Thảo luận Nhiễu âm thanh trong xe hơi - nguyên nhân & cách khắc phục

congdrcc

Đi bộ
Cho em hỏi là cái xe của em bị nhiễu FM, đặc biệt là kênh 91 VOV Giao Thông. Xe có lắp cam hành trình Vietmap mà cứ rút điện Vietmap ra là hết. Có cách nào khắc phục để vừa dùng cam vietmap mà hết nhiễu không ạ?
Do củ sạc cụ nhé, cụ thử lấy dây nguồn khác (đầu usb cắm vào tẩu mới) nếu hết thì thay dây nguồn nhé cụ.

firedrambo

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cho em hỏi là cái xe của em bị nhiễu FM, đặc biệt là kênh 91 VOV Giao Thông. Xe có lắp cam hành trình Vietmap mà cứ rút điện Vietmap ra là hết. Có cách nào khắc phục để vừa dùng cam vietmap mà hết nhiễu không ạ?
Cụ tắt thử tính năng FM thử xem nếu không được là do dây nguồn lỗi rồi cụ

buituan

Xe tải
xe em cái anten nó chính là dây đồng sấy kính hậu, mỗi khi em bật sấy kính là nó nhiễu ko thể nghe được, cụ mèo có cách gì khắc phục ko ạ? tư vấn giúp em nhé

quyensp

Đi bộ
Xe em Forte 2011. Radio, CD và USB hoạt động tốt. Loa nghe nhạc USB 320 cực hay (cả khi nổ máy và tắt máy). Em dùng thêm cái tẩu T43 kết nối AUX để nghe nhạc lossless. Nếu tắt máy thì nghe trong vắt như giàn âm thanh ở nhà. Nổ máy lên kết nối AUX thù loa kêu u u rít rít. Chỉ khi kết nối AUX khi xe nổ máy thì mới bị vậy.

Có cụ nào ở Hà Nội biết cách xử lý không để em mang xe qua ạ.

binhhuyen

Xe hơi
Xe em có âm ly và sub. Muốn hết uu ii chỉ cần giảm gain gần hết mức là ok

SpecX7426

Xe tăng

Xe E cắm cục Bluetooth - Aux để kết nối điện thoại đến cổng Aux của xe. Tuy nhiên nếu sử dụng nguồn điện usb của xe để sạc hoặc cấp nguồn cho cục Bluetooth-Aux thì loa bị sôi réo. E ko biết cách xử lý sao cho hết nên E tính mua cục Noise Filter này về xử lý. Ko biết có triệt để ko? Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp E với :)

SpecX7426

Xe tăng
Xe em Forte 2011. Radio, CD và USB hoạt động tốt. Loa nghe nhạc USB 320 cực hay (cả khi nổ máy và tắt máy). Em dùng thêm cái tẩu T43 kết nối AUX để nghe nhạc lossless. Nếu tắt máy thì nghe trong vắt như giàn âm thanh ở nhà. Nổ máy lên kết nối AUX thù loa kêu u u rít rít. Chỉ khi kết nối AUX khi xe nổ máy thì mới bị vậy.

Có cụ nào ở Hà Nội biết cách xử lý không để em mang xe qua ạ.
Xe E cũng bị như cụ đấy!

hungpq

Xe tải
Xe em bị y chang cụ này, chỉ khác Cam của em ko phải là Vietmap, cụ nào biết bệnh em xin cái địa chỉ ghé qua sửa, hay là phải thay cái đầu radio khác, xe em xe cỏ thôi đầu JVC(6 CD) theo xe từ hồi mua

anhle268

Xe hơi
Em oanh dau lại nghiên cứu

Coversyl

Xe đạp
Thưa các cụ xe của em là yaris 2014, mới lắp con màn android, sau khi lắp thì khi xe đi thỉnh thoảng có tiếng tạch tạch, kèm theo khi chỉnh mặt gương có tiếng rè rè ở hai loa trước, em lắp quay lại màn dvd cũ thì không bị, các cụ cho em xin cao kiến với ạ

