Nhờ các bác tư vấn thay mô tơ quạt làm mát Civic 1.8 AT

t2b

Xe tải
Kính các Bác
Hôm nay em đi kiểm tra xe định kỹ 35.000 km ở honda mỹ đình, sau khi check thấy mấy AE nói là quạt làm mát động cơ phái trước không hoạt động, cần phải thay và báo giá 5.060.300đ chưa VAT. Em có xuống kiểm tra và nhìn vào phái trước nắp capo thì thấy nó là cái cánh quạt như cái quạt bàn nhà mình, chác kèm theo động cơ phái sau (không nhìn thấy). Em có hỏi mấy AE có chỉnh sửa được không vì theo em nghĩ nó có thể bị hỏng cầu chì hoặc bụi bẩn nên chạy lờ đờ nhưng mấy AE kỹ thuật nói không sửa được, chỉ thay mới thôi.
Theo em cái này là cần thiết vì tác dụng làm mát động cơ, nhưng muốn các bác tư vấn thêm:
1. Có nên kiểm tra lại ở chỗ khác không để chắc chắn là phải thay hay có thể sửa được. Các bác cho em xin luôn địa chỉ gara chuyên về Civic nhé.
2. Thay trong hãng hay ở ngoài?
Rất mong các bác giúp, tks nhiều

xuanthien

Xe hơi
bác nói vậy thì chắc là mô tơ quạt làm mát két nước rồi.bác mới đi đc có hơn 3 vạn mà đã gặp trục trặc rồi ah?e thường thấy thay mô tơ quạt thì thay luôn cả cánh quạt.bác mang xe vào bên e xem.bên e sẽ kiểm tra kỹ cho bác

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác soi nhiệt độ khi chạy lâu có nóng quá không, chứ cái quạt đấy mấy khi nó hỏng, nó liền vào trục động cơ luôn mà, động cơ quay càng khỏe nó càng mát

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Chắc moto quạt điều hòa, vụ này em đc thay miễn phí rồi vì xe em vẫn còn bảo hành !
Bác nên hỏi kỹ các bộ phận cần thay thế và nói CVDV in 1 bản báo giá dự toán ra là đoàn chuẩn nhất !

t2b

Xe tải
Chắc moto quạt điều hòa, vụ này em đc thay miễn phí rồi vì xe em vẫn còn bảo hành !
Bác nên hỏi kỹ các bộ phận cần thay thế và nói CVDV in 1 bản báo giá dự toán ra là đoàn chuẩn nhất !
e cũng không biết
là quạt gì, chỉ biết nó ở ngay phía trước, mở nắp capo lên nhìn ngược lại thấy có cái cánh quạt thui ạ

t2b

Xe tải
bác nói vậy thì chắc là mô tơ quạt làm mát két nước rồi.bác mới đi đc có hơn 3 vạn mà đã gặp trục trặc rồi ah?e thường thấy thay mô tơ quạt thì thay luôn cả cánh quạt.bác mang xe vào bên e xem.bên e sẽ kiểm tra kỹ cho bác
tks bác nhiều

t2b

Xe tải
kính các bro,
sáng nay e đã cho xe vào gara chú em, kết quả là hỏng mô tơ quạt làm mát điều hòa. phía trước có 2 quạt, 1 cái làm mát máy to hơn cái quạt làm mát điều hòa, quạt làm mát điều hòa chỉ khi nào bật AC nó mới chạy. e đã thay mô tơ và chạy ngon lành rồi. Xin được cam ơn các bác đã quan tâm tư vấn và trả lời bài của em. tks

