[Funland] Nhật ký xây nhà (9/2020 ~ 9/2021)

cafe_rhum

Xe hơi
Cụ cho em xin các file này với ạ, năm sau nhà cháu cũng định khởi công. Tiện thể cụ có thể up công trình nhà mình lên để mọi người cùng xem được không ạ
Em ủn thớt này lên.
Trc tiên em cảm ơn cụ chủ rất nhiều đã nhiệt tình chia sẻ hành trình xây tổ ấm của gia đình cụ.
Chắc 2 năm nữa nhà em mới xây 6-70% trên đất 120m2
Qua các chia sẻ của cụ chủ và các còm của cccm khác, em cũng vỡ ra thêm 1 số thứ.
Nếu đc em inbox cụ chủ cho em xin mấy file tham khảo vì link trong thớt này ngỏm hết rồi.
Chúc cụ chủ cuối tuần vui vẻ!
Cháu sẽ inbox cho các cụ link về 2 file cháu đã chia sẻ ạ.
Với kinh nghiệm đợt vừa rồi của nhà cháu, cháu thành thật khuyên các cụ là nên thuê thiết kế & làm việc với thiết kế càng sớm càng tốt. Việc có thiết kế & các dự trù từ khâu thiết kế (đặc biệt là bản list các nguyên vật liệu) sẽ thuận lợi hơn rất nhiều trong tất cả các giai đoạn thi công về sau. Chi phí thuê thiết kế cũng ko đắt (so với giá trị chung của ngôi nhà) đâu ạ - như nhà cháu thì tiền thiết kế là 30 củ ạ.
Cháu còn một số file báo giá chi tiết của các vật liệu hoàn thiện (gạch lát, bếp, tủ,...) chưa up được do xong việc rồi nên hơi lười tổng hợp lại. Nếu các cụ quan tâm để cháu tìm lại rồi up luôn lên đây, tiện thể cháu sẽ review cho các cụ 1 vài mục (sau khi đã ở nhà mới đc gần 1 năm) ạ.

cafe_rhum

Xe hơi
đọc cmt này của cụ, em lại thấy mình trở thành siêu nhân.
Nhà em thì bm ở xa, 2 đứa trẻ nhà em còn bé đâm ra vợ cũng chẳng đỡ đc gì mấy.
1 mình em gánh full vai trò. Em dự toán kinh phí + 15-20%, cuối cùng ơn trời chỉ bị vượt 10%.
Em hơn cụ 1 chút đó là em có thời gian chuẩn bị thiết kế và vật tư khá ổn, gần 1,5 tháng trước khi khởi công nên em chốt được thi công theo kế hoạch.
Quan điểm của em là khâu chuẩn bị với làm dự toán, mình càng làm kỹ được đến chân tơ kẽ tóc thì khi mình thi công đỡ được rất nhiều sai sót và tiến độ công trình gần sát được kế hoạch làm ra. Hàng tuần em đều chốt với giám sát với các hạng mục thi công trong ngày và trong tuần. Cuối tuần lôi nhau ra chốt sổ nên mọi thứ cũng nhẹ nhàng.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Đúng là khâu chuẩn bị là rất quan trọng, càng chuẩn bị tốt thì sau này càng đỡ vất, nhất là các mục ở giai đoạn hoàn thiện. Một mình cụ gánh thì cụ siêu nhân thật đấy ạ, như nhà cháu chia việc cho 5 người lớn mà còn thấy hộc bơ (cũng là do nhà cháu cái gì cũng gấp, chạy tiến độ như cướp thời gian). May mà cũng xong xuôi hết rồi ạ :)

bomit

Xe tăng
Với kinh nghiệm đợt vừa rồi của nhà cháu, cháu thành thật khuyên các cụ là nên thuê thiết kế & làm việc với thiết kế càng sớm càng tốt. Việc có thiết kế & các dự trù từ khâu thiết kế (đặc biệt là bản list các nguyên vật liệu) sẽ thuận lợi hơn rất nhiều trong tất cả các giai đoạn thi công về sau. Chi phí thuê thiết kế cũng ko đắt (so với giá trị chung của ngôi nhà) đâu ạ - như nhà cháu thì tiền thiết kế là 30 củ ạ.
Cháu còn một số file báo giá chi tiết của các vật liệu hoàn thiện (gạch lát, bếp, tủ,...) chưa up được do xong việc rồi nên hơi lười tổng hợp lại. Nếu các cụ quan tâm để cháu tìm lại rồi up luôn lên đây, tiện thể cháu sẽ review cho các cụ 1 vài mục (sau khi đã ở nhà mới đc gần 1 năm) ạ.
Vâng em cảm ơn cụ nhiều!
Cụ làm sớm trc 1 năm thì cũng tiết kiệm đc 1 con xe 🚗 nhỉ?

