[Funland] Nhờ các Cụ, Mợ trợ giúp về Đàn Piano

Piaggio Junior

Xe điện
Kính nhờ các Cụ,Mợ ạ, bé út nhà em thích học Đàn Piano,nhà em thì...mù tịt về âm nhạc.Kể ra cái Đàn đôi ba triệu thì coi như cho bé trải nghiệm cũng không sao.Nhưng Đàn này để chơi được giá cũng không hề rẻ,cô giáo bẩu nhà phải có Đàn học mới hiệu quả...Em đang phân vân quá.
Các cụ mợ đã có con theo học môn này hoặc hiểu biết về Đàn giúp em với ạ.
Em trân thành cảm ơn các Cụ,Mợ... :)

piano

Xe điện
Kính nhờ các Cụ,Mợ ạ, bé út nhà em thích học Đàn Piano,nhà em thì...mù tịt về âm nhạc.Kể ra cái Đàn đôi ba triệu thì coi như cho bé trải nghiệm cũng không sao.Nhưng Đàn này để chơi được giá cũng không hề rẻ,cô giáo bẩu nhà phải có Đàn học mới hiệu quả...Em đang phân vân quá.
cô giáo nói điều đúng và đương nhiên.
Cây đàn piano ko rẻ với thu nhập bình quân của dân VN mình, nhưng cũng ko tới mức xa vời như cách đây 10 năm. Chịu khó tìm, cụ sẽ có được cây đàn tốt với giá hợp lý, bán đi chỉ có lời chứ ko lỗ.
Giá 25 tới 30 triệu là quá ổn rồi.
Nên mua đàn Yamaha, Kawai của những người quen, dùng cá nhân nghỉ chơi bán lại sẽ an toàn hơn cho cụ.

Vova

Xe container
Mua cái piano điện trước cụ ạ. Nếu F1 học tốt thì chuyển sang cơ sau. Điện đủ để học nếu mua lại khoảng 10 triệu, mới khoảng 14-20 triệu. Upright piano hiệu không nổi tiếng cũ khoảng 20-30 triệu, Yamaha hay Kawai đánh được 30- 40 triệu trở lên. Nói chung là liệu cơm gắp mắm thôi.
Mà em cũng áng áng thôi, mua mấy cái rồi nên hình như là vậy.

Piaggio Junior

Xe điện
Mua cái piano điện trước cụ ạ. Nếu F1 học tốt thì chuyển sang cơ sau. Điện đủ để học nếu mua lại khoảng 10 triệu, mới khoảng 14-20 triệu. Upright piano hiệu không nổi tiếng cũ khoảng 20-30 triệu, Yamaha hay Kawai đánh được 30- 40 triệu trở lên. Nói chung là liệu cơm gắp mắm thôi.
Mà em cũng áng áng thôi, mua mấy cái rồi nên hình như là vậy.
Cô bảo nên mua Loại cơ,lúc đầu chơi khó hơn chút nhưng chơi được rồi thì quá nhàn với các đàn khác ạ :)
cô giáo nói điều đúng và đương nhiên.
Cây đàn piano ko rẻ với thu nhập bình quân của dân VN mình, nhưng cũng ko tới mức xa vời như cách đây 10 năm. Chịu khó tìm, cụ sẽ có được cây đàn tốt với giá hợp lý, bán đi chỉ có lời chứ ko lỗ.
Giá 25 tới 30 triệu là quá ổn rồi.
Nên mua đàn Yamaha, Kawai của những người quen, dùng cá nhân nghỉ chơi bán lại sẽ an toàn hơn cho cụ.
Vậy phải nhờ các Cụ có chuyên môn và thật tin tưởng ạ,không lại năm ăn năm thua...:)

nvh_hn

Xe container
Con em trước học cũng phải mua gần 40tr, chẳng biết học được năm không. Rao lay lắt mãi chẳng bán được, sau em cho đứa cháu.

