Nhờ các cao thủ chụp sản phẩm chỉ giúp

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Chào các bác, em mới tập chụp thể loại hàng có độ bóng cao nên ảnh chụp ra chán quá, nhờ các bác chỉ giúp em có cách nào chụp để kông bị cái bóng của đèn nó kô ăn vào sản phẩm với. Cảm ơn các bác nhiều !

P/S: Em chụp trong studio mini của em, thiết bị bao gồm 03 đèn, 2 đèn đánh bên sườn và 1 đèn hắt lên trần.

Đây là hình minh họa em chụp.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Nếu muốn giảm các chi tiết bóng trên bề mặt sản phẩm thì có thể dùng kính lọc polar. Tuy nhiên em thấy setup kỹ để vẫn còn những vết bóng nó cũng có kiểu đẹp của nó.

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Nếu muốn giảm các chi tiết bóng trên bề mặt sản phẩm thì có thể dùng kính lọc polar. Tuy nhiên em thấy setup kỹ để vẫn còn những vết bóng nó cũng có kiểu đẹp của nó.
Cái này em thử dùng kính lọc kô ăn thua vì khi chụp, đèn flash nó nháy sáng cái là nó in hình cái nháy sáng đấy lên sản phẩm. Em đã thử xoay đèn sang góc chếch 1 chút nhưng cũng kô ăn thua. Chắc là để ngày mai thử chụp dùng ánh sáng tự nhiên xem sao .

cho_xem_giay_to

Xe điện
Cái này em thử dùng kính lọc kô ăn thua vì khi chụp, đèn flash nó nháy sáng cái là nó in hình cái nháy sáng đấy lên sản phẩm. Em đã thử xoay đèn sang góc chếch 1 chút nhưng cũng kô ăn thua. Chắc là để ngày mai thử chụp dùng ánh sáng tự nhiên xem sao .
cụ đưa cái box chụp sản phẩm ra ngoài trời, em nghĩ là đỡ đới ạ! :D, em thi thoảng cũng pải phải chụp mấy cái cho cty, toàn vác cả cái box ra ban công, chả đèn đóm j!hehe!

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cái này là do bác để đèn gần sản phẩm quá. Để đèn xa ra, chụp bằng ống tele thử xem.

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
cụ đưa cái box chụp sản phẩm ra ngoài trời, em nghĩ là đỡ đới ạ! :D, em thi thoảng cũng pải phải chụp mấy cái cho cty, toàn vác cả cái box ra ban công, chả đèn đóm j!hehe!
Cái hộp chụp sản phẩm chỉ chụp được những cái nhỏ thôi, có những cái bình nó cao đút vào kô được. Chắc mai em test thử với ánh sáng ban ngày.

Cái này là do bác để đèn gần sản phẩm quá. Để đèn xa ra, chụp bằng ống tele thử xem.
Hiện tại phòng chụp của em nó hẹp, kô di chuyển đèn được, mấy cái sản phẩm này đang cần chụp để in catalogue nên cũng hơi bị bức bách về thời gian. Đợi tới chuyển qua phòng chụp mới thì sẽ được rộng rãi hơn.

littlemouse

Xe tăng
Cứ cho ra nắng chụp xuôi sáng chắc ổn cụ ahf >:D<

cho_xem_giay_to

Xe điện
lão này chỉ tổ học gạo thôi, lý thuyết thì vững chứ chả có tí thực hành thực tiễn nào cả, anh ba bết ta đừng có nghe! :))

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
lão này chỉ tổ học gạo thôi, lý thuyết thì vững chứ chả có tí thực hành thực tiễn nào cả, anh ba bết ta đừng có nghe! :))
Hé hé, nói phét là sở trường của em mà.
Đùa tý thôi, trước nhà em có cửa hàng quà tặng begift? em cũng kha khá sản phẩm bằng 350D, lenkit & flash lởm oánh lên trần nhà, không dùng softbox.
http://picasaweb.google.com/beGift/CCS#
http://picasaweb.google.com/beGift/CPTC#
Cụ để chụp chế độ M, cân bằng trắng chỉnh manual. Chụp bằng ống tele, máy đặt trên tripod, cố gắng để flash càng xa càng tốt cho nó đỡ in bóng lên sản phẩm.
Đồ bóng chụp trên nền đen thế này có lẽ đẹp hơn.

