[Funland] Nhiều nhà Tập thể cũ ở Hà Nội sẽ được các ông lớn BĐS cải tạo

vandatAT

Xe container
Dân & chủ đầu tư thằng nào cũng tham, cũng muốn phần ngon nhất, lợi nhất cho mình ---> đợi lúc sập thôi.

sakai_yo

Xe lăn
Em thật cccm chứ rồi chả đi đến đâu với kiểu dân mình. E đang ở cc mới, tầng e có 7 hộ thôi mà muốn thống nhất vđ nhỏ như ốp gạch hành lang mà còn họp lên họp xuống.

kentong

Xe hơi
Chủ trương là như vậy nhưng làm được hay không thì cũng còn chán. Khu em tập thể cũ, cả khu có 7-8 hộ mà bàn mỗi cái sửa chống thấm mái tầng thượng hay sửa cầu thang còn không thống nhất nổi. Haiz

fundraiser

Xe container
Em thật cccm chứ rồi chả đi đến đâu với kiểu dân mình. E đang ở cc mới, tầng e có 7 hộ thôi mà muốn thống nhất vđ nhỏ như ốp gạch hành lang mà còn họp lên họp xuống.
Chung cư nhà em cungz cc mới, mới vào ở được chừng 1 năm. thế mà tổ chức hội nghị chung cư phải hò như hò đò vận động từng nhà thì lần 2 với tối thiểu 50% mới đạt để tổ chức cụ ơi. cái hNcC chả mất gì nhiều, vì lợi ích của chinhd dân cư mà nhiều nhà còn vô trách nhiệm nghĩ như việc của người khác. Đếnkhi cđt họ tăng phí dịch vụ phát thì chửi như hát hay... Nên ở Việt nam tìm sự đồng thuận khó lắm. cứ luật đưa ra mà phang. Em del bênh vực gì doanh nghiệp nhưng thực sự mà nói nếu chỉ chờ đợi sự đồng thuận từ người dân thì 20 năm nữa các khu tập thể kia vẫn hiện trạng như thế thôi. Các DN lớn như Vin Sun nó có điên mà sa lầy vào mấy dự án kiểu này.

vua_luoi

Xe điện
Vâng
Thì ở còm trước tui bảo như thế là "hợp pháp hóa" cho phần đất mà các hộ đã " ăn trộm" trước đây. Thế nên sau khi thí điểm ở mấy tòa thì chằng triển khai rộng.

Nhưng thực ra, phá đi xây lại như mấy cái toà sát Phạm Ngọc Thạch ý; thì mặt bằng tòa mới còn rộng hơn mặt bằng của các ông tầng 1 cũ lấn chiếm ạ. Ấy cũng là một cách hợp pháp hóa phần đất đó rùi còn gì (vì nhà nước không thu tiền sử dụng đất mà).

Dân họ nhìn ra nhiều cái trong các "đề án" của các DN lắm. Nên nhiều người không hưởng ứng vì cái suy nghĩ (có phần tiêu cực) là chúng ta là "công cụ" cho một mục đích khác mà thôi; chứ không hẳn là "cả hai bên cùng lợi" như trong đề án viết ở những trang đầu tiên. Nếu " trong sáng và minh bạch" là cả hai bên cùng lợi, kể cả DN lợi 10, dân lợi 1 thì cũng ok.

Nôm na, chưa nói về yếu tố tinh thần gắn bó với ngôi nhà cũ thì về mặt lợi ích, đã nhiều người nói thẳng, đừng cho chúng tôi lợi ích mà lợi dụng chúng tôi. Không có gì, chỉ cho con cho' cục xương vì muốn cho nó ăn; còn hơn là quẳng cho nó miếng thịt bò để hòng vào lùa cả đàn cừu đi.
Dân cũng ích kỷ lăm, dưng không hẳn không có chút lý nào.
Cái câu bằng và tốt hơn nơi ở cũ nó xoá các cái lý luận khác

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Tiền tỷ cả đấy , không vàng với bạc thì là gì ?:))
Làm gì có đồng nào tiền nhà nước với chả ngân sách bỏ ra làm mới đâu mà kêu hộ thế =))
Tỷ thì đấy. giữ lại mà sống. đm mấy hôm nữa nó sập đừng ngoạc mồm ra kêu chính quyên ko quan tâm. Nhà nước cấp bao nhiêu ở đúng bấy nhiêu, ko lẩn chiếm. sập tự đi chịu, xem sống đc ở mấy cái khu đấy đf bao lâu.

