[Funland] Nhờ các Cụ, Mợ trợ giúp về Đàn Piano

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cái này là cái em rất bức xúc.
Trên này có nhiều ông bán đàn, có ông bảo mình ko bán đàn nhưng cũng thể hiện như mình là giáo sư âm nhạc.
Các ông ấy cứ chầy cối bảo "không có năng khiếu vẫn học được chỉ cần cần cù bù siêng năng"
Bậy bạ và láo toét vô cùng. Bọn nó chỉ biết được việc của chúng nó thôi, vì lợi nhuận bất chấp liêm sỉ tư vấn bố láo. Chúng nó có hiểu đâu con trẻ bị ép học khi năng khiếu kém chả khác gì cực hình.
Em biết ở OF này có nhiều người là nhạc sỹ và chuyên nghành âm nhạc, nhưng tiếc các cụ/mợ ấy không còn online ở đây nữa.
Ko có năng khiếu vẫn học được bình thường có gì sai ? Chỉ là học đến mức độ nào thôi . Học thành nghệ sỹ mới cần năng khiếu , còn học chơi giải trí thì vô tư ai chả học được :)

Ko có năng khiếu vẫn học được bình thường có gì sai ? Chỉ là học đến mức độ nào thôi . Học thành nghệ sỹ mới cần năng khiếu , còn học chơi giải trí thì vô tư ai chả học được :)
Đối tượng nghe cũng không có năng khiếu thì đánh thế nào cũng đc cụ ạ =))=))=))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Xe vài bánh

Xe điện
Chiều nay em đi mới về phải làm ngay cho nóng :))
Gửi tạm cụ clip phá đàn trước khi tune ngày mai. Em chơi kiểu lẩu thập cẩm, mỗi bài vài chục giây để đánh giá âm thanh đàn, đủ thể loại, ko chuẩn bị, nghĩ gì đánh đó nên âm thanh hơi ẹ. Lâu ko sờ vào đàn tay cứng ngắc :(
Cây đàn theo pano tuner thì đang ở 436 và bị lệch âm khá nhiều. Cụ đánh giá thử nhé
Nghe lại thì bài có 1 trích đoạn Arabesque của Burgmuller, 1 etude op 299 của Czerny, 2 Inventions của Bach, 2 sonata của Mozart, 2 bản nhạc của Chopin, 1 bản nhạc Tq và kết là....Ballad Pour Adelline :)
P/s: cuối năm rồi cụ nào có clip chơi đàn cây nhà lá vườn thì up lên cho rôm rả
Khi nào tay bác hết cứng và chơi hẳn 1 bài ngon lành đưa lên đây, nếu vẫn có nhu cầu nhận gạch em hứa góp nguyên 1 xe! :))

piano

Xe điện
Khi nào tay bác hết cứng và chơi hẳn 1 bài ngon lành đưa lên đây, nếu vẫn có nhu cầu nhận gạch em hứa góp nguyên 1 xe! :))
Mai lên dây xong em xin up clip nhận gạch xây nhà. Tư thế này tốt nhất đúng ko cụ, dù em xem trên utube thì đa số nói để ở góc 1h

t

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
Chiều nay em đi mới về phải làm ngay cho nóng :))
Gửi tạm cụ clip phá đàn trước khi tune ngày mai. Em chơi kiểu lẩu thập cẩm, mỗi bài vài chục giây để đánh giá âm thanh đàn, đủ thể loại, ko chuẩn bị, nghĩ gì đánh đó nên âm thanh hơi ẹ. Lâu ko sờ vào đàn tay cứng ngắc :(
Cây đàn theo pano tuner thì đang ở 436 và bị lệch âm khá nhiều. Cụ đánh giá thử nhé
Nghe lại thì bài có 1 trích đoạn Arabesque của Burgmuller, 1 etude op 299 của Czerny, 2 Inventions của Bach, 2 sonata của Mozart, 2 bản nhạc của Chopin, 1 bản nhạc Tq và kết là....Ballad Pour Adelline :)
P/s: cuối năm rồi cụ nào có clip chơi đàn cây nhà lá vườn thì up lên cho rôm rả
Dân ăn tập 9 năm có khác>:D<>:D<>:D<>:D<
99.99% trên OF này, ko có ai dám khoe kỹ thuật ngón như cụ.
Trên này chỉ sẵn gạch đá thôi.

Doun

Xe điện

Em cũng phải mua 1 cây cho ông tướng nhà em, bập bùng được mấy hôm, giờ đắp chiếu. Thi thoảng thấy ổng làm bài rồi lại trùm khăn lên, chắc oánh lấy le với gái.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Em cũng phải mua 1 cây cho ông tướng nhà em, bập bùng được mấy hôm, giờ đắp chiếu. Thi thoảng thấy ổng làm bài rồi lại trùm khăn lên, chắc oánh lấy le với gái.
Nhìn cái dáng thấy ko hợp môn piano rồi , tìm môn khác cho đỡ mất thời gian cụ ơi .

Doun

Xe điện
Nhìn cái dáng thấy ko hợp môn piano rồi , tìm môn khác cho đỡ mất thời gian cụ ơi .
Ui giời, em quan trọng gì đâu, nó ngồi xổm oánh đàn cũng được. Gọi là mua cho nó về để thi thoảng nó nhấc cái đít ra khỏi máy tính thôi cụ ợ chứ nhả em 3 đời nội ngoại không ai biết chơi 1 cái nhạc cụ nào.

