[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

Tcmobile89

Đi bộ
Bên nao đương rộng hơn thi nhường ạ

N.M.H

Xe tải
E chỉ nháy đèn vào buổi tối và mục đích của e là để ngta hạ xuống cos để e còn nhìn thấy đường để e đi, e tránh ổ gà con thôi

Heihei123

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Nhiều trường hợp e nháy đèn để bảo họ tắt pha, mà họ không hiểu :( rất bực mình với những trường hợp bật pha để đi

dovanhiep

Xe hơi
Em nghĩ nháy đèn là xin đường. Nhưng nhiều cụ lấn làn mà cứ nháy đèn chiếu thẳng mắt người đi ngược chiều rất khó chịu. Ngoài việc nháy đèn, phải bật xi nhan nữa cccm nhé.

canival

Xe đạp
theo e được biết thì nháy đèn có rất nhiều ý nghĩa cụ ạ, như cụ nói vừa nháy đèn vưa xi nhan là xin vươt, còn nháy đèn tachj tạch 2 lần vào ban đêm là xin xe ngược chiều hạ cot, ban đêm đến ngã 3 ngã 4 nháy đèn để báo cho các phương tiện đi từ các hướng quan sát biết ở đường ưu tiên đang có xe đi đến , cụ nào có cao kiến thêm xin chỉ bảo.

theo e được biết thì nháy đèn có rất nhiều ý nghĩa cụ ạ, như cụ nói vừa nháy đèn vưa xi nhan là xin vươt, còn nháy đèn tachj tạch 2 lần vào ban đêm là xin xe ngược chiều hạ cot, ban đêm đến ngã 3 ngã 4 nháy đèn để báo cho các phương tiện đi từ các hướng quan sát biết ở đường ưu tiên đang có xe đi đến , cụ nào có cao kiến thêm xin chỉ bảo.
Đcm. Bạn đêm em đang đi bình thường, bật cốt, có thằng đi ngược chiều nháy loạn cả lên. Những loại đó em bật pha lên luôn. Xe em toàn bi xenon xem nó thế nào

canival

Xe đạp
Những người đó là chưa hiểu quy tắc nháy đèn khi tham gia giao thông , bt chi nháy 2 lần , có người đi ngược chiều nháy đèn sau đó ra ký hiệu ,hoạc hạ kính để báo cho xe ngược chiều biết là có chốt giao thông , để mội người cảnh giác .

namnt1209

Đi bộ
Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
thực ra cũng không có quy định là xe nào phải nhường cho xe nào cả bác ạ , mà cơ bản là khi đối diện nhau thì nháy đèn báo hiệu là đoạn hẹp 2 xe không vừa . Cả 2 đều để ý xem tốc độ xe và xem xe bên kia họ có ý định nhường mình không thì tùy ý mà xử lý thôi :D. Tóm lại đèn báo hiệu 2 xe gặp nhau đoạn đường hẹp ông có nhường tôi không , nếu không thì tôi nhường ^^!

Duongvietba

Đi bộ
Những người đó là chưa hiểu quy tắc nháy đèn khi tham gia giao thông , bt chi nháy 2 lần , có người đi ngược chiều nháy đèn sau đó ra ký hiệu ,hoạc hạ kính để báo cho xe ngược chiều biết là có chốt giao thông , để mội người cảnh giác .
Các bác tài hay chạy đường dài sẽ hiểu hơn!

CuChuoi12g

Xe điện
theo kinh nghiệm của em thì ông nháy sau phải nhường cho ông nháy trước và ông nhỏ phải nhường cho ông to
kết hợp cả 2 yếu tố trên
kekeke
cụ nói chí phải như em lái thì cho dù to hay nhỏ như mà em nháy trước mà họ ko nhường thì em nhường.

Dr Nam 78

Đi bộ
xe bên có chướng ngại vật thì dừng lại và nhường đường

Phuccanh1212

Đi bộ
Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
Theo em bên nào đường rộng hơn thì tránh cho dễ

hoangnghiavnn

Xe đạp
Nháy pha đôi khi là để nhắc nhở xe đi ngược chiều tập chung vào làn đường mình đang đi. Kiểu như đề phòng ngủ gật hoặc xao nhãng, không để ý trên đường vậy :)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ nháy đèn là xin đường. Nhưng nhiều cụ lấn làn mà cứ nháy đèn chiếu thẳng mắt người đi ngược chiều rất khó chịu. Ngoài việc nháy đèn, phải bật xi nhan nữa cccm nhé.
Người ta chỉ làm cái việc người ta được làm và không phải hỏi ý kiến ai cả.
Logic là như vậy, phỏng ạ.

Bác Xin đường, vậy bác cũng phải đợi thằng Địch nó Cho đường bác đã chứ, nhỉ? Nó cần làm gì ?
Và nó làm gì thì bác sẽ hiểu rằng, Ô Kê, xin hả, tau cho mài đới.

Thế nên, thằng tây quy định bất thành văn: Nháy đèn là Tôi tự nhường đường. Và nó sẽ đứng đợi.

stevenqq

Đi bộ
Nháy xin đường: là khi bên phía mình có chướng ngại vật phải đi lấn sang đường bên kia, nên phải xin đường. Tất nhiên xe ngược chiều còn hơi xa.

Còn khi nào làm 1 nháy thì lại khác.