[Funland] Nhờ các cụ góp ý cho thiết kế nhà ống 4x15m này với ạ.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em có tính phương án này, mà ngang em 4m, thang bộ ôm thì nó thù lù 1 đống giữa nhà nhìn hãi lắm. Em có tham quan nhà bác đối diện, nhìn 1 đống lô cốt giữa nhà bí và tức mắt ạ.
Đúng rồi cụ , thang bộ ôm thang máy thì nó tiết kiệm diện tích nhưng nhược điểm là xấu và bị mất khoảng thông tầng của thang bộ . Như nhà cụ 4m ngang không nên để thang bộ 1 bên , thang máy 1 bên . Cụ lựa chọn thang bộ và máy 1 bên thôi .

agrimeco

Xe lăn
Vâng em cũng thích thang máy vách kính, vào nhìn đc ra ngoài đỡ sợ :D.
Thang vách kích có tiết kiệm chi phí hơn thang thường ko cụ hỉ :D.
Đắt hơn chứ cụ, chênh ko nhiều lắm đâu nhưng nó tạo điểm nhấn cho căn nhà đấy :)

thuyhtt

Xe tăng
Đúng rồi cụ , thang bộ ôm thang máy thì nó tiết kiệm diện tích nhưng nhược điểm là xấu và bị mất khoảng thông tầng của thang bộ . Như nhà cụ 4m ngang không nên để thang bộ 1 bên , thang máy 1 bên . Cụ lựa chọn thang bộ và máy 1 bên thôi .
em hết rượu mời cụ rồi.
Vâng, em lăn tăn vụ 2 cái xe làm sao chui được vào ở tầng 1 cụ ạ, còn bố trí tầng 2 thì đặt đâu cũng được. Cụ có gợi ý gì cho em ko?
à với cả nhà em thông thoáng trước sau, nên em cũng ko quan trọng quá vụ thông tầng ạ.

moonlife

Xe container
Cảm ơn cụ, chi tiết quá cụ ạ.
Em mong muốn tầng 1để được 2ô tô, nên tầng 1 em định bố trí thang máy và wc vào 1 bên, bên còn lại để thang bộ - rộng 25 dài 80, chạy dọc thẳng (tầng 1 thang bộ giật lùi vào sâu bên trong để có đủ chiều dài để 2 ô tô dưới gầm thng bộ (em chỉ để ban đêm, ngày em vứt xe vỉa hè). Liệu thế ổn ko cụ nhỉ?
Em cũng ko cần 2WC 1 tầng, vì nhà ít người, em địnhđể 1WC to, ngăn khu vực bồn cầu và tắm vách kính riêng.
E ngắn gọn thôi cho cả cụ cả ae thiết kế đỡ mất tgian. Kiến trúc là sự đánh đổi, đc cái lọ sẽ mất cái chai. Cụ ko thể đòi tất cả mọi thứ khi mà đất cụ có giới hạn. Với đất mặt tiền 4m sâu 15 như nhà cụ đòi nhét 2 con xe full size hạng D vào là bất khả thi nếu làm trục thang giữa. Trừ khi xe cụ là xe ngắn kiểu morning fadil hoặc kiểu 1 morning 1 vios thì còn cố đc.
Cách làm là chia phòng sau nhỏ 10-12m2. Tiếp theo là thang máy, thang bộ (nhịp đầu tiên xoay ngang ép thẳng vào tường bên). Vệ sinh t1 gầm thang bộ. Phòng ngoài sẽ rất rộng. Vệ sinh mỗi tầng 1 cái. Khi để xe thì con nhỏ hơn vào trước, ép sát vào tường đối diện vế thang bộ xoay dọc. Con to hơn vào sau. Người đi bộ sẽ phải lựa lách qua mũi xe để vào sảnh thang máy.
Ae nào đang thiết kế cho chủ nhà này mà nhỡ may đọc đc bài em thì cứ thế mà làm, ko còn cách khác tốt hơn đâu nghĩ nhiều mất tgian ra. Yêu cầu khó quá thì bỏ qua :D

Chỉnh sửa cuối:

Akaymikata

Xe tải
Em chuẩn bị xây nhà 4x15m thoáng trước sau, giờ đang phác thảo bố trí thế này, nhưng em thấy không gian lãng phí quá. Nhờ các cụ góp ý giúp cho hợp lý với, em muốn không gian 2 phòng rộng hơn, khu vực thang bộ thang máy wc thiết kế hợp lý hơn ạ.
Em đội ơn các cụ.
Với kích thước như này, cụ nên đặt trục thang bộ lệch một bên, bên đối diện qua hành lang cụ làm thang máy, toilet và giếng trời như vậy không gian nào cũng sáng và thoáng, ngoài ra nếu cụ muốn phòng rộng thì nên làm lệch tầng để bớt chiều dài thang bộ. Với mức đầu tư như này cụ nên tìm và thuê thiết kế để có một giải pháp phù hợp và hoàn hảo. Chúc cụ có một tổ ấm ưng ý.

thuyhtt

Xe tăng
Với kích thước như này, cụ nên đặt trục thang bộ lệch một bên, bên đối diện qua hành lang cụ làm thang máy, toilet và giếng trời như vậy không gian nào cũng sáng và thoáng, ngoài ra nếu cụ muốn phòng rộng thì nên làm lệch tầng để bớt chiều dài thang bộ. Với mức đầu tư như này cụ nên tìm và thuê thiết kế để có một giải pháp phù hợp và hoàn hảo. Chúc cụ có một tổ ấm ưng ý.
Vâng, cảm ơn cụ, em đang cân nhắc bố trí hợp lý, rồi phải nhờ các cụ bên thiết kế chứ ạ.

