[Funland] Nhờ các cụ bày mưu tính kế giúp em với - Em trai cắm sổ đỏ

kduc

Xe container
Ko làm gì được đâu, mẹ mợ ko quyết thì chịu, nhà đất cũng của bả mà, mất thì ra đường, sau đó mợ đón về nhà mợ là xong, bỏ thằng em kia đi.

Húp sụp sụp

Xe điện
Công chứng sang tên xong, chờ đến khi ra sổ mới thì lâu ko cụ? Trong thời gian chờ mà chưa trả tiền thì công chứng được ạ?
Thường là 15 ngày, mợ nhờ dịch vụ chắc ngắn hơn, sổ mợ là sổ cầm đồ trái phép nên mợ bảo chủ nợ là mày trả lại tao để tao đi sang tên,,còn không tao ra quận báo mất xin cấp lại và khỏi thanh toán gì hết

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Không biết mợ có khả năng tài chính đến đâu !
Còn việc quyết đáp miếng đất hay trả nợ thay em e đều khó, vì mợ là gái đi lấy chồng rồi, bà cụ thương con trai nên tỉ lệ biểu quyết là 1/3 thôi !
Chưa kể chồng mợ phải biết việc này và có nhất trí phương án của mợ không ?
Còn cứu lần đầu thì dễ có lần 2 trình bày tiếp, và đến lúc hết lực cứu thì mất nhà !

RoseSnow

Xe đạp
Xin lỗi cụ, gì chứ cái đoạn ông bố mất, "sổ đứng tên mẹ em, em, em trai em" nghe thấy ảo rồi.
Ảo là sao vậy cụ? Nói thật là em chưa được nhìn mặt sổ đấy luôn. Sau khi bố em mất em có đòi xem nhưng mẹ em cứ giấu. Nhưng e nghĩ nếu về thừa kế thì sẽ là 3 người mà

RoseSnow

Xe đạp
Không biết mợ có khả năng tài chính đến đâu !
Còn việc quyết đáp miếng đất hay trả nợ thay em e đều khó, vì mợ là gái đi lấy chồng rồi, bà cụ thương con trai nên tỉ lệ biểu quyết là 1/3 thôi !
Chưa kể chồng mợ phải biết việc này và có nhất trí phương án của mợ không ?
Còn cứu lần đầu thì dễ có lần 2 trình bày tiếp, và đến lúc hết lực cứu thì mất nhà !
Chồng em bảo kệ, quyết định đứng ngoài để em tự lo

vanhai493

Tháo bánh
buông xuôi thôi, cho vỡ nợ, cho nó tịch thu các kiểu đi thì mới tỉnh ra được.
còn cứu là còn chơi, không bao h tỉnh ngộ dc đâu mợ chủ.
mợ và mẹ chắc sẽ ko bị mất chỗ đất kia, nếu mất chắc mất 1/3 mảnh đất.
chắc ăn thì mợ bỏ vài củ ra, nhờ luật sư tư vấn cho

cattrang130390

Xe tăng
Có mấy vấn đề các cụ trên đã phân tích và đã từng trải qua rồi mợ cân nhắc nhé
+) Trả nợ cho lần 1 sẽ có lần 2 ... lần n.
+) Chuyển sổ đỏ về đứng tên mợ sau lại mang tiếng lợi dụng để chiếm đoạt này kia (Sau nó lên giá chẳng hạn).

Crazycars

Xe tăng
Nếu chưa đăng ký biến động đất đai thì chị em cụ chỉ hưởng 1/3 của một nửa mảnh đất thôi

namphong12

Xe container
Bọn cầm đồ và cho vay bây giờ chúng nó là dân xã hội nhưng mà là làm bằng cái đầu chứ không đánh đấm như ngày xưa nữa. Bọn nó cho vay là luôn nắm đàng chuôi. Và lúc nào cũng muốn chiếm miếng đất đấy bằng giá rất rẻ mạt. Và bọn nó đủ cách để sang tên phần của em mợ sang tên nó đấy. Lúc đó còn phức tạp hơn. Mợ xoay tiền ra chuộc sổ về và chuyển hết sang tên mợ thì thằng em sau này nó mới không mang đi cầm được nữa.

