[Funland] Nhờ các bác cho lời khuyên!

tpvd

Xe hơi
Thớt kiểu này đúng kiểu đẽo cày giữa đường, chỉ cụ chụ mới thực sự hiểu nên hay không vì xét về tuổi đời e đoán gần như cụ ăn đứt đa phần các OF ở đây. Về phía e, e nghĩ cụ nên nghỉ, làm lặt vặt kia lại hay được làm cái mình thích lại thảnh thơi đầu óc

HH1993

Xe điện
Làm thuê nó khác, làm chủ doanh nghiệp lại là một việc hoàn toàn khác. Làm chủ doanh nghiệp ngoài chuyên môn còn vô vàn thứ phải lo để vận hành được một bộ máy, từ quản trị doanh nghiệp, quản lý tài chính thuế má, nhân sự, đối nhân xử thế trong và ngoài. Nếu không có đam mê động lực làm chủ doanh nghiệp, chấp nhận vất vả hy sinh ban đầu mà nghĩ ra làm túc tắc thì khuyên bác không nên mở công ty.
Vâng! Bác đọc kỹ không à? Tôi lăn tăn vì điểm yếu,vì các yếu tố như trên đó bác à. Thế nên lên đây,sau khi nghe các bác tư vấn tôi sẽ k làm theo hướng đó bác ạ.
Thôi,cứ ngayf xách bị đi làm dạo cho đỡ buồn thôi bác ah.
Thanks bác nhiều!

HH1993

Xe điện
Cụ hưu non là cụ đang nghỉ đợi hưu (chưa đủ tuổi nên chưa có lương hưu) hay cụ đã được nhận sổ hưu rồi vậy cụ?
Tôi có ( hưu) rồi bác. Đủ tiền cà phê trà đá mỗi ngày bác ạ.

HH1993

Xe điện
Lời khuyên của tôi là bác không nên mở công ty. Nhức đầu lắm.
Vâng! Tôi quyết rồi. Sáng vừa cà phê với tụi nó và bảo: Anh không làm. Các chú mở cty đi. Anh có tí cổ phần và anh quản lý 1 mảng với tư vấn cho các em. Hợp đồng 1 năm 1.
Cho nhẹ đầu.

nghichnham

Xe tăng
Vốn cần để mở cty cụ cứ múc mấy mã ck bỏ đó. Còn lại túc tắc đi làm. Khởi nghiệp vốn xác định có thể về âm chứ ck tầm này khó mất nửa lắm nếu cụ ko chọn bừa.

xecub49

Xe điện
Chả dấu gì các bác,tôi cũng hưu non rồi. Nói trong tay thì hơi quá,nhưng cũng lăn lộn,cũng có chút ít kiến thức,có một số thế hệ đàn em về các lĩnh vực liên quan xây dựng,nội thất,điện,nước,điều hòa,thang máy...v...v.Bản thân thì cũng tự tay làm đc nhiều thứ.cũng đủ để kiểm soát công trình.....
Giờ sau nửa năm( chính thức hưu). Cũng buồn,chán, anh em nó bảo lập cty,các em.về đầu quân,hay góp vốn,nhưng cũng lo rằng chưa đủ khả năng. ( xưa giờ toàn làm thuê) thêm bản chất cũng ngang ngược...nên chưa quyết. Hơn 1 tháng nay tự xách đồ đi làm sửa chữa lặt vặt,thấy vui vì vẫn có ích và thêm chút đỉnh gói thuốc,chai rượu,chén nước...
Các bác cho tôi vài góp ý xem có nên nghe các em nó mà ( khởi nghiệp) hay là cứ túc tắc ngày vác bị ( đồ) đi làm lặt vặt ạ?
Thanks all.

Hôm.nay cũng vừa xách túi đồ đi sửa chữa lặt vặt về. Làm xong chủ nhà trả tiền xong dứt điểm lôi đi làm vài ly.... Cũng có chia sẻ,góp ý....khiến cho giờ này vì chút cồn,và cả vì suy nghĩ mà chẳng ngủ nổi. Tuổi nầy 1 quyết định sai lầm là hết cơ hội làm lại...
Thế này là vui rồi cụ ơi. Còn phương án nữa là tiếp tục làm thuê, lấy lương thôi.
Giờ này khởi nghiệp khéo hỏng không còn cơ hội làm lại nữa, hết thời gian và sức khỏe.

Luke2018

Xe hơi
Vâng! Tôi quyết rồi. Sáng vừa cà phê với tụi nó và bảo: Anh không làm. Các chú mở cty đi. Anh có tí cổ phần và anh quản lý 1 mảng với tư vấn cho các em. Hợp đồng 1 năm 1.
Cho nhẹ đầu.
Kinh doanh rất nhức đầu nếu là người cầm cái. Chúc mừng bác

HH1993

Xe điện
Cụ có tay nghề theo em cụ tìm xem có người thân nào ở Mỹ, Úc bảo người ta mời sang chơi, cụ sang chơi 6 tháng kết hợp đi làm thuê lặt vặt là cũng thừa tiền trang trải hết cho chuyến đi. Vừa được đi chơi vừa không mất tiền. :D
Cảm ơn bác! Nói thực lòng là tầm này với cá nhân tôi,Việt Nam tôi còn thấy nhiều nơi đẹp,nhiều nơi đáng để trải nghiệm lắm. Còn đi ra nước ngoài để như bác nói thì tôi không còn ham bác ạ. Dù điều kiện cần tôi có.

