[Funland] Nhờ các cụ ở Nha Trang tư vấn cho em nên mua nhà khu nào ?

langriser

Xe hơi
Em bổ sung bác trên là trường chuyên Lê Quý Đôn bị dời xa trung tâm, tuốt bên Phước Đồng rồi. Nha Trang đa văn hoá, vì có 3 trường quân đội, nên kéo theo gia đình vào, nên khẩu vị miền Bắc không khó. Ngay cả giọng nói ở thành phố Nha Trang so với dân ngoại thành đã khác biệt một trời (dân ngoại thành như Diên Khánh, Vĩnh Trung nói giọng gần giống Tuy Hoà). Ngoài ra còn một bộ phận người Nga, Hàn Quốc, Trung Quốc, Mỹ sống nên nếu muốn học ngoại ngữ cũng là một lợi thế.
Trung tâm Nha Trang theo cá nhân mình nghĩ là ngã 6 nhà thờ Đá, đúng nghĩa là nơi trung tâm (ở giữa ngã 7 trường Thái Nguyên và Mã Vòng). Tư vấn chủ Top là lựa chọn BĐS cách đường biển Trần Phú, Phạm Văn Đồng không xa để có thể đi bộ dạo biển, mà lạc đường thì cứ hỏi đường ra biển sau đó mò về. Một lựa chọn thứ 2 là đường Võ Văn Kiệt, con đường chạy dọc sông Quán Trường, không khí mát mẻ, đi bộ dọc con sông cũng lựa chọn ko tồi, đất ven sông hiện còn nhiều, khu VCN Phước Long, Hà Quang.
NT thì diện tích bé, nên vấn đề di chuyển không ngại. Về giáo dục thì tư có trường quốc tế Ischool, Singapore, công thì có Lý Tự Trọng, Nguyễn Văn Trỗi, chuyên Lê Quý Đôn. Bệnh viện thì có nhiều bệnh viện tư như Vinmec, Sài Gòn, Tâm Trí. Về chất lượng giáo dục và y tế thì ko thể so được các thành phố trung tâm, nhưng tổng thể hơn bình quân một chút. Giáo dục thì có trường ĐH Nha Trang (trước là ĐH Thuỷ sản), Khánh Hoà, Tôn Đức Thắng, Thái Bình Dương...các giáo sư tiến sỹ vẫn có người giỏi. Điều tương tự với bên mảng Y tế, vẫn có người giỏi, các bác sỹ BV tỉnh, quân y 87, Viện Pasteur Nha Trang có rất nhiều người du học từ nước ngoài về, trình độ ko thua kém BS đầu ngành (ko biết các bác có đi khám ở Viện Pasteur Hà Nội, Hồ Chí Minh chưa).
Nếu bác muốn nghỉ ngơi thì theo mình ở Nha Trang tốt hơn các lựa chọn Tuy Hoà, Quy Nhơn, do có 1 lợi thế là di chuyển ra Đà Lạt, Sài Gòn gần hơn nhiều, nhất là chuẩn bị có cao tốc. Còn việc làm thì với việc thành lập thành phố Cam Lâm (thiên về dịch vụ) và khu kinh tế Vân Phong thì có nhiều cơ hội.

88T8-8888

Xe tải
Nha Trang là thành phố dễ sống cho dân nhập cư, dân Bắc không chiếm 50% thì cũng đến 40% dân số của thành phố, với điều kiện cụ nên là bộ đội, giáo viên hoặc làm gì đó liên quan đến Nhà nước, hàng tháng nhận lương đều đều... Còn với dân nhập cư miền Bắc buôn bán kinh doanh khởi nghiệp, buôn bán hàng ăn thì vỡ nợ là cái chắc...

Nha Trang là phố lính, 1 thành phố nhưng có đến tận 3 trường sĩ quan: Hải quân, không quân, thông tin liên lạc cùng với rất nhiều đơn vị bộ đội đóng quân, do đó không khó để thưởng thức hương vị miền Bắc... Nếu cụ là sĩ quan về hưu, cụ nghiễm nhiên được cấp đất cấp nhà ở những khu tập thể quân đội, khu gia binh chế độ cũ đẹp như tranh vẽ... Giá nhà không quá đắt, 1 tỷ 2 tỷ cho những con hẻm 1m 1,5m. Còn đường to ô tô đậu thì thôi, mua là mất, khu đô thị cả đống nhưng khu nào cũng dính sai phạm, không có sổ, mua là vào đường chết, mua xong không xây được nhà đầy rẫy. Còn khu có sổ pháp lý ngon lành không ai bán, người ta không có mà ở...

