Nhờ bác NOZA và các bác chỉ các bước làm nét ảnh trên PS

Chaien

Xe tăng
Đừng bảo em là cứ kéo cái thanh bar sharpness nó lên hết là được nhé ! Em ko mắc lừa đâu :))

ktsNghia

Xe buýt
Đối với em thì em xin chịu, vì ảnh chụp rồi nó là bitmap chứ không phải là vector.
Trừ khi bác có trình độ và bác vẽ lại từng pixel một:D

Tình hình là thế này, hôm trước bác Chaien mới hỏi em về vụ ảnh thế nào mà nét thế, có cần phải lên đến D200 mới nét như thế được ko. Em trả lời bác ấy rằng là em chụp ảnh với bác ấy chụp chẳng khác nhau nhiều bởi vì là máy nó lấy nét chứ em có lấy đâu :D => cái chính là Photoshop.

Bác xem bài Photoshop nên hay ko nên của em. Trong bài đó em nói về chỉnh độ sáng tối của bức ảnh, màu sắc. Sau đó thì bác mới làm các bước sau.

Trước khi up ảnh lên trên Web, thì bác phải resize. Ở đây em resize từ 1 cái ảnh to về chiều cao 700. Ko quan tâm tới chiều rộng, có điều lưu ý là đừng resize từ ảnh có khổ từ to xuống nhỏ hơn 1 chút, chất lượng sẽ rất kém. Ví dụ bác resize 1 bức ảnh có khổ từ 800 x 600 xuống còn 700 x 500 thì chất lượng ảnh sẽ xấu hơn nhiều so với 1 cái ảnh gốc khoảng 3000 x 2000.

Sharpen bức ảnh bằng Photoshop.

Đây là chiếc ảnh đã resize nhưng chưa dùng lệnh sharpen trong Photoshop, và vẫn bức ảnh đó đã sharpen bác xem rồi tự đánh giá nhé.

Em chỉ làm mỗi việc đơn giản là Sharpen cái ảnh sau khi resize có vậy thôi, đừng làm trước khi resize, ko hề có tác dụng. Có 1 điều lưu ý là chỉ có ảnh phong cảnh, nhà cửa, tĩnh vật thì nên sharpen còn chân dung thì đừng sử dụng nhé, mặt mũi sẽ gồ ghề trong ghê lắm :D

Em thấy nhà bác Chaien quan tâm tới nét hơi nhiều đấy, đi sang bên vnphoto.net bác cũng hỏi. Cái ảnh nhiều khi cần gì phải quá nét hả bác. Dân chơi ảnh thường khi chẳng có gì để khen trong bức ảnh nữa mới khen là ảnh nét quá đấy bác ạ. Ai khen bác ảnh nét quá thì là khen đểu đấy bác nhé :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:
Kingpin nói:
em đồ là bác CHAIEN hỏi kiểu khác cơ ạ. Chứ cái món sharpen và réizze thfi có lẽ là bác ấy bit roài.
bác ấy hỏi cái này đấy ạ. Bác Chaien đâu rồi, nếu em trả lời bác mà chưa đúng thì em chịu.

quangdzung

Xe điện
bác noza ơi. Bác có thể nói rõ hộ em cái khác nhau giữa cái sharpen với cái unsharp Mask ko ạ. Khi nào dùng cái này , khi nào dùng cái kia.
Xin cảm ơn bác trước

Chaien

Xe tăng
Kekeke Em hỏi đúng ý Lâu ra đó ! kekeke Xin lỗi mọi người nhưng thực sự em chỉ thích ảnh thật nét, thật chi tiết !

Nét như Nikon :))

Chỉnh sửa cuối:
quangdzung nói:
bác noza ơi. Bác có thể nói rõ hộ em cái khác nhau giữa cái sharpen với cái unsharp Mask ko ạ. Khi nào dùng cái này , khi nào dùng cái kia.
Xin cảm ơn bác trước

Unsharp Mask locates pixels that differ from surrounding pixels by the threshold you specify and increases the pixels' contrast by the amount you specify. In addition, you specify the radius of the region to which each pixel is compared

Cái này cái Help của Photoshop : Dịch thì nó hơi loằng ngoằng, nhưng mà nôm na là dùng cái thằng Unsharp Mask này nó có nhiều tùy biến để chỉnh hơn, ví dụ bác không thể dùng cái lệnh Sharpen mà em chỉ cho bác Chaien để làm nét 1 bức ảnh mà bác dùng để đi rửa. Bởi vì thằng Sharpen đấy nó làm nét từng pixel một, nó tăng độ tương phản của 2 pixel cạnh nhau. Trong khi đó nếu dùng Unsharp Mask thì nó có thể tăng độ tương phản 1 nhóm pixel nằm cạnh nhau, tùy biến của Unsharp Mask tốt hơn là lệnh sharpen có vậy thôi bác ạ.

