[Funland] Nhờ các cụ bày mưu tính kế giúp em với - Em trai cắm sổ đỏ

Mandalord

Xe điện
Bực mình quá các cụ ạ. Mẹ em vừa gọi điện báo thằng em ăn chơi lêu lổng nhà em đã cầm đồ sổ đỏ và hiện đang vỡ nợ 400tr. Nói thật là em bất đồng với mẹ em (mà cái chính là do bao che dung túng thằng kia, nó đã gây ra bao nhiêu vụ mà bà vẫn không chịu tỉnh ra), nên lần này em đang tính là sẽ tìm cách trả cho nó để lấy sổ về và yêu cầu chuyển nhượng sang mình em đứng tên luôn (hiện sổ là do mẹ em, em và thằng em em đứng tên, bố em mới mất được hơn năm). Nhưng mà quả thật là em không có nhiều kinh nghiệm về cầm đồ, mà cái thằng em em thì nó gian xảo, bịp bợp lắm. Không cẩn thận thì tiền mất tật mang.
Vậy nên nhờ các cụ bày mưu tính kế giúp em với!
Cầm đồ thì cũng là làm ăn thôi, nhìn chung là gian xảo nhưng cũng không qua được tín nghĩa trong giang hồ. Cụ có chuộc sổ thì làm việc trực tiếp với chủ nợ, xem trực tiếp giấy nợ, khi chuộc thì cụ yêu cầu chủ nợ viết giấy xác nhận là đã trả hết khoản nợ kia, đồng thời xác nhận con nợ không còn bất kỳ khoản nợ gì liên quan đến chủ nợ nữa.

Về thằng em cụ thì bắt nó viết giấy tự nguyện cho tặng tài sản, cả mẹ cụ cũng thế, đem ra công chứng ngay tắp lự. Bố cụ nếu có tên trên giấy thì phải làm thủ tục thừa kế, trong đó mẹ cụ và em cụ đồng thời viết giấy từ bỏ quyền thừa kế. Nếu đảm bảo được tất cả những điều này thì hẵng chuộc. Thằng em cụ mà từ chối thì đừng dây vào, kệ nó tự sinh tự diệt.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Đất ông cha mà mợ dự định sang tên mình như thế ( bắt chẹt thằng em đang ở thế bí ) có sợ thiên hạ đàm tiếu ko ?

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cầm đồ thì cũng là làm ăn thôi, nhìn chung là gian xảo nhưng cũng không qua được tín nghĩa trong giang hồ. Cụ có chuộc sổ thì làm việc trực tiếp với chủ nợ, xem trực tiếp giấy nợ, khi chuộc thì cụ yêu cầu chủ nợ viết giấy xác nhận là đã trả hết khoản nợ kia, đồng thời xác nhận con nợ không còn bất kỳ khoản nợ gì liên quan đến chủ nợ nữa.

Về thằng em cụ thì bắt nó viết giấy tự nguyện cho tặng tài sản, cả mẹ cụ cũng thế, đem ra công chứng ngay tắp lự. Bố cụ nếu có tên trên giấy thì phải làm thủ tục thừa kế, trong đó mẹ cụ và em cụ đồng thời viết giấy từ bỏ quyền thừa kế. Nếu đảm bảo được tất cả những điều này thì hẵng chuộc. Thằng em cụ mà từ chối thì đừng dây vào, kệ nó tự sinh tự diệt.
Không làm thế được, vì mợ này là gái đã đi lấy chồng, vừa mất tiền vừa mang tiếng.
Em mà là người chồng em sẽ không đồng ý cho vợ đứng nhận thừa kế kiểu đó!

