Hội xa xứ Nhờ các cụ/mợ tư vấn thông tin Berlin - Europe

Huehoa

Xe tăng
@ Huehoa: Trước khi bay mợ nên PM lấy điện thoại của lão Do Dinh Hau, Tuandat_001, Súp pờ soi, Cán Bộ ( Ở Đức ) lấy số của lão Ái cẩn thận ( Ở Séc ) là tốt nhất, vì khi có khó khăn hay cần hướng dẫn có người bên đấy sẽ thuận tiện hơn. Còn nếu như cần người giúp đỡ ở sân bay Việt Nam lúc đi và về thì mợ vào đấy chơi và nhờ nhé http://www.otofun.net/threads/411388-of-ha-nam-nha-so-111-no-em-no-ut-ngu-say-de-am-binh-tung-may-tay-dung-lo
Cám ơn cụ, em sẽ cố gắng sưu tầm số điện thoại của các cụ trong thới ạ, sang đó nếu bị bắt cóc còn gọi SOS chứ, các cụ nếu không ngại thì pm cho em với nhá

Mà các cụ cho em hỏi, điện thoại di động sử dụng bên đó như thế nào ạ? Em sang đó mua sim điện thoại lắp vào máy của em có được ko ?

Huehoa

Xe tăng
Mời mợ vào link :http://goo.gl/maps/6BvWx để xem đường đi từ main station đến lần lượt quảng trường con ngựa, gà, cầu tình, lâu đài cổ. Đi bộ thoải mái mợ à
Cám ơn cụ, em đang lần theo map của cụ, mỗi tội là toàn tiếng em ko hiểu, nhưng em đoán được theo thứ tự các địa danh mà cụ đã note ạ

laicanthan

Xe container
Huehoa nói:
Cám ơn cụ, em sẽ cố gắng sưu tầm số điện thoại của các cụ trong thới ạ, sang đó nếu bị bắt cóc còn gọi SOS chứ, các cụ nếu không ngại thì pm cho em với nhá

Mà các cụ cho em hỏi, điện thoại di động sử dụng bên đó như thế nào ạ? Em sang đó mua sim điện thoại lắp vào máy của em có được ko ?
Số đt của em +420 775201486 mợ dùng IPhon thì phải bản qt dùng được các mạng ,thì mua sim mất khoảng 10$ tài khoản có 10 $ luôn .Bây giờ gần như khắp nơi có vifi free thì gọi Vibe không mất tiền

Huehoa

Xe tăng
Số đt của em +420 775201486 mợ dùng IPhon thì phải bản qt dùng được các mạng ,thì mua sim mất khoảng 10$ tài khoản có 10 $ luôn .Bây giờ gần như khắp nơi có vifi free thì gọi Vibe không mất tiền
Cám ơn cụ, em đã ghi lại số của cụ rồi. Em đang hơi lo vì tháng 12 em sang lại lạnh quá, khéo lại ko đi thăm thú gì được

laicanthan

Xe container
Cám ơn cụ, em đã ghi lại số của cụ rồi. Em đang hơi lo vì tháng 12 em sang lại lạnh quá, khéo lại ko đi thăm thú gì được
Mùa hè thì hay hơn rồi ,nhưng mùa đông cũng có cái hay riêng của nó .Mợ cứ nghiên cứu tầu điện ngầm là đi được nhiều lắm ,đầu tháng 12 thì vẫn chưa có gì là lạnh ,cũng có hôm trời đẹp

canbo

Xe tăng
Cụ có thể mua vé tàu luôn tại Việt Nam đây cụ : http://germanrailway.vn/
Không hiểu mua trang này có thêm quyền lợi gì ko hả cụ. Nếu không thì mua trực tiếp từ trang chủ bahn.de hay có vé khuyến mãi, trả tiền bằng creditcard và nhận vé qua email, chỉ việc in vé ra là xong.

Huehoa

Xe tăng
Cụ có thể mua vé tàu luôn tại Việt Nam đây cụ : http://germanrailway.vn/
Không hiểu mua trang này có thêm quyền lợi gì ko hả cụ. Nếu không thì mua trực tiếp từ trang chủ bahn.de hay có vé khuyến mãi, trả tiền bằng creditcard và nhận vé qua email, chỉ việc in vé ra là xong.
Em vừa xem trang web trên rồi ạ, được cái là có tiếng Việt dễ đọc nhưng có vẻ như không phải mua vé trực tiếp mà phải thông qua một công ty du lịch Việt Nam. Em hổng tin cách làm việc của người nhà mình (các cụ bỏ quá cho) nên chắc em cứ chọn cách mua thẳng trực tiếp qua trang chủ.de cho lành ạ

Về cơ bản, em đã hình dung ra chuyến Praha rồi, lại có thêm số cầm tay của cụ laicanthan nữa nên cũng yên tâm rồi ạ. Bây giờ các cụ tư vấn cho em về Berlin với:

Em có một số buổi chiều tối rảnh rỗi ở Berlin thì có thể đi thăm hoặc shopping những chỗ nào ? Ở Berlin có cái siêu thị kiểu như Wal Mart của Mỹ không ạ?

Một số địa danh cần thăm quan ở Berlin ? Nếu em có khoảng thời gian từ 10h sáng đến đêm thì có thể kịp đi thăm thành phố nào khác của Đức không?