Mua chung cư, mua đất nền thì nên mua của chủ đầu tư công ty VCN, chủ đầu tư uy tín, nhà đất mua thời gian sau sẽ có sổ. Giá cả thì họ đang chào bán 2 tỷ/ căn 3 phòng ngủ 2wc 80m2 hoặc 1 tỷ 6/ căn 2 phòng ngủ 2 wc 70m2, chỗ dự án CT9 Vĩnh Điềm Trung hoặc CT1 Riverside...

Học hành cho con cái thì nếu không phải dân có hộ khẩu thì còn lâu mới vào được những trường điểm của thành phố. Trường điểm thành phố yêu cầu học sinh phải đúng tuyến, có $ cũng không chạy được, mấy ông phường quản rất chặt chuyện nhập cư, rất khó khăn. Trường tiểu học, THCS, THPT, trường chuyên của Nha Trang vốn có tiếng từ trước tới nay: Tiểu học Lộc Thọ, Phước Tiến, Tân Lập 1, THPT Lý Tự Trọng, THCS Thái Nguyên, Nguyễn Hiền, chuyên Lê Quý Đôn. Giờ tan học ở các trường này nếu ra chiêm ngưỡng các cụ sẽ thấy đủ loại xe sang đi đón con hoặc tài xế riêng đi đón các bé. Học sinh các trường này nói riêng và cả tỉnh Khánh Hòa nói chung học rất giỏi ngoại ngữ...

Về khoản chữa bệnh thì bệnh viện đều chất lượng không được tốt lắm vì lâu nay Khánh Hòa không có bác sĩ giỏi, dân KH bị chảy máu chất xám, người KH giỏi giờ toàn ở TP.HCM hoặc ở...California. Mà dân KH cũng không tin tưởng bệnh viện ở KH nên gặp ca khó toàn xin chuyển tuyến vào TP. HCM. Được cái sắp tới đây chuẩn bị thông cao tốc từ TP. HCM đi về Khánh Hòa chạy toàn tuyến trên cao tốc, chỉ mất chừng 5 tiếng đồng hồ cho quãng đường 450km, có thể còn nhanh hơn nếu chạy xe khách...

Ở Nha Trang nếu thấy ngột ngạt, không cần lên kế hoạch trước, nếu có xe có thể đạp ga 1 phát là chạy lên tới Đà Lạt hưởng không khí lạnh, mất chừng 3 tiếng cho quãng đường 170km, sắp tới có thể ngắn hơn vì chuẩn bị đầu tư cao tốc Nha Trang - Liên Khương. Hoặc tự dưng thèm cà phê, cà đắng thì chạy lên Buôn Ma Thuột cũng mất chừng 3 tiếng (địa phận KH thì chạy thoải mái, quá tốc độ chả sao, qua đèo Phượng Hoàng lên đất Đăk Lắk là ngay lập tức gặp đặc sản), sắp tới chắc chắn sẽ nhanh hơn vì đang thi công cao tốc Khánh Hòa - BMT chạy chừng 1 tiếng đồng hồ
tks cụ, e note rồi

nhuataiche

Xe container
Nha Trang là thành phố dễ sống cho dân nhập cư, dân Bắc không chiếm 50% thì cũng đến 40% dân số của thành phố, với điều kiện cụ nên là bộ đội, giáo viên hoặc làm gì đó liên quan đến Nhà nước, hàng tháng nhận lương đều đều... Còn với dân nhập cư miền Bắc buôn bán kinh doanh khởi nghiệp, buôn bán hàng ăn thì vỡ nợ là cái chắc...

Nha Trang là phố lính, 1 thành phố nhưng có đến tận 3 trường sĩ quan: Hải quân, không quân, thông tin liên lạc cùng với rất nhiều đơn vị bộ đội đóng quân, do đó không khó để thưởng thức hương vị miền Bắc... Nếu cụ là sĩ quan về hưu, cụ nghiễm nhiên được cấp đất cấp nhà ở những khu tập thể quân đội, khu gia binh chế độ cũ đẹp như tranh vẽ... Giá nhà không quá đắt, 1 tỷ 2 tỷ cho những con hẻm 1m 1,5m. Còn đường to ô tô đậu thì thôi, mua là mất, khu đô thị cả đống nhưng khu nào cũng dính sai phạm, không có sổ, mua là vào đường chết, mua xong không xây được nhà đầy rẫy. Còn khu có sổ pháp lý ngon lành không ai bán, người ta không có mà ở...

Mua chung cư, mua đất nền thì nên mua của chủ đầu tư công ty VCN, chủ đầu tư uy tín, nhà đất mua thời gian sau sẽ có sổ. Giá cả thì họ đang chào bán 2 tỷ/ căn 3 phòng ngủ 2wc 80m2 hoặc 1 tỷ 6/ căn 2 phòng ngủ 2 wc 70m2, chỗ dự án CT9 Vĩnh Điềm Trung hoặc CT1 Riverside...

