[Funland] Nhật ký. Cảm xúc trong ngày...

Hàn Băng

Xe tải

Xin Phép các cụ mợ cho em lập cái thớt cảm xúc trong ngày để thỉnh thoảng em vào ngồi thở than chút ạh.
Tks các cụ mợ rất nhiều :x:x:x

"Khi chưa sinh ra ko biết Ai là Ta.
Khi sinh ra rồi ko biết Ta là Ai?!"

Hàn Băng

Xe tải
Chiều khát...

Tàn vạt nắng, xách xe lượn phố kiếm tìm cảm giác buốt giá của cái lạnh đầu đông như để khoả lấp nỗi chông chênh đơn lẻ.
Bàn tay thô kệch thời tiết luồn vào làn da mơn trớn, lạnh ngấm vào từng thớ thịt, cảm giác tái tê cùng sự cuồng nộ đam mê cuộn nhau mang đến những xúc cảm dâng trào khó tả.

Tạt quán vắng, kêu ly đen nóng theo thói cũ, kiếm góc khuất ngồi học đòi châm điếu thuốc, nhìn từng lọn khói vờn nhau trong gió loãng dần rồi tan biến trong hư ko, cảm giác thư thái đến lạ... K dòng người ngoài kia vẫn bon chen tấp nập, ta trong này mặc cho dòng cảm xúc cưỡng dâm.
Miên man trong bao la bất tận...

Mr30

Xe máy

Xin Phép các cụ mợ cho em lập cái thớt cảm xúc trong ngày để thỉnh thoảng em vào ngồi thở than chút ạh.

Viết gì lạc quan, trong sáng, đôn hậu, yêu đời, hướng thiện đi Mợ! Than thở nhọc lắm!

Mr30

Xe máy
Cơ mà choáng cái quả cưỡng dâm trong này quá cơ!Bựa vãi lều!Tởm!
Thoai ta té cho ló sang! Chúc lạc quan!

Tàn vạt nắng, xách xe lượn phố kiếm tìm cảm giác buốt giá của cái lạnh đầu đông như để khoả lấp nỗi chông chênh đơn lẻ.
Bàn tay thô kệch thời tiết luồn vào làn da mơn trớn, lạnh ngấm vào từng thớ thịt, cảm giác tái tê cùng sự cuồng nộ đam mê cuộn nhau mang đến những xúc cảm dâng trào khó tả.

Tạt quán vắng, kêu ly đen nóng theo thói cũ, kiếm góc khuất ngồi học đòi châm điếu thuốc, nhìn từng lọn khói vờn nhau trong gió loãng dần rồi tan biến trong hư ko, cảm giác thư thái đến lạ... K dòng người ngoài kia vẫn bon chen tấp nập, ta trong này mặc cho dòng cảm xúc cưỡng dâm.
Miên man trong bao la bất tận...

Chỉnh sửa cuối:

Hàn Băng

Xe tải
Cơ mà choáng cái quả cưỡng dâm trong này quá cơ!Bựa vãi lều!Tởm!

1. Phàm làm người thì khi buồn người ta cần chia sẻ hơn cụ ạh. Thế nên em cũng ko ngoại lệ, và than thở cũng ko có nghĩa chỉ xoay quanh tâm trạng ko vui. Đây là thớt cảm xúc trong ngày nên với em thì vui hay buồn em cũng mang vào tuốt, buồn thì em than, vui thì em thở, thế thôi hehehhee.

2. Câu đó ko có gì là Tởm cả, tuỳ từng cái đầu nghĩ nó ra làm sao thôi cụ. Ko Tởm bằng cái câu: "Bựa vãi lều" của cụ đâu :))

Hàn Băng

Xe tải
Ầy zà...Làm người ai đúng ai sai
Hơn thua mấy bận, sao hoài mổ moi
Hôm nay nhe nhởn, mai toi
Vui đi bạn hỡi đừng đòi hơn thua...

Hàn Băng

Xe tải

VIẾT CHO NGƯờI Ở LẠI...