TKNTTTAH

[Tịch thu bằng lái]
cô giáo nói điều đúng và đương nhiên.
Cây đàn piano ko rẻ với thu nhập bình quân của dân VN mình, nhưng cũng ko tới mức xa vời như cách đây 10 năm. Chịu khó tìm, cụ sẽ có được cây đàn tốt với giá hợp lý, bán đi chỉ có lời chứ ko lỗ.
Giá 25 tới 30 triệu là quá ổn rồi.
Nên mua đàn Yamaha, Kawai của những người quen, dùng cá nhân nghỉ chơi bán lại sẽ an toàn hơn cho cụ.
hữu ích

Dungha

Xe điện
Nhà em vợ nhờ bạn trong nghề mua hộ con piano điện 7 triệu dùng ngon choét. Mấy nhà hàng xóm mua hơn 10 triệu( đều hàng cũ) đã phải sửa chữa. Riêng đàn nhà em trộm vía vẫn ngon. Dùng 3 năm rồi. Bé nhà em chơi cũng khá tốt rồi.

piano

Xe điện
Em có thằng cháu dáng và tuổi ương tự. Tay chân cũng vụng về, và nó cũng chẳng khoái đàn lắm. Được cái nó thích...sáng tác ( nhạc điện tử ), nghịch thôi chứ cũng chẳng hay gì. Bọn này giờ nhiều năng lượng lắm, có thêm chỗ xả não cũng tốt. Kết nối máy tính, soundcard đủ trò

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em có thằng cháu dáng và tuổi ương tự. Tay chân cũng vụng về, và nó cũng chẳng khoái đàn lắm. Được cái nó thích...sáng tác ( nhạc điện tử ), nghịch thôi chứ cũng chẳng hay gì. Bọn này giờ nhiều năng lượng lắm, có thêm chỗ xả não cũng tốt. Kết nối máy tính, soundcard đủ trò
Đúng trend rồi đó , bọn trẻ giờ thích sáng tác nhạc trên các thiết bị điện tử hơn .
Cụ nào cần mua thiết bị thì ới em nhé :D

QUANG1970

Xe lăn
Đây là tiếng cây đàn U30A được thu âm ngay sau khi mới vừa lên dây xong các bác có thể nghe, nhận định khả năng làm việc của người thợ này!
Đàn Yamaha U30A, một cây đàn Upright hàng cao cấp của Nhật, do một cô bé cũng là người Nhật đàn nhé !

Cũng xin nói thêm thông tin, cây đàn U30A này là của một bác trong diễn đàn nhờ em đến coi hộ và khi đến coi em đã chẳng ngần ngại gì mà không mạnh dạn nói ra tất cả ưu điểm lẫn những sai sót của cây đàn. Đặc biệt là phần lên dây em đã chứng minh cho mọi người có mặt (có cả KTV, thợ lên dây của cửa hàng) thấy những sai sót của nó.

Điều đáng chú ý nhất là khi em góp ý là âm vực cuối cùng và âm vực trên cao đã không lên dây tử tế nếu không muốn nói là sai sót, thì người kĩ thuật viên người "Nước Lạ" ở tiệm đàn này vỗ ngực xưng danh là đã từng lên dây cho biểu diễn và các hội nghị, cũng như được đài truyền hình và truyền thông phỏng vấn ca ngợi! Thì em phải vạch rõ những cái sai và chứng minh và anh ta không thể nào chống đỡ được, đành lẳng lặng "rút lui" ngay..
Sau đó quản lý cửa hàng, đã mời thỉnh "chuyên gia Yamaha" đến để lên dây theo kiểu "Stretch, "tréo" "Co với chả giãn"" và sau đó gửi ngay cho bác này nghe lại để chứng tỏ đã tiếng (khuyết điểm lên dây) đàn được khắc phục bằng một .......................... . :))
Do đó, mới có cái để mời các bác nghe và thưởng thức tài lên dây của chuyên gia Yamaha này nó ntn qua clip này: :D
Đặc biệt xin lưu ý là nơi (phòng) để cây đàn U30A ở cửa hàng, có âm thanh rất tốt nhưng tiếng đàn vỡ nhòe và nghe ............ tệ (hết sức lưu ý từ phút 01:20) :((
Và đây cũng là tiếng của cây đàn này sau khi đã rước về nhà bác offer này và mới lên dây lại (mà chỉ là PITCH Tuning chưa làm Voicing) theo cách mà học trò của em vẫn thường làm cho khách. Cứ nghe là nhận ra được sự khác biệt của một cây đàn với hai tiếng đàn qua hai cách lên dây:

In addition, như đã nói cây Yamaha U30A này chỉ mới chỉ làm PITCH tuning và chưa canh chỉnh "thập phần hoàn hảo" nên sau một tháng PITCH tuning nó sẽ được làm FINE TUNING và thực hiện các canh chình cần thiết khác.
Nếu không có gì thay đổi, hy vọng sau ngày 6 hay 7/01 sắp tới các bác quan tâm tới Piano Upright, sẽ có dịp thưởng thức âm thanh của nó dưới đôi tay vàng của Thủ khoa Chuyên Môn Nhạc viện Sài Gòn trong đợt tuyển sinh vừa qua.
Để nghe tiếng "long lanh, lấp lánh, Nuance tinh tế (biên (cấp) độ chênh nhau ppp, pp, p, mf, f, ..... )" thì bắt buộc phải nghe tiếng đàn khi nó đánh những "giai điệu hát" (Singing phrase), và so sánh các giai điệu này khi đánh trên các cây đàn để thấy được sự khác biệt chứ nếu bây giờ mà up lên cả một tác phẩm dài có nhiều kịch tính như Scherzo thì làm sao mà phân biệt được?! Đó là chưa kể nếu không tập trung vào những điểm chính thì làm sao mà nghe, mà biết, mà phân tích???