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
kính các bro,
sáng nay e đã cho xe vào gara chú em, kết quả là hỏng mô tơ quạt làm mát điều hòa. phía trước có 2 quạt, 1 cái làm mát máy to hơn cái quạt làm mát điều hòa, quạt làm mát điều hòa chỉ khi nào bật AC nó mới chạy. e đã thay mô tơ và chạy ngon lành rồi. Xin được cam ơn các bác đã quan tâm tư vấn và trả lời bài của em. tks
Thay ngoài hết bn tiền vậy bác? hàng OEM hay hàng Replacement

juvefan

Xe tải
Kính các Bác
Hôm nay em đi kiểm tra xe định kỹ 35.000 km ở honda mỹ đình, sau khi check thấy mấy AE nói là quạt làm mát động cơ phái trước không hoạt động, cần phải thay và báo giá 5.060.300đ chưa VAT. Em có xuống kiểm tra và nhìn vào phái trước nắp capo thì thấy nó là cái cánh quạt như cái quạt bàn nhà mình, chác kèm theo động cơ phái sau (không nhìn thấy). Em có hỏi mấy AE có chỉnh sửa được không vì theo em nghĩ nó có thể bị hỏng cầu chì hoặc bụi bẩn nên chạy lờ đờ nhưng mấy AE kỹ thuật nói không sửa được, chỉ thay mới thôi.
Theo em cái này là cần thiết vì tác dụng làm mát động cơ, nhưng muốn các bác tư vấn thêm:
1. Có nên kiểm tra lại ở chỗ khác không để chắc chắn là phải thay hay có thể sửa được. Các bác cho em xin luôn địa chỉ gara chuyên về Civic nhé.
cái đó theo em biết thì ít hỏng lắm, ko biết xe bác có bị va chạm gì ko, vào hãng thường bị tư vấn thay đồ lắm theo em bác ra thử chỗ quen xem nếu bác không chê đến chỗ em em kiểm tra miễn phí tư vấn chuẩn luôn

mincute10

Xe hơi
Chúc mừng cụ đã xử lý vấn đề.

lucent

Xe buýt
Kính các Bác
Đọc bài của cụ em mới nhớ ra hôm nọ cũng có 1 cụ chạy CV 1.8 trên OF này báo là vào HD Mỹ Đình bảo dưỡng mấy chú tư vấn cũng báo phải thay quạt làm mát động cơ :-w , trùng hợp quá. Xe này mua 2009, đã chạy hơn 4 vạn. Cụ thay ngoài hết bao nhiêu để em bảo đồng chí kia nhé.

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Kính các Bác
Bác đã thay chưa? em kỷ bác 1 cái. Hôm trước em thấy điều hòa có vấn đề nên em thay moto, cầm cái cũ của mình về ra ngoài gara quen thử lại vẫn thấy chạy ầm ầm. Xe của e là CRV nhưng chắc moto giông nhau cả thôi. Denso thì phải

t2b

Xe tải
Cám ơn các bác đã quan tâm đến vợ 2 của em. Đặc biệt là bác daiminh. bác juvephan. Do máy hôm rồi em đi ctac nên chưa kịp trả lời các câu hỏi của các bác.Em xin báo cáo cụ thể với các bác là em thay chỗ gara ngoài, mấy AE kiểm tra thì cái quạt gió làm mát điều hòa vẫn chạy nhưng chậm và lờ đờ nên em quyết định thay mô tơ. Vì là chỗ quen nên mấy AE gara tư vấn chỉ nên thay mô tơ nên họ đi mua 1 cái mô tơ mới, thay vào, cánh quạt và tụ giữa nguyên(đặc biệt là cái tụ này theo AE nói là rất đắt, kiểm tra thì không hỏng) nối dây và thay vào, kết quả là đã chạy ngon lành. Tổng chi phí hết 1,7 củ các bác ạ.Qua vấn đề này, em nhận thấy thật ra ở gara họ check là đúng bệnh nhưng họ làm theo tiêu chuẩn về an toàn, nếu hỏng là thay luôn cả cụm chứ không bóc tách ra sửa chữa thay thế phụ kiện lẻ, có thể do yêu cầu của hãng. Vì vậy, trong trường hợp nếu hỏng hóc chi tiết nào đơn giản, không ảnh hưởng lớn đến động cơ, nhất là vấn đề an toàn của xe thì có thể nhờ mấy AE gara ngoài để xử lý giúp, nhằm giảm bớt chi phí. Còn nếu hỏng những chi tiết quan trọng, kỹ thuật phức tạp theo em vẫn nên nhờ cậy vào hãng. Em vô tư nói thế không biết các bác có gara có ý kiến tư vấn gì không. Em cũng không hiểu sao cái quạt này lại bị thế, xe em "trộm vía"chưa va quệt phần đầu lần nào các bác ạ.Một lần nữa xin cám ơn sự quan tâm chia sẻ của các Bác.