DVDtrieubon

Xe điện
Liên quan đến nhiễu âm thanh các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi chút, xe em Escape2009 nghe đầu đĩa thì OK nhưng nghe radio thì bị nhiễu, chỉ riêng kênh FM 102,7Hz thì em thấy tương đối trong, còn lại các kênh FM khác hoặc AM thì bị tiếng lẹt xẹt không trong trẻo, nghe hơi khó chịu. Em đã ngồi một số xe Escape cùng đời thì thấy bắt sóng tốt hơn xe em nhiều. Các cụ cho em hỏi trường hợp này có phải là do ăngten xe em có vđề phải không ạ? và có thể khắc phục được tình trạng này không? Thanks các cụ!
Cụ qua kiêm tra kha năng cao anten zin của xe

đức_

Đi bộ
em lắp sub cho crv 2019 bị hú khi đạp ga thì xử lí ntn ạ thank

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn
Thưa các cụ xe của em là yaris 2014, mới lắp con màn android, sau khi lắp thì khi xe đi thỉnh thoảng có tiếng tạch tạch, kèm theo khi chỉnh mặt gương có tiếng rè rè ở hai loa trước, em lắp quay lại màn dvd cũ thì không bị, các cụ cho em xin cao kiến với ạ
Cụ qua Nguyễn Thị Định em kiểm tra cho cụ

Vikingno1

Xe đạp
Đợi mãi ko thấy phần chống nhiễu của cụ thớt ?

DVDtrieubon

Xe điện
3. Các nguồn nhiễu khác

Nhiễu ở dây tín hiệu
Nhiễu có thể đi vào dây dẫn jack RCA (RCA patch cables) kết nỗi giữa các phần tử trong hệ thống của bạn. Để kiểm tra điều này, gỡ dây nối ra khỏi amp (một số ít các amp sẽ tự câm “mute” khi rút dây nối tín hiệu ra. Để loại bỏ tính năng này, bạn hãy cắm một chiều jacl vào đường vào trai hoặc phải của amp). Nổ máy và bật hệ thống lên. Nếu hết nhiễuc, cắm lại dây tín hiệu và rút nó ra ở đầu bộ thu. Nếu bạn nghe thấy nhiều thì chắc chắn dây tín hiệu của bạn đang bị nhiễu xâm nhập. Hãy cố chạy lại dây, lưu ý tách nó ra khỏi dây nguồn với khoảng cách ít nhất là 18”. Những xe đời mới cũng có dây nguồn nối với máy tính & đèn hậu của xe – đảm bảo rằng dây tín hiệu của bạn không quá gần với các loại dây này.

Loại dây tiêu chuẩn, không quá đắt trong hình trên sẽ dễ bị nhiễm nhiễu hơn là loại xoắn ở bên dưới.

Bạn cũng nên sử dụng loại dây tín hiệu chất lượng cao. Dây tiêu chuẩ RCA mà nhiều người dùng để kết nối các phần tử trong hệ thống không có các lớp bọc chống nhiễu hoặc độ dẫn điện cần thiết để có thể chống nhiễu hiệu quả trong môi trường nhiều sắt, thép, nhiễm từ cao của xe hơi. Dây tín hiệu xoắn từng cặp rất tốt khi loại bỏ nhiễu tạo ra ở trong xe hơi của bạn. Như là biện pháp cuối cùng, cách ly mát (như loại SNI-1 của PAC) có thể được lắp giữa đầu ra tiền khuyếch đại của bộ thu tới đầu vào amp để giảm thiểu nhiễu.

Nhiễu vào qua đường ăng ten
Nếu không phải là dây tín hiệu, nhiễu có thể tới từ mạch vòng mát gây nên bởi hệ thống antenna của bạn. Hãy cắm tất cả các dây tín hiệu vào và rút đường antenna ra. Nếu hết nhiễu, hãy thử bộ khử nhiễu cho antenna (như loại AS100) . Bộ lọc này được lắp nối tiếp từ bộ thu và antenna, cách li đường mát giữa hai phần tử này.

