[Funland] Nhờ các cụ giải giùm bài toán cổ lớp 1: chú mèo trèo cây cau

Trạng thái
Thớt đang đóng

Arabia

Xe tăng
Chả phản Giáo Dục chút nào!

Việt Nam đầy dẫy thiên tài về các mặt!!

Ngô Bảo Châu là thiên tài về toán học cuối thể kỷ XX

Bây giờ là thế kỷ XXI thì sẽ có thiên tài toán học giải được Bài Toán Cổ Của Việt Nam này.

BÌNH NGÔ ĐẠI CÁO

(Nguyễn Trãi - Tự Là Ức Trai)

...Như Nước Đại Việt Ta Từ Trước;

Vốn Xưng Nền Văn Hiến Đã Lâu;

Tuy Mạnh Yếu có lúc khác nhau;

Xong, Hào Kiệt Đời Nào Cũng Có!!!...
Thứ nhất Ngô Bảo Châu chưa đủ tầm để là thiên tài. Tầm cỡ như Ngô Bảo Châu thế giới có rất nhiều.

Mấy cái gọi là "bài toán cổ VN" như thế này không có lợi cho phát triển tư duy của trẻ. Ví dụ bài toán trên nếu thẳng tưng thì 40m nhưng sẽ quá phức tạp với tư duy của trẻ lớp 1. Còn nếu đáp số không phải 40m thì nó sẽ dựa vào 1 yếu tố ẩn đi đại loại như "Trên cành cây có 3 con chim. Người đi săn bắn rơi 1 con. Hỏi trên cành cây còn mấy con chim?" có đáp số là "0 bởi vì 2 con còn lại nghe tiếng súng bay đi mất". Cái ẩn đi là "nghe tiếng súng chim sợ bay đi". Nghe thì tưởng có lý, nhưng những cái mẹo vặt như thế phá hỏng tư duy khoa học của trẻ, nó khiến trẻ hiểu có thể tùy tiện tạo giả thiết đưa vào trong bài mà không cần nêu tường minh. Như con em chắc chắn em dạy câu trả lời bài toán em nêu ra là 2, nếu như muốn câu trả lời là 0 thì phải nêu rõ "biết rằng sau khi nghe tiếng súng chim sợ bay đi" mới được, chứ còn không thì súng có thể là súng giảm thanh, chim có thể điếc.

Về sau cũng vậy, giả thiết ban đầu là phải tường minh và mọi người đồng ý với nhau, chứ còn 1 người ngấm ngầm theo 1 kiểu thì chết.

Ngắn gọn là những bài toán thế này có hại cho tư duy trẻ. Chẳng hiểu lúc đi học chủ thớt đạt được thành tích gì, thu được ích lợi gì từ những bài toán kiểu như thế này mà giờ mang ra nhồi sọ các cháu?

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bài gốc đã bị chủ thớt thay số nên cây cau nó cao vô lý =)) số lẻ tính phức tạp
MÈO TRÈO CAU
Chú mèo treo cau

Trong ba phút đầu

Mỗi phút hai mét

Đến khi mèo mệt

Trèo chậm gấp đôi

Cau còn cao quá

Leo ba phút nữa
Mới tới ngọn cau

Em hãy tính mau

Cau cao mấy mét?

Trâu Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]
Thứ nhất Ngô Bảo Châu chưa đủ tầm để là thiên tài. Tầm cỡ như Ngô Bảo Châu thế giới có rất nhiều.

Mấy cái gọi là "bài toán cổ VN" như thế này không có lợi cho phát triển tư duy của trẻ. Ví dụ bài toán trên nếu thẳng tưng thì 40m nhưng sẽ quá phức tạp với tư duy của trẻ lớp 1. Còn nếu đáp số không phải 40m thì nó sẽ dựa vào 1 yếu tố ẩn đi đại loại như "Trên cành cây có 3 con chim. Người đi săn bắn rơi 1 con. Hỏi trên cành cây còn mấy con chim?" có đáp số là "0 bởi vì 2 con còn lại nghe tiếng súng bay đi mất". Cái ẩn đi là "nghe tiếng súng chim sợ bay đi". Nghe thì tưởng có lý, nhưng những cái mẹo vặt như thế phá hỏng tư duy khoa học của trẻ, nó khiến trẻ hiểu có thể tùy tiện tạo giả thiết mà không cần nêu tường minh giả thiết. Như con em chắc chắn em dạy câu trả lời bài toán em nêu ra là 2, nếu như muốn câu trả lời là 0 thì phải nêu rõ "biết rằng sau khi nghe tiếng súng chim sợ bay đi" mới được, chứ còn không thì súng có thể là súng giảm thanh, chim có thể điếc.