xegiacmo

Xe container
Tỷ thì đấy. giữ lại mà sống. đm mấy hôm nữa nó sập đừng ngoạc mồm ra kêu chính quyên ko quan tâm. Nhà nước cấp bao nhiêu ở đúng bấy nhiêu, ko lẩn chiếm. sập tự đi chịu, xem sống đc ở mấy cái khu đấy đf bao lâu.
Có thằng ccc nào kêu đâu mà đã hoắng cả lên =))
Ngày xưa các cụ được cấp free , giờ bán mấy tỷ , sướng thật >:)

ung_sung_tu_tai

Xe container

Thực tế nhiều toàn ở TPHCM, mà ở HN có khoảng 2 toà khu Giảng Võ, nhà cửa xuống cấp nghiêm trọng, thì không có ông dân nào kêu rằng nhà nước không quan tâm sửa chữa cho họ cả. Thậm chí dù đột nát ngu cơ đổ sập cao, mà chính quyền phải cưỡng chế dân họ mới đi; chứ không có chuyện họ ở lỳ gào chính quyền.

Có thằng ccc nào kêu đâu mà đã hoắng cả lên =))
Ngày xưa các cụ được cấp free , giờ bán mấy tỷ , sướng thật >:)

newmtc

Xe tăng
Nhà nước nên có cơ chế để chính cư dân của các khu tập thể tự lập dự án, công ty cổ phần để cải tạo và tự khai thác dự án. Họ nên tự đoàn kết để khai thác chính đất vàng của mình thay vì để doanh nghiệp nhảy vào làm giàu trên chính đất của mình
mỗi nhà góp tầm 500-1 tỉ mà đập đi xây lại ( đúng số tầng, hoặc thêm 2-3 tầng ) và có thang máy thì giá trị căn hộ đó sẽ cao hơn nhiều mà vẫn đảm bảo mật độ.

xegiacmo

Xe container

Kể ra Ấn độ mặc dù hiếp dâm nhiều nhưng họ cungz văn minh hehe
Quá văn minh , để cho lộn xộn như này vì quản lý lỏng lẻo , nhắm mắt ăn tiền . Mặc dù ở tập thể từ bé , nhà lấn gấp mấy lần diện tích được nhà nước cấp nhưng nếu có chính sách chấn chỉnh dẹp hết phần cơi nới thì tôi cũng ủng hộ :D

Xecong

Xe buýt
Cụ nào biết toà H1,H2 o 35 Kim Mã Thượng Cty nào làm không ah? Em hóng mãi, trước bảo Udic đăng ký mà mãi ko thấy gì

sakai_yo

Xe lăn
Chung cư nhà em cungz cc mới, mới vào ở được chừng 1 năm. thế mà tổ chức hội nghị chung cư phải hò như hò đò vận động từng nhà thì lần 2 với tối thiểu 50% mới đạt để tổ chức cụ ơi. cái hNcC chả mất gì nhiều, vì lợi ích của chinhd dân cư mà nhiều nhà còn vô trách nhiệm nghĩ như việc của người khác. Đếnkhi cđt họ tăng phí dịch vụ phát thì chửi như hát hay... Nên ở Việt nam tìm sự đồng thuận khó lắm. cứ luật đưa ra mà phang. Em del bênh vực gì doanh nghiệp nhưng thực sự mà nói nếu chỉ chờ đợi sự đồng thuận từ người dân thì 20 năm nữa các khu tập thể kia vẫn hiện trạng như thế thôi. Các DN lớn như Vin Sun nó có điên mà sa lầy vào mấy dự án kiểu này.
Cứ như cụ với em ở cùng khu đấy nhỉ. Nghĩ mà nó chán. Bên em có lần đi họp chỉ có 38% (trong đó đa số là ủy quyền). Thế là phải hủy họp. Em không trong BTC mà còn cảm thấy thất vọng và bức xúc. Họp là liên quan đến cuộc sống, an toàn của mọi người chứ có phải kiểu họp hưu trí đâu. Họp thì k chịu đi trong khi xảy ra vđ gì lại đổ cho BQT. Mà đại đa số không đi là trí thức trẻ đấy. Tầng nhà em có 7 hộ, quyên góp mỗi hộ 4tr để ốp gạch hành lang mà có nhà nó bày đủ lý do chày cối. BTS