RoseSnow

Xe đạp
Bọn cầm đồ và cho vay bây giờ chúng nó là dân xã hội nhưng mà là làm bằng cái đầu chứ không đánh đấm như ngày xưa nữa. Bọn nó cho vay là luôn nắm đàng chuôi. Và lúc nào cũng muốn chiếm miếng đất đấy bằng giá rất rẻ mạt. Và bọn nó đủ cách để sang tên phần của em mợ sang tên nó đấy. Lúc đó còn phức tạp hơn. Mợ xoay tiền ra chuộc sổ về và chuyển hết sang tên mợ thì thằng em sau này nó mới không mang đi cầm được nữa.
Như cách nào để sang tên phần thằng em em nhỉ? Nếu mà chỉ mất phần của nó thì em xác định là kệ thôi. Chứ mất tất thì em mới phải tính

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Chồng mợ rất tỉnh và đẹp trai!
Em cũng không can thiệp chuyện nhà vợ, có điều kiện thì biếu bố mẹ vợ đồng quà, đưa đi kiểm tra sức khỏe, mua biếu hộp sữa người già;
Rể mà dính vào chuyện đất đai lại dễ mang tiếng tranh giành quyền lợi.

* Mảnh đất chưa làm biến động sau khi ông cụ mất thì: 50% của bà cụ; 50% còn lại chia thừa kế các hàng vợ con;
Vậy mợ nên cân nhắc kỹ chuyện trả nợ thay, hay bán chia phần: nó đều dễ dẫn đến mất tiền, mệt đầu vì mang tiếng xấu !

LX_060616

Xe buýt
Mợ vào xem thớt này, bao nhiêu cụ khuyên rắn từ đầu không nghe: https://www.otofun.net/threads/em-trai-lo-de-lan-dau.1754922/
Giờ mợ xuất giá rồi, để yên 400tr đấy phụng dưỡng bà cụ dần dần (nếu tình huống cụ bị con trai cho mất nhà)
Mợ đọc thớt em giới thiệu chưa? Mấy năm dài đấy ạ !

namphong12

Xe container
Như cách nào để sang tên phần thằng em em nhỉ? Nếu mà chỉ mất phần của nó thì em xác định là kệ thôi. Chứ mất tất thì em mới phải tính
Mất tất thì không mất được. Chỉ mất phần của thằng em thôi. Nhưng sau này phức tạp lắm. Bọn nó lại bán ngay ấy mà.

RoseSnow

Xe đạp
Mợ đọc thớt em giới thiệu chưa? Mấy năm dài đấy ạ !
Em cũng đang ngâm cứu đây
Chồng mợ rất tỉnh và đẹp trai!
Em cũng không can thiệp chuyện nhà vợ, có điều kiện thì biếu bố mẹ vợ đồng quà, đưa đi kiểm tra sức khỏe, mua biếu hộp sữa người già;
Rể mà dính vào chuyện đất đai lại dễ mang tiếng tranh giành quyền lợi.

* Mảnh đất chưa làm biến động sau khi ông cụ mất thì: 50% của bà cụ; 50% còn lại chia thừa kế các hàng vợ con;
Vậy mợ nên cân nhắc kỹ chuyện trả nợ thay, hay bán chia phần: nó đều dễ dẫn đến mất tiền, mệt đầu vì mang tiếng xấu !
em tưởng theo hàng thừa kế thứ nhất thì mẹ với 2 con ngang nhau nên chia 3 chứ?
Mất tất thì không mất được. Chỉ mất phần của thằng em thôi. Nhưng sau này phức tạp lắm. Bọn nó lại bán ngay ấy mà.
Ý cụ là phần của nó sẽ bị mua đi bán lại liên tục ấy à. Thế giờ chắc bán phần đấy em xử lý tách sổ của nó ra xong mới bán là ổn cụ nhỉ? Sau này thế nào thì kệ thôi

