[Funland] Nhật ký một Trưởng Phòng.

TONGIA

Tầu Hỏa
( Em biên tập lại từ một câu chuyện có thật 100% )

Tít tít tít tít… lại một ngày mới bắt đầu. Mới ngày nào còn háo hức mong chờ buổi bình minh để đến với mấy bé nhân viên chân dài tha thướt trong làn juýp lụa mong manh mời mọc.Thế mà … ngáp thêm mấy cái rồi cũng đành trở dậy sửa soạn cho buổi đi làm. Tần ngần trước chiếc vest đen phẳng phiu vợ là đêm trước, nhét cái điện thoại rồi vơ cái ví. Chợt thấy ví dầy hơn lúc móc ra, mở ra ngó thấy có thêm mấy tờ mười k bạc phếch, chắc do vợ bỏ vào đêm trước. Trên giường thằng cún trở mình ôm gối, miệng tóp tép chắc cụ cậu vẫn đang mộng ngậm ti. Đôi môi đỏ chót, cặp mắt lim dim kia đâu biết việc mẹ gạt ra gạt vào mấy bận bốn thìa sữa đêm qua cốt chia cho đủ bữa trưa nay.
Dắt xe ra khỏi nhà, hít một hơi làn gió mùa lạnh giá, ngó quanh thấy ngăn ngắt một màu chì ảo não. Thằng hàng xóm toe toét cười: “ Bác đi làm sớm thế?” Cười đáp lễ nó mà trong lòng chỉ muốn dừng xe phang vào cái mặt của cái thằng chả biết vừa hỏi thật hay vừa đá đểu mình.
Ra tới đầu ngõ thấy kim xăng đã mon men mò về vạch đỏ. DCM gần tuần nay đã cố gắng dữ gìn rồi gìn dữ, hôm qua trở trời thế đếch nào lại nghe lời thằng bạn mò xuống tận Xa La uống café để đến nỗi chưa kịp cuối tuần đã phải nạp thêm một lần xăng mới… Chờ chực mãi cũng tới lượt cô em cầm vòi dí vào mẹt: “ Bao tiền anh?”. “Em cho ba chục.”
Lướt về hướng ngày nào là phía Công ty, quẹo vào khu chung cư rợp bóng cây với những vỉa hè gạch đỏ hồng sạch sẽ. Bước xuống xe, ngước lên bầu trời ngập mây nhoèn nhoẹt, mà nén tiếng thờ dài. Cẩn thận gập chiếc vét đen cho vào túi nylon rồi thay lên mình tấm jacket đã sờn của thời đi học.
Quyết. Cũng làm mẹ gì còn đường lùi. Ba chục bộ hồ sơ quăng ra chả sủi tăm một bận. Đành vứt mẹ nó cái master vào xó tủ. Thằng ku chiều nay cần sữa, master là cái đếch gì nếu tối nay không mang được tiền về. Thôi đành quyết vậy. Úp cặp kính đen lên mặt, chống đứng xe rồi ngoắc lên mặt nạ hai chữ “ xe ôm”. Kể từ nay đành đổi nghề cho hợp vận.