Đêm phủ dần phía cuối đường kỉ niệm, cơn nhớ ùa về man mác...
Ghé lại quán cafe quen thuộc, tấp vào góc vắng gọi ly đen để tìm lại hương vị thân quen thủa nào, bên ly đen nồng vị đắng, ta thả hồn trong những chới với mơ, khoảng ko trước mặt hiện về kí ức với những ảo ảnh thủa hồng hoang xa ngái.

Ngồi giữa đất trời, mặc con gió nhè nhẹ miên man trên bờ vai, làn tóc, mặc cái lạnh nô đùa trên gò má, bờ môi... khoảng khắc yêu thương ùa về níu đậu nơi khoảng hồn đang trống sự tính toan, nhoà nhạt...

Từ khi nào nhỉ? Những toan tính hận thù, những lọc lừa gian dối, những đổi trác bán mua hay cả những nợ yêu tình oán ngày một đầy rẫy, chất chồng...trong cái thế giới ảo tưởng chừng là vô can, bình an và hp kia?
Vẫn biết trần gian là quán trọ, vẫn biết đời là ngọn gió phù du...đến đi trong cõi tạm như ngọn cỏ nhành cây.
Vẫn biết thế mà sao đời vẫn thế, có chút buồn, chút ngậm ngùi cay đắng đan xen ko hỡi người?!

Quán trọ trần gian quán trđời
Thế nhân sầu khổ kiếp nổi trôi
Th vào tĩnh lặng bao ngang trái
Kđời hờ hững, mặc nhiên thôi...

Hàn Băng

Xe tải

Em và tôi đã gặp nhau nhiều lần, và em cũng đã nhiều lần gọi điện thoại đến tôi để kể về những nỗi băn khoăn của em đối với cuộc sống này. Sáng nay em lại gọi điện mời tôi cafe và kể về những tâm tư chất chứa trong em rồi hỏi tôi rằng: Sống là gì? Nghe em hỏi tôi chỉ im lặng, mỉm cười, rồi tôi hỏi lại em rằng: Theo em sống là gì?

Em buột miệng trả lời ngay với tôi: Sống là lo âu, là sợ hãi, là giành giật, là đấu tranh, là dối trá, là mạnh được yếu thua, là lập phe, lập nhóm để bảo vệ đặc quyền, đặc lợi cho nhau... sống như vậy, em chán ngấy rồi, em không muốn sống nữa, em muốn chết thôi, chết để cho nó khỏe, để khỏi thấy nhiều điều trái tai, gai mắt từ gia đình, bạn bè, xã hội!"
Nghe em nói, tôi biết trong em có quá nhiều hạt giống bất mãn, nhìn nét mặt của em, tôi biết em có quá nhiều đêm trằn trọc không ngủ và nhìn em cười, tôi biết trong em ấp ủ quá nhiều nỗi thương đau. Em nói tiếp: "em không biết em là gì trong tương lai, và ngay cả gia đình cũng như xã hội, em cũng không biết tương lai của chúng sẽ là gì?" Những gì em vừa nói giúp tôi hiểu em đã có quá nhiều khó khăn và khổ đau trong cs.

Em ạh, những khó khăn và khổ đau mà em vừa nói, thì ở trên đời này ai mà không có, ai mà không có một vài lần nếm trải như vậy!
Tuy nhiên, cuộc sống không phải chỉ toàn là những khó khăn và thất vọng, khổ đau như em nói, mà còn có sự tồn tại của những thuận lợi, của những hạnh phúc và an lạc nữa chứ!
Và lời sau cùng, tôi muốn nói với em rằng: Không ai thương yêu và tạo nên hạnh phúc cho em bằng chính tâm hồn an lạc của em, mà cũng không có ai ghét em và tạo ra khổ đau cho em bằng chính tâm tư sầu muộn của em. Tôi mong em hãy quay về tìm lại hạnh phúc ở chính tâm hồn em, đừng bao giờ tìm kiếm hạnh phúc ở bất cứ nơi nào và cái gì khác. Em hãy nên nhớ rằng, không có sự hạnh phúc và an toàn nào được bảo chứng ở trên chiếc thảm gấm do người khác đem đến và trải đường cho em đi, nếu em muốn đi trên chiếc thảm gấm, thì chính em phải tự dệt và tự chọn lấy con đường để trải!