blah_blah

Xe tải
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Đúng là khâu chuẩn bị là rất quan trọng, càng chuẩn bị tốt thì sau này càng đỡ vất, nhất là các mục ở giai đoạn hoàn thiện. Một mình cụ gánh thì cụ siêu nhân thật đấy ạ, như nhà cháu chia việc cho 5 người lớn mà còn thấy hộc bơ (cũng là do nhà cháu cái gì cũng gấp, chạy tiến độ như cướp thời gian). May mà cũng xong xuôi hết rồi ạ :)
Chúc mừng cụ, nói chung làm nhà là 1 cái gì đó rất đặc biệt, rất thích nhưng không muốn làm lại lần thứ 2 :D

cafe_rhum

Xe hơi
Vâng em cảm ơn cụ nhiều!
Cụ làm sớm trc 1 năm thì cũng tiết kiệm đc 1 con xe 🚗 nhỉ?
Cũng xanh chín thôi cụ ạ. Lúc đang làm rồi thì giá vật liệu có tăng cũng vẫn phải chịu.
Như đợt nhà cháu làm, lúc đổ xong trần tầng 2 thì giá thép tăng 20% - chi phí cho các tầng sau tăng lên.
Bù lại thì giá cửa nhôm kính nhà cháu đặt đúng lúc cty đó kỷ niệm ngày thành lập bớt đc thêm chút chút, hoặc giá gạch lát nền đúng lúc giảm giá nên cũng khoản này đập khoản kia, bù qua bù lại.
Thế nên lúc ước tính chi phí, cụ nên tính + 20 - 30% tổng chi phí, để bù vào những khoản phát sinh khó đoán cho các giai đoạn sau ạ.

biba_bibo

Xe tải
Em cũng định sắp tới hoàn thiện nhà đã xây thô. Cụ có chỗ nào thiết kế ưng ý
Em cũng định sắp tới hoàn thiện nhà đã xây thô. Cụ có chỗ nào thiết kế ưng ý giới thiệu cho em cái. Chi phí tầm như cụ mà ưng ý thì tốt quá ạ

biba_bibo

Xe tải
Chào cụ, em đang có kế hoạch đầu năm sau xây nhà bên Trâu Quỳ, Gia Lâm, đất 90m2 có thang máy, nhờ cụ tư vấn thêm và nếu có thể thì cùng hợp tác xây dựng, Em đã inbox cụ ạ.
Cụ chủ đã xây nhà xong chưa. Cháu cũng định sắp tới hoàn thiện căn liền kề ở khu 31ha mà chưa biết bắt đầu thế nào. Nếu cụ đã làm thì giới thiệu cho nhà cháu bên thiết kế và thi công tốt nhé

h.gonc

Xe tải
tính có cả thang máy nội thất thì cụ tứ tính 3 tỉ ấy là vừa xinh

cafe_rhum

Xe hơi
Em cũng định sắp tới hoàn thiện nhà đã xây thô. Cụ có chỗ nào thiết kế ưng ý

Em cũng định sắp tới hoàn thiện nhà đã xây thô. Cụ có chỗ nào thiết kế ưng ý giới thiệu cho em cái. Chi phí tầm như cụ mà ưng ý thì tốt quá ạ
Chào cụ ạ,
Cháu inbox cụ nhé, ko các cụ khác lại tưởng cháu quảng cáo trá hình cho bên nào 😅

leechul

Xe hơi
Cụ inbox cháu các file excel cụ tổng hợp kế hoạch với ạ. Cháu đang tìm hiểu dần.
Cụ nào đc inbox rồi share cho cháu cũng đc ạ.

Marance

Xe tăng
Em xem đủ 7 trang mà không thấy ngôi nhà của cụ chủ thớt "hiện hinh" nhỉ?

Tình_đầu

Xe hơi
[2021.3.10 - Năm mới, nhà mới]

Chào các cụ,
Chúc các cụ năm mới sức khỏe, bình an & xây được nhiều nhà mới.

Cháu định bỏ cái “nhà” trên OF này luôn rồi, nhưng lại nghĩ lúc mới bắt đầu hào hứng thế, viết lách đủ thứ, giờ lại cứ thế mà bỏ đi cháu cũng thấy tiếc. Vậy nên hôm nay cháu viết nốt nhật ký này, cũng là để tổng kết lại toàn bộ quá trình xây nhà.

