[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

Ziangcoi

Xe máy
Hà Nội thành, Thanh Oai huyện, Cự Đà xã, Khúc Thuỷ
Em ngồi xe mấy bác ở châu Âu nhiều, họ không bấm còi mà đấm đấm cho còi kêu khẽ. Các bác nhà ta mở cửa ra chửi: "Mịa, còi hỏng cha nó rồi bố ơi". Miễn bình luận.

yeuemnhieu

Xe hơi
Nháy đèn pha để bên đối diện nhường mình đường. Nếu đi trên đường cao tốc bên kia bật pha chói quá thì mình cũng nháy đèn ra hiệu cho họ rồi hạ cốt thì họ cũng hạ cột Nói chung cũng tùy các Bác tài nhà ta, có lần xin rồi mà vẫn bật pha chói lòa mắt. Còn trường hợp muốn vượt thì nháy đèn nhan rồi nháy pha để xin vượt. Việt nam ta văn hóa đi xe còn yếu kém lắm. Vẫn còn phải học hỏi nhiều.

GALLOPER

Xe buýt
Cứ xe OF là phi trước, nếu hai ông OF cả thì ông nào nhiều tuổi hơn đc đi trước, kính lão đắc thọ mà. hé.
Em đùa tí thôi, em đi buổi tối, đèn pha nó chơi vào mắt mình chịu k thấu, thế là về em lên chỗ bác Namvu làm hai quả nhìn xa trông rộng, một cái chổng lên, một cái xuống, ông nào k hạ đèn là cứ pha ta chơi cho đến khi lái xe đối diện thấy cũng phải tạo điều kiện cho người khác cùng tham gia giao thông thì thôi. Tức nhất là mấy ông xe đời mới cứ cậy xe mình sáng k cho ai nhìn đường cả.

awei

Đi bộ
minh la dan newbie nen chang co kinh nghiem gi de chia se, dang co hoc hoi !

Nguyen_Vu

Đi bộ
Trong sách dạy lái xe và luật giao thông đường bộ không thấy có chỗ nào qui định khi hai xe gặp nhau và nháy đèn thì xe nào phải nhường xe nào. Đây là một trong những khiếm khuyết trong luật giao thông tại Việt Nam.

Tại USA luật qui định rất rõ nếu ta muốn nhường đường, ta nháy đèn. Còn ở Việt Nam thì tôi chịu, ông nào cũng nháy đèn nhưng tôi quan sát thấy chỉ có tôi là nhường đường còn các ông khác lao ầm ầm dường như nháy đèn chỉ có ý nghĩa "này đằng trước mặt ông đang có xe đi đến đấy" mà thôi.

Có lẽ cần phải gửi ý kiến góp ý này lên ban biên soạn luật giao thông cái nhỉ? Có bác nào làm ở bộ phận đó làm giúp cái thì anh em được nhờ.:redface:

9Dragon

Xe tăng
Đấy là chức năng mới của đèn pha, cái vụ này của bác ở đường Hà Nội - Lạng Sơn là rõ nhất:

Nháy đèn pha hoặc giơ 2 ngón tay: có xxx không?
Giơ lòng bàn tay ra: không có
Chỉ ngón tay xuống đất: xxx ở ngay đằng sau, đi chậm lại ngay
Chỉ ngón tay ra đằng sau: một đoạn nữa mới có xxx, cứ bình tĩnh :)
lâu rồi mới thấy bác tái xuất. dạo này bác CM hay ngươc lên LS hay sao mà lắm rõ thía :))

Nguyen_Vu

Đi bộ
Tại Mỹ cũng thế thôi, nháy đèn tức là nhường đường cho người đi đối diện, đây là luật rồi.

Ở VN luật chưa qui định rõ ràng thì nếu muốn anh em mình làm cái luật riêng của Otofund nếu nháy đèn là mình nhường người đối diện, thế là mình biết đấy là người của Otofund.

hùngVEC

Xe buýt
Tại Mỹ cũng thế thôi, nháy đèn tức là nhường đường cho người đi đối diện, đây là luật rồi.

Ở VN luật chưa qui định rõ ràng thì nếu muốn anh em mình làm cái luật riêng của Otofund nếu nháy đèn là mình nhường người đối diện, thế là mình biết đấy là người của Otofund.
Cái này tôi nghĩ cụ sai rồi. Mình nháy đèn là để người ta nhường đường cho mình, VD: trên đường trước mặt mình có chướng ngại vật và có xe ngược chiều, mình nháy một đèn--> mình xin đường đi trước, nếu họ cho thì họ sẽ giảm tốc độ cho mình đường. Nếu họ không cho (vì tốc độ quá nhanh chẳng hạn), họ sẽ nháy hai đèn và giữ nguyên đường---> mình phải nhường đường cho họ thôi. Ngược lại mình cũng thế. Nhưng quyền ưu tiên bao giờ cũng của bên không có chướng ngại vật trên phần đường của mình. Tôi cũng từng lái xe ở đường nước ngoài và cũng thấy như thế (SNG), còn ở nơi khác thì chả biết thế nào???? Các cụ cho ý kiến ạ.:^) :^) :^)

cakhoai

Xe hơi
Dân mình là nháy pha linh tinh, loạn cả lên, như kiểu nhìn tao đang lái ê tô đây nạy
Nếu bác nói là nháy pha để họ nhường mình có nghĩa là mình không thuộc đường ưu tiên như vậy nháy pha là không đúng và vô nghĩa và có nháy thoải mái cũng chẳng ai nhường ai đâu.
Nháy pha theo đúng cách phải là: Người nháy pha thuộc đường ưu tiên, được đi trước... nháy pha để nhường cho người đối diên... nếu muốn.
VD như bác đi trên đường ưu tiên mà có người phi từ đường ko ưu tiên ra, thấy bác liền dừng lại để chờ bác đi qua nhưng bác thấy không có gì phải vội muốn nhường người ta đi trước thì bác nháy pha hay người đi bộ qua đường nơi không có đèn báo bác cũng có thể nháy pha để họ biết là mình nhường họ.