Về sau cũng vậy, giả thiết ban đầu là phải tường minh và mọi người đồng ý với nhau, chứ còn 1 người ngấm ngầm theo 1 kiểu thì chết.

Ngắn gọn là những bài toán thế này có hại cho tư duy trẻ. Chẳng hiểu lúc đi học chủ thớt đạt được thành tích gì, thu được ích lợi gì từ những bài toán kiểu như thế này mà giờ mang ra nhồi sọ các cháu?
Em khoái toán tư duy lại thực tế dưng nếu cái gì cũng tơ hơ tô hô dõ dàng da hế còn đ éo thú vị chất nượng cuộc sống

Tỉ dụ ví dụ bài toán trên diễn tiến tiếp theo khi cu tí bảu ko còn con trên cây
Cô hỏi Why? Dạ vì nghe tiếng súng 2 con kia nó phắn ngay ạ
Cô: trên cây còn 2 con dưng cô khoái cái ý nghĩ lập luận của con
Cu tí bảu thưa cô em có bài toán em có thể hỏi cô ko ạ?
Cô Ok
Trong sốp kem que Tràng tiền có 3 cô gái ăn kem cô cắn cô liếm cô mút hỏi cô nào đã có chồng?
Cô lúng túng dưng cố chả nhời Chắc cô mút
Cu tí: Cô sai bét, trong 3 cô cô nào đeo nhẫn cô í có chồng dưng em cũng khoái ý nghĩ lập luận của cô

nidea

Xe tăng
MÈO TRÈO CAU
Chú mèo treo cau

Trong ba phút đầu

Mỗi phút hai mét

Đến khi mèo mệt

Trèo chậm gấp đôi

Cau còn cao quá

Leo ba phút nữa
Mới tới ngọn cau

Em hãy tính mau

Cau cao mấy mét?
Chính xác và bài gốc này nó mới giải quyết được vấn đề là khi nào thì mèo mệt vì không cần phải sử dùng dữ liệu đó.

Thằng hề 06

Xe tăng
MÈO TRÈO CAU
Chú mèo treo cau

Trong ba phút đầu

Mỗi phút hai mét

Đến khi mèo mệt

Trèo chậm gấp đôi

Cau còn cao quá

Leo ba phút nữa
Mới tới ngọn cau

Em hãy tính mau

Cau cao mấy mét?
Mịa, thế lên các cụ trả lời dù chém gió hay phân tích thì thằng thớt nó vẫn vang, toshiba vang chít mịa nó đê

oto.giacmoxa

Xe điện

Trường thi đã mở cửa!

Mời các Thí Sinh vào thi tiếp!!

Hôm nay trời nóng mang theo quạt mo của Thằng Bờm nhé!!!😅😅😅

Boong...bong...bong

oto.giacmoxa

Xe điện
MÈO TRÈO CAU
Chú mèo treo cau

Trong ba phút đầu

Mỗi phút hai mét

Đến khi mèo mệt

Trèo chậm gấp đôi

Cau còn cao quá

Leo ba phút nữa
Mới tới ngọn cau

Em hãy tính mau

Cau cao mấy mét?
Chính xác và bài gốc này nó mới giải quyết được vấn đề là khi nào thì mèo mệt vì không cần phải sử dùng dữ liệu đó.
Mịa, thế lên các cụ trả lời dù chém gió hay phân tích thì thằng thớt nó vẫn vang, toshiba vang chít mịa nó đê
Bài gốc pót lên còn chưa chuẩn thì thi với thố cái gì mà cũng com mần như đúng rồi.

Lưu ý bài toán này cũng chưa ai giải ra đáp số chuẩn đâu nhé!!!

oto.giacmoxa

Xe điện
Em khoái toán tư duy lại thực tế dưng nếu cái gì cũng tơ hơ tô hô dõ dàng da hế còn đ éo thú vị chất nượng cuộc sống

Tỉ dụ ví dụ bài toán trên diễn tiến tiếp theo khi cu tí bảu ko còn con trên cây
Cô hỏi Why? Dạ vì nghe tiếng súng 2 con kia nó phắn ngay ạ
Cô: trên cây còn 2 con dưng cô khoái cái ý nghĩ lập luận của con
Cu tí bảu thưa cô em có bài toán em có thể hỏi cô ko ạ?
Cô Ok
Trong sốp kem que Tràng tiền có 3 cô gái ăn kem cô cắn cô liếm cô mút hỏi cô nào đã có chồng?
Cô lúng túng dưng cố chả nhời Chắc cô mút
Cu tí: Cô sai bét, trong 3 cô cô nào đeo nhẫn cô í có chồng dưng em cũng khoái ý nghĩ lập luận của cô
Toán học là một môn khoa học về tính toán. Nghiên cứu toán học để phục vụ cuộc sống con người, áp dụng vào thực tế.