Trước hết, cũng chia sẻ với các cụ là nhà cháu đã xong xuôi yên ổn hết mọi thứ, sơn nhà cũng xong luôn rồi ạ. Cháu tạm tổng kết các giai đoạn chính như sau:
- Khởi công, động thổ: 4/9 âm lịch
- Chuyển bàn thờ & làm lễ chuyển nhà: 15/12 âm lịch
- Chuyển đồ đạc & vào ở nhà mới: 29/12 âm lịch
- Sơn nhà & hoàn thiện toàn bộ nội thất: 13/1 âm lịch
- Làm lễ nhập trạch & chuộc nhà (vì nhà cháu đi mượn tuổi): 17/1 âm lịch.

Do tiến độ rất căng thẳng, nhất là những ngày cuối vì cùng 1 mặt bằng nhưng rất nhiều hạng mục cần làm: sơn, lắp đặt đồ nội thất, vệ sinh, dọn dẹp, chuyển đồ,...nên khoảng thời gian trước & sau Tết, nhà cháu bận sấp mặt quên cả ngày tháng. Giờ cháu ngồi viết lại mà nghĩ đến vẫn thấy sợ, không hiểu sao lúc đó cả nhà nhiều động lực thế, làm ngày làm đêm để rồi 3 ngày Tết chỉ đóng cửa đi ngủ.

Cháu tổng kết lại 1 vài điều như sau:

1- “Một người lo bằng 1 kho người làm”. Làm 1 cái nhà cũng giống như điều hành 1 công ty, trăm thứ việc lớn nhỏ, việc gì cũng đến tay nên người chỉ đạo, sắp xếp hợp lý là rất quan trọng. Nhà nên có người chủ trì, vừa lo vật liệu, vừa cùng với cai thầu sắp xếp các công việc của đội thợ để mọi việc trôi rất nhanh, nếu có thể lướt fb, zalo, mạng mẽo các kiểu nên tìm kiếm thông tin, tìm nhà cung cấp thiết bị, nội thất, đồ đạc nữa thì quá tốt ạ.

2- “Chia sẻ công việc”. Cụ nào tự làm nhà rồi chắc cũng biết, làm nhà là làm cả đống việc, nếu dồn lại hết cho 1 người, chắc chắn sẽ bị quá tải & và người phải làm sẽ rất áp lực. Nếu có thể, các cụ nên có người hỗ trợ/ chia sẻ bớt các công việc – có thể là các thành viên trong gia đình, anh em, họ hàng, bạn bè – hay bất kỳ ai có khả năng giúp được các cụ. Có thêm người hỗ trợ, các cụ sẽ bớt vất vả hơn. Nhà cháu thì chia ra như sau: bố cháu lo mọi việc liên quan đến thi công & quản lý thợ, tìm kiếm chỗ cung ứng. Cháu & vc ku em chọn nguyên vật liệu & thiết bị, cân đối về chi phí, dọn dẹp, hỗ trợ cho bố cháu khi ko phải đi làm. Mẹ cháu giữ tiền, ghi chép các khoản chi tiêu & thanh toán, các công việc liên quan đến lễ lạt. Túm cái váy là mỗi người 1 việc, tùy theo khả năng của mình.

3- “Chọn thứ tốt nhất trong khả năng có thể”. Các cụ đã có kinh nghiệm làm nhà chắc cũng biết, chi phí cho phần hoàn thiện có thể gấp nhiều lần so với phần xây thô. Lúc đi xem các vật liệu & trang thiết bị cho công đoạn hoàn thiện, cháu cũng loạn vì giá. Ví dụ: gạch lát nhà vệ sinh có rất nhiều loại, mỗi loại 1 giá, rồi cũng cùng 1 loại đó, mỗi cửa hàng 1 giá (nhà cháu xem tầm 5 chỗ). Thế nên chọn vật liệu ở giai đoạn hoàn thiện này sẽ quyết định rất nhiều đến chi phí của ngôi nhà. Cháu cho rằng giá quá rẻ thì chất lượng không đảm bảo, đồ tốt thì chắc chắc giá không rẻ, và đương nhiên ai cũng muốn chọn thứ tốt nhất (và giá cũng cao nhất) – thế nên nhà cháu quyết định "chọn thứ tốt nhất trong khả năng có thể”, ưu tiên nhiều đến tính năng, độ an toàn, độ bền & bớt các tiêu chí về trang trí, thẩm mĩ. Đến phần này thì có thiết kế sẽ dễ quyết định về chi phí hơn rất nhiều vì bên thiết kế đã lên được danh sách vật liệu & dự toán chi phí trước đó, chỉ cần cứ bám vào bản dự toán đó để ước lượng về giá. Ngoài ra, nếu có thể, nên chọn nơi cung ứng gần nhà, chi phí vận chuyển cũng sẽ giảm & thuận tiện các việc lắp đặt, bảo dưỡng hay sửa chữa về sau. Chi phí hoàn thiện nhà với nội thất & đồ điện gia dụng cơ bản của nhà cháu là 3,1 tỏi – cao hơn so với dự toán 400tr & nằm trong khả năng nhà cháu dự kiến & chi trả đc.

