[Funland] Nhờ các cao nhân ngành ngân hàng giải thích hộ có được tuyên bố vô hiệu phần lãi suất vượt trần của FE Credit

Fabulous

Xe tăng
Em thấy ko có gì là ko logic. Anh là tổ chức tín dụng thì áp dụng luật tổ chức tín dụng. Anh thuộc cá nhân tổ chức khác thì áp dụng luật khác. Muốn nhìn nó logic hay không thì phải nhìn cả một tổng thể chứ lấy 1 điều mang ra nói thì nó mâu thuẫn lắm. Thậm chí anh hình sự, dân sự, thương mại đá lẫn nhau.
VD như lĩnh vực hàng ngày. Cùng là công ty đầu tư xây dựng một dự án nhưng anh thì áp dụng luật đầu tư, anh thì không áp dụng. Vì nó khác nhau về tính chất.
Chả lẽ nhắc lại lập luận của em: Luật quy định nhưng một anh dưới luật lại bảo không áp dụng? Thế sinh ra nó để làm gì? Còn ví dụ của cụ về Luật Đầu tư, đương nhiên là tính chất mà khác nhau thì việc áp dụng chắc chắn sẽ khác nhau. Quan trọng nó có nằm trong đối tượng, phạm vi điều chỉnh của Luật hay không.

Chỉnh sửa cuối:

quanggialai

Xe điện
Chả lẽ nhắc lại lập luận của em: Luật quy định nhưng một anh dưới luật lại bảo không áp dụng? Thế sinh ra nó để làm gì? Còn ví dụ của cụ về Luật Đầu tư, đương nhiên là tính chất mà khác nhau thì việc áp dụng chắc chắn sẽ khác nhau. Quan trọng nó có nằm trong đối tượng, phạm vi điều chỉnh của Luật hay không.
Cụ không nhận ra tính chất cho vay dân sự khác với tính chất cho vay của các tổ chức tín dụng ?

qddt

Xe tăng
Hướng dẫn của Tòa án Tối cao đương nhiên là có giá trị trong quá trình xét xử. Song em vẫn thấy bất hợp lý ở chỗ:
1. Dù sao Tòa án cũng chỉ là cơ quan tư pháp, việc diễn giải luật nên là việc của cơ quan hành pháp. Trong xét xử bảo áp dụng luật này không áp dụng luật kia là không logic, dễ bị định kiến, lệch lạc, không công tâm, khách quan. Đặc biệt trường hợp này, một luật quy định rất cụ thể, chi tiết thì không áp dụng, lại áp dụng một luật quy định rất chung chung chung, dẫn đến nguy cơ khuyến khích các tổ chức tín dụng lừa dân vào tròng cho vay nặng lãi. Nếu luật chưa sát thực tế thì nên đề xuất điều chỉnh luật để phù hợp hơn, hợp lý hơn.
2. Như vậy thì vô hình chung việc quy định trần lãi suất trong Luật Dân sự chỉ áp dụng với tín dụng đen hoặc giữa các cá nhân, mất đi tính tổng quát của Luật.
1) Ngược lại cụ nghĩ, diễn giải (interpret) luật lại đúng là 1 nghĩa vụ và nhiệm vụ chính của tư pháp.
2) Luật không bao giờ buộc phải có dạng tổng quát cào bằng tuyệt đối như cụ nghĩ. Đa phân nó sẽ có dạng: Nếu thuộc đối tượng này thì thế này, thuộc đối tượng kia thì thế kia, hoặc trong trường hợp đặc biệt được định nghĩa bởi cái kìa thì thế kía...

Fabulous

Xe tăng
Cụ không nhận ra tính chất cho vay dân sự khác với tính chất cho vay của các tổ chức tín dụng ?
Em nhận ra hay không không quan trọng, mà quan trọng là có thể hiện trong luật hay không.
1) Ngược lại cụ nghĩ, diễn giải (interpret) luật lại đúng là 1 nghĩa vụ và nhiệm vụ chính của tư pháp.
2) Luật không bao giờ buộc phải có dạng tổng quát cào bằng tuyệt đối như cụ nghĩ. Đa phân nó sẽ có dạng: Nếu thuộc đối tượng này thì thế này, thuộc đối tượng kia thì thế kia, hoặc trong trường hợp đặc biệt được định nghĩa bởi cái kìa thì thế kía...
Như thế này lại không ổn, ông Tòa đi xử mà lại được quyền diễn giải luật, tức là ông thích xử như thế nào thì ông diễn giải theo kiểu ấy, còn đâu tính trung lập, khách quan. Còn nều về lãi suất mà Luật DS và Luật TCTD quy định được rõ như cụ nêu trong về thứ 2 thì em cũng chả có gì để thắc mắc.

Chỉnh sửa cuối:

quanggialai

Xe điện
Em nhận ra hay không không quan trọng, mà quan trọng là có thể hiện trong luật hay không.
Trích lại còm của cụ
Không hiểu cụ còm cái gì nữa.