RoseSnow

Xe đạp
Đất ông cha mà mợ dự định sang tên mình như thế ( bắt chẹt thằng em đang ở thế bí ) có sợ thiên hạ đàm tiếu ko ?
Lúc đầu em nghĩ đơn giản là mẹ em không giữ được thì em đứng ra giữ hộ thôi. Nhưng đúng là làm thế sẽ mang tiếng thật. Và sau thằng em em nó lại quay sang nhắm vào mình. Mà chuyện này bố mẹ chồng em mà biết thì em cũng chết

Smile1102

Xe container
Giờ em chỉ muốn xem có cách nào giữ đc 1 phần của em, để sau này có chỗ cho mẹ em ở thôi cụ à. 1/3 hay gì em k quan trọng lắm
Em như mợ em sẽ để 400tr và mua một mảnh khác ở đâu đó, sau này nếu cần thì để cho mẹ ở, hoặc giữ tiền cho mẹ thuê nhà. Mẹ mợ và em mợ ko giữ mợ cũng chẳng giữ nổi. Và mất đi mảnh đất mới có thể làm mẹ và em mợ tỉnh ra đc chút.

T_ furygan

Xe tải
Cứ để hết phát mãi là xong. Chứ trả lần sau lại trả tiếp. Bạn em còn chặt cụt cả ngón tay mà ko ăn thua. Bao giờ có thằng nào chơi bời, cờ bạc, lô đề bóng bánh mà cắm nhà xong bảo thế sẽ ko chơi nữa bằng cách chặt đầu hay nhảy cầu Bãi Cháy thì em tin chứ bọn chặt ngón tay em gặp nhiều rồi, có chặt cả bàn vẫn chơi bt.
Chặt tay chỉ không trực tiếp mở bát được thôi cụ nhỉ

T_ furygan

Xe tải
Theo luật thì cầm đồ sổ đỏ là vi phạm pháp luật. Cụ làm cái thông báo ra phường là báo mất sổ. Sau 1 tháng là cụ có thể đi làm lại sổ đỏ mới với lý do mất sổ. Sổ đỏ bị cầm kia coi như không còn giá trị trước pháp luật.
Không dễ thế đâu cụ. Nếu dễ thế thì xã hội này nhiều sổ đỏ lắm

Bobbo

Xe điện
Theo luật thì cầm đồ sổ đỏ là vi phạm pháp luật. Cụ làm cái thông báo ra phường là báo mất sổ. Sau 1 tháng là cụ có thể đi làm lại sổ đỏ mới với lý do mất sổ. Sổ đỏ bị cầm kia coi như không còn giá trị trước pháp luật.
Làm gì có chuyện đơn giản thế. Dễ thế thì làm gì có cầm đồ, cho vay nặng lãi...

Crazycars

Xe tăng
Giờ em chỉ muốn xem có cách nào giữ đc 1 phần của em, để sau này có chỗ cho mẹ em ở thôi cụ à. 1/3 hay gì em k quan trọng lắm
Quan trọng chứ, mảnh nhà đất có khoảng 1 tỏi đang nợ khoảng 4 trăm. Giờ cụ tính thanh toán nợ nhổ sổ thì vẫn là sổ chung của các thừa kế. Vẫn không làm chủ một mình được. Muốn một mình thì phải lo cho ông em một khoản nữa thì là bao nhiêu. Tầm 4 trăm nữa và cứ cho là mẹ cụ cho phần của mẹ cụ. Quá là mua của chính mình.
Là em tiếc thật nhưng coi như bỏ.

huyhung123

Xe điện
Bọn cầm đồ và cho vay bây giờ chúng nó là dân xã hội nhưng mà là làm bằng cái đầu chứ không đánh đấm như ngày xưa nữa. Bọn nó cho vay là luôn nắm đàng chuôi. Và lúc nào cũng muốn chiếm miếng đất đấy bằng giá rất rẻ mạt. Và bọn nó đủ cách để sang tên phần của em mợ sang tên nó đấy. Lúc đó còn phức tạp hơn. Mợ xoay tiền ra chuộc sổ về và chuyển hết sang tên mợ thì thằng em sau này nó mới không mang đi cầm được nữa.
Làm thế sao đc, ai lại chiếm đất của em trai khi mình đi lấy ck rồi?
Kệ mẹ nó là hay nhất! Cho nó mất nhà may ra nó mới chừa!

