[Funland] Nhờ anh trai đứng tên mua căn hộ chung cư

dongnat123

Xe container
Theo em cho vay không lãi vài năm là tốt lắm rồi. Chứ nhờ cắm ký ngân hang không ổn tí nào :-h

THG.land

Xe hơi
Nếu anh trai cụ đứng tên HĐ mua bán nhà thì ảnh sợ gì, không trả nợ được thì NH lấy nhà thôi.

Nghiêm H Sơn

Xe tải
Chào các cụ

Em có chuyện này muốn nhờ các cụ tư vấn. Số là ngày xưa năm 2018 tình hình khó khăn nên e có vay 1 khoản và mặc dù đã trả nhưng vẫn nằm trong nhóm nợ xấu.

Hiện tình hình kinh tế tốt và e muốn mua căn chung cư và vay ngân hàng 65% bằng chính HĐMB đó. Nhưng khổ là e ko vay dc ngân hàng do e có nợ xấu ngày xưa nên muốn nhờ anh trai đứng tên vay hộ. Tiền gốc và lãi hàng tháng e vẫn đóng.

Nhưng anh trai e cũng có vẻ do dự. Vì dù sao cũng sẽ có rủi ro. Vậy các cụ cho e hỏi là rủi ro ở đây là gì ? Và sau này khi anh trai em sang tên sổ đỏ lại cho em thì có mất chi phí gì ko nhỉ?

Em cám ơn các cụ. E cũng k rõ lắm nên hỏi hơi ngu. Mong các cụ chiếu cố thông não giúp e ạ.
Vụ này e cũng là người ở vào tình thế giống như anh trai bác.
Số là vợ em có suất vay ưu đãi, nên chị vợ có nhờ vay suất đó để mua nhà (đầu tư) và vợ chồng em phải ký vào giấy vay ngân hàng. Về giấy tờ căn nhà đó thì đứng tên vợ chồng em.
E cũng có càu nhàu vợ vài câu là đời e rất ghét vay mượn mà tự nhiên lại đi ký vay hộ, nhưng rồi cũng ký cho vợ vui lòng.
Còn rủi ro thì người đứng tên căn nhà là người nắm đằng chuôi, ko có rủi ro gì cả. Mà trái lại, người nhờ vay mới là rủi ro, vì nhỡ trả hết tiền rồi mà người đứng tên không chuyển nhượng lại quyền sở hữu thì sao.
Còn về phía người đứng tên căn nhà đó, nếu rủi như người nhờ vay trả được 20% xong không có khả năng chi trả nữa, đương nhiên ko có quyền đòi quyền sở hữu căn nhà. Người đứng tên có thể chọn trả tiếp để tiếp tục sở hữu căn nhà, nếu tình cảm và có điều kiện thì có thể trả 20% hoặc bớt 1 phần nào đó cho người nhờ vay. Nếu không thì có thể chuyển nhượng cho người khác.

Bxhung

Xe buýt
Nếu cụ và anh trai cụ cùng trong 1 khẩu thì một số ngân hàng không cho vay đâu cụ ạ.

Giấc Mơ Mỹ

Xe máy
Lại cầm o0o cho thằng khác tè à, may e ko phải ông anh cụ :))

Juanxt

Xe tải
Tại cụ ham chơi thôi. Chắc anh cụ cũng trên OF này nên nhìn niick cụ phải cảnh giác

vnptvinaphone

Xe buýt
Anh trai cụ vay hộ nhưng cụ để anh trai cụ đứng tên nhà cụ (hoặc cùng đứng tên), bao giờ cụ trả hết nợ ngân hàng thì làm sang tên, cho tặng về tên cụ.
Còn cụ cũng lăn tăn việc để anh trai đứng tên nhà cụ thì cụ cũng chỉ là dạng...à mà thôi

Vu Minh Phong

Xe hơi
Cụ nên chờ thêm 1 năm nữa thì có thể trực tiếp vay vốn. Nợ xấu trên CIC nó hiện trong 5 năm thôi ạ.

minhhai985

Xe lăn
E tưởng bank giờ nó chấp cả nợ xấu :D

juve99

Xe cút kít
Anh em ruột thì ruột.đã có gia đình riêng thì cuộc sống riêng,kiến giả nhất phận.có điều kiện giúp nhau đc thì quý,còn ko thì cũng đành chịu
Ông ý lăn tăn cũng đúng.ông ý đứng tên vay,nhỡ cụ ko trả đc tiền thì ông ý đứng ra trả hộ à,tiền có phải là giấy hay lá đa đâu.còn ông ý ko trả thì cũng tự nhiên dính vào thành nợ xấu thì cũng dỡ hơi luôn
Còn phí sang tên thì tất nhiên là sẽ mất.đến thừa kế bây giờ nó còn bắt nộp cả thuế TNCN kia kìa.nhưng phí sang tên nó cũng chả đáng là bao đâu
Cụ hiểu sai thành ngữ " kiến giả nhất phận " rồi.

funfunfun

Xe buýt
Đã nợ xấu còn đùn cho anh
Thôi cụ chơi 1 mình đi

huyhung123

Xe điện
Sang tên sẽ không mất thuế tncn, nhưng mất thuế trước bạ, còn rủi ro thì có nhiều
Nếu là anh em ruột thì sẽ cân nhắc, còn người ngoài mà đã nợ xấu thì để người ta tự bơi :)
Sang tên là auto 2% cụ ạ, theo đơn giá nhà nước!

navara2015

Xe tải
Website
banquyen247.com
Em thấy chẳng có rủi ro gì cả, cụ bùng k trả bank thì anh trai cụ bán nhà đi là xong, nhà đứng tên anh trai thì rủi ro gì, toàn mấy cụ xui dại

HoaMaudon

Xe tăng
Chào các cụ

Em có chuyện này muốn nhờ các cụ tư vấn. Số là ngày xưa năm 2018 tình hình khó khăn nên e có vay 1 khoản và mặc dù đã trả nhưng vẫn nằm trong nhóm nợ xấu.

Hiện tình hình kinh tế tốt và e muốn mua căn chung cư và vay ngân hàng 65% bằng chính HĐMB đó. Nhưng khổ là e ko vay dc ngân hàng do e có nợ xấu ngày xưa nên muốn nhờ anh trai đứng tên vay hộ. Tiền gốc và lãi hàng tháng e vẫn đóng.

Nhưng anh trai e cũng có vẻ do dự. Vì dù sao cũng sẽ có rủi ro. Vậy các cụ cho e hỏi là rủi ro ở đây là gì ? Và sau này khi anh trai em sang tên sổ đỏ lại cho em thì có mất chi phí gì ko nhỉ?

Em cám ơn các cụ. E cũng k rõ lắm nên hỏi hơi ngu. Mong các cụ chiếu cố thông não giúp e ạ.
Anh trai chưa vợ hoặc single dad thì ổn ạ

congngo

Xe điện
Mua chung cư vay đến 65% thì chắc thời gian nợ cũng dài, rủi ro nhiều vì chẳng ai dám chắc 6 tháng hay 1 năm sau sẽ ra sao. Anh cụ băn khoăn cũng đúng.

huyhung123

Xe điện
Vụ này e cũng là người ở vào tình thế giống như anh trai bác.
Số là vợ em có suất vay ưu đãi, nên chị vợ có nhờ vay suất đó để mua nhà (đầu tư) và vợ chồng em phải ký vào giấy vay ngân hàng. Về giấy tờ căn nhà đó thì đứng tên vợ chồng em.
E cũng có càu nhàu vợ vài câu là đời e rất ghét vay mượn mà tự nhiên lại đi ký vay hộ, nhưng rồi cũng ký cho vợ vui lòng.
Còn rủi ro thì người đứng tên căn nhà là người nắm đằng chuôi, ko có rủi ro gì cả. Mà trái lại, người nhờ vay mới là rủi ro, vì nhỡ trả hết tiền rồi mà người đứng tên không chuyển nhượng lại quyền sở hữu thì sao.
Còn về phía người đứng tên căn nhà đó, nếu rủi như người nhờ vay trả được 20% xong không có khả năng chi trả nữa, đương nhiên ko có quyền đòi quyền sở hữu căn nhà. Người đứng tên có thể chọn trả tiếp để tiếp tục sở hữu căn nhà, nếu tình cảm và có điều kiện thì có thể trả 20% hoặc bớt 1 phần nào đó cho người nhờ vay. Nếu không thì có thể chuyển nhượng cho người khác.
Cụ sẽ suy nghĩ lại khi bà chị vợ kia thuộc danh sách nợ xấu! Đúng ko nào?
Tài chính lành mạnh thì làm như cụ OK!

muachieukyniem

Xe điện
Chào các cụ

Trả lời hộ cụ: Anh trai cụ sống như mứt.
- Rủi ro là nhỡ cụ ko trả được đúng hạn, anh trai cụ lại rơi vào nhóm nợ xấu.
- Chi phí cho tặng sang tên ko đáng kể.

Cụ có cần thuê em đứng tên hộ ko :))

navara2015

Xe tải
Website
banquyen247.com
Trả lời hộ cụ: Anh trai cụ sống như mứt.
- Rủi ro là nhỡ cụ ko trả được đúng hạn, anh trai cụ lại rơi vào nhóm nợ xấu.
- Chi phí cho tặng sang tên ko đáng kể.

Cụ có cần thuê em đứng tên hộ ko :))
rơi vào nhóm nợ xấu mà đc 35% cái nhà thì e cũng muốn