Vậy, hiện tại và tương lai của em là gì, em hãy nhìn sâu vào tâm tư của chính em để tự biết và tự chứng nghiệm lấy, đó là những gì mà tôi muốn tâm sự và chia sẻ với em hôm nay!
Thân.

Chân Đất

Xe hơi
Viết về quê hương, về cha mẹ đi chị!

ThôiKệ

Xe tăng

Khi sinh ra ta biết ta đã sống.
Từng thời khắc ta biết ta luôn đổi thay,
Và sau này khi xác thân hòa cùng cát bụi,
Lặng lẽ, trọi trơ.................. chẳng lẽ mới là ta.

Ầy zà...Làm người ai đúng ai sai
Hơn thua mấy bận, sao hoài mổ moi
Hôm nay nhe nhởn, mai toi
Vui đi bạn hỡi đừng đòi hơn thua...
Ngọn gió nhẹ dịu mát buổi trưa hè,
Giọt nắng ấm xua đi ngày đông giá,
Đời vẫn vậy sóng xô trùng lớp lớp,
Tan bão giông bằng nhịp thở dịu êm.

Hàn Băng

Xe tải
Ngọn gió nhẹ dịu mát buổi trưa hè,
Giọt nắng ấm xua đi ngày đông giá,
Đời vẫn vậy sóng xô trùng lớp lớp,
Tan bão giông bằng nhịp thở dịu êm.
Và như thế hết ngày lại nối đêm
Nốt thăng trầm hằn lên từng khoé mắt
Dẫm chông gai coi lnhư là chuyện vặt
Để thấy lòng luôn thắp ánh niềm tin.

Hàn Băng

Xe tải
Chiều hoang...

Hơn nửa ngày vật lộn với đống công việc ko tên, sk thì giảm sút, tinh thần thì trì trệ x mất 3/4, phần còn lại chếnh choáng say.
Cảm giác bức bí và cuồng cẳng kinh lên được, ta ngó trước ngó sau ko thấy tai mắt nên quyết định trốn ra ngoài xách xe lang thang hít tí gió trời để tận hưởng cái cảm giác tự do giữa mênh mông bao la đất trời kia, và quyết định tự thưởng cho mình ly nâu nóng nồng nàn cho thoả cơn vật đang lan toả trong ta hã hã...

Kể cũng lạ, mỗi khi ta vui hay ko vui đều tìm đến cafe như tìm đến tri kỷ của mình, dù tợp có 3 tợp đã hết pà nó cả cốc, ta uống cafe như kiểu Trư Bát Giới thưởng thức đào tiên, chưa kịp cảm nhận hương vị ra sao đã cho nó nằm gọn trong cái bao tử mất pà rồi hahaa...
Giơ tay kêu thêm ly cafe thứ để từ từ nhấm nháp, nhắm mắt tạm quên đi thực tại, ta thả hồn vào bản nhạc "Nơi t/y bắt đầu" để cảm nhận cái thứ Tình trong cõi nhân sinh kiếp...

Thả lòng trong nốt hoan ca
Ru đời trong tiếng mặn mà yêu thương
Ngoài kia mưa vẫn còn vương
Trong này giọt đắng quyện đường ru ta...