Đến hẹn lại lên! :D

Như đã hứa em chia sẻ với các bác về sự khác biệt khi lên dây, trên cùng một cây đàn, mà cụ thể cây Yamaha U30A, khi đã được một "người thợ chuyên gia Yamaha" ở Sài Gòn lên dây, như clip đã Upload, cũng như tiếng đàn sau khi lên dây (chỉ mới làm PITCH TUNING) theo cách mà đám học trò của em ở Sài Gòn đang xách búa đi làm cho khách hàng nó như thế nào trong bài viết trước ngày 27/12/2021 ("Còm" #202 trong "Thớt") . :P

FYI, Cây đàn Yamaha U30A này, như đã nói, nó có một âm thanh rất độc đáo là tuy tiếng tuy sáng nhưng cái Singing tone có độ vang rền kéo dài từng note, đến mức mà chú bé pianist thủ khoa Chuyên môn Nhạc viện này, do chỉ quen đánh những cây đàn rẻ tiền, ít độ vang rền trong những không gian nhỏ, đã không dám (muốn) mở nắp (Piano Lid) khi đánh nó vì độ vang rền của nó hầu như bất tận, Khiến người chưa quen cũng choáng ngợp và khó làm chủ tiếng đàn! :(:((:))

Mời các bác nghe trích đoạn chú bé thị tấu (déchiffre) một đoạn (nhưng cũng "ra tấm ra món") trong bài Ballade Sol thứ này.
Mặc dù không mở nắp đàn nhưng độ long lanh, trong trẻo, rõ ràng, chính xác và cái Singing Tone của tiếng đàn, thì chỉ trừ những người điếc hay mù nhạc mới không thấy, còn lại thì ai nghe cũng thấy là đã thể hiện rõ ràng qua tiếng đàn của chú bé. :x

Đó là đánh, để nghe và kiểm tra chất giọng Sparkling & Singing Tone của tiếng đàn, còn đánh cho "ra bài, ra vở" cũng như "câu cú tử tế" nghe "lọt tai vừa nhĩ" thì mời các bác nghe các clip sau:

Rất tiếc, và cũng phải xin lỗi là do có nhiều lý do, buổi ghi hình phải thực hiện vào lúc nửa đêm, nên không thể mở nắp đàn vì cây đàn ở trong một khu căn hộ cao cấp, cao cấp không chỉ ở túi tiền mà cả văn hóa của dân cư, cũng như do độ vang của tiếng đàn quá ấn tượng khiến chú bé có đôi tai rất tinh tế này phát hoảng khi mở nắp, nên độ long lanh, lóng lánh của âm thanh đã giảm đi gần như một nửa, nhưng vẫn có thể cảm nhận được cái đẹp của tiếng đàn là như thế nào! :(( :D

Qua đây em cũng xin chân thành cảm ơn chủ nhân của cây đàn Yamaha U30A, một người tuy tham gia diễn đàn Ofun, nhưng dấu mặt và dấu cả tên, mặc dù bác này không chỉ sở hữu một khuôn mặt rất ........ đẹp ..... mà về "tên và tuổi", thì cũng có thể nói là, với nghề nghiệp, sự trưởng thành của bác ấy, vốn là một bác sĩ, trong một gia đình không "trâm anh" thì cũng "vọng tộc". :">
Bác này đã tạo mọi điều kiện, không nề hà bất tiện do lịch học và thi của chú bé, cho chú có cơ hội được thu nháp một số tác phẩm, để chú chuẩn bị cho kỳ thi sắp tới. ^:)^

Rõ ràng là trong cuộc sống ngày nay, trong xã hội, và đặc biệt là ở Sài Gòn, những con người tử tế nhân hậu, đến với nhau "bất vụ lợi" và không "ăn cháo đái bát" vẫn còn nhiều, nhiều lắm ................... =D>

Xin cảm ơn đời! ^:)^ ^:)^ ^:)^

In closing, theo thông lệ, em thường làm khi public một video clip là chỉ Public trong 48 giờ nhưng nhân chúng ta sắp tiễn cái năm Covid Vũ Hán thứ II quá đau thương, tang tóc, và cùng vui chào đón năm mới với nhiều an bình, may mắn, và thành công, nên em phá lệ Public những clip này một tuần tính từ 19:30 ngày 07/01/2022.

FAREWELL The 2nd YEAR of The CHINESE COVID, AND HAPPY The LUNAR NEW YEAR of the TIGER !!!!!!
🙋‍♂️ 🙋‍♀️ 💑 👨‍👩‍👦 👨‍👩‍👧 👨‍👩‍👧‍👦 👨‍👩‍👦‍👦 👨‍👩‍👧‍👧

Chỉnh sửa cuối:

zoro1970

Xe điện
E oánh dấu, F1 nhà e năm nay 12t, năm 7 t mua cho cái Organ điện tử học được 1 tháng thì chán, mấy lần bố hỏi có bán đàn thì nhất định Không.... Đợt rồi ngồi nhà học OL tự dưng lại thấy xoắn vào tự học đàn, mừng quá đang nghiên cứu xem Piano điện tử hay cơ . Mua đàn cơ mà lại chán như trước thì chết dở ...#:-s

QUANG1970

Xe lăn
- Cuộc thi TP HCM 2019, thi trên đàn Yamaha. BTC ko cho làm quen đàn, khóa cây đàn lại. Đến giờ thi mới mở khóa. Ai là người đc chăm sóc cây Yamaha đó là người uy tin nhất TP HCM. Lý do tương tự như trên ạ.
...................................................................