Khi cụ không hiểu bản chất thì còm nữa cũng vô ích

Fabulous

Xe tăng
Trích lại còm của cụ

Không hiểu cụ còm cái gì nữa.

Khi cụ không hiểu bản chất thì còm nữa cũng vô ích
Bản chất gì đây hở cụ? Thì cụ giải thích bản chất tại sao lại không áp dụng Luật DS đi, trong khi đối tượng áp dụng luật là pháp nhân, thế các tổ chức tín dụng không phải là pháp nhân hay sao mà lại không áp dụng? Còn ví dụ của cụ về Luật Đầu tư cụ cũng nói chung chung, nên em cũng chỉ nói chung chung. Giờ cụ lại bảo em là không hiều bản chất? Cụ thể đi cụ. Chung chung thì ai nói mà chả được, nói về cái gì mà chả được.

quanggialai

Xe điện
Bản chất gì đây hở cụ? Thì cụ giải thích bản chất tại sao lại không áp dụng Luật DS đi, trong khi đối tượng áp dụng luật là pháp nhân, thế các tổ chức tín dụng không phải là pháp nhân hay sao mà lại không áp dụng? Còn ví dụ của cụ về Luật Đầu tư cụ cũng nói chung chung, nên em cũng chỉ nói chung chung. Giờ cụ lại bảo em là không hiều bản chất? Cụ thể đi cụ. Chung chung thì ai nói mà chả được, nói về cái gì mà chả được.
Cụ đã bao giờ tự hỏi Tại sao lại gọi là tổ chức tín dụng chưa. Tính chất nó nằm ở đó. Cá nhân hay bất kỳ doanh nghiệp nào ko có chức năng kinh doanh tiền nhưng cho vay thì nó thuộc về bản chất.

Chừng nào các tổ chức, cá nhân có giấy phép kinh doanh tiền thì nó mới thuộc về tính chất.

2 tính chất khác nhau kêu áp dụng bản chất là không phù hợp

Fabulous

Xe tăng
Cụ đã bao giờ tự hỏi Tại sao lại gọi là tổ chức tín dụng chưa. Tính chất nó nằm ở đó. Cá nhân hay bất kỳ doanh nghiệp nào ko có chức năng kinh doanh tiền nhưng cho vay thì nó thuộc về bản chất.

Chừng nào các tổ chức, cá nhân có giấy phép kinh doanh tiền thì nó mới thuộc về tính chất.

2 tính chất khác nhau kêu áp dụng bản chất là không phù hợp
Thế nó có phải là pháp nhân (đối tượng của Luật Dân sự) không?

quanggialai

Xe điện
Tức là mọi người đều bình đẳng trước pháp luật, nhưng có một số người bình đẳng hơn cụ nhỉ. :D
Cụ nghĩ vậy ư. Nếu được lựa chọn Tụi TCTD phi ngân hàng nó muốn dẹp cái luật tổ chức tín dụng đi luôn cơ. áp luật dân sự tụi nó càng thích. Chứ nhét các TCTD vào cái luật đó chả khác nào là một cái lồng kìm hãm họ

vnposh

Xe container
Tự do hoá lãi suất trong ngành ngân hàng, không phải tự do hoá lãi suất trong quan hệ dân sự nói chung.
Pháp luật quy định như vậy ạ, câu hỏi của bác giống như tại sao người dân không được sử dụng vũ khí, còn lực lượng vũ trang lại được phép.
Sao Mợ lại lôi ''lực lượng vũ trang'' vào quan hệ dân sự thế chứ???
Làm gì có chuyện tự do hoá lãi suất trong ngành ngận hàng mà lại không áp cho pháp nhân, thể nhân khác ngoài ngành. Luật là luật, áp dụng chung hết. Ngân hàng thương mại không phải quốc gia riêng, luật liêng, nó cũng chỉ là doanh nghiệp buôn tiền thôi.

Jochi Daigaku lầm lẫn giữa nhiệm vụ quản lý nhà nước của Ngân hàng Nhà nước (vai trò như một ngân hàng trung ương) là quan hệ 1 chiều trong ban hành lãi suất giới hạn, lãi suất cơ bản với việc “tự do” thoả thuận lãi suất giữa các ngân hàng, TCTD với thể nhân, pháp nhân khác trong quan hệ dân sự, kinh tế.

Thế các tổ chức tín dụng không phải là pháp nhân (đối tượng diểu chỉnh của Luật Dân sự)? Và đương nhiên sẽ không có tư cách pháp nhân?
Chán cụ quá. cụ đọc lại luật dân sự hộ em. Chú ý cái "trừ khi" nha bác.

Fabulous

Xe tăng
Cái trừ các quy định khác ấy. cụ chi li thế. Ý bảo là luật nó sẽ không can thiệp nếu luật chuyên ngành nó có quy định đó cụ.
Thì có luật chuyên ngành nào nói khác đâu. Có gì cụ thể cụ cứ chỉ ra đi. Nói chung chung thì cũng đã tranh luận chiều rồi.