Toán học có ngôn ngữ lô gic rất đẹp. Nó hoàn hảo như một tác phẩm nghệ thuật của vũ trụ. Các cụ/mợ đồng ý không?

Ngày xưa Việt Nam có Thần cơ diệu toán Mạc Đĩnh Chi. Hồi đó chưa có cân hàng tấn như bây giờ, thì làm sao cân được khối lượng 1 con voi???

oto.giacmoxa

Xe điện

Mấy cái gọi là "bài toán cổ VN" như thế này không có lợi cho phát triển tư duy của trẻ. Ví dụ bài toán trên nếu thẳng tưng thì 40m nhưng sẽ quá phức tạp với tư duy của trẻ lớp 1. Còn nếu đáp số không phải 40m thì nó sẽ dựa vào 1 yếu tố ẩn đi đại loại như "Trên cành cây có 3 con chim. Người đi săn bắn rơi 1 con. Hỏi trên cành cây còn mấy con chim?" có đáp số là "0 bởi vì 2 con còn lại nghe tiếng súng bay đi mất". Cái ẩn đi là "nghe tiếng súng chim sợ bay đi". Nghe thì tưởng có lý, nhưng những cái mẹo vặt như thế phá hỏng tư duy khoa học của trẻ, nó khiến trẻ hiểu có thể tùy tiện tạo giả thiết đưa vào trong bài mà không cần nêu tường minh. Như con em chắc chắn em dạy câu trả lời bài toán em nêu ra là 2, nếu như muốn câu trả lời là 0 thì phải nêu rõ "biết rằng sau khi nghe tiếng súng chim sợ bay đi" mới được, chứ còn không thì súng có thể là súng giảm thanh, chim có thể điếc.

Ngô Bảo Châu là người Việt Nam đầu tiên đoạt giải "Nô Ben Toán Quốc Tế" Phill nên gọi là Thiên Tài Toán Học!

Trên thế giới làm gì có giải toán nào cao hơn giải Phill? Cụ thử kể trên thế giới có bao nhiều Nhà toán học đạt giải Phill xem nào??

Toán học không phải là cứng nhắc kiểu 1 + 1 dứt khoát phải bằng 2. Nhiều trường hợp 1 cộng 1 không bằng 2 nhé!!!

Bài toán cổ dạng thơ, nên muốn giải được đòi hỏi học sinh phải giỏi toàn diện mới giải được. Bài này yêu cầu tính nhẩm nên chỉ giải bằng các pháp toán + và - thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Giàng A Tống

Xe máy
vài lời với chủ thớt :
Thứ 1 : Chủ thớt lập thớt với tiêu đề "nhờ các cụ giả hộ bài toán lớp 1", khi mọi người đưa ra các phương án giải bài thì hoàn toàn không có lý lẽ,ý kiến trao đổi, trah luận, học hỏi mà chỉ "phán" gây bức xúc.
Thứ 2 : Ơ phần trên đã có người đưa đáp án là 32,5 chủ thớt xác nhận đó là đáp án đến khi bị chỉ ra học sinh lớp 1 không thể có khái niệm "," thì đến bây giờ lại nói chưa có ai có đáp án đúng.
Thứ 3: Mọi người ở đây đều đang "giúp" chủ thớt tìm cách giải cho bài toán chứ không phải thi thố gì ở đây,lựa lời mà nói tránh gây bức xúc.
Thứ 4: Nếu chủ thớt xác nhận mọi người đều chưa đưa ra đáp án đúng, như vậy chủ thớt đã có đáp án đúng, vậy đề nghị chủ thớt đưa đáp án đúng lên đây,mọi người cùng bàn luận, nếu không làm được điều này chứng tỏ chủ thớt đúng là " đã ....... lại còn tỏ ra nguy hiểm"
Vài lời như vậy, mong chủ thớt hồi âm