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em đang ở cùng bố mẹ chồng mới dở cụ à

Cầm đồ chứ k phải cắm ngân hàng cụ ạ. Mà đây mới là em được thông báo thế, còn chưa biết sự thật đúng bao nhiêu phần trăm
Không bàn chuyện nợ thì phải trả, còn sổ thì nhà báo mất ra làm lại cái rụp.

huyhung123

Xe điện
Em cũng đang ngâm cứu đây

em tưởng theo hàng thừa kế thứ nhất thì mẹ với 2 con ngang nhau nên chia 3 chứ?

Ý cụ là phần của nó sẽ bị mua đi bán lại liên tục ấy à. Thế giờ chắc bán phần đấy em xử lý tách sổ của nó ra xong mới bán là ổn cụ nhỉ? Sau này thế nào thì kệ thôi
Miếng đất đấy của bố 1/2 và mẹ 1/2. Bố mất thì chia đều cái 1/2 của bố cho mẹ và 2 chị em. Tính ra mợ và thằng em có 1/6 thôi!

huyhung123

Xe điện
Không bàn chuyện nợ thì phải trả, còn sổ thì nhà báo mất ra làm lại cái rụp.
Chuẩn ạ, nên k mất đc đâu. Sổ chắc vẫn đứng tên ông bố đã mất.
Nhà mợ này giống hệt nhà e. Thằng e trai e cũng cắm mấy lần và mẹ e đi chuộc cho nó. Giờ em chán rồi, em làm thủ tục sang tên sổ cho mẹ và bảo bà ký ủy quyền cho em cắm vay bank.
Thằng e em chuẩn bị báo tầm 2 lít vì vay qua 2 chục cái app. Em mặc kệ!

huyhung123

Xe điện

K làm thế đc đâu. Sang tên mình éo ai thằng kia nó nghe, nhất là chị đi lấy chồng rồi. E là trai trưởng còn k dám làm thế!

binhnq2

Xe tăng

just for fun

Xe container
Thằng em con bà cô họ cháu, bố mẹ mất sớm còn 3 chị em nuôi nhau. Hai chị lớn đi lấy chồng, thằng cậu cờ bạc mất nhà phải về nhà ngoại ở. Hôm bán nhà phải mang bàn thờ bố mẹ ông bà về đặt tạm ở nhà thờ họ nội. Nghĩ cám cảnh quá!

quy la tien

Xe điện
Em như mợ em sẽ để 400tr và mua một mảnh khác ở đâu đó, sau này nếu cần thì để cho mẹ ở, hoặc giữ tiền cho mẹ thuê nhà. Mẹ mợ và em mợ ko giữ mợ cũng chẳng giữ nổi. Và mất đi mảnh đất mới có thể làm mẹ và em mợ tỉnh ra đc chút.
Chính xác như cụ còm, mẹ thớt chắc ở quê hoặc ngoại thành, dùng số tiền định chuộc và bàn thêm với ck để có thể góp thêm mua lấy 1 mảnh khác nhằm để cho mẹ ở khi kg còn gì, tài sản vẫn mang tên vc mợ, bà ở khi mất làm chỗ thờ cúng và nó vẫn ts vợ chồng mợ; thằng cu em thì quên nó đi!

muamua

Xe buýt
Loại cờ bạc vay XHĐ thì cứu lần này sẽ có lần tiếp theo. Chuộc nhà rồi thì lại có cái để đặt lần tiếp theo. Là e thì e mặc kệ, cho mất nhà luôn, coi như k có cái nhà đó. Vì sớm muộn j thì mẹ và e trai mợ cũng cho cái nhà ấy lên đường thôi, k giữ đc đâu.