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Em thấy hệ thống làm mát cũng rất quan trọng, ảnh hưởng đến tuổi thọ và công suất vận hành của xe ! Do vậy cứ liên quan đến hệ thống làm mát là phải hàng chuẩn và nên thay ngay từ khi bắt đầu có triệu chứng hỏng. Chứ đợi đến lúc nó hỏng thì hệ lụy đến nhiều cái khác ! :D

linhtinh72003

Xe hơi
Cụ tư vấn giùm em mua đâu cho chuẩn và gara thay uy tín với. Em bị bệnh motor điều hòa như bác

longnguyen1

Xe hơi
chào các bác,e xin góp ý kiến là thứ nhất radiator fan rất khó hư,chạy cho là 40k km đi nữa thì chỉ có 25k miles,vì bên đây mỗi ng 1 chiếc xe,đi toàn trên 100k miles chỉ thay radiator chứ chưa bao giờ thay fan hết.Trước khi thay fan test thử fan rất đơn giản,đậu xe 1 chỗ nỗ máy bật a/c max,khoảng 5 phút máy nóng fan tự động chạy(khi đó máy kéo a/c nên rất nóng).Thay fan cũng dễ,ko nhất thiết phải tốn nhiều tiền để thay mà tự làm ở nhà cũng đc.Nếu radiator bị chảy nước thay cũng dễ lắm,mua về tốn khoảng 2h là xong,còn thay mới nước làm mát(coolant)mất cao lắm 15 phút,bác nào thích thì pm,e chỉ cho làm
đây là hình cái fan

đây là sơ đồ radiator civic 08-09

bác chỉ việc dùng socket 10,tháo 2 con ốc ra,sau đó disconnect,dây rồi tháo cái fan cũ ra,gắn nguyên cái fan mới vô,gắn ốc,connect dây là xong,nguyên 1 bộ fan đó bên đây bán 65-70$

longnguyen1

Xe hơi
e xin bổ sung thêm là mỗi 30k miles thì các bác nhớ thay nước coolant,đó là do tụi kĩ thuật của honda khi e đi mua thì nó nói vậy và nhớ là thay genuine coolant của honda luôn,nước nó màu xanh duơng,hình nó đây

DuyThanhSNG

Xe tăng
e xin bổ sung thêm là mỗi 30k miles thì các bác nhớ thay nước coolant,đó là do tụi kĩ thuật của honda khi e đi mua thì nó nói vậy và nhớ là thay genuine coolant của honda luôn,nước nó màu xanh duơng,hình nó đây
Vâng em là người VN cũng đã từng sống nhiều năm ở nước ngoài ,tiếng tăm cũng kém nên toàn phải tự mày mò học hỏi để sửa xe thôi vì mang ra thợ thì đắt và ko thủng tiếng.Bác có vẻ am hiểu về xe nhỉ nhưng ở VN thì thợ và hãng xe còn chặt chém nhiều lắm.Bác biết nhiều thì thỉnh thoảng cũng tư vấn cho các AE chút ít kiến thức về vợ hai nhé.(chỉ có điều là giá cả phụ tùng ở VN không như ở nước ngoài thôi)