Nhờ các cụ bắt bệnh. Đèn check bị bật khi chạy đường dài Sorento AT 2010

kriss

Xe buýt
các cụ cứ vào gara Hyundai-Kia bất kỳ, bảo họ tháo cái cảm biến khí thải (mất khoảng 1h đồng hồ), sau đó là bình thường. Xe em trước kia rất hay bị nên em vào hãng giải quyết rồi. Đa số các xe bị nổi đèn check engine là xe nhập, theo tiêu chuẩn xăng và môi trường bên đấy, sang VN xăng bẩn, khí độc nhiều nên bị như thế

breakout

Xe hơi
các cụ cứ vào gara Hyundai-Kia bất kỳ, bảo họ tháo cái cảm biến khí thải (mất khoảng 1h đồng hồ), sau đó là bình thường. Xe em trước kia rất hay bị nên em vào hãng giải quyết rồi. Đa số các xe bị nổi đèn check engine là xe nhập, theo tiêu chuẩn xăng và môi trường bên đấy, sang VN xăng bẩn, khí độc nhiều nên bị như thế
Đúng thế cụ ạ, khổ bên mình cái j cũng lởm đâm ra mình mua đồ về dùng cũng lởm theo, xe nhà cháu cũng là xe nhập.

phuongtv_76

Xe container
Xe e cũng chạy xăng VN mà cái đèn check có sáng bao h đâu cụ:-o

phuongtv_76

Xe container
-Bác cẩn thận ko lại sắp có ông vào nói xe bác làm sao mà hỏng những thứ ko có được, à mà xe bác có đèn check engine ko đới?:))
E thấy bảo là hình như toy nó cắt mất, đúng siêu xe mới có đèn này^:)^

lexus_bk

Xe điện
E thấy bảo là hình như toy nó cắt mất, đúng siêu xe mới có đèn này^:)^
chạy xe liên doanh hay ở chỗ đấy :)). cắt option thành ra ngon :)). ví dụ CAM LE mắc nhiều lỗi về nhiên liệu trong khi CAM LD chả thấy bị :)) @};-

phuongtv_76

Xe container
chạy xe liên doanh hay ở chỗ đấy :)). cắt option thành ra ngon :)). ví dụ CAM LE mắc nhiều lỗi về nhiên liệu trong khi CAM LD chả thấy bị :)) @};-
Hê hê cụ lếch lại nhầm nhọt rồi, Cam LE chả thấy lỗi xăng cụ nhé, nhiều cụ box toy chạy LE đấy, cụ vui tính quá:D

RAVA

Xe ba gác
-Em cũng chạy cái xe nhập có cái máy giống con Cam LE mà chưa bao giờ nó nháy cái đèn nào (trừ đèn nhắc BD và áp suất lốp), em toàn đổ A95.

kriss

Xe buýt
Xe e cũng chạy xăng VN mà cái đèn check có sáng bao h đâu cụ:-o
thì xe cụ không bị hoặc chưa bị, chứ em chỉ đề cập đến trường hợp bị thôi mà, cụ là cụ lê lết từ thớt Toi đến thớt Hàn xẻng, cụ nhiệt thế ^^

phuongtv_76

Xe container
thì xe cụ không bị hoặc chưa bị, chứ em chỉ đề cập đến trường hợp bị thôi mà, cụ là cụ lê lết từ thớt Toi đến thớt Hàn xẻng, cụ nhiệt thế ^^
Box nào OF chẳng có mặt e, Offer nhiệt thành mà;)

tiendongktp

Đi bộ
Cụ thử tháo một cực ác quy ra để nửa tiếng rồi nặp lại nếu không hết thì phải đi xoá check , chắc do xăng bẩn cụ ạ

civictau

Xe tăng
Box nào OF chẳng có mặt e, Offer nhiệt thành mà;)
Lạy hồn... Em chả phải ToY cũng chả phải Hàn, nhưng em thấy cái giọng điệu của cụ lúc nào cũng muốn khiêu khích :))
Nếu thử làm 1 phép so sánh nhỏ giữa Sợ rên to anh Hải tiêu chuẩn khí thải EURO 3 và Sợ rên to anh Hàn tiêu chuẩn khí thải EURO 5 . Cùng đổ xăng A92 chạy, thì sau 1 thời gian đem đi viện khám, lúc đấy biết ngay anh Hải hỏng cái gì và anh Hàn hỏng cái gì nhé...