Cụ phải xem cháu nó có thích ko?
Kiểm tra xem năng khiếu của cháu có học đc ko?
Nếu năng khiếu hạn chế học một thời gian chán lè. Quá nửa các cháu học piano sẽ bỏ dở vì học nó đòi hỏi độ kiên trì cao.
Để xác định năng khiếu của cháu, cụ cần đưa cháu đến chỗ các thầy cô học thử, sau đó các thầy cô sẽ cho ý kiến.
Không thì đưa cháu đến học thử 1 buổi ở chỗ khác xem sao. Ofers có một mợ ở Hào Nam dạy piano em có thể nhờ check giúp cụ, cụ ở Thanh Xuân thì em nhờ đc cô bạn em check giúp đc cụ một cách khách quan nhất.
Tránh trường hợp mua đàn ~50tr về bỏ dở lại mất công bán lại chầy chật mất công.

piano

Xe điện
Con em trước học cũng phải mua gần 40tr, chẳng biết học được năm không. Rao lay lắt mãi chẳng bán được, sau em cho đứa cháu.
Là đàn gì mà lay lắt mãi ko bán được thế cụ?
Và lay lắt nghĩa là ko ai đến xem, hay nhiều người đến xem, nhưng chê và không mua?

piano

Xe điện
Cụ phải xem cháu nó có thích ko?
Kiểm tra xem năng khiếu của cháu có học đc ko?
Nếu năng khiếu hạn chế học một thời gian chán lè. Quá nửa các cháu học piano sẽ bỏ dở vì học nó đòi hỏi độ kiên trì cao.
Để xác định năng khiếu của cháu, cụ cần đưa cháu đến chỗ các thầy cô học thử, sau đó các thầy cô sẽ cho ý kiến.
Không thì đưa cháu đến học thử 1 buổi ở chỗ khác xem sao. Ofers có một mợ ở Hào Nam dạy piano em có thể nhờ check giúp cụ, cụ ở Thanh Xuân thì em nhờ đc cô bạn em check giúp đc cụ một cách khách quan nhất.
Tránh trường hợp mua đàn ~50tr về bỏ dở lại mất công bán lại chầy chật mất công.
Chẳng có ai lại nói con anh, chị không có tư chất, ko đủ khả năng chơi đàn cả. Và nó là cả 1 quá trình, không phải đi học 1,2 buổi mà nói được.
Việc học thành công hay ko, đến từ thái độ của bố mẹ với môn này tới đâu, chứ ko đến từ năng khiếu.
Đến người mù còn chơi được, thì sáng mắt, đủ 10 ngón, trí não bình thường sao lại không?

butchikim

Xe ba gác
Cô giáo nói chuẩn đấy, mua về đi lại đắp mùng dư nhà cháu. Hay cụ mua cháu bán :D

Chẳng có ai lại nói con anh, chị không có tư chất, ko đủ khả năng chơi đàn cả. Và nó là cả 1 quá trình, không phải đi học 1,2 buổi mà nói được.
Việc học thành công hay ko, đến từ thái độ của bố mẹ với môn này tới đâu, chứ ko đến từ năng khiếu.
Đến người mù còn chơi được, thì sáng mắt, đủ 10 ngón, trí não bình thường sao lại không?
Em phải nói rất đắng là, có một vài thầy cô thấy hs năng khiếu hạn chế như thẩm âm chênh phô, nhịp phách yếu nhưng vẫn dạy, vẫn tư vấn mua đàn đắt tiền. Chỉ sau khoảng 1 năm các cháu chán lè.
Cụ nói học đàn piano KHÔNG ĐẾN TỪ NĂNG KHIẾU là cụ nói rất bậy bạ, em xin cười cụ một cái :))