Chỉnh sửa cuối:

oto.giacmoxa

Xe điện
vài lời với chủ thớt :
Thứ 1 : Chủ thớt lập thớt với tiêu đề "nhờ các cụ giả hộ bài toán lớp 1", khi mọi người đưa ra các phương án giải bài thì hoàn toàn không có lý lẽ,ý kiến trao đổi, tramh luận, học hỏi mà chỉ "phán" gây bức xúc.
Thứ 2 : Ơ phần trên đã có người đưa đáp án là 32,2 chủ thớt xác nhận đó là đáp án đến khi bị chỉ ra học sinh lớp 1 không thể có khái niệm "," thì đến bây giờ lại nói chưa có ai có đáp án đúng.
Thứ 3: Mọi người ở đây đều đang "giúp" chủ thớt tìm cách giải cho bài toán chứ không phải thi thố gì ở đây,lựa lời mà nói tránh gây bức xúc.
Thứ 4: Nếu chủ thớt xác nhận mọi người đều chưa đưa ra đáp án đúng, như vậy chủ thớt đã có đáp án đúng vậy đề nghị chủ thớt đưa đáp án đúng lên đây,mọi người cùng bàn luận, nếu không làm được điều này chứng tỏ chủ thớt đúng là " đã ....... lại còn tỏ ra nguy hiểm"
Vài lời như vậy, mong chủ thớt hồi âm
Cụ lưu ý đây là cuộc thi toán lớp 1, 2 cho các cháu bé, có sự giúp sức của bộ mẹ, nên đáp án lvà lời giải phải dấu kín cho đến khi các cháu với sự giúp sức giải được bài này.

Nhà cháu chưa xác nhận đáp số nào đúng, cụ nên xem lại kỹ càng trước khi nói.

Đôi lời như vậy đối với cụ và các cụ mợ khác.

Chúc các cụ mợ và gia đình Thân Tâm thường An Lạc

oto.giacmoxa

Xe điện
Cụ lưu ý đây là cuộc thi toán lớp 1, 2 cho các cháu bé, có sự giúp sức của bộ mẹ, nên đáp án lvà lời giải phải dấu kín cho đến khi các cháu với sự giúp sức giải được bài này.

Nhà cháu chưa xác nhận đáp số nào đúng, cụ nên xem lại kỹ càng trước khi nói.

Đôi lời như vậy đối với cụ và các cụ mợ khác.

Chúc các cụ mợ và gia đình Thân Tâm thường An Lạc
P.S Nhờ chỉ là cách nói thể hiện sự tôn trọng của nhà cháu với mọi người thôi! :D :D:D

Giàng A Tống

Xe máy
Tóm lại chủ thớt quăng cái đáp án đúng lên đây, mọi người cùng bàn luận

oto.giacmoxa

Xe điện

ubisapro

Xe trâu
Toán học là một môn khoa học về tính toán. Nghiên cứu toán học để phục vụ cuộc sống con người, áp dụng vào thực tế.

Toán học có ngôn ngữ lô gic rất đẹp. Nó hoàn hảo như một tác phẩm nghệ thuật của vũ trụ. Các cụ/mợ đồng ý không?

Ngày xưa Việt Nam có Thần cơ diệu toán Mạc Đĩnh Chi. Hồi đó chưa có cân hàng tấn như bây giờ, thì làm sao cân được khối lượng 1 con voi???
E cứ mạnh dạn phán 10 tấn. Đúng hay sai các cụ tự nhẩm, ko dùng cân nhé ;))

addvy

Xe buýt
Quãng đường mèo trèo được 3 phút đầu là :
2.3=6(m)
Vận tốc lúc sau là
2:2=1
Quãng đường mèo trèo được 3 phút sau là :
3.1=3(m)
Cây cau cao :
3+6=9(m)
Vận tốc trung bình của mèo là :
(2+1):2=1.5(m)
Vậy cây cau cao : 9 m
vận tốc trung bình là :1.5 m

oto.giacmoxa

Xe điện
Quãng đường mèo trèo được 3 phút đầu là :
2.3=6(m)
Vận tốc lúc sau là
2:2=1
Quãng đường mèo trèo được 3 phút sau là :
3.1=3(m)
Cây cau cao :
3+6=9(m)
Vận tốc trung bình của mèo là :
(2+1):2=1.5(m)
Vậy cây cau cao : 9 m
vận tốc trung bình là :1.5 m
0 điểm!
Về chỗ!!
Lời giải này không phải là của toán lớp 1!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng