Thảo luận Nhờ các bác thường sử dụng xe đạp đi làm tư vấn

Tranmanhhoan

Xe tải
Cụ cusao nói ngắn nhưng tổng hợp. Không có nhà tắm sẽ không ổn chút nào. Các cụ không tin, cứ đi 1 thời gian sẽ rõ. Thậm chí nhà tắm không tách khỏi nhà vệ sinh cũng rắc rối.
Theo em xe luôn phải có:
- Hy sinh kiểu dáng xe, lắp thêm baga để đèo balo (xe không có baga).
- Tháng mưa nhiều thì lắp thêm chắn bùn.
- Mang thêm túi đựng áo mưa, săm, bơm, tool.
- Balo thì đựng quần áo, khăn lau mồ hôi. Cái khăn rất quan trọng để khi vừa đến nơi, dừng xe, lau mồ hôi. Lúc đó mồ hôi ra nhiều nhất.
Khi đạp mặc quần ngố, áo phông. Đến nơi thì mồ hôi ướt từ trung ương đến địa phương.
- Ở nơi làm nếu phải đi đâu, không được mặc quần ngố, áo phông thì sắm thêm 1cái dây chun buộc ống quần bên phải để không quệt vào xích. (quần bò, ống bó thì không cần dây buộc).
Nói chung là đi làm bằng xe đạp phải chấp nhận lỉnh kỉnh. Và không có giải pháp nào khác tối ưu hơn là đi sớm đến nơi tắm.
6 km là vừa tầm, có thể đạp túc tắc 17-18km/h thì mồ hôi sẽ ít hơn chút và không mất nhiều thời gian trên đường. Nhưng trên 6km thì lại là vấn đề khác (em đi 8,7km/lượt, ngày 4 lượt). Nói chung là cách khoảng dưới 6km thì chẳng phải nghĩ ngợi nhiều.
Về xe, cụ chọn Giant cho ổn.

Hai cang

Xe buýt
Hay cụ làm thêm bộ dầu gội+sữa tắm khô để ở Cty .Loại này không cần nước ,xoa khắp đầu+người rồi lau khô là song
Akak, như vậy chết E. Lích kích lắm. Ở chỗ làm E có mỗi cái dây cắm sạc đt và cái cốc là tài sản riêng, lúc nào bị đuổi việc là 2 tay 2 thứ đi về. Thêm mấy món của bác chắc E lại phải làm cái thùng mì ăn liền giống bọn tây quá :)

Hai cang

Xe buýt
Cảm ơn Bác Tranmanhhoan ạ. E sợ nhất đi làm mà mang đồ lích kích như vậy :)

wander3r

Xe hơi
Kính bác wander3r,
Bác có thể ví dụ giúp E những cái bất tiện khi bác đi làm bằng xe đạp giúp E được không ạ. Để E cân nhắc ý mà.
E vừa mua cái lăn Gillette theo tư vấn của bác Vodanh1213. Để mai E thử xem sao. Thấy nó quảng cáo dc 48h. Trừ hao đi còn 8h là E ok ngay
Thực ra bất tiện thì không nhiều, em thì chắc thuộc loại trường hợp đặc biệt nên vướng víu nhiều thứ nên phải cân nhắc thôi ạ
- Dù cự li là 6km nhưng em có gần 2km là đi trên một đoạn khá đông và hay tắc buổi sáng -> đi chậm, nóng bức (chạy xe thì mình không cảm giác gì, chỉ cần dừng xe lại là cảm thấy liền à), nên em hơi nản ạ.
- Em hay đem cơm đi làm, nên kèm theo đó là balo, em phải buộc balo vào baga . Balo em thì lại hơi to to, lại là mới sắm cách đây không lâu nên chưa có điều kiện sắm cái mới nhỏ gọn hơn.
- Túi tool trên xe đạp và cái ống bơm gắn sườn, mỗi khi vô gửi xe em lại phải tháo bơm + móc tool ra cho vào bịch xách lên. Dù chỗ em làm là tòa nhà lớn cũng kha khá văn minh, bãi gửi xe rộng rãi ở tầng hầm nhưng hôm trước ku bạn em mất sạch tool bỏ ở xe, cỡ gần 600k gì đó :( nên giờ em không dám để ở dưới bãi xe.
- Chỗ em thì WC nằm ở mỗi tầng, khá rộng rãi, ngoài công ty, không có phòng tắm. Em thì nghĩ tắm luôn cũng không cần, vì chủ yếu mồ hôi ra thấm đẫm cái áo và 1 ít lưng quần thôi. Em cứ thấm ướt khăn rồi lau sơ người là ok. Dùng khăn giấy lau mặt nữa là sạch bong. Thêm 1 chai xịt khử mùi cỡ nhỏ bỏ ở công ty nữa.
- Em cạo đầu đinh khi bắt đầu đi xe đạp đi làm rồi, nên không phải lo vụ đầu tóc luôn cụ ạ :D
- Áo mưa thì cụ mua loại áo ni lông, cỡ 10k thôi, dày một chút, cuộn lại ok là được rồi.
- Hạn chế đi giày vào ngày âm u :D nó mà mưa cho cái thì tạch cụ ạ :D