Năng khiếu là trời phú, chúng ta phải chấp nhận trời cho ta năng khiếu ít hay nhiều. Cụ có 100 ngón mà năng khiếu yếu cụ cũng ko thể chơi đc bài đàn nào đúng chứ chưa nói đến hay.
Cụ bán đàn mà tư vấn thế thì buồn lắm!

piano

Xe điện
Em phải nói rất đắng là, có một vài thầy cô thấy hs năng khiếu hạn chế như thẩm âm chênh phô, nhịp phách yếu nhưng vẫn dạy, vẫn tư vấn mua đàn đắt tiền. Chỉ sau khoảng 1 năm các cháu chán lè.
Cụ nói học đàn piano KHÔNG ĐẾN TỪ NĂNG KHIẾU là cụ nói rất bậy bạ, em xin cười cụ một cái :))

Năng khiếu là trời phú, chúng ta phải chấp nhận trời cho ta năng khiếu ít hay nhiều. Cụ có 100 ngón mà năng khiếu yếu cụ cũng ko thể chơi đc bài đàn nào đúng chứ chưa nói đến hay.
Cụ bán đàn mà tư vấn thế thì buồn lắm!
Lại chụp mũ cá nhân. Đố cụ tìm ra được post nào em bán đàn hay tư vấn phím địa chỉ nọ kia cho bất kì ai đấy.
Năng khiếu là để đi thi thố, làm nghề chuyên nghiệp, nghệ sĩ nổi tiếng. Chơi vài bài đàn giải trí cũng cần năng khiếu???
Nhiều người ngu tiếng Anh, nói là ko có năng khiếu ngoại ngữ, rồi vứt ra nc ngoài vài năm, nói như máy, thế nó là cái gì???

kungfue.r.p

Xe tải
Cô bảo nên mua Loại cơ,lúc đầu chơi khó hơn chút nhưng chơi được rồi thì quá nhàn với các đàn khác ạ :)
Để học & tập thì đàn điện tầm 14-15 tr phục vụ tốt.

Đàn cơ chất lượng âm thanh hay hơn, nhưng tiếng khi tập rất to và vang, các cháu tập nốt & luyện ngón 30 phút là mình váng đầu.

Đàn điện chỉnh nhỏ volume dễ chịu hơn.

Lại chụp mũ cá nhân. Đố cụ tìm ra được post nào em bán đàn hay tư vấn phím địa chỉ nọ kia cho bất kì ai đấy.
Năng khiếu là để đi thi thố, làm nghề chuyên nghiệp, nghệ sĩ nổi tiếng. Chơi vài bài đàn giải trí cũng cần năng khiếu???
Nhiều người ngu tiếng Anh, nói là ko có năng khiếu ngoại ngữ, rồi vứt ra nc ngoài vài năm, nói như máy, thế nó là cái gì???
Cụ ra đòn thế thì em chịu cụ rồi.

MỜI CỤ TIẾP THEO...

kungfue.r.p

Xe tải
Voted cụ, thích chơi đàn - biết chơi đàn - thợ chơi đàn - biểu diễn nghệ thuật là các trình khác nhau.

2 trình đầu ko đòi hỏi năng khiếu.

piano

Xe điện
Cụ ra đòn thế thì em chịu cụ rồi.

MỜI CỤ TIẾP THEO...
Thêm đòn nữa để thông cái não cho cụ nhé.
Năng khiếu chỉ là sự biện minh cho thói lười biếng và vô kỉ luật thôi, tất cả đổ cho năng khiếu hết, đây là thói quen rất xấu của dân Việt mình. Ko đề cao sự chăm chỉ, mà chỉ thích ăn ngay, đi đường tắt.
Thi đại học, chăm chỉ, cố gắng, điểm trung bình 3 môn 22-23 điểm em nào cũng làm được. Muốn đạt 27,28 hoặc thủ khoa, ngoài chăm chỉ thì đúng là cần thêm tố chất, thông minh.
Piano cũng vậy, chơi ở mức cơ bản tròn trịa, đúng động tác, có gì mà cần năng khiếu?