Đèn đường, đèn pha hoà cùng là đèn nháy. “Lasv…” mới ngày nào còn là điểm truy hoan, cùng đối tác, anh em lên xe xuống ngựa, dập dìu ong bướm. Giờ ngồi bên cửa hóng mấy thằng say khật khưỡng, mấy con phò đáo hiệp đổi ca…Móc điếu Thăng Long đệ nhất kiếm cắm vào mồm cho át mùi hàng phở đang bốc ra quay quắt cõi lòng…” Về Hoàng Ngân bao tiền?” giọng nghe quen vãi. “ Dẹ em xin năm chục” “ Ba mươi nhá?... ơ. ơ. sếp…” “ơ …em… à?” “ Em làm gì ở đây?” Hỏi xong thấy hỏi ngu vãi, giờ này, tại đây thì đến đứa mẫu giáo cũng biết để làm gì còn phải hỏi. “Anh ăn gì không? Em mời” Mùi ớt từ hàng phở đêm xộc ra cay xè khoé mắt. Hỡi ôi chân dài, juýp lụa, mắt nai, mộng mị thủa nào…
Tít tít tít tít…Hôm nay phải về sớm đón anh ku thay vợ, nghe đâu bên vợ bận họp cho quyết toán năm. Thằng khách tóc vàng móc tứ bề vẫn thiếu 10k. “ĐCM vừa bị mấy áo vàng đập mất phần ba bình sữa lại đến lượt thằng này…đúng là mèo cắn áo rách” Muộn quá rồi, thôi bỏ…
Tạt vào chợ cóc làm mẩu xương, mấy quả cà chua tối về nấu cho anh ku… quăng vào giỏ phóng vội về nhà. Trời mùa này tối nhanh thật… vẫn chưa đến 5h. Phóng nối vào dòng người ngã tư thấy vẫn còn 3 giây xanh. Bổng rầm một phát. Chú RS vàng vượt đỏ phang ngang sườn. Nhanh như chớp RS dựng xe dậy phóng vọt đi. Con Rim què đổ đè lên đau không rút được chân ra, mấy quả cà chua bục túi lăn lóc dưới những bánh xe vượt đèn xanh rầm rập. Chả một ai dừng lại.
Con bé phát tờ rơi chân đèn đỏ thấy có người đổ xe không dậy được nên lật đật chạy ra định giúp hộ…Giữa ngã tư đường người xe nườm nượp, bốn mắt sững sờ. Một tập tờ rơi, một tấm biển xe ôm và hai bộ áo quần nhàu nhĩ. Trưởng Phòng là đây ư? Họp quyết toán đây ư?...
( Tôn Gia 18/12/2012 )

Mời các cụ đọc bài: Chuyện lá thư!
http://www.otofun.net/threads/873789-chuyen-la-thu?p=23521773#post23521773

Chỉnh sửa cuối:

Haiha0674

Xe điện
Buồn thật, đúng là chuyện đời

Chỉnh sửa cuối:
Chuyện j mà than thở ghê thế cụ? Khổ, thời buổi loạn lạc bây giờ có cái nhét vào mồm, có chỗ chui ra chui vào vẫn là tốt rồi cụ ạ :( e mời cụ chén rịu cho ấm nhá :D

Chỉnh sửa cuối:

Getz5324

Xe điện
kụ trưởng phòng còn thế, em nhân viên quèn đang mất phương hướng đơi @-)

kduc

Xe container
Nản, hoa gì cũng được, đcm và con con đc X

bazoka

Xe buýt
Website
baohiemvietlife.com
Hix. ôi....đời. cuộc đời có bao lâu, vài lần đắng cay thôi..... nhưng, cay quá ko chịu nổi! :((:((

Tran Thanh Tung

Xe điện
Nghe giống tình cảnh trưởng phòng của sàn GD bất động đậy quá cụ ơi, hic

The Killer

Xe điện
Trưởng phòng j` mí được chứ cụ?

suzuki5ta

Xe tăng
Con bé phát tờ rơi chân đèn đỏ thấy có người đổ xe không dậy được nên lật đật chạy ra định giúp hộ…Giữa ngã tư đường người xe nườm nượp, bốn mắt sững sờ. Một tập tờ rơi, một tấm biển xe ôm và hai bộ áo quần nhàu nhĩ. Trưởng Phòng là đây ư? Họp quyết toán đây ư?...
( Tôn Gia 18/12/2012 )
Chua chát quá cụ nhỉ.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
cháu đọc xong giật mình cứ tưởng cụ tả cháu mấy năm về trước, chúc Trưởng Phòng mong tìm lại ánh hào quang

The Civic Art

Xe tải
Chuyện ngắn mà hay. Vod cụ chủ

ToanThangLong

Xe tăng
Cụ. Làm thế nào mà ra nông nỗi này cơ chứ. E rót chén rượu cho cụ ấm lòng nhé.

Cù Vân

Xe máy
thời buổi khó khăn Ông và Bà Xơ Mít cố gắng mà vượt qua nhé ....

classjcal

Xe tải
hay phết, tuy chưa hiểu bác định viết gì

Nghe2005

Xe máy
Thả nào em ngồi từ sáng đến giờ chưa được quốc xe ôm nào ! Khách ít mà nhiều người chuyển nghề xe ôm quá ....

ToanThangLong

Xe tăng
Mà trưởng phòng cụ làm gì, ở đâu mà nv mặc váy lụa nhể. Chỗ em làm toàn mặc đồng phục BHLĐ thấy hấp dẫn gì đâu.

giacmoxe4

Xe điện
Chua xót cho thời buổi kinh tế khó khăn này.