Hai cang

Xe buýt
Thực ra bất tiện thì không nhiều, em thì chắc thuộc loại trường hợp đặc biệt nên vướng víu nhiều thứ nên phải cân nhắc thôi ạ
- Túi tool trên xe đạp và cái ống bơm gắn sườn, mỗi khi vô gửi xe em lại phải tháo bơm + móc tool ra cho vào bịch xách lên. Dù chỗ em làm là tòa nhà lớn cũng kha khá văn minh, bãi gửi xe rộng rãi ở tầng hầm nhưng hôm trước ku bạn em mất sạch tool bỏ ở xe, cỡ gần 600k gì đó :( nên giờ em không dám để ở dưới bãi xe.
- Em cạo đầu đinh khi bắt đầu đi xe đạp đi làm rồi, nên không phải lo vụ đầu tóc luôn cụ ạ :D
- Áo mưa thì cụ mua loại áo ni lông, cỡ 10k thôi, dày một chút, cuộn lại ok là được rồi.
- Hạn chế đi giày vào ngày âm u :D nó mà mưa cho cái thì tạch cụ ạ :D
E thì không mang cơm đi làm vì E hay lượn lờ vả lại ở chỗ làm có bếp ăn.
Cái khoản tool mang theo thì E nghĩ chỉ cần vài cái cờ lê cỡ phù hợp xe mình, to vít đơn giản như hay để trong xe máy là đc. Vì mình chỉ sửa chữa nhỏ chứ không sửa lớn thì cũng chẳng cần mang đầy đủ đi làm gì. E lo là lo cái pin sạc cáp mình mang theo mà để trong túi treo ở gióng xe sợ ướt :)
E cũng đầu đinh gần 20 năm nay nên không ngại đầu tóc lắm.

Hai cang

Xe buýt
sên thì bác kiếm chai liquimolly chain tube lâu lâu rửa rồi xịt thì chả phải lo nữa bác.

mùi thì bác xài chai lăn của gillette, nó là sáp ko phải nước, chai đó ngăn mùi hiệu quả lắm bác
E vừa đi bộ khoảng 30p, duy trì tốc độ để nhịp tim khoảng 110 phát/phút thì thấy quả Gillette của Bác có vẻ ngon. Chưa thấy mùi gì :)

E vừa đi bộ khoảng 2km nữa thấy vẫn ngon, không mùi gì.