phuongtv_76

Xe container
Lạy hồn... Em chả phải ToY cũng chả phải Hàn, nhưng em thấy cái giọng điệu của cụ lúc nào cũng muốn khiêu khích :))
Nếu thử làm 1 phép so sánh nhỏ giữa Sợ rên to anh Hải tiêu chuẩn khí thải EURO 3 và Sợ rên to anh Hàn tiêu chuẩn khí thải EURO 5 . Cùng đổ xăng A92 chạy, thì sau 1 thời gian đem đi viện khám, lúc đấy biết ngay anh Hải hỏng cái gì và anh Hàn hỏng cái gì nhé...
E chả quan tâm lắm đến cái a hàn, e cứ so sánh kiểu của e: toy ld và toy nhập mẽo, chả thấy a nào lỗi do xăng như cụ nói

au999

[Tịch thu bằng lái]
Không biết cái tiêu chuẩn khí thải EURO 3 hay EURO 5 mà hãng công bố có chuẩn không cụ nhỉ! Em đang kết nhưng còn lăn tăn em Sorento này qua cái vụ thông số tiêu thụ nhiên liệu 8-|

Just.a.second

Xe buýt
-Xe gì mà nhạy cảm quá vậy, em thấy mấy cái xe Toy cq em đổ xăng lung tung có thấy check đèn gì đâu?
Em không nhớ chính xác từng từ nhưng nếu lỗi báo là Valve vent ... gì đó thì đây là hệ thống thu hồi xăng bay hơi đưa lại vào buồng đốt để tránh hơi xăng (khi quá áp) thải ra gây ô nhiễm môi trường và góp phần nâng cao hiệu suất sử dụng nhiên liệu.

Khi khả năng bay hơi của xăng nằm ngoài dải tính toán của hệ thống như tắc van, hở nắp bình xăng... chẳng hạn thì hệ thống sẽ báo lỗi (sáng đèn check)

Hệ thống này chỉ những xe mới mới có nên có nhiều xe không được trang bị; mà nếu không có thì kể cả đổ nhầm dầu vào nó cũng không báo lỗi :D

Cách thử đơn giản xem có hay không là bác vặn nắp bình xăng vào nhưng không kín 100% rồi đưa xe vào vận hành 1 lúc mà vẫn không thấy gì thì là nó không có.

Chỉnh sửa cuối:

chanh2

Xe hơi
Theo em cụ cứ kiểm tra mấy cái dây cao áp

breakout

Xe hơi
Hôm qua em mất cả buổi chiều cho xe đến gara. bên đó họ vệ sinh, và lỗi vẫn là Cảm biến khí thải, vệ sinh ống dẫn. Túm lại là do chất lượng xăng dầu của mình bẩn quá. Tạm thời sau khi vệ sinh là ko bị đèn check báo nữa, nhưng phải hôm nào đi đâu xa mới biết đc là có báo nữa ko?
Cảm ơn các cụ nhiều nhé

KMV

Xe tải
Hôm qua em mất cả buổi chiều cho xe đến gara. bên đó họ vệ sinh, và lỗi vẫn là Cảm biến khí thải, vệ sinh ống dẫn. Túm lại là do chất lượng xăng dầu của mình bẩn quá. Tạm thời sau khi vệ sinh là ko bị đèn check báo nữa, nhưng phải hôm nào đi đâu xa mới biết đc là có báo nữa ko?
Cảm ơn các cụ nhiều nhé
Em xin ném đá chút nhé, nghe các cụ mô tả thì có thể đúng là lỗi nằm ở cảm biến khí thải. Nhưng lối cũng có nhiều kiểu lỗi: hở mạch, ngắn mạch, dải làm việc không chuẩn...còn việc vệ sinh em không chắc chắn lắm có thể hết. Vì vệ sinh là làm sạch đầu "NGỬI Ô XY" của nó, do trong khí xả bụi bản quá bám vào nó bị tắc mũi thì vệ sinh có thể hết còn các lỗi khác chưa chắc. Nếu cụ đã check lỗi rồi sao không phọt mã lỗi lên cho các óp phờ tư véo cho chuẩn hơn không?

ramada

Xe điện
xe của bác chắc bệnh giống cái tivi samsung nhà e, thỉnh thoảng bật mãi đek lên nhưng mang đến bảo hành bấm phát đc ngay.
thành ra thợ cũng chịu đek biết sửa gì; bảo hành thì dài cứ nghĩ yên tâm nhưng mỗi lần vác cái tivi to ục ịch đi cũng mất công.
túm lại là sau đấy e cạch cái anh hàng xẻng này.
Giống cả cái LG nhà em nữa, thỉnh thoảng đíu nhận tín hiệu từ HDbox, tắt đi bật lại lại ngon