Cái này thì có lẽ giống như cái câu khẩu hiệu cách đây 40 năm về trước: "SIDA đừng chết vì thiếu hiểu biết" :((
Thì ở đây sẽ là "Đàn piano đừng bị ngu bởi đám thợ "đầu đường xó chợ" và lừa bịp"! :))

FYI, Dĩ nhiên sau khi chỉnh dây, dù không đánh tiếng đàn cũng sẽ thay đổi một chút! Hoặc bớt đẹp hay có khi cá biệt: Đẹp hơn!!! =)) Do độ căng của dây tương tác trên (với) Sounboard . :)

Đó là một trong lý do mà em luôn luôn chấp nhận cái "Challenge" khi chỉnh dây một cây đàn cũ, ngay trước giờ biểu diễn hay thu âm vì sẽ có nhiều rủi ro (thường nhất là đứt dây (tuy chưa xảy ra) vì là đàn cũ, và lại lên đúng 442 Hz ) hầu có thể cho ra tiếng đàn đẹp nhất trong khả năng cho phép cũng như sau này dù hàng chục năm, thậm chí hàng trăm năm sau nếu, có nghe lại cũng chẳng ai dám mở mồm chê mình lên dây sai trong clip thu hình này. [-X [-X [-X
Ngày nay với việc ghi âm thu hình quá tiện dụng và dễ dàng, thợ lên dây ntn, đúng sai, hay dở thì tất cả sẽ còn ở đó không có gì phải bàn cãi! :))
Và em lại mượn lời Mme Phương Hằng để lưu ý các thợ hay KTV đang đi lòe hoặc lừa khách hàng: "Đâu dễ dàng dấu diếm "dĩ dãng" dơ dáy!" :)) :P

BTW, cái thay đổi này nếu có, thì chỉ trong một dung sai cho phép nào đó, nhưng điều đó không có nghĩa là sau đó, tiếng đàn không còn đẹp! Nó chỉ kém đẹp hơn so với lúc ban đầu sau khi chỉnh dây một chút và hầu như không đáng kể với việc thưởng thức thông thường! :">

In addition, Thay đổi này nếu có thì chỉ là với cái đàn loại bình thường rẻ tiền, chứ với những cái đàn cao cấp mắc tiền lại chuyên dùng cho biểu diễn (Concert Piano) giá hàng tỷ đồng trong các cuộc thi Piano cỡ Yamaha, Kawai, hay Steinway thì những cái đàn này có Pin Block cực kỳ tốt nghĩa là việc "xuống dây" (Loose Pitch) là hầu như không xảy ra trừ khi do lên dây sai cách! :((
Đó là chưa nói những cây đàn này khi lên dây này phải chỉnh theo cách Concert Tuning nghĩa là thông thường (không tính ngoại lệ) phải lên làm sao để bảo đảm âm thanh (Pitch) của cây đàn không thay đổi trong suốt buổi biểu diễn. Nếu có thì chỉ thay đổi trong dung sai cho phép.

Xin lấy ví dụ cây đàn Yamaha C3 này, là một cái đàn chỉ tầm hơn 100 triệu, nghĩa là rẻ hơn nhưng cây kia hàng mấy chục lần mà khi các bác nghe tiếng đàn sau khi lên dây, và sau đó cách một tháng, thì có sai lệch nhưng vẫn đẹp, và cái thay đổi kia, cũng không làm cho mất đi vẻ đẹp của nó! [-X
VÀ, cũng đặc biệt lưu ý là sau khi chỉnh dây, cây đàn này được xử (sử) dụng mỗi ngày ít nhất là tám tiếng với cường độ và mức độ của sinh viên đại học chính quy tập luyện, cũng như thường xuyên được thu hình biểu diễn cho các nhạc sinh quay để nộp bài thi, vì năm nay Nhạc viện Sài Gòn tổ chức thi online nhưng tiếng nó vẫn còn đẹp ntn! :x

Tóm lại, việc một cây piano cao cấp mắc tiền lại chuyên dùng cho biểu diễn (Concert Piano) sai lệch dây sau khi chỉnh nếu được lên dây cẩn thận tử tế là điều khó xảy ra! Đó là chưa nói trước giờ biểu diễn, đàn luôn luôn phải được kiểm tra và chỉnh lại. Thợ lên dây KTV của cuộc thi làm gì mà trước khi biểu diễn không biết chỉnh lại?
Chẳng lẽ họ lấy tiền dịch vụ (công) nhưng không ăn cơm mà ăn ... sao? :-/

"Trăm nghe không bằng một thấy" các bác cứ nghe, so sánh để biết rằng cái cách mà bác khoai tây chiên nói chỉ là do bị lòe (lừa) bởi đám thợ xưa này quen lừa thiên hạ mà thôi! Sau chỉnh dây tử tế và đúng cách rồi, thì một cây piano có đánh (xử dụng), tiếng đàn cũng chẳng kém đẹp đi bao nhiêu, mà phải giữ đàn như "giữ mà tổ" như vậy! :))

Tiếng đàn sau khi lên dây:

Thông tin ngày quay Clip:

Tiếng đàn sau khi lên dây 1 tháng và xử dụng liên tục:

Thông tin ngày quay Clip:

In closing, theo thông lệ, em thường làm khi public một video clip là chỉ Public trong 48 giờ nhưng nhân chúng ta sắp tiễn cái năm Covid Vũ Hán thứ II quá đau thương, tang tóc, và cùng vui chào đón năm mới với nhiều an bình, may mắn, và thành công, nên em phá lệ Public những clip này một tuần tính từ 23:20 ngày 07/01/2022.

FAREWELL The 2nd YEAR of The CHINESE COVID, AND HAPPY The LUNAR NEW YEAR of the TIGER !!!!!!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Kính nhờ các Cụ,Mợ ạ, bé út nhà em thích học Đàn Piano,nhà em thì...mù tịt về âm nhạc.Kể ra cái Đàn đôi ba triệu thì coi như cho bé trải nghiệm cũng không sao.Nhưng Đàn này để chơi được giá cũng không hề rẻ,cô giáo bẩu nhà phải có Đàn học mới hiệu quả...Em đang phân vân quá.
Các cụ mợ đã có con theo học môn này hoặc hiểu biết về Đàn giúp em với ạ.
Em trân thành cảm ơn các Cụ,Mợ... :)
Gấu nhà e mua cái đàn điện 15 củ. Khi nào oánh xuôi tai, ngọt bài thì tính sau :D

Một chiều tối cuối tuần bình thường đầu tiên, của đầu năm dương lịch nhưng lại là một trong những tuần cuối của năm âm lịch! :P

"Năm hết tết đến" ai cũng bận rộn, thậm chí "bộn bề lo toan", đặc biệt là sau cơn đại dịch Covid Vũ Hán. Phần em, sau khi về lại Sài Gòn, em lại có cơ hội được giúp đỡ cho các nhà dòng, tu viện cũng như nhà thờ, chỉnh sửa và lên dây những cây đàn Piano vốn đã rẻ tiền và xuống cấp, lại bị bỏ phế trong suốt cơn đại dịch vừa qua! :(( :))

Nhân đây, em cũng xin cảm ơn bác chủ thớt đã mở "Thớt" cho các bác và em có cơ hội bàn bạc thảo luận về một chủ đề mà những ai quan tâm đều cảm thấy rất thích thú khi theo dõi vì đây là những kinh nghiệm thực và "nói có sách mách có chứng".