Em hỏi nhiều các cụ đừng phiền nha

Huehoa

Xe tăng
Ở Berlin thì mợ nên mua sắm ở đây toàn đồ tên tuổi luôn có sale, em thấy giá cả ở đây có lẽ rẻ nhất trên toàn Đức
http://www.designer-outlet-berlin.de/
Ui cha...Cám ơn cụ, như vậy em đã giải quyết xong vụ shopping ợ. Chắc phải kiếm mấy cái bao tải để chở mấy quả tạ của cụ Túng Tiền, cụ Tiền chờ em về, em chuyển cho :)

Ui cha...Cám ơn cụ, như vậy em đã giải quyết xong vụ shopping ợ. Chắc phải kiếm mấy cái bao tải để chở mấy quả tạ của cụ Túng Tiền, cụ Tiền chờ em về, em chuyển cho :)
Cám ơn mợ trước nhé (f) :x :-*(f) :x :-*(f) :x :-*(f) :x :-*(f) :x :-*(f) :x :-*(f) :x :-*(f) :x :-*(f)

Huehoa

Xe tăng

laicanthan

Xe container
Em đang cần mua 1con xe bên Berlin ,kể mà mợ chạy sang Praha cho em thì đỡ được cái vé tầu nhỉ:))

canbo

Xe tăng
Mợ nên chú ý cửa hàng bên Đức đến 20:00 là đóng cửa. Còn buổi tối mợ thích style kiểu gì thì em mới tư vấn tiếp được. Nhưng Berlin nổi tiếng là nhạc Elektro, Punk style,...

Các bạn bên em hay mua cho đoàn đi công tác châu Âu qua họ, họ tính toán hành trình cho mình sao cho tiện lợi nhất, đi đến sân bay nào, về từ sân bay nào? Di chuyển đi lại giữa các thành phố họ xuất luôn vé tàu cho mình nên tiện lợi cụ ạ. Vì đi đoàn nên họ sẽ xuất vé group nên em thấy rất rẻ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Chào các Cụ/Mợ:@};-

F1 nhà em vừa lên đường sang du học bên Đức từ tối hôm qua. Cháu học ở Coburg. Nhân thể em xin phép hỏi OF nhà mình có Cụ/Mợ nào ở Coburg hoặc Dresden không ạ? Nếu có thì các Cụ/Mợ ới em 1 câu để có gì thì em còn nhờ vả:). Tks các Cụ/Mợ nhiều ạ>:D<

catrang7557

Xe hơi
E đã gửi cho cụ cái lịch trình vào mail ròi nhé.
E rất có ấn tượng với nhà ga chính Berlin, rất hiện đại và thuận tiện với 5 or 6 tầng tàu chạy:

Trên đường đi thì phải nói cảnh đẹp tuyệt vời:

Nhưng sang đến ga của Prague thì không hiện đại bằng, thái độ phục vụ cũng không thân thiện lắm. Nhà e bực mình với cái thái độ phục vụ này nên cung chăng có chụp choạch gì ở đây
Tại Prague cụ có thể sử dụng bus, tram hoặc tàu điện ngầm, tuy nhiên lần trước nhà em chỉ sử dụng bus và train cũng thấy khá là thuận tiện. Người dân ở đây trình độ tiếng anh so với các nước khác cũng không phổ biến lắm
Cụ đi và về trong ngày từ Berlin sang Prague là tương đối vất vả đấy,cụ có thể sử dụng dịch vụ city sightseeing cũng khá thuận tiện và tiết kiệm thời gian

Một số nơi mà với quỹ thời gian eo hẹp của cụ thì nên đến :
- Cầu:

Cụ nhớ đến đây thì cầu nguyện cho tình yêu của cụ ở nhà một lòng, một dạ sắt son chung thủy nhá....hehe

Cụ sang chẳng may có gặp e này thì cho e gửi lời hỏi thăm nhé

- khu vực quảng trường:

- Ngoài ra cụ cung có thể đến tham quan, thưởng thức:
sex museum

Bia Tiệp:

Có nhớ uống hộ e 1 cốc nhé, chẹp chẹp
Luu ý nhỏ là cụ ko nên đổi tiền ở những của hàng nhỏ trong phố, hoắc nếu đổi thì phải hỏi rất cẩn thận. Nhưng theo e thì cụ cứ tiêu bằng credit card cho lành với hạn mức 200tr/ngày là đủ

tuan dat

Xe tăng
Chuyện đổi tiền ở Praha mợ phải cẩn thận đọc kỹ nhá, ban ngày thì không sao chứ đến tối là họ treo cái biển khác ghi là phải đổi trên 3000 Euro mới được tỷ giá hối đoái như trên còn dưới 3000 thì 1 Euro chỉ được 15-16 Kurun thôi

Chào các Cụ/Mợ:@};-

F1 nhà em vừa lên đường sang du học bên Đức từ tối hôm qua. Cháu học ở Coburg. Nhân thể em xin phép hỏi OF nhà mình có Cụ/Mợ nào ở Coburg hoặc Dresden không ạ? Nếu có thì các Cụ/Mợ ới em 1 câu để có gì thì em còn nhờ vả:). Tks các Cụ/Mợ nhiều ạ>:D<
Theo em được biết thì nhà XX không ai ở vùng này, nhưng bạn bè của mấy bác ở thành viên XX thì chắc là có!