạt mục đích. Đành sống chung với lũ thôi cụ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Việc trả lương, xứ này toàn làm thế, chính tôi đang làm vậy:
Quỹ lương của bác tổng số 100 đồng.
a) Trừ đủ thứ thuế là 30% = 30 đồng => bác nhận cash 70.
b) Giờ ta khai lương bác chỉ 40 đồng => bác đóng thuế 30% = 12 đồng => bác nhận 88 đồng.
c) Bác cầm cả 100 đồng, và đừng đòi hỏi gì hết.

Lựa chọn là của bác.