BTW, em muốn khẳng định khi viết bài về piano là em viết bằng kinh nghiệm cũng như kiến thức của mình và nói thẳng nói thật, nên không có chuyện chém.
Với em, bất kỳ một ai mà dùng từ chém với em ở đây, em sẽ rất coi thường và khinh bỉ vì họ đã không biết gì về chuyên môn lại chẳng có trình độ nhận thức, đánh giá, nhìn ra được những thông tin mà mình được nghe là thật hay giả cũng như chẳng hiểu câu "Xem văn biết người" là như thế mà lại còn ngứa mồm khi dùng từ "chém"với em.

Về chọn lựa một cây đàn piano cơ, hay là điện cho con em mình, thì đa phần các bác đều ngần ngại khi mua piano cơ vì số tiền đầu tư ban đầu khá lớn, không dưới 20 triệu, cũng như một loạt những phiền toái khác trong việc kiếm người canh chỉnh, lên dây mà thợ tử tế thì như một bác đã nói "khó như hái sao trên giời"! Thực sự vấn nạn này không phải của chỉ ở VN mà ở đâu cũng có nhất là những nước mới "tập tễnh" chuyện gắn bó lâu dài với cây piano trong vòng vài chục năm trở lại.

FYI, tuy nhiên về giá cả, trong thực tế vẫn có những cây đàn dương cầm tốt giá chỉ tầm 10 triệu đồng! Em xin ví dụ minh họa trong bài viết này, Cũng như nói thêm, và nhắc lại, là đã từ lâu em có nhận xét hay nói thẳng là tuyên bố rằng, khi phân loại, đàn Piano cao cấp nhất, tốt nhất là đàn của Mỹ hay châu Âu, Đàn piano của Nhật chỉ đứng thứ hai, còn Hàn Quốc thì đứng thứ ba. Riêng anh chàng Indo hoặc Trung Quốc thì xếp chót bảng!
Đó là nói chung. Dĩ nhiên sẽ có ngoại lệ nhưng cái ngoại lệ, thì sẽ vô cùng hiếm hoi và khó kim!

Về nhận xét, hay tuyên bố là một cây piano tốt nhất là piano của Mỹ hay châu Âu, thì em xin phép được minh họa ví dụ bằng cái piano sau:
Đây là một cây piano mà người ta thường gọi là "ship piano" nghĩa là những cây piano rất nhỏ, được dùng trên tàu do diện tích và không gian chứa nó thường nhỏ hẹp, nên buộc lòng nhà sản xuất phải compact (thu gọn) kich cỡ lại cho phù hợp với thực tế, nhưng vẫn bảo đảm về yếu tố kỹ thuật âm thanh, cũng như âm lượng (sound Volume), và chất lượng âm thanh (Sound quality).

Cây piano này là, một cây đàn để trong một tu viện ở Sài Gòn, với giá mua nó cách đây ba năm, là 9 triệu đồng. Dĩ nhiên tiếng đàn ban đầu cũng không lấy gì làm hay ho, hay ấn tượng, do kĩ thuật lên dây và canh chỉnh, nên nó được các soeurs xếp vào loại xoàng trong sáu cây đàn dùng để dạy học cũng như tập luyện trong tu viện này.

Khi được mời tới giúp cho nhà dòng và xem qua, em đã khẳng định đây là cái đàn hay nhất trong những cây đàn nhà dòng đang sở hữu (4 Yamaha, 1 Huragel và 1 Wurlitzer)), và đã làm chỉnh sửa cũng như lên dây cho toàn bộ những cây đàn trong tu viện này. Về mức độ lên dây (Tuning Stage) lúc ấy, chỉ mới dừng lại ở PITCH Tuning vì toàn bộ những cây đàn đều được các "thợ giỏi" của những cửa hàng có tiếng tăm Sài Gòn "chăm sóc" lên dây đến mức độ mà tần số của chúng chỉ ở tầm là 436 Hz, thậm chí 432 Hz! :(( =))
Đó là chưa kể độ lệch âm (hòa thanh) thì .................. vô cùng .............. kinh khủng! =))

Sau khi canh chỉnh lên dây lần đầu hồi tháng tư vừa qua, em có hẹn với các soeurs là sẽ quay lại sau một tháng, để lên dây lần hai (làm FINE tuning) theo đúng quy trình hầu bảo đảm cho tiếng đàn đẹp nhất cũng như ổn định nhất. Tuy nhiên sau đó, như các bác cũng biết là cơn đại dịch Covid Vũ Hán lần IV, ập đến, cả nước và đặc biệt Sài Gòn là nơi bị đau thương nhất, gánh chịu những đau khổ nặng nề nhất! Chỉ trong cái tu viện có khoảng hơn sáu mươi nữ tu, thì có gần sáu mươi người đều mắc Covid và 4 người thiệt mạng vì nó! không những thế, toàn bộ hoạt động của các nhà dòng đều phải ngưng lại, cho đến bây giờ vẫn chưa bình thường hóa! :(( :(( :((

Đây là cây đàn Ship piano chỉ có 76 phím của Mỹ nhỏ gọn, cao chỉ dưới 90 cm và chiều ngang lẫn bề dầy chỉ bằng 2/3 một cây piano Upright bình thường có giá 9 triệu mà em giới thiệu:

Còn đây là tiếng đàn của cây này sau khi lên dây (PITCH TUNING) lần đầu hồi tháng tư vừa qua:

Và, đây là tiếng đàn trước khi lên dây sau gần bảy tháng làm PITCH TUNING (ghi âm chiều ngày 08/01/2022):

Và, đây là hình ảnh thực tế của cả cây đàn lẫn "hiện trường" sau cơn tang tóc vì Covid Vũ Hán:

Cũng xin nói thêm, là hoạt động của nhà dòng đã trở lại tạm gọi là "bình thường mới" nhưng theo quy định chung, nhằm bảo đảm việc an toàn cho phòng chống dịch vì vẫn chưa hết nên việc thờ phượng cũng như các nghi lễ đều không thể tổ chức trong ngôi nhà thờ sẵn có, mà phải tổ chức ở một nơi không gian rộng và thoáng đãng để bảo đảm gián cách xã hội.

Đúng là Chúa đã quan phòng mọi chuyện! ^:)^
Sân chơi của các cháu mẫu giáo (vì nhà dòng này vừa là nhà dòng bên cạnh hoạt động tu tập, thì hoạt động giáo dục cộng đồng theo đúng luật pháp, nhà dòng cũng có tham gia: Trong khuôn viên rộng của nhà dòng cũng có một trường mẫu giáo) nguyên tầng trệt với diện tích khoảng gần 600 m2 vốn được dùng để làm sân chơi của trường mẫu giáo, hầu tránh mưa nắng cũng như bảo đảm vệ sinh, thì nay, cái sân rộng, thoáng đãng này vốn được xử dụng làm sân chơi cho các cháu bé, nay trong cơn đại dịch phải ngừng hoạt động vì giáo dục mẫu giáo chưa được phép hoạt động, thì sân chơi này đã biến thành ra một nhà thờ, hay nơi "thờ phượng dã chiến". :P =D>

Và trong những cây đàn đang có ở tại khu vực này (Vốn dĩ trước dây dùng cho dạy và tập luyện piano) thì chỉ có cây đàn Wurlitzer này sau khi đã chỉnh sừa lên dây lần I, trước đó, hồi tháng Tư, là đáp ứng cho yêu cầu cho việc xử (sử) dụng: âm thanh đẹp nhất, to nhất, và rõ nhất cũng như vang xa nhất mà không cần dùng thiết bị tăng âm!

Đây là tiếng cây đàn sau khi lên dây lần gần đây nhất và được làm FINE TUNING (ghi âm tối ngày 08/01/2022), kính mời các thợ lên dây lẫn KTV VN "banh tai mở nhĩ" ra mà nghe, cũng như cứ lấy máy ra đo coi ntn: :P

Còn về độ vang xa, và âm lượng của thì mới các bác coi clip sau:

Clip được quay bằng điện thoại ban đầu cách cây đàn 3 mét và đi xa dần cho tới phạm vi cách cây đàn khoảng hơn 50 mét nhưng âm thanh nghe trong một nơi là một sân (không gian) rộng, thoáng, kế bên một con đường lớn xe cộ qua lại ồn ào nhưng tiếng đàn vẫn rõ nét và chấp cả tiếng của dòng xe cộ đang cuồn cuộn đi qua trên trục đường chính!

Với một cây đàn Mỹ chưa phải là một cây đàn hoàn chỉnh về kích cỡ mà chỉ là một cây đàn nhỏ kích cỡ thu gọn, chơi trong phạm vi không gian rộng thoáng mà đã phát huy sound quality như vậy, thì thử hỏi một cây đàn hoàn chỉnh âm thanh âm lượng của nó còn khủng đến cỡ nào!? :-?

In closing, qua bài viết này em cũng xin phép được chia sẻ với các bác về sự quan phòng của Chúa trong mọi việc, nếu trước dịch em không có cơ hội đến giúp nhà dòng, cũng như "lôi" cây đàn này ra, thì khi cần dùng, rõ ràng là việc "thờ phượng kiểu mới" cũng khó mà gọi là "thập phần hoàn hảo"! Tất cả đều là do sự sắp xếp quan phòng của Chúa, và em chỉ là một người làm những điều có hữu ích cho nhà dòng vì Chúa.
Chúa luôn ở khắp mọi nơi, và luôn luôn góp tay trong cuộc sống hằng ngày, nếu ta tín thác và tin tưởng!

Cũng xin lưu ý các bác tham gia diễn đàn và cả Min Mod, em viết những dòng trên hoàn toàn là cảm nhận cá nhân em, về một vấn đề và mang tính cách chia sẻ những cảm nghĩ thực của mình và hoàn toàn không có ý đồ truyền đạo hay riêng tư nào khác.
Em chỉ viết và nói những gì em cảm nhận cũng như được trải nghiệm từ cuộc sống!

Cầu xin Chúa và Mẹ Maria sẽ ban bình yên cho tất cả chúng ta trong những ngày còn lại của năm cũ và bước sang năm mới thật bình yên, vui vẻ, may mắn và tràn đầy hồng phước!

Theo thông lệ, em thường làm khi public một video clip là chỉ Public trong 48 giờ nhưng nhân chúng ta sắp tiễn cái năm Covid Vũ Hán thứ II quá đau thương, tang tóc, và cùng vui chào đón năm mới với nhiều an bình, may mắn, và thành công, nên em phá lệ Public những clip này một tuần tính từ 23:00 ngày 09/01/2022.