Thêm đòn nữa để thông cái não cho cụ nhé.
Năng khiếu chỉ là sự biện minh cho thói lười biếng và vô kỉ luật thôi, tất cả đổ cho năng khiếu hết, đây là thói quen rất xấu của dân Việt mình. Ko đề cao sự chăm chỉ, mà chỉ thích ăn ngay, đi đường tắt.
Thi đại học, chăm chỉ, cố gắng, điểm trung bình 3 môn 22-23 điểm em nào cũng làm được. Muốn đạt 27,28 hoặc thủ khoa, ngoài chăm chỉ thì đúng là cần thêm tố chất, thông minh.
Piano cũng vậy, chơi ở mức cơ bản tròn trịa, đúng động tác, có gì mà cần năng khiếu?
Em nhớ đâu đó có câu ngạn ngữ đại ý thế này, em thấy nó đúng cả về nghĩa đen trong âm nhạc lẫn nghĩa bóng khác:

“Đừng cố dạy bò học hát, vì nó chỉ làm mất thời gian của bạn mà lại làm bò bực mình”

cabin

Xe buýt
Vừa đọc đc topic này, cụ chủ tham khảo.
TOP 1 CÂU HỎI THƯỜNG GẶP:"NÊN MUA PIANO ĐIỆN HAY CƠ?"
Piano điện có khá nhiều chức năng tiện lợi cho người chơi, có thể kể đến như:
Có nút điều chỉnh volume
Có thể dùng tai nghe
Có bộ đập nhịp hỗ trợ tập luyện (metronome)
Có bản nhạc demo
Có thể thu lại bản nhạc vừa chơi
Có cổng kết nối điện thoại, máy tính
Có màn hình điều khiển và bản nhạc hướng dẫn
✌️Ngoài những ưu điểm trên thì giá của một cây piano điện hiện nay tương đối phù hợp với người Việt Nam, chỉ với 10-20 triệu đồng, bạn có thể sở hữu một cây đàn piano điện.Piano điện còn khá phù hợp với căn nhà của các gia đình người Việt, ví dụ nhà nhỏ trong phố, nhà chung cư nhỏ. Nhược điểm của Piano điện là phím nhẹ và không mang lại cảm giác thật tay bằng piano cơ, tiếng phát ra mang tính chất mô phỏng âm thanh của piano cơ.Nên mua đàn piano cơ hay đàn piano điện là thắc mắc của nhiều phụ huynh.Tất nhiên, piano cơ mới là piano thật và đều được mọi người chơi piano hướng đến. Tuy nhiên việc nên mua piano cơ hay điện phụ thuộc nhiều vào mục đích và điều kiện của người sử dụng, không gian, vị trí đặt đàn.Đa số các gia đình chọn giải pháp mua piano điện trong thời gian đầu, sau này con chơi piano tốt hơn sẽ nâng cấp lên piano cơ. Đây là giải pháp an toàn cho các gia đình và mức đầu tư ban đầu thấp hơn. Tuy nhiên bạn có thể phải đối mặt với việc khi bán lại piano điện dễ bị mất giá hơn, piano cơ có độ bền cao, dễ mua đi bán lại, tính thanh khoản cao. Ngoài ra, trẻ em sẽ mất thêm khoảng thời gian để thích nghi với cây đàn mới.Việc tập trên cây đàn piano cơ ngay từ đầu sẽ mang lại cảm giác về phím đàn và khả năng thẩm âm tốt hơn cho trẻ. Tất cả các tính năng bổ trợ của piano điện chỉ là để hỗ trợ, có thành công với bộ môn piano hay không phụ thuộc ở việc luyện tập chứ ko phải do bất cứ sự hỗ trợ nào. Cuối cùng, dù là cây đàn nào đi nữa, để tiếng đàn piano được hay chính là do người chơi bằng kĩ thuật, tay ngón, và cảm xúc sẽ thổi hồn vào cây đàn. Cây đàn piano dù là điện hay cơ cũng chỉ là công cụ mà thôi!