14'20/12/12/12

Chỉnh sửa cuối:

ThôiKệ

Xe tăng
Và như thế hết ngày lại nối đêm
Nốt thăng trầm hằn lên từng khoé mắt
Dẫm chông gai coi lnhư là chuyện vặt
Để thấy lòng luôn thắp ánh niềm tin.
Ngày đêm miên mật cũng ngoài tim,
Thăng trầm lên xuống cũng ngoài tim,
Chông gai mật ngọt, ôi! chuyện vặt,
Qua rồi tất thảy vẫn nhịp tim. :D

Hàn Băng

Xe tải
Ngày đêm miên mật cũng ngoài tim,
Thăng trầm lên xuống cũng ngoài tim,
Chông gai mật ngọt, ôi! chuyện vặt,
Qua rồi tất thảy vẫn nhịp tim. :D
"Thôi kệ" xài mãi vần...im
Làm sao Băng có thể tìm ra câu?
Ngồi nghĩ đến nhức cả đầu
Thôi đành để lại, Băng sâu vần... ày.

Thơ Kệ quả rất là hay
Nhưng Băng đố Kệ đáp vần ày với Băng ;))

ThôiKệ

Xe tăng
"Thôi kệ" xài mãi vần...im
Làm sao Băng có thể tìm ra câu?
Ngồi nghĩ đến nhức cả đầu
Thôi đành để lại, Băng sâu vần... ày.

Thơ Kệ quả rất là hay
Nhưng Băng đố Kệ đáp vần ày với Băng ;))
Lang thang chao liệng ở chốn đây,
Đủ duyên đáp xuống một cành cây,
Xếp cánh mỉm cười sau tiếng gáy,
Rồi chợt tung mình xòe cánh bay. :D

Tìm mãi chỉ có vần áy, ay, ây. Hổng viết được vần ...Ày mà vẫn phảng phất có vần ...im. :D

Hàn Băng

Xe tải
Lang thang chao liệng ở chốn đây,
Đủ duyên đáp xuống một cành cây,
Xếp cánh mỉm cười sau tiếng gáy,
Rồi chợt tung mình xòe cánh bay. :D

Tìm mãi chỉ có vần áy, ay, ây. Hổng viết được vần ...Ày mà vẫn phảng phất có vần ...im. :D
Thơ Kệ xuất có vần ay
Lại thêm vần áy, vần ây đối cùng
Đầu óc Băng nghĩ lung tung
Nên quyết định đối Kệ cùng vần Ay :x.
...

Rượu nào chưa uống đã ngấm say
Tiết đông gió lạnh lại về dày
Canh trưa ngồi đối dăm vần tạm
Ngẩng mặt nhìn trời buông câu...Hay ;))

Hàn Băng

Xe tải
Chuyện... phố huyện :))

Thiệt là buồn quá đi, đang máu mần cafe nhưng nhìn trời thấy lún phún mưa phùn làm chí nản mất xừ 99%, vẫn biết ăn chơi sợ gì mưa rơi nhưng tại đang trong thời kì nghén virus thì gan nào mà đi đú với gió, xách xe trở lại vị trí xuất phát khoá cổ khoá càng khoá luôn cả cái nghiện đang vật trong lòng hức hức...

Hồi sáng dắt con xe địa hình chạy vài vòng tạo eo, yên bé hơn cả mông nên trông mình dặt dẹo kinh, thấy mọi người nhìn quá nhưng kệ nô bận tâm, ta cứ đạp, cứ uốn éo, đã sao nào bởi... xấu xí nên cố gây chú ý đấy ha haaa...
Đang lao như bay thì rẹt cái, tấp nề đường ngã khuỵ, bố khỉ cứ ngỡ nó là con thể thao 4 bánh trong mơ nên phanh nhưng chân vẫn để nguyên vị trí, bẩu sao té cái chẳng dám kêu oan hã hã... đừng có mà nhìn nhau thế nhá, tiền ưh? đây ko thiếu nhưng...nhiều thì ko có nhá, thế nên đây cứ mơ giấc mơ ban trưa thì đã sao, đã sao...?! :))
Mạnh miệng tí thôi. nghĩ lại cũng vãi hàng con đại bàng phết hơ hơ.