Nhiễu ở dây nguồn và dây tiếp mát
Nếu bạn vẫn còn nhiễu sau khi rút dây antenna ra thì nó có thể đi từ dây nguồn của amp. Nhiễu có thể tự tạo tự dây nguồn không đủ lớn vì vậy hãy thử dây dầy hơn xem sao.

Nếu bạn không thể tìm thấy lỗi tiếp mát ở hệ thống nhiều amp thì bộ cách li mát sẽ giảm thiểu vấn đề này.

Nhiều amp có thể sẽ tạo ra vấn đề về vòng lặp mát vì vậy sẽ thông thường được xử lý bằng cách tiếp mát mỗi amp với dây tiếp mát riêng. Nếu bạn không tìm được nguyên nhân thì bộ cách li mát (kiểu như SNI-1 của PAC) sẽ được lắp ở đầu ra tiền khuyếch đại của bộ thu tới đầu vào của amp.

Nhiễu tự sinh
Nếu antenna không gây nên nhiễu thì bạn hãy lôi bộ thu ra khỏi mặt táp lô khi nó vẫn đang chơi CD hoặc băng. Nếu hết nhiễu thì nó là tự sinh trong hệ thống của bạn. Hãy cố chạy lại dây ở phía sau của đầu thu để ngăn nhiễu.

Nhiễu trong dây loa
Nhiễu rất ít khi thâm nhập vào dây loa của hệ thống. Để kiểm chứn lại, hãy tắt hệ thống đi và gỡ dây loa ra khỏi amp. Khởi động máy, nếu bạn nghe thấy nhiễu thì chắc chắn nó đang đi vào từ dây loa. Bạn phải chạy lại dây loa.

Nhiễu từ hệ thống điện
Nếu bạn đã thử tất cả các gợi ý ở trên mà vẫn nghe thấy nhiễu, vấn đề có thể nằm chính ở xe của bạn.
Bạn có bảo dưỡng hệ thống ắc quy, máy phát định kỳ không, tình trạng của nó hiện ntn. Nếu xe cả bạn là loại đã cũ và chưa được bảo dưỡng, căn chỉnh thường xuyên thì bạn có thể bị nhiễu hệ thống đánh lửa. Nó là loại nhiễu nghe tiếng tịch tịch và sẽ thay đổi khi bạn tăng tốc động cơ. Bạn có thể phải nâng cấp hệ thống đánh lửa dùng bugi loại cách điẹn cao, dây cao áp lõi các bon có chống nhiễu, đầu bộ chia điện, các cuộn đánh lửa mô-bin ….
Nếu vẫn còn nhiễu thì có thể hệ thống đánh lửa chưa được tiếp mát tốt. Nó có thể phải kiểm tra thêm cả các nguồn khác nhau như hệ thống làm sạch khí, ống bô, nắp ca pô. Bật hệ thống âm thanh lên, hãy cố tiếp mát lại mỗi phần tử của xe. Rất có thể khi tiếp mát một thành phần nào đó của xe sẽ loại bỏ nhiễu. Nếu như vậy thì bạn hãy tiếp mát thật chắc chắn với dây mát được đan kĩ.

Nhiễu và hệ thần kinh của bạn
Các vấn đề về nhiễu thường gây nên rất nhiều khó chịu cho bạn, đặc biệt khi bạn không thể chờ đợi để nghe thiết bị mới của mình mới lắp đặt. Điều này có thể giúp bạn là hãy nhớ bạn vừa một thiết bị điện tử rất tinh vi, phức tạp vào trong giữa mọt hệ thống vốn đã phức tạp rồi – hệ thống điện lằng nhằng của xe. Nhiễu là cách tự nhiên cho bạn biết cái gì đó đang không ổn. Hãy tuần tự là theo các bước chúng tôi đã gợi ý để loại bỏ các nguyên nhân gây nhiều cho đến khi bạn tìm ra được vấn đề.
Em hóng với ạ