Nếu vẫn muốn chụp trên nền trắng thì thử thay cái nền trắng vải kia bằng tấm giấy rô ki xem (mua ở cửa hàng sách hoặc qua Luơng Văn Can), giấy càng trắng càng tốt.

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
E chỉ nhớ đại loại thế này, vì e chụp có 1 lần lâu lắm rồi e nhớ không chsinh xác lắm. Ngày trước em chụp chai rượu, cũng loay hoay cả buổi chiều mới chụp được. E dùng 1 softbox to dài cái loại to nhất đến 3 người nhớn ngồi vào cũng được,1 bục kê sản phẩm bục đó phủ cái vải trắng lên. Em dùng 3 đèn: 2 đèn 2 bên chếch 45 độ, một đèn đằng sau (vì e muốn lấy màu của rượu), bạn Babetta chụp gốm sứ thì nên đănt đèn phía trước nhưng đừng đặt thẳng sản phẩm hơi chếch đi 1 tẹo để màu không bị bết và bẹt.Máy cắm trên tripd, dùng fix 180 macro và fi 100 macro nhưng fix 180 màu chuẩn hơn nhiều. Khi chụp chỉ thò mỗi cái ống kính vào bên trong softbox.

[/IMG]

Còn hôm vừa rồi e chụp đồng hồ e chụp dư vầy: sp nhỏ nên e dùng giấy rô ki như nhà Es, 3 đèn. E dùng loại đèn compaq công suất lớn 50W, 3 cái chụp đèn bằng nhôm. Đèn 45 độ chếch sang 2 bên, 1 đèn phía trước, tất cả các đèn e lấy giấy can phủ bên ngoài. Máy, tripd. chukp khép khẩu thật chặt và tốc độ chậm.

Chụp nếu sản phẩm cùng kích cỡ thì set đèn chuẩn rồi cứ thế đặt sản phẩm và chụp, còn kích thước khác nhau thì lại set lại đèn. E mới thử 2 lần nhưnày có chút kinh nghiệm, em để nguyên exif chưa chỉnh swar ảnh tẹo nào bạn Babetta xem thử xem.

noicomdien

Xe tăng
Chào các bác, em mới tập chụp thể loại hàng có độ bóng cao nên ảnh chụp ra chán quá, nhờ các bác chỉ giúp em có cách nào chụp để kông bị cái bóng của đèn nó kô ăn vào sản phẩm với. Cảm ơn các bác nhiều !

P/S: Em chụp trong studio mini của em, thiết bị bao gồm 03 đèn, 2 đèn đánh bên sườn và 1 đèn hắt lên trần.

Đây là hình minh họa em chụp.

Sao không hỏi cụ Phó nhỉ [-( [-( , ảnh của Cụ chụp bình đây nè

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
À quên, lưu ý thêm là nếu chụp các sản phẩm cần bóng sáng trắng như kiểu đồng hồ, vòng, nhẫn... như của nhà Dims thì phải dùng soft box màu trắng hoặc xếp nhiều giấy rô ki vòng quanh để in được bóng trắng lên sản phẩm. Còn các sản phẩm thủ công mỹ nghệ như của nhà cụ Ta thì xung quanh để màu đen để nó đỡ in hình lên sản phẩm.

focus_S

Xe điện
@ Babetta: Còn nhớ ở buồng ngoài chỗ mình không?
Đặt lọ trên bàn, đứng cách về phía cửa 2,5 đến 3m. Cài SB900 lên máy, chụp cái đầu nhựa mờ mờ vào đèn, rồi dựng thẳng lên trần.
Lấy nét bằng tay, tắt hết đèn trong phòng. Rồi phang thẳng cánh, thì được như này:

Nếu muốn có đường ven cho nó nổi, thì thêm một cái nhại đằng sau:

Thay nền gì thì tùy ý, thuốc đánh răng qua loa tý tẹo, miễn làm sao cho sản phẩm nó nổi bật.