Nháy đèn pha để bên đối diện nhường mình đường. Nếu đi trên đường cao tốc bên kia bật pha chói quá thì mình cũng nháy đèn ra hiệu cho họ rồi hạ cốt thì họ cũng hạ cột Nói chung cũng tùy các Bác tài nhà ta, có lần xin rồi mà vẫn bật pha chói lòa mắt. Còn trường hợp muốn vượt thì nháy đèn nhan rồi nháy pha để xin vượt. Việt nam ta văn hóa đi xe còn yếu kém lắm. Vẫn còn phải học hỏi nhiều.

sakuraluu

Xe buýt
Theo em thì bác nào đang có lợi thế đường rộng, cơ hội tốt hơn mà thấy nháy đèn thì nhường tí có mất gì đâu.
Em nháy đèn mà k nhường thì em nhường, vậy thôi, dù là mình vào vị thế bất lợi hơn. Tránh mấy bác xe khách đang đua tốc độ với nhau là ưu tiên hàng đầu của em các bác à

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Trưa hôm nay, ở đèn đỏ ngã tư đường Phan Chu Trinh - Lý Thường Kiệt, em nháy loạn xị + 2 đèn báo đỗ phía sau để chào một cụ OFer có gắn logo Limited . Thế mà cụ í tưởng em xin đường gấp hay sao, liền vọt thẳng trong khi đang đèn đỏ :)) . May mà mấy chú xxx bên kia đường đang mải tán mấy em 2b vi phạm trước đó

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ nào có logo OF ở mông thì khi bị nhá đèn từ sau, có khi là đồng đội chào hỏi đóa!

ronaldo

Xe đạp
có hôm ở đoạn Trần Khánh Dư em nháy đèn 1 bác Mazda 6 đi trước , lúc đầu bác ý cũng nhường đường em để em đi trước sau đó em thấy bác ý nháy đèn lại em rồi vít ga chạy thẳng :( em định đuổi theo nhưng có vẻ như tay lái bác ý lụa quá đuổi ko kịp :40: xem chừng các OFer nhà mình tay lái cũng lụa ra fet ý nhỉ ? :)):)):))

hunglm

Xe hơi
quan trọng là bác nháy mấy cái
bác nháy liên tục là họ phải nhường bác thôi

taplai4b

Xe hơi
Theo em nên nhường đừong cho họ ,chứ tranh nhau đương là teo ngay

Xi dau

Xe tải
Trưa hôm nay, ở đèn đỏ ngã tư đường Phan Chu Trinh - Lý Thường Kiệt, em nháy loạn xị + 2 đèn báo đỗ phía sau để chào một cụ OFer có gắn logo Limited . Thế mà cụ í tưởng em xin đường gấp hay sao, liền vọt thẳng trong khi đang đèn đỏ :)) . May mà mấy chú xxx bên kia đường đang mải tán mấy em 2b vi phạm trước đó
Bác làm em sặc vì cười :)):)):)):))

monkeyvn

Xe đạp
Hồi học lái xe, tôi được biết:
- Khi xe ngược chiều đi lấn phần đường của ta: họ nháy đèn nghĩa là họ "xin" đường, nếu ta đồng ý thì nép vào bên phải nhường đường cho họ, ngược lại, nếu ta nháy lại nghĩa là không đồng ý, họ phải nép vào bên phải.

- Khi xe của ta lấn phần đường của xe ngược chiều: họ nháy đèn nghĩa là họ "đòi" lại phần đường này, nếu ta đồng ý thì trả lại phần đường cho họ, ngược lại, nếu ta nháy lại nghĩa là không đồng ý thì .... hên xui gặp ông hiền hay dữ mà tính.

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Hồi học lái xe, tôi được biết:
- Khi xe ngược chiều đi lấn phần đường của ta: họ nháy đèn nghĩa là họ "xin" đường, nếu ta đồng ý thì nép vào bên phải nhường đường cho họ, ngược lại, nếu ta nháy lại nghĩa là không đồng ý, họ phải nép vào bên phải.

- Khi xe của ta lấn phần đường của xe ngược chiều: họ nháy đèn nghĩa là họ "đòi" lại phần đường này, nếu ta đồng ý thì trả lại phần đường cho họ, ngược lại, nếu ta nháy lại nghĩa là không đồng ý thì .... hên xui gặp ông hiền hay dữ mà tính.
Cái quy luật này hợp lý nhờ (b)

sieuquaylaixe

Đi bộ
Kế cái nhà lớn là cái nhà nhỏ, kế cái nhà nhỏ là c
Nói chung nếu ở SG thì khi nháy đèn là để xin đường vượt hoặc lấn đường, nếu đối phương không nháy lại có nghĩa là "đồng ý", nếu họ nháy trả ngay có nghĩa là "Đừng có mơ, Anh mày không nhường đâu nhé!" Vì vậy, nếu chưa quen sữ dụng đèn nháy thì... nhường là an toàn nhất. Ngoài ra, khi gặp cá bác xe Ben thì cũng nhớ tự động nhường từ xa cho chắc ạ.