Chỉnh sửa cuối:

O Muong Te

Xe điện

Ngồi không đúng tư thế rồi cụ. Nhắc cháu sửa chứ ko gù hết lưng.

zoro1970

Xe điện
Một chiều tối cuối tuần bình thường đầu tiên, của đầu năm dương lịch nhưng lại là một trong những tuần cuối của năm âm lịch! :P

"Năm hết tết đến" ai cũng bận rộn, thậm chí "bộn bề lo toan", đặc biệt là sau cơn đại dịch Covid Vũ Hán. Phần em, sau khi về lại Sài Gòn, em lại có cơ hội được giúp đỡ cho các nhà dòng, tu viện cũng như nhà thờ, chỉnh sửa và lên dây những cây đàn Piano vốn đã rẻ tiền và xuống cấp, lại bị bỏ phế trong suốt cơn đại dịch vừa qua! :(( :))

Nhân đây, em cũng xin cảm ơn bác chủ thớt đã mở "Thớt" cho các bác và em có cơ hội bàn bạc thảo luận về một chủ đề mà những ai quan tâm đều cảm thấy rất thích thú khi theo dõi vì đây là những kinh nghiệm thực và "nói có sách mách có chứng".

BTW, em muốn khẳng định khi viết bài về piano là em viết bằng kinh nghiệm cũng như kiến thức của mình và nói thẳng nói thật, nên không có chuyện chém.
Với em, bất kỳ một ai mà dùng từ chém với em ở đây, em sẽ rất coi thường và khinh bỉ vì họ đã không biết gì về chuyên môn lại chẳng có trình độ nhận thức, đánh giá, nhìn ra được những thông tin mà mình được nghe là thật hay giả cũng như chẳng hiểu câu "Xem văn biết người" là như thế mà lại còn ngứa mồm khi dùng từ "chém"với em.

Về chọn lựa một cây đàn piano cơ, hay là điện cho con em mình, thì đa phần các bác đều ngần ngại khi mua piano cơ vì số tiền đầu tư ban đầu khá lớn, không dưới 20 triệu, cũng như một loạt những phiền toái khác trong việc kiếm người canh chỉnh, lên dây mà thợ tử tế thì như một bác đã nói "khó như hái sao trên giời"! Thực sự vấn nạn này không phải của chỉ ở VN mà ở đâu cũng có nhất là những nước mới "tập tễnh" chuyện gắn bó lâu dài với cây piano trong vòng vài chục năm trở lại.

FYI, tuy nhiên về giá cả, trong thực tế vẫn có những cây đàn dương cầm tốt giá chỉ tầm 10 triệu đồng! Em xin ví dụ minh họa trong bài viết này, Cũng như nói thêm, và nhắc lại, là đã từ lâu em có nhận xét hay nói thẳng là tuyên bố rằng, đàn loại Piano cao cấp nhất, tốt nhất là đàn của Mỹ hay châu Âu, Đàn piano của Nhật chỉ đứng thứ hai, còn Hàn Quốc thì đứng thứ ba. Riêng anh chàng Indo hoặc Trung Quốc thì xếp chót bảng!
Đó là nói chung. Dĩ nhiên sẽ có ngoại lệ nhưng cái ngoại lệ, thì sẽ vô cùng hiếm hoi và khó kiểm!

Về nhận xét, hay tuyên bố là một cây piano tốt nhất là piano của Mỹ hay châu Âu, thì em xin phép được minh họa ví dụ bằng cái piano sau:
Đây là một cây piano mà người ta thường gọi là "ship piano" nghĩa là những cây piano rất nhỏ, được dùng trên tàu do diện tích và không gian chứa nó thường nhỏ hẹp, nên buộc lòng nhà sản xuất phải compact (thu gọn) kich cỡ lại cho phù hợp với thực tế, nhưng vẫn bảo đảm về yếu tố kĩ thuật âm thanh cũng như âm lượng (sound Volume) và chất lượng ân thanh (Sound quality).

Cây piano này là, một cây đàn để trong một tu viện ở Sài Gòn, và giá mua và nó cách đây ba năm, là 9 triệu đồng. Dĩ nhiên tiếng đàn ban đầu cũng không lấy gì làm hay ho hay ấn tượng, do kĩ thuật lên dây và canh chỉnh, nên nó được các soeurs xếp vào loại xoàng trong sáu cây đàn dùng để dạy học cũng như tập luyện trong tu viện này.

Khi được mời tới giúp cho nhà dòng và xem qua em khẳng định đây là cái đàn hay nhất trong những cây đàn nhà dòng đang sở hữu (4 Yamaha, 1 Huragel và 1 Wurlitzer)) và em đã làm chỉnh sửa cũng như lên dây cho toàn bộ những cái đàn này. Về mức độ lên dây lúc ấy, chỉ mới dừng lại ở PITCH Tuning vì toàn bộ những cây đàn đều được các "thợ giỏi" của những cửa hàng có tiếng tăm Sài Gòn "chăm sóc" lên dây đến mức độ mà tần số của chúng chỉ ở tầm là 436 Hz, thậm chí 432 Hz! :(( =))
Đó là chưa kể độ lệch âm (hòa thanh) thì vô cùng .............. kinh khủng! =))

Sau khi canh chỉnh lên dây lần đầu hồi tháng tư vừa qua, em có hẹn với các soeurs là sẽ quay lại sau một tháng, để lên dây lần hai (làm FINE tuning) theo đúng quy trình hầu bảo đảm cho tiếng đàn đẹp nhất cũng như ổn định nhất. Tuy nhiên sau đó, như các bác cũng biết là cơn đại dịch Covid Vũ Hán lần IV, ập đến, cả nước và đặc biệt Sài Gòn là nơi bị đau thương nhất, gánh chịu những đau khổ nặng nề nhất! Chỉ trong cái tu viện có khoảng hơn sáu mươi nữ tu, thì có gần sáu mươi người đều mắc Covid và 4 người thiệt mạng vì nó! không những thế, toàn bộ hoạt động của các nhà dòng đều phải ngưng lại, cho đến bây giờ vẫn chưa bình thường hóa! :(( :(( :((