Suy ra dùng lệnh Sharpen cho ảnh để up lên Web, dùng Unsharp Mask cho ảnh đem đi rửa, tùy thuộc vào ảnh rửa khổ bé to thế nào mà chỉnh độ nét cho nó phù hợp.

Bây giờ vodka chẳng có giá trị nữa thì bây giờ đòi gì nhể? :D ... cafe đi. Mai bác @GT hẹn em cafe đấy, rảnh bác @QD ra chơi nhé.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
quangdzung nói:
Vâng. cảm ơn bác. thảo nào em thấy có cái tùy biến pixel. em cứ để đại 30.
Mai thế mấy giờ bác nhỉ. Đau nhất là sáng mai em lại bận đến khoảng 9h30
Thế nhưng bạn Nô đã trả lời là uống cafe vào lúc nào đâu, mình vẫn đang chờ bạn Nô cần phơm.

Chuyện là thế này, hôm nay mình phải chụp chân rung, mà ống kít không chup trong nhà được nên phải mượn bạn Nô cho mình mượn ống fix 50 1.8. Kết quả là mình chụp được 1 số ảnh mang phong cách phóng sự, mình post nó lên đây để các bạn ném đá:

1. Mẫu đứng vào giữa hình
2. Mất nét
3. Hình bệt
4. Sai WB

Mời các bạn tham gia thêm nhé.

Bạn Thông chụp đẹp đấy chứ nhể

Tớ chẳng thích nhìn ngài Steve Ballmer hói này mấy :D , tớ thích mấy cái anh đứng đằng sau ngài ý, lần sau bạn Thông rảnh chụp tớ mấy cái anh ấy nhé, xem các anh ấy xài đồ gì :D.

quangdzung

Xe điện
mình nhìn thấy rõ ràng là 2 con L mà. Cái hood của 17-35 ko lẫn đi đâu đươc. Còn chú kia ko lắp hood nhưng đang dùng 24-70 giống của em
Cho em hỏi lại là cafe lúc mấy giờ ạ. Bạn Thông có tham gia tý ko

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
Chỉ có tấm hình ngya bên trên là nhìn rất khó chịu vì có cái đầu của bác nào ló vô hình, mờ mờ ảo ảo...
Mấy cái còn lại có thể chấp nhận được, ở mức độ chụp sự kiên. Tuy nhiên, vài tấm không đạt:
- Không diễn tả được người kia đang nói ở đâu / việc gì.
(Sửa chữa bằng cách chọn góc để nhét background vào, mẫu vẫn nổi bật trên tấm hình do có tỉ lệ kích thước lớn).
- Không diễn tả được ông ta đang làm cái quái gì / có ý nghĩa gì.
(Ông ta đang cầm viết để làm gì thế???)
- Có tấm đạt được mục đích trên thì lại có cảm giác ông ta đang đứng nói một mình!! Ở tấm hình đó bác nên cho thêm khán giả vào.

Nhưng chỉ duy nhât một ống 50mm thì cũng làm khó bác GT quá!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
lamchieu nói:
Chỉ có tấm hình ngya bên trên là nhìn rất khó chịu vì có cái đầu của bác nào ló vô hình, mờ mờ ảo ảo...
Mấy cái còn lại có thể chấp nhận được, ở mức độ chụp sự kiên. Tuy nhiên, vài tấm không đạt:
- Không diễn tả được người kia đang nói ở đâu / việc gì.
(Sửa chữa bằng cách chọn góc để nhét background vào, mẫu vẫn nổi bật trên tấm hình do có tỉ lệ kích thước lớn).
- Không diễn tả được ông ta đang làm cái quái gì / có ý nghĩa gì.
(Ông ta đang cầm viết để làm gì thế???)
- Có tấm đạt được mục đích trên thì lại có cảm giác ông ta đang đứng nói một mình!! Ở tấm hình đó bác nên cho thêm khán giả vào.

Nhưng chỉ duy nhât một ống 50mm thì cũng làm khó bác GT quá!
Đấy, mấy bác Râu, Răng, Ra, Rũng thấy chưa, phải nhận xét có tính xây dựng thế này thì em mới nâng cao được tay nghề chứ.

Cảm ơn bác Lamchieu nhiều, có bác tư vấn em rõ ra nhiều.(b)

Mai cafe ở đâu, khi nào thì báo nhé Noza nhé.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
À, mà các bạn hỏi mấy đ/c chụp ảnh chuyên nghiệp kia dùng máy gì hả, tớ thấy các bác ấy cùng lúc 2 tay 2 súng, ai dùng Nikon thì ống ED còn Canon thì toàn L viền đỏ và L trắng thôi. Mỗi lúc các bác ấy bắn thì nó kêu pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - pặp - dân tình choáng hết. Tớ đứng đằng xa rón rén bắt "pép" một phát rồi rút êm luôn, sợ vãi.

Được cái P&S của tớ quay được phin, phin màu hẳn hoi, lúc nào tớ biên tập lại thì hoành tráng hơn ảnh của các bác ấy nhiều.