Bác Ba Bét nghiên cứu xem có áp dụng được không. Có gì thì Lô A nhé.

cho_xem_giay_to

Xe điện
Hé hé, nói phét là sở trường của em mà.
Đùa tý thôi, trước nhà em có cửa hàng quà tặng begift? em cũng kha khá sản phẩm bằng 350D, lenkit & flash lởm oánh lên trần nhà, không dùng softbox.
http://picasaweb.google.com/beGift/CCS#
http://picasaweb.google.com/beGift/CPTC#
Cụ để chụp chế độ M, cân bằng trắng chỉnh manual. Chụp bằng ống tele, máy đặt trên tripod, cố gắng để flash càng xa càng tốt cho nó đỡ in bóng lên sản phẩm.
Đồ bóng chụp trên nền đen thế này có lẽ đẹp hơn.

Nếu vẫn muốn chụp trên nền trắng thì thử thay cái nền trắng vải kia bằng tấm giấy rô ki xem (mua ở cửa hàng sách hoặc qua Luơng Văn Can), giấy càng trắng càng tốt.
em thấy dòng chữ in đậm chuẩn, nhưng em chỉ mới thực hành trên người chưa thực hành trên sản phẩm :)) cần thì em up ảnh demo ạ, nét đền từng nano mét luôn =))

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em chỉ dùng mỗi tờ giấy rôki, đèn flash gì cũng được oánh thẳng lên trần nhà được thế này.

Em nghĩ quan trọng nhất vẫn là setup vị trí xếp giấy rôki cho nó hợp lý để tận dụng tốt nhất ánh sáng thôi.

em thấy dòng chữ in đậm chuẩn, nhưng em chỉ mới thực hành trên người chưa thực hành trên sản phẩm
cần thì em up ảnh demo ạ, nét đền từng nano mét luôn
Hihi... đố nhà giấy tờ biết cái chai bia kia chụp bằng những thiết bị gì đấy?

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
chụp sản phẩm bóng muốn đủ sáng mà 0 lộ đèn thì cần đèn phải to , có thể giải quyết = cách rẻ tiền hơn kiểu như này
http://www.photoflexlightingschool.com/Lighting_Lessons/Basic_Lighting/Product___Still_Life/Controlling_Reflections_in_Impossibly_Reflective_Objects/index.html

còn đây là cách mà nhà begift và dím xài nè

http://www.photoflexlightingschool.com/Lighting_Lessons/Basic_Lighting/Product___Still_Life/Lighting_Jewelry_Simply_and_Effectively/index.html

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Sao bác không mời luôn Khọm + đồng bọn đến nhà nhỉ? Em nghĩ sau một hồi tranh cãi thế nào bác cũng có những bức hình sản phẩm đẹp!

Em nghe tây nó đồn chụp sản phẩm là sở trưởng của DK, đễn nỗi chụp mẫu mà cũng nhìn ra món fast food!=))

Chỉnh sửa cuối:

focus_S

Xe điện
Sản phẩm này không những chỉ có độ bóng mà còn có "Ma Lực"

Hấp dẫn

Quyến rũ

Ma lực cao

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
cái này e 0 rõ cụ focus_S có xài soft box có lưới tổ ong hay 0 , nếu có thì sẽ tạo hiệu ứng mạnh hơn về ánh sáng . e thấy bọn tây nó có kiểu treo sản phẩm lên để chụp như này , khá hay , đơn giản và tạo hiệu quả mạnh

http://www.photoflexlightingschool.com/Lighting_Lessons/Advanced_Lighting/Product___Still_life/Elevating_the_Quality_of_Your_Product_Shots/index.html
Kiểu treo này hay phết!