1h30 chiều dắt con chim sắt vô quán trà đá vỉa hè, lôi con nokia đời ơh kìa ra bấm bấm... 10 phút sau con bạn thủa cởi tuồng phi ra, quần ống thấp ống cao hớn hở: "mày bị lỗi chỗ nào gấp àh mà hối tao như cháy nhà vậy, làm tao đếck thay đc áo quần nè, đang se chỉ luồn kim dở đó mày" :)).

Con quỷ mày, hết pà nó trưa rồi còn zửng mỡ, giờ này còn là giờ hoàng đạo đếck đâu mà se với
luồn, pố khỉ :))

Nó liến thoắng: tao cần pà gì giờ hoàng đạo, vì cả tháng này đều là hoàng đạo đối với tao, đi coi thầy thầy bẩu tháng này cố mà phấn đấu kiểu gì cũng có thằng cò chống gậy, mà tao thì mày biết rồi, thầy bảo nằm tao nằm, bảo quỳ tao quỳ huống chi bảo tao sanh đuợc quý tử trong năm nay thì có quái zì cản tao hả mày, mà tao thì... nhan sắc có hạn nhưng... thủ đoạn thì vô biên :))

Đúng là quỷ sứ mà, thời buổi nào rồi mà còn đua ma ra tông kiếm quý tử, mày đúng là ngốc như con ốc ;)) nhưng dù sao cũng chúc cái điều mày đang ấp ủ thành hiện thực, nếu ko tao đến... đốt pà nó nhà lão thầy của mày đấy hã hã...

Chỉnh sửa cuối:

ThôiKệ

Xe tăng

Rượu nào chưa uống đã ngấm say
Tiết đông gió lạnh lại về dày
Canh trưa ngồi đối dăm vần tạm
Ngẩng mặt nhìn trời buông câu...Hay ;))

Loanh quanh rồi cũng đã hết ngày,
Gió kia se lạnh tiết heo may,
Nhà ai lên đèn kìa đêm xuống,
Ấm áp thỏa cùng chén rượu say. :D

Hàn Băng

Xe tải
Loanh quanh rồi cũng đã hết ngày,
Gió kia se lạnh tiết heo may,
Nhà ai lên đèn kìa đêm xuống,
Ấm áp thỏa cùng chén rượu say. :D
Đêm chìm dần trong khoảng tối mông lung, Băng ngồi ôm láp trên ban công để onl cùng cảm xúc, trời HN về đêm cũng tĩnh lặng và yên bình lắm, cảm giác cái lạnh giữa đêm cũng ko còn giá nữa :D. Nhớ có người bạn đã từng bảo Băng. "Trời mùa đông âm 7độ mà gọi tên của bạn môi tớ cóng luôn" ;)), uh nhỉ, tên lạnh vậy bảo sao Băng hay... hâm là phải :)).

Giữa đêm lên thượng ngắm sao
Tay ôm chặt láp, miệng chào ly cay
Nửa chừng chợt tỉnh cơn say
Mở láp gõ phím, lòng đầy yêu thương ;))

ThôiKệ

Xe tăng
Đêm chìm dần trong khoảng tối mông lung, Băng ngồi ôm láp trên ban công để onl cùng cảm xúc, trời HN về đêm cũng tĩnh lặng và yên bình lắm, cảm giác cái lạnh giữa đêm cũng ko còn giá nữa :D. Nhớ có người bạn đã từng bảo Băng. "Trời mùa đông âm 7độ mà gọi tên của bạn môi tớ cóng luôn" ;)), uh nhỉ, tên lạnh vậy bảo sao Băng hay... hâm là phải :)).

Giữa đêm lên thượng ngắm sao
Tay ôm chặt láp, miệng chào ly cay
Nửa chừng chợt tỉnh cơn say
Mở láp gõ phím, lòng đầy yêu thương ;))
Tay cầm bàn phím, ồ con chữ,
Gom chữ ghép từ hóa tâm tư,
Khi xa thì nhớ gần lưu luyến,
Lắng lặng trong ai Từ với từ. :D