[Funland] Nhờ các cụ bày mưu tính kế giúp em với - Em trai cắm sổ đỏ

Bực mình quá các cụ ạ. Mẹ em vừa gọi điện báo thằng em ăn chơi lêu lổng nhà em đã cầm đồ sổ đỏ và hiện đang vỡ nợ 400tr. Nói thật là em bất đồng với mẹ em (mà cái chính là do bao che dung túng thằng kia, nó đã gây ra bao nhiêu vụ mà bà vẫn không chịu tỉnh ra), nên lần này em đang tính là sẽ tìm cách trả cho nó để lấy sổ về và yêu cầu chuyển nhượng sang mình em đứng tên luôn (hiện sổ là do mẹ em, em và thằng em em đứng tên, bố em mới mất được hơn năm). Nhưng mà quả thật là em không có nhiều kinh nghiệm về cầm đồ, mà cái thằng em em thì nó gian xảo, bịp bợp lắm. Không cẩn thận thì tiền mất tật mang.
Vậy nên nhờ các cụ bày mưu tính kế giúp em với!
Thu hết giấy tờ tuỳ thân. Gửi đến khu vực khác (miền nam, tây nguyên …). Ở nhà xử lý hết nợ nần. Thông báo tới hàng xóm làng giềng để bọn đi thăm dò biết có nợ nó sẽ không cho vay nữa. Dán thông báo trước cửa với nội dung “ nhà đang nợ nần. Không có khả năng chi trả”.
Năm 2020 ô anh trai em cũng thế. Loanh quanh cg tầm 400. Trộm vía đến tết năm nay ko thấy ai đến chúc tết cuối năm nên cũng yên tâm. Đợt căm cả xe. Em chuộc xong đem bán luôn cho đi bộ. Tiền hết sạch, cmt, giấy phép lái xe cũng bị thu. Sổ hộ khẩu các thứ cất hết nên cũng ko làm lại được gì.
Quan trọng lúc mấy thằng đấy đang khóc lóc van xin mọi người cứu thì thu luôn hêt. Để trả nợ xong bọn nó lại vênh mặt lên như chưa từng cầu xin.
quan trọng là mẹ của mợ. Trong câu chuyện về mấy ô cờ bạc thì mẹ bao giờ cũng là then chốt. Còn dung túng trả nợ thì còn khổ. Các cụ luôn nghĩ dùng tình thương để cảm hoá mấy thằng đấy. Nhưng bọn đấy nó ko biết thương ai ngoài thân mình đâu.

lequynh91

Xe tải
Cờ bạc là đúng chỉ còn cái nịt suy từ đời em mà ra

Ớt xanh

Xe điện
Miếng đất 1 tỷ, mợ có 400 thì buông thôi, dành tiền đó lo cho bà cụ sau này.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thu hết giấy tờ tuỳ thân. Gửi đến khu vực khác (miền nam, tây nguyên …). Ở nhà xử lý hết nợ nần. Thông báo tới hàng xóm làng giềng để bọn đi thăm dò biết có nợ nó sẽ không cho vay nữa. Dán thông báo trước cửa với nội dung “ nhà đang nợ nần. Không có khả năng chi trả”.
Năm 2020 ô anh trai em cũng thế. Loanh quanh cg tầm 400. Trộm vía đến tết năm nay ko thấy ai đến chúc tết cuối năm nên cũng yên tâm. Đợt căm cả xe. Em chuộc xong đem bán luôn cho đi bộ. Tiền hết sạch, cmt, giấy phép lái xe cũng bị thu. Sổ hộ khẩu các thứ cất hết nên cũng ko làm lại được gì.
Quan trọng lúc mấy thằng đấy đang khóc lóc van xin mọi người cứu thì thu luôn hêt. Để trả nợ xong bọn nó lại vênh mặt lên như chưa từng cầu xin.
quan trọng là mẹ của mợ. Trong câu chuyện về mấy ô cờ bạc thì mẹ bao giờ cũng là then chốt. Còn dung túng trả nợ thì còn khổ. Các cụ luôn nghĩ dùng tình thương để cảm hoá mấy thằng đấy. Nhưng bọn đấy nó ko biết thương ai ngoài thân mình đâu.
Chính xác là xử lý bà mẹ thôi...

Húp sụp sụp

Xe điện
Gọi hết chủ nợ đến xem bao nhiêu tiền đã, khoanh nợ rồi ra công chứng sang tên sổ về mợ, sau đó mới trả tiền, mà tốt nhất là bán mảnh đất đi không sau này cứ phải đi cọ sơn trộn mứt!
Mợ lấy chồng rồi và nhà đã bán thì chủ nợ sau này nó cũng không đến tìm đâu

Bobbo

Xe điện
Buông tay thôi mợ ơi, ko cứu nổi đâu. Mà có cứu lần này thì lại có lần khác.

