[Funland] Nhật Bản: Từ cường quốc công nghệ băng cassette Sony đến kẻ 'ra rìa' trong cuộc chơi chip điện tử

Bachsima

Xe lăn
Đánh bùn sang ao thế nào hả cụ
Cụ bảo Đại cách mạng văn hóa, Đại nhảy vọt là đánh bùn sang ao?
Cụ nói đúc chip. Thì em ví dụ con chíp HPC A64FX
Thế là xong phần chip cụ nhé

Giờ đến phần 5G, cái đấy em cũng ko biết
Phần Pin em cũng ko biết nốt, em cũng công nhận xe điện chạy Acquy Thiên Năng khỏe ổn định
Công nghệ pin cao hơn, dùng trong oto, vũ trụ thì em ko biết.
Có thể ở mảng này TQ tạm lợi hơn. Em thì em nghĩ chắc ko lâu vì chau Au đã nghiên cứu xe tải điện, chắc họ có công nghệ Pin hỗ trợ rồi, đang cất trong ngăn kéo.
Con chip cụ đưa là Nhật không làm phần mềm nhúng trong đó, thế là nắm rời rạc, không nắm trọn công nghệ lõi.

pisces_hn

Xe container
chính xác là họ không muốn thay đổi, ko muốn làm xe điện
đang kiếm ăn ngon thì chả ai muốn đổi sang cái khác đâu, nhất là đối với những bô lão lãnh đạo tập đoàn của nhật. Thị trường xe điện đang phát triển như vũ bão, kéo theo sự phát triển về pin => nếu nhật ko nhảy vào thì sau này core như pin sẽ do những quốc gia khác nắm. TQ đang có mọi thứ để thống trị ngành ô tô điện mà ko sợ cấm vận, pin có catl,BYD, phần mềm điều khiển thi có huawei
Em nghĩ nó nói mồm thế thôi, xe hybrid của nó lắp cục pin to vào là thành xe điện khó gì để nó chuyển đâu. Nhưng tổng kết lại thì cái xe Hybrid nó có cái hay của nó nên họ muốn giữ lại thôi.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Một số ngành nó có thể cắt bớt dây chuyền sx do kinh doanh không hiệu quả để tối ưu hóa lợi nhuận, nhưng công nghệ và nền tảng thì nó vẫn có, nhiều khi xảy ra thương chiến mới biết thằng nào là bố thằng nào là con, đơn cử như vụ Nhật-Hàn hục hặc hay Mỹ cấm vận Huawei chẳng hạn.
K hẳn, e nhớ 10 năm trc Nhật tự hào về cái tàu đầu đạn lắm, kêu bảo đỉnh cao công nghệ, kết tinh công nghệ
Giờ TQ nó làm dc rồi, còn chạy nhanh hơn mà ở quy mô lớn an toàn, chả thấy anh Nhật nổ nữa
TQ k bị Mỹ hạn chế thì giờ nó đi đấu thầu toàn cầu thì ai địch dc nó
Nhật còn rất nhiều niềm tự hào, còn rất giàu nhưng xét trên bình diện Top5 thì tụt hậu quá xa so với chính mình
Hqua hãng xe TQ chạy pin 1 lần đi dc hơn 1000km rồi đấy, k cản lại thì 20 năm nữa chả ai biết Toyota là ai đâu

Bachsima

Xe lăn
Hỏi thật cụ, cụ có biết cụ viết cái gì không? Cóp nhặt vài ba kiến thức tổng hợp từ những bài báo, translate rồi khẳng định thì chỉ có tụi 9 điểm 3 môn.
Hu wai tuổi … khỉ ah?
Ủa, ai động đến cụ mà rú lên như voi thế, đây là forum mà, tỉnh lại đi cụ ơi ;))

Binhan.4ever

Xe buýt
Mình là phận ăn theo, cũng phải biết ăn theo ông nào và vào lúc nào để không chết đói cũng như không đánh mất chính mình trong cuộc làm thuê, cái đó nhiều khi va vào mới biết thì muộn rồi Diễm.
Thì em thấy sao nói vậy mà. Em để ý Các cụ trên này ai các cụ ấy cũng chê, mỹ nga tàu nhật pháp anh úc nga không chừa nước nào. May ra có Đức thì đúng là em ít thấy các cụ ofer chê nó.