Chỉnh sửa cuối:

MTB

Xe tải
Nhà em 25km đi về nắng mưa, rét bão vẫn ok 2 năm nay rồi. Vấn nạn rau mùi thì tùy người nhưng tốt nhất là nên thay tuyến mồ hôi là chuẩn. Không cần tắm mà chỉ cần lau người và thay áo là ổn rồi. Áo phông kết hợp với quần nào cũng ổn hết. Áo phông nên chọn loại ngon ngon để nó thấm mồ hôi hạn chế tạo thành dòng chảy từ lưng qua mông là ổn. 6km em nghĩ chưa đủ để ra quá nhiều mồ hôi đâu.
Tool chỉ cần mang sơ cua 1 chiếc săm phù hợp kèm 1 bơm tay kèm 1 áo mưa mỏng 10k là ok rồi. Nếu không may bị sịt hơi chỉ tay không cũng thay được săm. Trường hợp bị nặng thì đương nhiên phải nhờ trợ giúp rồi. Pin sạc cụ làm túi yên, túi chéo là có chỗ để.
Xe cụ chọn giant là chuẩn rồi, em nó có đĩa chắn xích khỏi lo cắn quần, có gác ba ga, chắn bùn lo gì đèo hàng với mưa bắn. Cẩn thận cụ làm thêm cái kẹp hoặc dây thắt gấu quần là ok.

chuotbach1903

Xe buýt
Em cũng như cụ đây, đạp xe ~ 6km thôi, mùa này đi 1km có mà vã mồ hôi rồi. Theo em tiện nhất là cụ cứ áo sát nách mặc quần nghiêm chỉnh là dc rồi vì dù sao từ quần trở xuống nó cũng ít hôi hơn so với phần trên =)), còn phần trên cụ chỉ cần mang theo cái khăn mặt, đến cty chui vào phòng vs lau qua người và xịt khử mùi là ngon lành thui ạ, đơn giản dễ thực hiện nhất. Em toàn thế, e còn vác cả cái balo trên lưng đây này =)). nhưng may quá cũng ít rau mùi, nên lau qua ng cái là ổn thui ạ ;))

vodanh1213

Xe đạp
E vừa đi bộ khoảng 30p, duy trì tốc độ để nhịp tim khoảng 110 phát/phút thì thấy quả Gillette của Bác có vẻ ngon. Chưa thấy mùi gì :)

E vừa đi bộ khoảng 2km nữa thấy vẫn ngon, không mùi gì.
chai đó hiệu quả lắm bác, hồi còn học dh e đi học quân sự trên quân khu 7 có khi 2 ngày ko tắm cũng chả có mùi gì, có mùi thì bôi thêm miếng nữa lại thành ko mùi :">

MTB

Xe tải
Chai gì thì chai. Gặp quả CHANH thì mất điện hết. Chanh là vũ khí tốt nhất chống lại hôi nách.
Cụ này chuẩn quá đấy! Cụ nào bị ăn rau mùi cứ kiên trì tầm 2 tuần liên tục, nếu may mắn thì sẽ bay cái vườn rau mùi khỏi phải thay tuyến mồ hôi. Mỗi ngày cụ cho em 1 nửa quả chia 2 lần (tức là 1 quả vừa vừa cắt làm 4 dùng cho 2 ngày, quả bé quá thì chia đôi) sáng và tối sau khi vệ sinh sạch sẽ vườn rau mùi. Các cụ hạn chế dùng phân bón chỗ trồng rau mùi nhé, sẽ không tốt đâu mặc dù có cảm giác là "sạch sẽ". Đơn giản nhất chỉ cần ít muối sạch (không cần iôt làm gì) sát và rửa sạch thôi, giống như khi các cụ làm lòng gà vịt ấy!!! vậy thôi là đã sạch sẽ rồi. Mới làm sẽ bỡ ngỡ rồi vài lần sẽ quen.
Chúc các cụ đổ được vườn rau mùi sang nhà hàng xóm hehe...
PS: Mánh này dùng được cho cả các mợ nhà mình có sở thích tăng gia rau mùi đấy :D