cattrang130390

Xe tăng
Ý cụ là phần của nó sẽ bị mua đi bán lại liên tục ấy à. Thế giờ chắc bán phần đấy em xử lý tách sổ của nó ra xong mới bán là ổn cụ nhỉ? Sau này thế nào thì kệ thôi
Em đang hiểu là đất vẫn đang đứng tên mẹ mợ. Chưa chia tách thửa thì làm sao mà sang tên riêng phần của em cụ được nhỉ

fanmu1234

Tháo bánh
Bực mình quá các cụ ạ. Mẹ em vừa gọi điện báo thằng em ăn chơi lêu lổng nhà em đã cầm đồ sổ đỏ và hiện đang vỡ nợ 400tr. Nói thật là em bất đồng với mẹ em (mà cái chính là do bao che dung túng thằng kia, nó đã gây ra bao nhiêu vụ mà bà vẫn không chịu tỉnh ra), nên lần này em đang tính là sẽ tìm cách trả cho nó để lấy sổ về và yêu cầu chuyển nhượng sang mình em đứng tên luôn (hiện sổ là do mẹ em, em và thằng em em đứng tên, bố em mới mất được hơn năm). Nhưng mà quả thật là em không có nhiều kinh nghiệm về cầm đồ, mà cái thằng em em thì nó gian xảo, bịp bợp lắm. Không cẩn thận thì tiền mất tật mang.
Vậy nên nhờ các cụ bày mưu tính kế giúp em với!
Bản chất của thằng em cụ đã hết thuốc chữa + bà mẹ thương con mù quáng, nên cụ còn khổ dài dài

Cụ trả tiền chuộc sổ đỏ lần này, thì lần sau thằng em cụ nó vay bằng mồm, rồi giang hố đến nhà quậy, rồi mẹ cụ lại xin cụ cứu thằng em, vụ việc sẽ lặp đi lặp lại nhiều lần.

Sổ đỏ nhà cụ đứng tên 3 người nên chẳng ai kiện cáo, bán nhà cụ được nếu cụ không đồng ý. Bọn giang hồ nó cho vay, đều nhìn vào khả năng trả nợ của người thân.

Vấn đề của cụ là giải quyết dứt điểm cả thằng em cụ, lẫn mẹ cụ.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Mợ là phụ nữ thì theo chồng thôi. Nói mẹ ko nghe thì để thằng con cho bà xử lý. Nhà 2 ae trai mới khó. Như mợ thì ko nên dính đến cái đất ấy nữa. Cùng lắm là bảo bán đất đi mà trả nợ rồi mợ đc chia phần nào thì chia, còn lại mua cái nhà bé hơn cho mẹ và em ở, sau rồi nó lại cầm nốt dần dần là ra gầm cầu thôi.
Như cụ gì tư vấn ở trang 1 là chuẩn đấy, nó là con trai, giờ chuộc ra sang tên xong vẫn khổ với nó cả đời. Tốt nhất là theo chồng để mẹ xử lý với em. Mẹ mợ mà chuẩn thì mới cắt đc, chứ cứ thương rồi lại ra gầm cầu thôi nêu em mợ ko biết sửa sai.

Smile1102

Xe container
Ảo là sao vậy cụ? Nói thật là em chưa được nhìn mặt sổ đấy luôn. Sau khi bố em mất em có đòi xem nhưng mẹ em cứ giấu. Nhưng e nghĩ nếu về thừa kế thì sẽ là 3 người mà
Em nghĩ mợ đc 1/6, mảnh đó thì mẹ mợ sở hữu 50%, bố 50%, phần bố khi mất sẽ đc chia đều cho ng thừa kế thứ nhất, nghĩa là 1/3 của 1/2.
Tốt nhất là bỏ đi để cho mẹ và em giải quyết.

RoseSnow

Xe đạp
Em nghĩ mợ đc 1/6, mảnh đó thì mẹ mợ sở hữu 50%, bố 50%, phần bố khi mất sẽ đc chia đều cho ng thừa kế thứ nhất, nghĩa là 1/3 của 1/2.
Tốt nhất là bỏ đi để cho mẹ và em giải quyết.
Giờ em chỉ muốn xem có cách nào giữ đc 1 phần của em, để sau này có chỗ cho mẹ em ở thôi cụ à. 1/3 hay gì em k quan trọng lắm