Còn về công nghệ thì em chỉ hóng thôi. Trình em chỉ biết cài win với office nên em chỉ đọc để học hỏi. Toàn thứ cao siêu quá em cũng chịu.

nguyenhuy2210

Xe điện
Vậy tạm thời chốt nhật chưa bị tụt hậu các cụ nhé. Các cụ có thêm thông tin gì về chip thế hệ mới trong tương lai gần không ạ

Bachsima

Xe lăn
Vậy tạm thời chốt nhật chưa bị tụt hậu các cụ nhé. Các cụ có thêm thông tin gì về chip thế hệ mới trong tương lai gần không ạ
Tụt mất hai nấc về chip, thua Huawei trong công nghệ 5G, tất nhiên so với xứ ta thì vẫn là đỉnh cao bất khả vượt.

quangsot

Racing Boy
Em đọc thấy bảo là máy tính tương lai là máy tính lượng tử vì vậy sẽ có chip cho máy tính lượng tử. :D

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc thấy bảo là máy tính tương lai là máy tính lượng tử vì vậy sẽ có chip cho máy tính lượng tử. :D
Em cũng ko làm gì về điện tử, nên đi sâu chi tiết kỹ thuật em ko có.
Nhưng vì chót học rồi nên cũng hay đọc cho biết
Đúng là nghe nói chip lượng tử nhưng em cũng chưa hiểu lắm
Hồi bọn em mới tốt nghiệp 9x còn nghe nói chuyển mạch quang.
Em nghĩ chắc giống khoa học viễn tưởng

_Minh_Nguyen_

Xe máy
K hẳn, e nhớ 10 năm trc Nhật tự hào về cái tàu đầu đạn lắm, kêu bảo đỉnh cao công nghệ, kết tinh công nghệ
Giờ TQ nó làm dc rồi, còn chạy nhanh hơn mà ở quy mô lớn an toàn, chả thấy anh Nhật nổ nữa
TQ k bị Mỹ hạn chế thì giờ nó đi đấu thầu toàn cầu thì ai địch dc nó
Nhật còn rất nhiều niềm tự hào, còn rất giàu nhưng xét trên bình diện Top5 thì tụt hậu quá xa so với chính mình
Hqua hãng xe TQ chạy pin 1 lần đi dc hơn 1000km rồi đấy, k cản lại thì 20 năm nữa chả ai biết Toyota là ai đâu
Trung Quốc là nước có hơn tỷ dân, tiềm lực cực kỳ lớn, có bề dày văn hóa và khao khát vươn lên. Chắc chắn họ sẽ lãnh đạo thế giới. Có gì mà phải ngạc nhiên đâu cụ.

ruby_eagle

Xe điện
Hãy lo cho bản thân trc khi bàn đến chuyện của gã nhà giàu hàng xóm.

tieudaovnt

Xe tăng
Một mẩu tin về NTT:
“The IOWN, or Innovative Optical and Wireless Network, initiative aims to develop networks that can handle data volumes 100 times as high as existing technology, with minimal lag. Should this bear fruit, NTT sees it as an opportunity for Japan, which has been outpaced in 5G by China, South Korea and Western countries, to lay the foundation for future global networks and for NTT itself to compete with the likes of Google and China's Huawei Technologies.”
Em đọc chưa hiểu, có nghĩa NTT đã bước 1 chân vào 6G, NB đang tăng tốc để lead phần phát triển 6G rồi đúng không. Thực sự 5G em thấy không có ý nghĩa dân dụng nhiều lắm, có thể ứng dụng trên khu cụm, điểm công nghiệp sản xuất dùng robot tự vận hành có vẻ ok. VN mình không biết vụ 5 G đến đâu rồi, dạo này thấy im quá

lamboghi

Xe tải
Em nghĩ nó nói mồm thế thôi, xe hybrid của nó lắp cục pin to vào là thành xe điện khó gì để nó chuyển đâu. Nhưng tổng kết lại thì cái xe Hybrid nó có cái hay của nó nên họ muốn giữ lại thôi.
xe điện ko đơn giản là lắp cục pin, vào đâu nhìn tesla xem nó có gì trong đó

Bachsima

Xe lăn
Em đọc chưa hiểu, có nghĩa NTT đã bước 1 chân vào 6G, NB đang tăng tốc để lead phần phát triển 6G rồi đúng không. Thực sự 5G em thấy không có ý nghĩa dân dụng nhiều lắm, có thể ứng dụng trên khu cụm, điểm công nghiệp sản xuất dùng robot tự vận hành có vẻ ok. VN mình không biết vụ 5 G đến đâu rồi, dạo này thấy im quá
5G bị các ông lớn khác chiếm sân mất rồi nên phải đưa ra một triết lý công nghệ khác để phấn đấu kiểu đi tắt đón đầu của ta đấy. Thực tế cho thấy là Mỳ phải cấm vận chip Huawei nữa thì Nhật mới yên tâm chạy tắt. Thành công đến đâu thì còn phải xem.

Tuan Can

Xe container
Em cũng thấy Nhật bảo thủ đến cực đoan. Họ mà nghĩ thoáng hơn thì mọi thứ bgio khác hơn hiện tại nhiều.

duongqua

Xe container
Kệ đi và xem cho vui cụ ạ. Mấy ông ofer này ai mà các ông ấy chẳng chê.

Chê Mỹ giãy chết, chê kinh tế Tầu, chê công nghệ Pháp, chê khoa học Nga, giờ chê cả Nhật lạc hậu. Nói chung nước nào cũng bị các cụ ấy chê bai, dè bỉu cả.
E hiểu mà nên chỉ dám hỏi nhỏ chứ có dám kêu to đâu ạ :D. Cái này thì có ở mọi nơi mọi chỗ tại VN này rồi nên e nghe riết thành quen.
Nhưng phải công nhận lứa 7x 8x đổ lại giờ chém kinh thật,mới có tí ti thôi nhưng ko coi ai ra gì chê hết cái này cái kia. Ngồi với lứa 3x 4x 5x 6x đổ về trước trình độ giỏi thật sự với được đào tạo bài bản thật sự ở trong nước với ở nước ngoài nên họ khiêm tốn và kiến thức mênh mông lắm. Luôn nói VN phải học tập và làm được 1 phần nhỏ tí ti theo phương Tây thôi là khá lắm rồi. Toàn cây đa cây đề của VN đấy nhé.
Đúng là người giỏi thật sự ngồi nói chuyện và nghe bình luận sướng lắm.
Giờ ngồi họp nghe mấy ông tre trẻ nói chuyện mà ngồi tí e lấy cớ phải đón con té cmn về cho nhanh mất time chướng tai lắm. Ngồi quán nước thì thôi khỏi nói nghe hài hước thì thôi rồi.
:D

quangsot

Racing Boy
Em cũng ko làm gì về điện tử, nên đi sâu chi tiết kỹ thuật em ko có.
Nhưng vì chót học rồi nên cũng hay đọc cho biết
Đúng là nghe nói chip lượng tử nhưng em cũng chưa hiểu lắm
Hồi bọn em mới tốt nghiệp 9x còn nghe nói chuyển mạch quang.
Em nghĩ chắc giống khoa học viễn tưởng
Em cũng có biết gì đâu, chỉ đọc báo nghe đài thấy bảo thế :D