Hai cang

Xe buýt
Cụ này chuẩn quá đấy! Cụ nào bị ăn rau mùi cứ kiên trì tầm 2 tuần liên tục, nếu may mắn thì sẽ bay cái vườn rau mùi khỏi phải thay tuyến mồ hôi. Mỗi ngày cụ cho em 1 nửa quả chia 2 lần (tức là 1 quả vừa vừa cắt làm 4 dùng cho 2 ngày, quả bé quá thì chia đôi) sáng và tối sau khi vệ sinh sạch sẽ vườn rau mùi. Các cụ hạn chế dùng phân bón chỗ trồng rau mùi nhé, sẽ không tốt đâu mặc dù có cảm giác là "sạch sẽ". Đơn giản nhất chỉ cần ít muối sạch (không cần iôt làm gì) sát và rửa sạch thôi, giống như khi các cụ làm lòng gà vịt ấy!!! vậy thôi là đã sạch sẽ rồi. Mới làm sẽ bỡ ngỡ rồi vài lần sẽ quen.
Chúc các cụ đổ được vườn rau mùi sang nhà hàng xóm hehe...
PS: Mánh này dùng được cho cả các mợ nhà mình có sở thích tăng gia rau mùi đấy :D
Vậy là vắt chanh lấy nước, pha muối vào đó rồi lau vào vườn rau nhà E hả Bác?

Ama Ben

Xe buýt
Em cũng đi tầm 9km ạ, nhưng mà em con gái đi chỉ có mồ hôi tý thôi k có mùi nên chuyện rau mùi bác tự giải quyết. Nếu có dk thì thay luôn tuyếm mồ hôi đi ạ. :))
Mặc quần dài không sợ bị xích cắn đâu. Em mặc quần dài suốt mà, chưa bị và cũng không bị luôn.
Thuê 1 cái NN dài hạn ngay cạnh CQ, đạp đến nơi tắm táp thay đồ đàng hoàng sạch sẽ. Trưa tranh thủ qua nghỉ trưa cho lại sức, thời gian thừa cho thuê lại gỡ vốn. Thi thoảng tự "hưởng: luôn đỡ tốn kém.
Em quote bài mợ nhưng là tư vấn cho tất cả mọi người:))

Thuê 1 cái NN dài hạn ngay cạnh CQ, đạp đến nơi tắm táp thay đồ đàng hoàng sạch sẽ. Trưa tranh thủ qua nghỉ trưa cho lại sức, thời gian thừa cho thuê lại gỡ vốn. Thi thoảng tự "hưởng: luôn đỡ tốn kém.
Em quote bài mợ nhưng là tư vấn cho tất cả mọi người:))
Vâng. Cám ơn đã lấy bài em để em có thông báo.
Cụ chủ thớt đừng nghe nhiều ý kiến theo kiểu đẽo cày giữa đường ntn. Bây giờ em chốt cho.
Cụ mặc áo thoải mái đến chỗ làm, thay ra lấy cái khăn mặt lau người rồi mặc áo vào. Mất 5p thôi. (Trưa nay em vừa phải làm thế vì em phải đi làm lúc 12h30).
Còn vụ dùng chanh, cụ nên làm theo ý các cụ trên kia kìa nhưng nên làm ở nhà thì hơn. Đi xe đạp đến chỗ làm thôi mà, có gì mà các cụ bày cho lắm ý quá vậy. Ng ta làm xong mất nửa ngày quá. Em đi làm 9,7km đây này. Đầy hôm em còn phải đi lúc 12h trưa. Có sao đâu -_-

Hai cang

Xe buýt
E kiếm được quả sáp của bác Vodanh rồi mà bác Hồng Phượng 6002
vụ chanh thì E sẽ ngâm cứu dần dần
Giờ chỉ cần xin giải ngân được là xong thôi ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

Hai cang

Xe buýt
Ok, thế để E xóa cái chữ Gillette đi chứ không lại mang án PR thì tội nghiệp E quá

Hai cang

Xe buýt
Báo cáo Bác ebike, thời tiết này, cả ngày hnay tính cho đến giờ E được khoảng 30km rồi, vẫn ngon ạ.