PhongFood

Xe điện
Bực mình quá các cụ ạ. Mẹ em vừa gọi điện báo thằng em ăn chơi lêu lổng nhà em đã cầm đồ sổ đỏ và hiện đang vỡ nợ 400tr. Nói thật là em bất đồng với mẹ em (mà cái chính là do bao che dung túng thằng kia, nó đã gây ra bao nhiêu vụ mà bà vẫn không chịu tỉnh ra), nên lần này em đang tính là sẽ tìm cách trả cho nó để lấy sổ về và yêu cầu chuyển nhượng sang mình em đứng tên luôn (hiện sổ là do mẹ em, em và thằng em em đứng tên, bố em mới mất được hơn năm). Nhưng mà quả thật là em không có nhiều kinh nghiệm về cầm đồ, mà cái thằng em em thì nó gian xảo, bịp bợp lắm. Không cẩn thận thì tiền mất tật mang.
Cụ cứ để nhấm dần sự dung túng GD nhé. Đến lúc nào GD cụ hết tiền. Bọn nó sẽ tha :D

RoseSnow

Xe đạp
Gọi hết chủ nợ đến xem bao nhiêu tiền đã, khoanh nợ rồi ra công chứng sang tên sổ về mợ, sau đó mới trả tiền, mà tốt nhất là bán mảnh đất đi không sau này cứ phải đi cọ sơn trộn mứt!
Công chứng sang tên xong, chờ đến khi ra sổ mới thì lâu ko cụ? Trong thời gian chờ mà chưa trả tiền thì công chứng được ạ?

triha_gaconlonton

Xe đạp
Công chứng sang tên xong, chờ đến khi ra sổ mới thì lâu ko cụ? Trong thời gian chờ mà chưa trả tiền thì công chứng được ạ?
đất tổ tiên thì tiếc nhưng tốt nhất để cho bán mẹ đi, còn đc tí nào hay tí đó, tội bà mẹ giờ thất cơ lỡ vận không chốn nương thân.

Tôi nghi Triệu Quang Phục hiện hình lắm. Sổ 3 người, 2 thế hệ đứng tên, cắm được mấy đồng?
Câu chuyện quá ngô nghê luôn, nick đi bộ.

vandinh

Xe container
Tôi nghi Triệu Quang Phục hiện hình lắm. Sổ 3 người, 2 thế hệ đứng tên, cắm được mấy đồng?
Câu chuyện quá ngô nghê luôn, nick đi bộ.
3 người thân trong sổ e lại càng cho vay vì có thể đòi được cả 3 người. Đấy cụ chủ đang lo trả nợ đấy thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Thế cầm có công chứng sang tên k cụ?

tieunhupha

Xe điện
Cái trò cờ bạc này thì chỉ có chết hoặc hết hẳn nguồn tiền thì mới dừng được thôi. Trường hợp này nếu mẹ cụ chủ đồng ý thì mới khoá được nguồn tiền cứu trợ chứ giờ cụ chuyển sở hữu đất hơi khó mà có chuyển thì cũng sẽ có xào xáo coi như cụ tranh thủ “ăn” cái sổ.

Sent from iPhone via OTOFUN

3 người thân trong sổ e lại càng cho vay vì có thể đòi được cả 3 người. Đấy cụ chủ đang lo trả nợ đấy thôi.
Xin lỗi cụ, gì chứ cái đoạn ông bố mất, "sổ đứng tên mẹ em, em, em trai em" nghe thấy ảo rồi.

cuong.kts

Xe máy
Theo luật thì cầm đồ sổ đỏ là vi phạm pháp luật. Cụ làm cái thông báo ra phường là báo mất sổ. Sau 1 tháng là cụ có thể đi làm lại sổ đỏ mới với lý do mất sổ. Sổ đỏ bị cầm kia coi như không còn giá trị trước pháp luật.
Quan trọng là cách xử lý bọn cầm đồ nhây nhây đó tn ý cụ

minhmo

Xe cút kít
Tốt nhất chả xen vào. Để khoản tiền đó sau phụng dưỡng bố mẹ chồng. Còn lại cho nó phá nát hẳn đi.
Mợ vào xem thớt này, bao nhiêu cụ khuyên rắn từ đầu không nghe: https://www.otofun.net/threads/em-trai-lo-de-lan-dau.1754922/
Giờ mợ xuất giá rồi, để yên 400tr đấy phụng dưỡng bà cụ dần dần (nếu tình huống cụ bị con trai cho mất nhà)
Buông tay thôi mợ ơi, ko cứu nổi đâu. Mà có cứu lần này thì lại có lần khác.
Xin lỗi cụ, gì chứ cái đoạn ông bố mất, "sổ đứng tên mẹ em, em, em trai em" nghe thấy ảo rồi.
Chắc là mợ ấy đang nghĩ mình có phần trong miếng đất đó, nên tính đến phương án chuộc sổ và chuyển về tên mợ ấy. Chuộc thì dễ, nhưng chuyển tên thì rất khó.
Chưa thấy nói đến chuyện ông chồng mợ có đồng ý giải quyết như phương án của mợ hay không? Không cẩn thận ông chồng lại cho luôn về nhà mẹ đẻ mà giải quyết chuyện nợ nần của bên ấy thì khổ.;)

namphong12

Xe container
Theo luật thì cầm đồ sổ đỏ là vi phạm pháp luật. Cụ làm cái thông báo ra phường là báo mất sổ. Sau 1 tháng là cụ có thể đi làm lại sổ đỏ mới với lý do mất sổ. Sổ đỏ bị cầm kia coi như không còn giá trị trước pháp luật.
Cụ làm như mấy thằng cầm đồ nó ngây thơ. Thả gà ra đuổi à. Nó không cầm sổ đỏ nhé. Nó làm hợp đồng mua bán luôn. Có công chứng hợp đồng này. Trong trường hợp này nó làm hợp đồng mua bán ⅓ giá trị miếng đất (phần của em trai mợ chủ) tất nhiên là giá trị thấp hơn giá thị trường rồi. Và nó lấy lãi luôn trừ vào gốc. Hẹn trong 1 tháng nếu không có tiền chuộc nó sang tên nó luôn. Bọn này nó chơi với phòng công chứng và bên nhà đất.