Đây là cây đàn Ship piano chỉ có 76 phím của Mỹ nhỏ gọn, cao chỉ dưới 90 cm và chiều ngang lẫn bề dầy chỉ bằng 2/3 một cây piano Upright bình thường có giá 9 triệu mà em giới thiệu:

Còn đây là tiếng đàn của cây này sau khi lên dây (PITCH TUNING) lần đầu hồi tháng tư vừa qua:

Và, đây là tiếng đàn trước khi lên dây sau gần bảy tháng làm PITCH TUNING (ghi âm chiều ngày 08/01/2022):

Và, đây là hình ảnh thực tế của cả cây đàn lẫn "hiện trường" sau cơn tang tóc vì Covid Vũ Hán:

Cũng xin nói thêm, là hoạt động của nhà dòng đã trở lại tạm gọi là "bình thường mới" nhưng theo quy định chung, nhằm bảo đảm việc an toàn cho phòng chống dịch vì vẫn chưa hết nên việc thờ phượng cũng như các nghi lễ đều không thể tổ chức trong ngôi nhà thờ sẵn có, mà phải tổ chức ở một nơi không gian rộng và thoáng đãng để bảo đảm gián cách xã hội.

Đúng là Chúa đã quan phòng mọi chuyện! ^:)^
Sân chơi của các cháu mẫu giáo (vì nhà dòng này vừa là nhà dòng bên cạnh hoạt động tu tập, thì hoạt động giáo dục cộng đồng theo đúng luật pháp, nhà dòng cũng có tham gia: Trong khuôn viên rộng của nhà dòng cũng có một trường mẫu giáo) nguyên tầng trệt với diện tích khoảng gần 600 m2 vốn được dùng để làm sân chơi cho các cháu bé hầu tránh mưa nắng cũng như bảo đảm vệ sinh, thì nay, cái sân rộng, thoáng đãng này vốn được xử dụng làm sân chơi cho các cháu bé, nay trong cơn đại dịch phải ngừng hoạt động vì giáo dục mẫu giáo chưa được phép hoạt động, thì sân chơi này đã biến thành ra một nhà thờ hay nơi "thờ phượng dã chiến". :P =D>

Và trong những cây đàn đang có ở tại khu vực này (Vốn dĩ trước dây dùng cho dạy và tập luyện piano) thì chỉ có cây đàn Wurlitzer này sau khi đã chỉnh sừa lân dây lần I hối tháng Tư, là đáp ứng cho yêu cầu cho việc sử dụng: âm thanh đẹp nhất, to nhất, và rõ nhất cũng như vang xa nhất mà không cần dùng thiết bị tăng âm!

Đây là tiếng cây đàn sau khi lên dây lần gần đây nhất và được làm FINE TUNING (ghi âm tối ngày 08/01/2022), kính mời các thợ lên dây lẫn KTV VN "banh tai mở nhĩ" ra mà nghe, cũng như cứ lấy máy ra đo coi ntn: :P

:

Còn về độ vang xa, và âm lượng của thì mới các bác coi clip sau:

Clip được quay bằng điện thoại ban đầu cách cây đàn 3 mét và đi xa dần cho tới phạm vi cách cây đàn khoảng hơn 50 mét nhưng âm thanh nghe trong một nơi là một sân (không gian) rộng, thoáng, kế bên một con đường lớn xe cộ qua lại ồn ào nhưng tiếng đàn vẫn rõ nét và chấp cả tiếng của dòng xe cộ đang cuồn cuộn đi qua trên trục đường chính!

Với một cây đàn Mỹ chưa phải là một cây đàn hoàn chỉnh về kích cỡ mà chỉ là một cây đàn nhỏ kích cỡ thu gọn, chơi trong phạm vi không gian rộng thoáng mà đã phát huy sound quality như vậy, thì thử hỏi một cây đàn hoàn chỉnh âm thanh âm lượng của nó còn khủng đến cỡ nào!?

In closing, qua bài viết này em cũng xin phép được chia sẻ với các bác về sự quan phòng của Chúa trong mọi việc, nếu trước dịch em không có cơ hội đến giúp nhà dòng, cũng như "lôi" cây đàn này ra, thì khi cần dùng, rõ ràng là việc "thờ phượng kiểu mới" cũng khó mà gọi là "thập phần hoàn hảo"! Tất cả đều là do sự sắp xếp quan phòng của Chúa, và em chỉ là một người làm những điều có hữu ích cho nhà dòng vì Chúa.
Chúa luôn ở khắp mọi nơi, và luôn luôn góp tay trong cuộc sống hằng ngày, nếu ta tín thác và tin tưởng!

Cũng xin lưu ý các bác tham gia diễn đàn và cả Min Mod, em viết những dòng trên hoàn toàn là cảm nhận cá nhân em, về một vấn đề và mang tính cách chia sẻ những cảm nghĩ thực của mình và hoàn toàn không có ý đồ truyền đạo hay riêng tư nào khác.
Em chỉ viết và nói những gì em cảm nhận cũng như được trải nghiệm từ cuộc sống!

Cầu xin Chúa và Mẹ Maria sẽ ban bình yên cho tất cả chúng ta trong những ngày còn lại của năm cũ và bước sang năm mới thật bình yên, vui vẻ, may mắn và tràn đầy hồng phước!

Theo thông lệ, em thường làm khi public một video clip là chỉ Public trong 48 giờ nhưng nhân chúng ta sắp tiễn cái năm Covid Vũ Hán thứ II quá đau thương, tang tóc, và cùng vui chào đón năm mới với nhiều an bình, may mắn, và thành công, nên em phá lệ Public những clip này một tuần tính từ 23:00 ngày 09/01/2022.

Cụ có thể tư vấn giúp e nhu cầu mua piano điện cho F1 với kinh phí 20÷25 tr thì mua loại đàn nào và ở đâu Hà nội , F1 nhà e 12t và mới tập chơi . Xin cảm ơn cụ rất nhiều !