Học hành cho con cái thì nếu không phải dân có hộ khẩu thì còn lâu mới vào được những trường điểm của thành phố. Trường điểm thành phố yêu cầu học sinh phải đúng tuyến, có $ cũng không chạy được, mấy ông phường quản rất chặt chuyện nhập cư, rất khó khăn. Trường tiểu học, THCS, THPT, trường chuyên của Nha Trang vốn có tiếng từ trước tới nay: Tiểu học Lộc Thọ, Phước Tiến, Tân Lập 1, THPT Lý Tự Trọng, THCS Thái Nguyên, Nguyễn Hiền, chuyên Lê Quý Đôn. Giờ tan học ở các trường này nếu ra chiêm ngưỡng các cụ sẽ thấy đủ loại xe sang đi đón con hoặc tài xế riêng đi đón các bé. Học sinh các trường này nói riêng và cả tỉnh Khánh Hòa nói chung học rất giỏi ngoại ngữ...

Về khoản chữa bệnh thì bệnh viện đều chất lượng không được tốt lắm vì lâu nay Khánh Hòa không có bác sĩ giỏi, dân KH bị chảy máu chất xám, người KH giỏi giờ toàn ở TP.HCM hoặc ở...California. Mà dân KH cũng không tin tưởng bệnh viện ở KH nên gặp ca khó toàn xin chuyển tuyến vào TP. HCM. Được cái sắp tới đây chuẩn bị thông cao tốc từ TP. HCM đi về Khánh Hòa chạy toàn tuyến trên cao tốc, chỉ mất chừng 5 tiếng đồng hồ cho quãng đường 450km, có thể còn nhanh hơn nếu chạy xe khách...

Ở Nha Trang nếu thấy ngột ngạt, không cần lên kế hoạch trước, nếu có xe có thể đạp ga 1 phát là chạy lên tới Đà Lạt hưởng không khí lạnh, mất chừng 3 tiếng cho quãng đường 170km, sắp tới có thể ngắn hơn vì chuẩn bị đầu tư cao tốc Nha Trang - Liên Khương. Hoặc tự dưng thèm cà phê, cà đắng thì chạy lên Buôn Ma Thuột cũng mất chừng 3 tiếng (địa phận KH thì chạy thoải mái, quá tốc độ chả sao, qua đèo Phượng Hoàng lên đất Đăk Lắk là ngay lập tức gặp đặc sản), sắp tới chắc chắn sẽ nhanh hơn vì đang thi công cao tốc Khánh Hòa - BMT chạy chừng 1 tiếng đồng hồ
Cụ có vẻ rất thông thạo NT, cụ cho em hỏi, không rõ những vùng nông thôn NT cách trung tâm thành phố chừng 5 - 10 km thì môi trường, không khí, con người có tốt không ? Đất đai nhà cửa giá cả như thế nào ?

Mấy cái này vòng dụ án chắc còn hơn 30 năm. Nghĩ lại cũng hài. Dạo trước cứ nhâp nhèm định cấp sổ. Nhưng các cốp nghĩ lại, làm thế này ăn hết cả phần con cháu, sợ rằng sau này chúng nó quật mả mình lên nên ko giám cấp.
Vâng cụ. Toàn bộ các dự án BDS thành phố Nha Trang chỉ mới khu An Bình Tân là có sổ đỏ mà thôi.

Đánh giá, nhận xét của cụ này rất chuẩn, trừ nội dung cán bộ QĐ về hưu sẽ được cấp đất :D

lovewheels

Xe buýt

Công nhận TP NT bé thật. Toàn khu vực TP Nha Trang dân số hơn 500k người, chỉ tương đương Quận Hoàng Mai của HN.
Với tình hình sinh đẻ và nhập cư dân ngoại tỉnh vào Khánh Hòa như này thì biết đến bao giờ Toàn tỉnh Khánh Hòa mới đủ dân số 3 tr người để trở thành TP trược thuộc Trung Ương ( Hiện tại toàn tỉnh Khánh Hòa mới có dân số hơn 1tr 253k người ) ? :))

X5 nhatrang

Xe tăng
Người OF
Cụ ơi chung cư 60 Nguyễn Thiện Thuận bây giờ giá rổ ntn cụ nhỉ? Em ở bên Viễn Triều muốn rời sang bên này?
Chung cư 60 từ tầng 10 lên thì thoáng,mình ở tầng 11.Có căn 1105 chủ ở tp Vinh đang khoá cửa ko biết cho thuê hay bán.Căn 74m,2 ngủ. Cụ chủ động hỏi nhé,biết đâu thành hàng xóm.:D
Chị Oanh:0914433808.

xetaiday

Xe buýt
Nha Trang dân bắc chắc đến 50% quá.
Đi ăn vào quán nào cũng người bắc đứng bán. Tương lai sẽ như Vũng tàu.

