[Funland] NHNN sẽ không siết tín dụng vào bất động sản

Whitetiger

Xe tải
Lên cao quá thì thành vỡ bong bóng bất động sản, sụt hết chuyền. Tê liệt nền kinh tế.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
anh bạc đang còn ngồi đấy đừng có mơ nhé :)
biết tại sao anh thủ lại là cựu bí thư quảng ninh không bác ??? ==> ông này đỉnh cao nhất về việc tận thu ngân sách và chi tiêu công hợp lý nhất cả nước đấy ( tránh thất thoát đầu tư công )
Đc thế thì ngon cụ ạ. :D

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cuối tuần vào đạm đạo vấn đề nóng bỏng đang diễn ra của nền kinh tế đi các cụ ei. :))
Tình hình ntn thì thị trg bds sẽ chỉnh và đi lên bền vững hơn thôi. :D. Giá thì e dự sẽ thiết lập mặt bằng mới đối với những nơi có quy hoạch, đề án và hạ tầng. >:D<
bô bô lên siết để vỡ nền kinh tế à cụ?

Tomy Trọc

Xe tăng

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Siết tín dụng với các công ty kinh doanh BĐS thôi các cụ.
Cá nhân thời gian tới lãi suất vay tiêu dùng sẽ tiếp tục giảm. Mà vay tiêu dùng của dân ta thì không loại trừ 80% lại đi mua đất.

tobe11

Xe tăng
Siết tín dụng với các công ty kinh doanh BĐS thôi các cụ.
Cá nhân thời gian tới lãi suất vay tiêu dùng sẽ tiếp tục giảm. Mà vay tiêu dùng của dân ta thì không loại trừ 80% lại đi mua đất.
Vay tiêu dùng toàn 1x % 1 tháng. Vay cũng chỉ được 2-300m thì huy động vào bds kiểu gì cụ. :).

Bài toán dùng vốn vay tiêu dùng đi mua bds cháu thấy không khả quan lắm.

Tomy Trọc

Xe tăng
Thổi thì đúng rùi. Cơ mà các ô khác phải có tiền mới bu vào chứ cụ. :))
Bu thật ở đâu em ko biết chứ quê em ở Nho Quan, NB cũng bảo bu lắm mà cuối cùng nhà em cần bán mấy lô dãn dân, trục đường liên xã, dân sầm uất gần cả UBND Xã từ đường QL477 ngã Ba Gián về TT Nho Quan cách trung tâm TT có 1km mà chẳng ai mua. Toàn cò vào bảo mua xong đi giao bán lại lên 4-50% xong cũng chẳng ai mua.
Cuối cùng chết mấy người dân có vài trăm 1 tỷ tích góp mãi mua đất các ông thải ra là ăn đòn thôi.

Tomy Trọc

Xe tăng
tóm lại giá sắp tăng hay giảm
Mạnh mồm phán đoán cuối năm nay và năm 2022 sẽ giảm, có thể không giảm như hồi 2012-3.
CCCM cùng em chuẩn bị tiền để đi nhặt đất thanh lý thôi nào.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Bu thật ở đâu em ko biết chứ quê em ở Nho Quan, NB cũng bảo bu lắm mà cuối cùng nhà em cần bán mấy lô dãn dân, trục đường liên xã, dân sầm uất gần cả UBND Xã từ đường QL477 ngã Ba Gián về TT Nho Quan cách trung tâm TT có 1km mà chẳng ai mua. Toàn cò vào bảo mua xong đi giao bán lại lên 4-50% xong cũng chẳng ai mua.
Cuối cùng chết mấy người dân có vài trăm 1 tỷ tích góp mãi mua đất các ông thải ra là ăn đòn thôi.
Thế thì căng quá. :(

Tomy Trọc

Xe tăng
Giờ cò bay đi kèm theo để lại những lô đất đã mua mong lãi gấp đôi ở lại, và những gói nợ Ngân hàng phải trả.
Khu em giờ còn ra những lô đầu tư toàn tiền tỷ 🤣🤣🤣 ai vào nữa mà đầu tư.

nguyentoanland

Xe tăng
chào các cụ

e nghiên cứu về bất động sản đã 10 năm nay

hôm nay xin chia sẻ ít góc nhìn cùng các cụ

thứ 1 là từ năm 2018 trở đi em thấy đáng vả chính phủ đã hạn chế các dự án của các công ty tư nhân lấy đất và ra hàng

==> thay vào đó e thấy chính phủ bây giờ họ đang có ý định tự đứng ra bán đất cho dân ==> ăn từ gốc đến ngọn để không gây thất thoát công !

và sau đó họ sẽ cố gắng làm minh bạch giá đất đấu giá + cách đấu giá

==> vì vậy theo em thấy là nguồn cung đất đấu giá sắp tới sẽ cực kỳ nhiều, nhà nước đấu đc đồng nào là ngay lập tức xây đường, xây dựng công sản ở ngay chỗ đó

==> vì thế e dự đoán sắp tới quả bom lớn nhất sẽ chỉ nằm ở đất đấu giá ==> các thể loại công ty vớ vẩn ( sân sau bé tí kiểu như lã vọng,.... ) sẽ không có cơ hội nhận đất mà làm dự án nữa

ngoài ra thì đất đấu giá nó cũng là đất thịt, không phải chịu tiền xây nên nó dễ để om hàng và dễ tăng giá hơn

Các cụ thấy thế nào ạ??? cho e xin đánh giá xem góc nhìn của e đúng hay sai ????

4/16 21:33
Thêm với cụ vài dòng:
- Thường đấu giá đất mà UBND Quận, huyện...làm chủ đầu tư thì ở những diện tích nhỏ, quy mô không lớn
- Nếu cụ nói nhà nước ăn tất thì đúng một phần, tiền này sẽ chia về cấp tỉnh, cấp huyện, cấp xã...và phần sau khi chia, đầu tư lại cơ sở hạ tầng thì mới đi vào túi của người cần vào, chứ phần đấu giá công khai sẽ không ai dám động.