Vừa đọc đc topic này, cụ chủ tham khảo.
TOP 1 CÂU HỎI THƯỜNG GẶP:"NÊN MUA PIANO ĐIỆN HAY CƠ?"
Piano điện có khá nhiều chức năng tiện lợi cho người chơi, có thể kể đến như:
Có nút điều chỉnh volume
Có thể dùng tai nghe
Có bộ đập nhịp hỗ trợ tập luyện (metronome)
Có bản nhạc demo
Có thể thu lại bản nhạc vừa chơi
Có cổng kết nối điện thoại, máy tính
Có màn hình điều khiển và bản nhạc hướng dẫn
✌Ngoài những ưu điểm trên thì giá của một cây piano điện hiện nay tương đối phù hợp với người Việt Nam, chỉ với 10-20 triệu đồng, bạn có thể sở hữu một cây đàn piano điện.Piano điện còn khá phù hợp với căn nhà của các gia đình người Việt, ví dụ nhà nhỏ trong phố, nhà chung cư nhỏ. Nhược điểm của Piano điện là phím nhẹ và không mang lại cảm giác thật tay bằng piano cơ, tiếng phát ra mang tính chất mô phỏng âm thanh của piano cơ.Nên mua đàn piano cơ hay đàn piano điện là thắc mắc của nhiều phụ huynh.Tất nhiên, piano cơ mới là piano thật và đều được mọi người chơi piano hướng đến. Tuy nhiên việc nên mua piano cơ hay điện phụ thuộc nhiều vào mục đích và điều kiện của người sử dụng, không gian, vị trí đặt đàn.Đa số các gia đình chọn giải pháp mua piano điện trong thời gian đầu, sau này con chơi piano tốt hơn sẽ nâng cấp lên piano cơ. Đây là giải pháp an toàn cho các gia đình và mức đầu tư ban đầu thấp hơn. Tuy nhiên bạn có thể phải đối mặt với việc khi bán lại piano điện dễ bị mất giá hơn, piano cơ có độ bền cao, dễ mua đi bán lại, tính thanh khoản cao. Ngoài ra, trẻ em sẽ mất thêm khoảng thời gian để thích nghi với cây đàn mới.Việc tập trên cây đàn piano cơ ngay từ đầu sẽ mang lại cảm giác về phím đàn và khả năng thẩm âm tốt hơn cho trẻ. Tất cả các tính năng bổ trợ của piano điện chỉ là để hỗ trợ, có thành công với bộ môn piano hay không phụ thuộc ở việc luyện tập chứ ko phải do bất cứ sự hỗ trợ nào. Cuối cùng, dù là cây đàn nào đi nữa, để tiếng đàn piano được hay chính là do người chơi bằng kĩ thuật, tay ngón, và cảm xúc sẽ thổi hồn vào cây đàn. Cây đàn piano dù là điện hay cơ cũng chỉ là công cụ mà thôi!
Em thấy giải pháp này khá hợp lý với cụ thớt. Vì cháu nó mới học, cụ ấy cũng chưa dư thừa tài chính đến mức thích là mua.

Piano điện còn có thêm một số tính năng hỗ trợ như: tiết tấu để luyện ngón cho đúng nhịp, chức năng đếm nhịp metronome, nâng hạ tông Transpose , Chỉnh Vulume...
Piano điện có loại bãi và mới. Loại mới hàng trung bình khá chơi tốt 15-25tr, mua mới thì ko phải nghĩ.
Cũ thì 10-15tr tuỳ loại.
Cũ thì phải chọn lựa con nào còn tốt tí, đồ điện tử cũ thì vẫn có % đang dùng nó chết IC phải sửa chữa. Nhưng 80-90% là chả sao, bao năm nay thị trường vẫn dùng hàng bãi.