Akaymikata

Xe tải
Vâng, cảm ơn cụ, em đang cân nhắc bố trí hợp lý, rồi phải nhờ các cụ bên thiết kế chứ ạ.
Vâng, nếu cụ chịu chi cho phần thiết kế thì em xin chân ứng cử. Cụ có thể ib để em hẹn mời cụ qua vp hoặc cafe trao đổi về mặt bằng. Nếu hợp và có duyên thì bên em có thể đáp ứng nhu cầu của cụ từ khâu thiết kế đến thi công. Thanks cụ

N.M.H.09

Xe hơi
Em hóng thiết kế nhà cụ để tham khảo, diện tích kích thước nhà em cũng tương tự.

xehoi70

Xe máy
Em chuẩn bị xây nhà 4x15m thoáng trước sau, giờ đang phác thảo bố trí thế này, nhưng em thấy không gian lãng phí quá. Nhờ các cụ góp ý giúp cho hợp lý với, em muốn không gian 2 phòng rộng hơn, khu vực thang bộ thang máy wc thiết kế hợp lý hơn ạ.
Em đội ơn các cụ.
Em cũng diện tích y như cụ, đang định năm nay xây. Em nghiêng về phương án thang bộ ôm thang máy vách kính, thang bộ làm rộng 0.75m còn thang máy 1.5m thì tất cả chỉ mất hơn 3m dài , vì ôm thang máy nên thang bộ không bị dốc đâu. Em ở dưới Hạ Long trên đây có cụ nào thiết kế chuẩn cả nội và ngoại thất tư vấn giúp em với, biết có duyên lại có duyên

Chỉnh sửa cuối:

hungtom11

Xe tải
Em cũng diện tích y như cụ, đang định năm nay xây. Em nghiêng về phương án thang bộ ôm thang máy vách kính, thang bộ làm rộng 0.75m còn thang máy 1.5m thì tất cả chỉ mất hơn 3m dài , vì ôm thang máy nên thang bộ không bị dốc đâu. Em ở dưới Hạ Long trên đây có cụ nào thiết kế chuẩn cả nội và ngoại thất tư vấn giúp em với, biết có duyên lại có duyên
Cụ có tk thì làm ơn cho em xin được ko ạ. Em cũng có hỏen đất định năm sau gom đủ lúa thì sẽ xây cho thuê.

thuyhtt

Xe tăng
Nếu cụ thích ôm thì em đề xuất cụ tham khảo các căn tương tự. Khu nhà em vài bác xây thế này, em vào thấy bí và tức mắt. Ôm chỉ đẹp khi rộng ngang, kiểu biệt thự, nằm giữa nhà tạo điểm nhấn cụ ạ.
Lúc đầu em cũng thích ôm vì tối ưu diện tích.
À nhà em mắc tầng 1 cần cho 2 xe vào nên cũng không sử dụng pa ôm này đc.

xehoi70

Xe máy
Nếu cụ thích ôm thì em đề xuất cụ tham khảo các căn tương tự. Khu nhà em vài bác xây thế này, em vào thấy bí và tức mắt. Ôm chỉ đẹp khi rộng ngang, kiểu biệt thự, nằm giữa nhà tạo điểm nhấn cụ ạ.
Lúc đầu em cũng thích ôm vì tối ưu diện tích.
À nhà em mắc tầng 1 cần cho 2 xe vào nên cũng không sử dụng pa ôm này đc.
Mấy nhà đấy thang máy có làm vách kính không cụ? Nhà cụ tầng 1 để 2 xe thì phải xếp hàng dọc mất hơn 10m+ 1.6m thang máy và tường 2 mặt thì cũng mất tầm hơn 12 m rồi, vậy thì phải để thang bộ và thang máy ở cuối.

Chỉnh sửa cuối:

hoanptp

Xe điện
Mấy nhà đấy thang máy có làm vách kính không cụ? Nhà cụ tầng 1 để 2 xe thì phải xếp hàng dọc mất hơn 10m+ 1.6m thang máy và tường 2 mặt thì cũng mất tầm hơn 12 m rồi, vậy thì phải để thang bộ và thang máy ở cuối.
Thang máy vách kính thì cụ cũng phải tính đến việc bê đồ lên trên cụ nhé, nhiều nhà làm vậy mà mặt tiền ko tính đến chỗ cầu đồ lên sau hơi bất tiện cụ nên tính toán kỹ