[Funland] Nhật ký bỏ thuốc lá của một con nghiện!

xinchaodongchi

Xe tăng
Có cụ già người hà nội nói 1 câu làm cháu nhớ mãi, hút 1 điếu xã giao thì ngại gì

nghiadat2anhem

Xe tải
Em đây các cụ ơi hút từ Sinh viên năm 3 cỡ 2002 đến h. Ngày 28/10/2013 nhân dịp SN F1 đêm đó nằm nghĩ ngợi linh tinh rồi hạ quyết tâm bó thuốc. Nhật ký như sau: Sáng ngủ dậy đánh răng, ăn sáng ở nhà không dám ra quán vì ăn sáng xong kiều gì cũng có 1 vài quán nước chè ở gần đó ( Cái này cụ nào ở HN cũng biết) gợi nhớ đến hương vị thuốc lá. Đến VP là chạy thẳng vào chỗ làm việc ko dám ngồi vỉa hè với đồng nghiệp. Trưa hạn chế đi ăn cùng đồng nghiệp hôm nào bất đắc dĩ phải đi cùng là ăn xong nếu phải ngồi quán nước là phải thủ vài viên kẹo cao su. Cả cái tết 2013 về Nghệ An ăn tết với ông bà nội được 04 hôm cũng chẳng dám đi chơi cùng bạn bè cũ sau đó ra HN ko dám đi chúc tết vì đi chúc tết làm dăm lon bia là bập vào thuốc. Sau Tết đi làm cũng gần như tự kỷ để bỏ thuốc là. Đến tháng 4/2014 là cai được 6 tháng. Lên được 7 kg toàn bộ quần âu đều phải nới ra hoặc may mới. Cứ ngỡ bỏ được thuốc nhưng ko ai lường hết chữ ngỡ. Sau 30/4/2014 thay đổi môi trường làm việc thế là lại bập vào , lại tái nghiện đến h. Ngẫm lại nếu bỏ thuốc thì phải có các đk sau:
1.Không la cà cà phê, bia, rượu, trà trong bất cứ hoàn cảnh nào
2. Chọn môi trường lv không khói thuốc như văn phòng, nhà xưởng có những điều khoản hạn chế hút thuốc là chặt chẽ: Em đã từng bị phạt 1 triệu đồng vì hút thuốc là ở nhà xưởng rồi.
3. Trong thời gian cai thuốc hãy giành thời gian chơi với f1 vì chơi với con cũng sẽ hạn chế đc hút thuốc.
.......Còn nhiều cụ nào bổ sung em với

butchikim

Xe ba gác
Em nghiện thuốc 27 năm rồi cccm ạ, ngày 1 bao, đã bỏ nhiều lần rồi lại tái nghiện thành công, dù sức khoẻ em bình thường nhưng hôm nay ôm 2 đứa con 2 bên em chợt thấy rằng mỗi ngày được ở bên vợ con là niềm hạnh phúc không gì có thể sánh được. Em thẳng tay vứt bao thuốc vào sọt rác và hạ quyết tâm bỏ thuốc, để giữ được sức khoẻ làm việc nuôi gia đình, để có một cuộc sống khoẻ mạnh, môi trường trong lành cho gia đình, để sau này lúc chuẩn bị ra đi không phải là nằm trên giường bệnh để con cái khổ sở và để không phải tiếc rằng "giá như. . ." . Lần này em post lên đây là quyết tâm, em sẽ cập nhật mọi trạng thái của cơ thể, tinh thần của một con nghiện lâu năm rời bỏ một thói quen lâu nhất cuộc đời.

Nhớ gì như nhớ thuốc lào
Đã chôn điếu xuống lại đào điếu lên.
:D

Ngày trước e bỏ thuốc lá đơn giản lắm, sau 1 lần đi rượu say ngà ngà, ngồi uống nước e cầm cái điếu cày và bdau rít, sau lần đó e thấy thuốc lào phê phê, từ đó quyết đưa vào mồm cái điều cày và bỏ đc điếu thuốc ạ.

Nino88

Xe container
Em chả bỏ đc cái gì cả!buồn quá :(

Chu An

Xe điện
Cùng cảnh ngộ xin hóng bác.
Tôi cũng 1 bao/ngày, cũng hơn 20 niên phì phèo.

Cũng vài lần tái nghiện thành công
Túm lại là y hệt bác.

Bác chuẩn bị sẵn bát đũa, tôi vác 1 con gà qua học hỏi ạ, cực kỳ nghiêm túc.

Khỏi cần phải đợi, mời bác sang bên tôi. Tôi hút từ 1991 ngày xấp xỉ hai bao, cho đến t3/2015 thì dừng từ đó đến nay. Nhưng giờ tôi đang cực hạn chế thịt vì đã tăng 9kg từ khi bỏ thuốc, thay vào đó bác có thể mời tôi beer.

toyennha

Xe lăn
Gấu em bảo em bỏ đựpc thuốc gấu khuyến mãi thêm cho em 1 gấu nữa mà em vẫn chưa bỏ được đây này :)

Em không dưới 10 lần vứt cả thuốc, bật lửa và gạt tàn vào sọt rác rồi mà vẫn chưa bỏ được đây.
Em nghiện thuốc 27 năm rồi cccm ạ, ngày 1 bao, đã bỏ nhiều lần rồi lại tái nghiện thành công, dù sức khoẻ em bình thường nhưng hôm nay ôm 2 đứa con 2 bên em chợt thấy rằng mỗi ngày được ở bên vợ con là niềm hạnh phúc không gì có thể sánh được. Em thẳng tay vứt bao thuốc vào sọt rác và hạ quyết tâm bỏ thuốc, để giữ được sức khoẻ làm việc nuôi gia đình, để có một cuộc sống khoẻ mạnh, môi trường trong lành cho gia đình, để sau này lúc chuẩn bị ra đi không phải là nằm trên giường bệnh để con cái khổ sở và để không phải tiếc rằng "giá như. . ." . Lần này em post lên đây là quyết tâm, em sẽ cập nhật mọi trạng thái của cơ thể, tinh thần của một con nghiện lâu năm rời bỏ một thói quen lâu nhất cuộc đời.

Quan trọng là lý trí thôi
Em có thể đốt ngày 2 gói, nhưng cả tháng em ko hút điếu nào cũng được.
Cụ muốn ko hút nữa thì cứ kêu mấy ông bạn hay hút thuốc ấy, ra quán cafe ngồi, tầm 5 lần mà cụ ko hút điếu nào thì chứng tỏ cụ đủ bản lĩnh :D

Juanxt

Xe tải
Ủng hộ cụ chủ thớt. Sói nhà em gầy rơ xương ho khụ khụ mà ko chịu bỏ thuốc.
Avatar mợ thế kia thì sói nhà mợ béo mới lạ.
P/S: Vẫn ủng hộ cụ chủ bỏ thuốc. Em cũng hút nhưng không nghiện.

Lac Xoong

Xe đạp
Em nghiện thuốc 23 năm, năm ngoai hứa với F1 sẽ bỏ. Đến đúng đầu năm nay em mua hai chai cai thuốc lang vườn Thanh Nghị về và đến thời gian này ~ 4 tháng không động đến 1 điếu thuốc nào mặc dù ngày nào cũng cafe, nhậu thì khá đều.

Bản chất là sự quyết tâm, 3 ngày đầu rất khó chịu, rồi hết 1 tuần đầu cảm giác đỡ hơn, đến tuần thứ 3 thì không có cảm giác thèm thuốc nhưng đầu óc luôn thấy thiếu gì đó.

Đến giờ không hút thuốc thấy riêng món tập gym khoẻ hơn rất nhiều, uống ruọu tốt hơn hẳn trươcs đây khi nghiện thuốc, chik lâu hơn... ăn uống cảm giác ngon hơn, vị giác cảm nhận tốt hơn hẳn...

Cố lên cụ, quan trọng là ý trí thôi.

Mình thích thì mình làm, đã làm là phải thành công.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Khỏi cần phải đợi, mời bác sang bên tôi. Tôi hút từ 1991 ngày xấp xỉ hai bao, cho đến t3/2015 thì dừng từ đó đến nay. Nhưng giờ tôi đang cực hạn chế thịt vì đã tăng 9kg từ khi bỏ thuốc, thay vào đó bác có thể mời tôi beer.
oài, vui lòng mời bác beer.
Bác chia sẻ vài kinh nghiệm đi, please !!

kodomo

Xe điện
Em nghiện cả cafe lẫn trà lẫn beer cụ ợ, nên muốn bỏ thuốc rất khó, em phải cai 4 thứ 1 lúc, nhưng lần này em quyết tâmz
Cũng khó nhưng ko phải ko làm đc cụ ạ. Chiến thắng bản thân mình luôn là chiến thắng vinh quang nhứt.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
E cũng hút từ năm 1990 và đang cai được 6 tuần rồi.
E không tự ném bao thuốc đi kiểu như cụ, và e cũng không bỏ 1 phát luôn mà e dùng nước súc miệng cai thuốc, kết hợp với hút giảm dần trong 5 ngày cho đỡ sốc thần kinh.
Cảm nhận lần bỏ này của e dễ hơn các lần khác là :
TỪ TUẦN ĐẦU ĐẾN HẾT TUẦN THỨ 3.
- Bâng khuâng buồn bã mất 5 ngày đầu
- Nhạt miệng sau những bữa ăn
- sáng dậy thấy ù tai
- đau đầu nhẹ vào sau giấc nghỉ trưa.
- nóng nảy cáu kỉnh với những việc vớ vẩn
TUẦN THỨ 4 ĐẾN GIỜ
- uống bia nhanh say
- hay quên vặt
- phát ngôn chậm, thậm chí nói lắp
- Chưa thấy bị viêm họng ( mọi lần e bỏ sau 1 tháng là bị ho đúng 1 tháng mới khỏi ho, kể cả uống thuốc cũng không khỏi).
RÚT KINH NGHIỆM CỦA E SAU NHỮNG LẦN BỎ SO VỚI LẦN NÀY LÀ E DÙNG THUỐC TRỢ GIÚP, KÈM THEO DẬY SỚM CHẠY BỘ, vì chạy mệt sẽ quên cảm giác thèm thuốc vào buổi sáng sớm. ( bình thường e chỉ dậy thể dục 15p thôi).
Cái quan trọng nữa là không nên tiếp xúc vói khói của loại thuốc trước mình đã hút, nó sẽ cho ta cảm giác thèm kinh khủng:D

Trước e hút Man trắng, sau đổi sang Man xanh ( loại nhẹ nhất) và đốt ngày 1,5 bao.
Ngày trước E cũng đã vài lần bỏ, lần lâu nhất được 2 năm, lần nhanh nhất được 3 ngày.
E xác định lần này sẽ bỏ vĩnh viễn luôn vì cũng ngoài 40 rồi, cơ hội cho cái phổi khỏe cũng hạn hẹp rồi :).
CHÚC CÁC CỤ THÀNH CÔNG :-bd.

Cháu tập lái

[Tịch thu bằng lái]
Em nghiện thuốc 23 năm, năm ngoai hứa với F1 sẽ bỏ. Đến đúng đầu năm nay em mua hai chai cai thuốc lang vườn Thanh Nghị về và đến thời gian này ~ 4 tháng không động đến 1 điếu thuốc nào mặc dù ngày nào cũng cafe, nhậu thì khá đều.

Bản chất là sự quyết tâm, 3 ngày đầu rất khó chịu, rồi hết 1 tuần đầu cảm giác đỡ hơn, đến tuần thứ 3 thì không có cảm giác thèm thuốc nhưng đầu óc luôn thấy thiếu gì đó.

Đến giờ không hút thuốc thấy riêng món tập gym khoẻ hơn rất nhiều, uống ruọu tốt hơn hẳn trươcs đây khi nghiện thuốc, chik lâu hơn... ăn uống cảm giác ngon hơn, vị giác cảm nhận tốt hơn hẳn...

Cố lên cụ, quan trọng là ý trí thôi.

Mình thích thì mình làm, đã làm là phải thành công.
Thô quá cụ ạ

otothanglong

Xe điện

Chúc cụ thành công nhé

nguoiquantu

Xe buýt

E cũng như cụ nhưng hút ít hơn cụ 1 nửa và thời gian là 20 năm. Cũng nghĩ đến con cái nên em bỏ được 3 tháng nay rồi ah.

Lúc đầu mới bỏ không dám đi uống nc chè sợ bị hút lại nhưng luyện dần dần chè, cà phê ..., đến giờ em uống nc chè thoải mái mà k có cảm giác thèm nữa. Tuy nhiên có thời điểm tinh thần yếu khó kiểm soát rất dễ hút lại. Nói chung cần cố gắng và tỉnh táo để k bị hút lại.