4- “Có thờ có thiêng, có kiêng có lành”. Nhà cháu xưa nay chẳng tin bói toán và lễ bái các loại, nhưng việc kiêng khem & thờ cúng, nếu ko quá phức tạp, tốn kém & u mê dị đoan, cháu nghĩ là cũng nên xem xét ạ. Về mặt tâm linh này, nhà cháu có làm những việc sau:
- Xem ngày, giờ tốt cho những giai đoạn quan trọng (vdu: động thổ, đổ móng, đổ trần, chuyển nhà, nhập trạch).
- Trộn vào 1 ít đá ngũ sắc khi đổ móng & đổ nền. Này là ông bác cháu, chả biết nghe ai bảo là nếu làm thế sẽ có phong thủy tốt hơn, chi phí & thủ tục cũng chẳng phức tạp gì nên mẹ cháu cũng nghe theo, mua 5kg đá ngũ sắc (tầm 500k), đổ ở 4 góc & chính giữa nhà. Các cụ có thể mua loại đá này ở các cửa hàng bán đồ thờ cúng.
- Kê đồ đạc theo hướng được cho là tốt (ví dụ: bàn thờ kê theo hướng nhà, giường ngủ kê ngang nhà, ko kê dọc).
- Cân bằng các vật liệu theo ngũ hành để có phong thủy tốt. Ví dụ: dùng cả cửa gỗ & cửa bằng các chất liệu khác (kim loại, nhựa, nhôm kính,...) chứ ko dùng 1 loại cửa.
- Màu sơn ngoại thất phù hợp với mệnh của người chủ ngôi nhà, màu sơn phòng ngủ phù phợp với mệnh của người trong phòng.
Việc tin hay không tin thì tùy mỗi người, nhưng như cháu đã nói, nếu không quá phức tạp cháu nghĩ tâm linh 1 chút cũng tốt, ít nhất cũng cho mình niềm tin rằng mọi thứ sẽ ổn. Nhà cháu trộm vía, trong quá trình làm nhà ko xảy ra bất cứ sự cố nào, thời tiết các thứ đều rất thuận lợi, skhoe của mọi người cũng không có vấn đề gì.

Có rất nhiều điều mà cháu chưa biết tổng kết lại như nào nên tạm thời cháu chỉ viết đc như trên. Nếu cháu có thể chia sẻ đc thông tin nào khác (ví dụ: báo giá vật liệu, tổng kết chi phí thực tế,..,) các cụ cứ để lại còm ạ, cháu sẽ trả lời theo những gì cháu biết.

Cảm ơn các cụ đã vào thớt & để lại còm, giúp cháu biết thêm đc nhiều thứ. Chúc các cụ chưa có nhà mới sẽ xây được nhà trong năm nay, các cụ đang xây sẽ hoàn thành đc ngôi nhà như mong muốn, các cụ đã có nhà sẽ có thêm nhiều nhà mới nữa.

P/S: cháu để 1 vài cái ảnh lúc đang hoàn thiện ạ
View attachment 5981652
View attachment 5981653
View attachment 5981654
Tính ra m2 xây dựng khoảng bao nhiêu 1m hả cụ, nếu có file cụ cho e xin tham khảo với nhé

cafe_rhum

Xe hơi
Cụ inbox cháu các file excel cụ tổng hợp kế hoạch với ạ. Cháu đang tìm hiểu dần.
Cụ nào đc inbox rồi share cho cháu cũng đc ạ.
Vâng, cháu đã inbox cho cụ rồi ạ.

Em xem đủ 7 trang mà không thấy ngôi nhà của cụ chủ thớt "hiện hinh" nhỉ?
Dạ, nhà cháu đã ở đc gần 3 năm rồi, nhưng cháu vẫn để chế độ ẩn hình ạ.
Thớt cũng lâu rồi, cũng ko nghĩ là các cụ vẫn qua lại.

Tính ra m2 xây dựng khoảng bao nhiêu 1m hả cụ, nếu có file cụ cho e xin tham khảo với nhé
Cháu share lại file dự trù chi phí cho cụ qua inbox ạ.
Lưu ý với cụ là giá này tính ở thời điểm ~10/2020, so với hiện tại tăng hay giảm cháu ko rõ.
Mong là cụ có thể tham khảo đc ạ.

HuyDung8x

Xe hơi
Cụ inbox em file excel tổng hợp với. Em cũng đang lên kế hoạch xây nhà mà đang lung bung quá
Cám ơn cụ nhiều!!