HH1993

Xe điện
Thế này là vui rồi cụ ơi. Còn phương án nữa là tiếp tục làm thuê, lấy lương thôi.
Giờ này khởi nghiệp khéo hỏng không còn cơ hội làm lại nữa, hết thời gian và sức khỏe.
Cảm ơn bác nhiều!

nguyen_kia

Xe điện
LĐ đúng là vinh quang, là nhu cầu. Nhưng cũng lăn tăn thật.
Em có mấy ô bạn hưu rồi rủ đi làm lại cũng hơi toa mồm là làm làm é gì. Mà chơi cả ngày chán ốm.
Em thì vẫn thích như bác chủ. Nhưng đúng đi làm thuê kiếm tiền nó cũng nhiều tình huống oải phết.
Chạy grab với làm như cụ chủ thì có đưa ra cân đối lựa chọn dc ko các cụ?

Thành Thị 1

Xe điện
Vâng! Bác đọc kỹ không à? Tôi lăn tăn vì điểm yếu,vì các yếu tố như trên đó bác à. Thế nên lên đây,sau khi nghe các bác tư vấn tôi sẽ k làm theo hướng đó bác ạ.
Thôi,cứ ngayf xách bị đi làm dạo cho đỡ buồn thôi bác ah.
Thanks bác nhiều!
cụ ở tp nào, có khi e cũng xách đồ nghề vào cùng cụ đi làm việc dạo!!!!

DinhKan

Xe đạp
Có sức khoẻ, vui vẻ,hạnh phúc, bình thản với cs là không gì bằng

Batman

Xe điện
Người OF
Cho nhẹ đầu.
Các em nó có lòng tốt ủn bác đứng mũi chịu sào mà bác không chịu là sao, bác quyết thế này thì các em nó rút hết thì còn đâu vụ khởi nghiệp nữa. :))

gacan

Xe buýt
Với phong thái của cụ theo e cụ k nên đứng vai thủ lĩnh mà nên đứng vai cố vấn, đỡ áp lực. Trong đám đàn e của cụ thì cụ chọn nhân vật nào mạnh mẽ quyết liệt nhất để cụ đầu quân. Kinh nghiệm, kiến thức … của cụ là báu vật đối với nhân vật kia! Lúc đó đc cả đôi đường, cả 2 cùng phát triển và k dẫm chân vào nhau!

HH1993

Xe điện
Với phong thái của cụ theo e cụ k nên đứng vai thủ lĩnh mà nên đứng vai cố vấn, đỡ áp lực. Trong đám đàn e của cụ thì cụ chọn nhân vật nào mạnh mẽ quyết liệt nhất để cụ đầu quân. Kinh nghiệm, kiến thức … của cụ là báu vật đối với nhân vật kia! Lúc đó đc cả đôi đường, cả 2 cùng phát triển và k dẫm chân vào nhau!
Tôi cũng nghĩ vậy bác ạ. Nhưng như các coment ở trên thì là tôi ham công,tiếc việc,không muốn ỳ trệ,ỷ lại. Sau khi nghe các bác phân tích khách quan thì tôi sẽ suy nghĩ lại. Trước mắt là như ý của bác,cũng như các bác khác cho nhàn. Và mình cũng thoải mái hơn.
Chốt lại sẽ xem các em nó tha thiết,chân thành tới đâu.
Các em nó có lòng tốt ủn bác đứng mũi chịu sào mà bác không chịu là sao, bác quyết thế này thì các em nó rút hết thì còn đâu vụ khởi nghiệp nữa. :))
Khởi nghiệp tôi để trong ngoặc ( ) mà bác!

namson229

Xe điện
làm tổ thợ điện nước, sửa chữa vặt, cải tạo nhỏ thôi cụ ơi, tiền công ko bị nợ nần, đỡ nhức đầu

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Nhiều khi cứ làm nho nhỏ thì nói cũng có trọng lượng, nhiều người nghe theo và gọi việc. Vì lúc ấy người ta nghĩ à, tay này làm thật ăn thật.
Chứ làm to lên thì người ta nghĩ tay này kiếm ăn, mức độ tin tưởng giảm đi. Tìm việc có khi lại khó hơn. Mà khi mở to, sức ép lớn hơn thì đúng là phải làm đủ trò để kiếm ăn ạ

Già rồi, đúng theo nghĩa "giàu thì giàu rồi" nên nếu tránh được thì tránh tạo sức ép cho mình.
Sức khỏe và sự ung dung tự tại trong cuộc sống làm cái được lớn nhất.

Tôi như bác, thì cư ung dung với cái việc tằng tằng nhận việc nhỏ đạt được cả cái tinh thần lẫn vật chất. cũng được "đối tác" quý trọng hơn (Ví dụ khi bác nhận việc vặt thế nào, có nhẽ chủ nhà không lăn tăn và còn thông thoáng trong việc trả tiền, mời nhau bữa nhậu có khi còn quá tiền công. Chứ khi là đội nhóm thì kiểu gì cũng tính toán rạch ròi sòng phẳng.)

Cảm ơn bác. Đúng ý tôi nghĩ rồi. Vì thi thoảng có khách hàng họ chỉ sửa tí lặt vặt,mình làm,rồi họ nói chuyện rồi đều bảo sao không lập đội,nhóm rồi đứng ra nhận việc giao cho họ,rồi tụi em nó cứ xui lập cty rồi a,b,c đau đầu. Còn thực sự tầm này giàu thì giàu rồi. Nghèo thì cũng qua rồi. Thế nên mới lên đây xin ý kiến các bác.
Cụ cứ làm sửa chữa vặt. Mảng này bền mà hợp với tầm tuổi cụ ạ. Khi nào thấy khách mách nhau tìm đến đông quá sức tiếp nhận của bản thân thì cụ gọi thêm 1-2 chú em thằng cháu tin cậy về làm cùng rồi tuỳ tình hình mà mở rộng tiếp hay co hẹp lại. Tầm này chưa nên bày biện cầu kỳ cụ ạ.