Nhật Ký: Những ngọn lửa nhỏ sưởi ấm Pa Ủ.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Ở một nơi xa rất xa phía tây bắc của tổ quốc, có một xã như bao xã khác trên đất nước Việt Nam này. Ở đó chỉ có khác một điều phần lớn bà con là người dân tộc La Hủ, một dân tộc mà trước đây người ta gọi là dân tộc Lá Vàng. Họ du canh du cư trên những triền núi cao, nhưng khu rừng sâu thẳng, ở trong những túp lều lợp bằng lá. Khi những chiếc lá vàng úa, là lúc họ lại lên đường tìm một nơi ở mới.
Dù đã được sự giúp đỡ của chính phủ, bà con không còn phải du canh du cư nữa nhưng cuộc sống của họ vẫn còn rất lạc hậu và nghèo đói. Nếu đến một bản người La Hủ, ta dễ bắt gặp những đứa bé chẳng có quần áo dù trời dưới 10 độ C. Vào một gia đình La Hủ, phần lớn đồ đắt tiền nhất mà nhà nào cũng có là một, hai cái nồi dùng để nấu ăn, chỉ có thế
Cuộc sống của họ là như vậy.

Những đứa trẻ người La Hủ:

Bữa cơm trưa mà món chính là cơm trộn mỳ ăn liền:

Thớt này lập ra với mong muốn là nơi cập nhật những gì cộng đồng OF đã làm cho chương trình “Sưởi ấm Pa Ủ” những ngọn lửa nhỏ sẽ thành đống lửa lớn để mong cho các bé ở Pa Ủ xa xôi có cuộc sống tốt hơn, mong các bé hiểu rằng: Ở một nơi nào đó ở rất xa, có các chú, các bác mà các cháu không hề biết mặt không vô cảm với cuộc sống của các bé.

Chỉnh sửa cuối:

An Dong

Xe điện
Em có nguyện vọng treo banner FB của em bằng cái ảnh cổ động cho Pa Ủ nhưng nó hơi lỡ cỡ. Các bác xem có cách nào co lại cho đủ thông tin không ạ.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Em có nguyện vọng treo banner FB của em bằng cái ảnh cổ động cho Pa Ủ nhưng nó hơi lỡ cỡ. Các bác xem có cách nào co lại cho đủ thông tin không ạ.
Bác cần như thế nào? bác add nick fb của bác X5dreaming vào nhé (Bình X-Five), bác ấy sẽ gửi cho bác file gốc để bác có thể chỉnh sửa theo ý.

phutungdochoi

Xe hơi
Cách đây gần 30 năm, anh trai e cũng cõng em ngủ trên lưng như thế này, vẫn còn một bức ảnh cạnh nhà tranh rách tan tành luôn các cụ ợ
hi vọng các cháu dc ấm no, học hành đầy đủ

ToanThangLong

Xe tăng
Nhìn những bức ảnh có nhiều cảm xúc quá.
Tuyệt vời những tấm lòng OF.
Em chỉ biết rằng việc mình quyết định tham gia gia đình OF là quyết định đúng đắn từ khi em trưởng thành.

SimsSam

Xe điện
Trân trọng những gì OF đã, đang và sẽ làm để giảm khó khăn của từng cá nhân đang cần chia sẻ.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai...!

"Các em thường bị đói quanh năm và bị lạnh vào mùa đông, suốt mùa hè thì chúng gần như trần truồng hoặc mặc quần áo rất cũ, rách...! Một dịp Trung thu nữa lại đến, chúng ta lại có thêm cơ hội suy nghĩ về trẻ thơ, để lắng lại, và đảo lại góc nhìn của mình, sâu hơn, cận hơn, và thực hơn..."

Trích lời: Vì E Là Gió

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng

captivaltz

Xe điện
Mỗi người từ tâm một chút là mỗi em bé bớt chút cơ hàn