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Làm sao bằng đi học phòng cháy, ban quản trị mời về giảng dạy và cách phòng cách thoát hiểm khi ở tầng của mình nhưng éo bao giờ thèm nghe nhá. ĐM lúc cháy lại gào lên rồi vô số những thằng bồi bút lại liên tục ngoạc mồm ra là nọ chai. Còn chuyện cụ gì nói ở trên là đóng tiền để làm hành làng thì thôi, các bố ở cứ như nhà các bố sống 1 lần rồi vĩnh viễn éo phải sửa hay sao ấy. Nên lắm khu hành làng bẩn như hủi, chỉ vì các bố các mịe thay nhau để đồ ra hành lang. Xong nói lại bảo để tạm. Xong lắm ông cũng lý luận là nào là ý thức kém nọ kia kinh lắm nhưng đm chính cái loại ấy mới là bẩn thủi nhất.
Cứ như cụ với em ở cùng khu đấy nhỉ. Nghĩ mà nó chán. Bên em có lần đi họp chỉ có 38% (trong đó đa số là ủy quyền). Thế là phải hủy họp. Em không trong BTC mà còn cảm thấy thất vọng và bức xúc. Họp là liên quan đến cuộc sống, an toàn của mọi người chứ có phải kiểu họp hưu trí đâu. Họp thì k chịu đi trong khi xảy ra vđ gì lại đổ cho BQT. Mà đại đa số không đi là trí thức trẻ đấy. Tầng nhà em có 7 hộ, quyên góp mỗi hộ 4tr để ốp gạch hành lang mà có nhà nó bày đủ lý do chày cối. BTS

zonda82

Xe container
Vào đi các ông lớn, em đợi các ông tới hơn 3 chục năm có lẻ rồi.

Gaubeo

Xe tăng
Chào các cụ, hôm nay em mới thấy thớt này. Em có một căn mặt phố em mua được giá khá ngon vị trí khá đẹp view hồ luôn, tầng 3, thuộc dạng nguy hiểm cấp D, và em đã bàn giao cho chính quyền để nhận CH tạm cư mỗi tháng em cho thuê được gần 8 trệ tương đương lãi ngân hàng, giờ ngồi rung đùi chờ phá xây mới thôi. Khu này đã đi gần hết (kể cả các hộ tầng 1) còn gần chục hộ chưa đi chủ yếu là các cụ già vì sợ mất nhà :D. CĐT muốn thâu tóm luôn 4 tòa cũ xung quanh, chắc đợi đàm phán còn dài, nhưng em thấy OK nên cứ nằm vểnh râu vì có căn kia cho thuê rồi, lúc bàn giao nhà còn được vài chục triệu. Xem công thức tính vài chục triệu cũng buồn cười, tính từ giá di chuyển, mấy tạ gạo cho các nhân khẩu nhân theo thời giá ... =)) .

xuân hòa

Xe tải
Chào các cụ, hôm nay em mới thấy thớt này. Em có một căn mặt phố em mua được giá khá ngon vị trí khá đẹp view hồ luôn, tầng 3, thuộc dạng nguy hiểm cấp D, và em đã bàn giao cho chính quyền để nhận CH tạm cư mỗi tháng em cho thuê được gần 8 trệ tương đương lãi ngân hàng, giờ ngồi rung đùi chờ phá xây mới thôi. Khu này đã đi gần hết (kể cả các hộ tầng 1) còn gần chục hộ chưa đi chủ yếu là các cụ già vì sợ mất nhà :D. CĐT muốn thâu tóm luôn 4 tòa cũ xung quanh, chắc đợi đàm phán còn dài, nhưng em thấy OK nên cứ nằm vểnh râu vì có căn kia cho thuê rồi, lúc bàn giao nhà còn được vài chục triệu. Xem công thức tính vài chục triệu cũng buồn cười, tính từ giá di chuyển, mấy tạ gạo cho các nhân khẩu nhân theo thời giá ... =)) .
Cụ mua đơn nguyên 1 nhà a nk? Chúc mừng nhé!

Civic_2010

Xe tải
Nhà cụ khu nào đấy. CH tạm cư mà cho thuê được 8 triệu/tháng thì chất lượng, vị trí chắc không đến nỗi tệ quá cụ nhỉ

zonet

Xe tăng
K thấy đề cập khu Nghĩa Đô nhà em nhỉ?

Mong các bác ấy làm rồi đổi cho em căn 24m thành 60m