Sao Mai

Xe tăng
Đất xã rộng 200-300m2 để xây được nhà biệt thự kiểu 1 tầng cách biển khoảng 3-4km giá khoảng bao nhiêu mua đc vậy các cụ ?
Tầm 15tr một m2 cụ. Em vừa bán căn này 9 củ, bao tâm huyết mà đành phải bán. 550m2 nằm trong dự án siêu đẹp, an ninh 24/24 tối kg cần khóa cửa, nhược điểm chưa làm đc sổ, phí quản lý phải đóng 5k/m2

langriser

Xe hơi
Cách đây hơn 10 năm, cả bầu đoàn ra HN xin lên TP trực thuộc TW, xong bị bác đề xuất vì các tiêu chí này, sau đó các bác phản ứng cần có cơ chế đặc thù cho thành phố du lịch, vì đã là du lịch thì mật độ dân số phải thấp, mật độ xây dựng cũng thấp luôn để dành công viên cây xanh..v.vv nhưng vẫn bị bác bỏ. Nên giờ các bác gộp thêm huyện Diên Khánh, thành phố Cam Ranh, thành phố mới Cam Lâm vào Nha Trang để đủ tiêu chí lên TW.
Nha Trang dân bắc chắc đến 50% quá.
Đi ăn vào quán nào cũng người bắc đứng bán. Tương lai sẽ như Vũng tàu.
Dân Bắc thời kỳ nào nữa. Đợt đầu là di cư 1954, xây được đền thờ Trần Hưng Đạo trên đường Nguyễn Trãi tới giờ. Sau đó đợt 1975, với 4 trường quân đội đóng tại Nha Trang, mang cả gia đình vào. Hai thời kỳ này thì rất chuẩn chỉ, dân kinh doanh và quân đội. Còn đợt sau năm 2010 tới giờ thì hơi bát nháo.
Cụ có vẻ rất thông thạo NT, cụ cho em hỏi, không rõ những vùng nông thôn NT cách trung tâm thành phố chừng 5 - 10 km thì môi trường, không khí, con người có tốt không ? Đất đai nhà cửa giá cả như thế nào ?
Giá cả đất đai thì mình không rõ, nhưng môi trường, không khí, dân gốc nông dân rất tốt, nhưng sau này có mấy khu giống Phú Quốc do người nơi khác tới thì hơi bát nháo, với giờ Nha Trang lên TW, nên mở rộng địa giới nhiều, đất ruộng giờ phân lô bán nền.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cảm ơn cụ.
E cũng tính Thgian đầu thuê chung cư rồi tính mua nhà mấy quận trung tâm chút.
Nhà e dự tính mua tài chính từ 8 đến 15 tỷ ( biên độ rộng vì cũng chưa hiểu bđs tròn đó)
Em vào đó thấy mỗi cái đường ven biển là hoành. Phố xá quanh cũng nhỏ tẹo... Phi sang bên Vinpearl chơi cũng thích

quanduideple

Xe tải
Nơi ở mới nó ko chỉ có căn nhà. Mà cái văn hoá, phong cách sống, hệ sinh thái nó mới hoàn toàn.
Em ở làm việc rất nhiều nơi. Từ 2012 đến giờ em vào Nha Trang cỡ gần 100 lần. Em thích ở NT nhất. Nhưng chỉ là ở thôi.
Còn sống hẳn ở đó thì ẩm thực ko hợp với em. Bạn bè họ hàng ko có em ko thích. Nắng hơn 300 ngày/năm cũng oải. Mùa mưa thì chán chết.
Mùa mưa ở Nha trang có dầm dề 3 tháng liền như Đà nẵng ko cụ? Đang tính di cư vào đó mà nghe cụ nói mưa nhiều thì cũng chùn

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cách sân bay 25km nhưng ngày nhiều chuyến. Tuy Hoà cách 5km nhưng có thời điểm 2 ngày mới có một chuyến :D
Em nghèo đi làm xót tiền nhất là đi Nha trang, Phú Quốc. Mùa du lịch mà công việc phải đi lại nhiều đau ví lắm.
Mấy khu của Vin kụ nhẩy

Sao Mai

Xe tăng
Bài review rất hay, rất sinh động.

....nhưng ko nhắc đến mùa hè nắng đến...."lòi le" thì vẫn chưa đủ. =))
Mùa hè ở Nha Trang có nóng thì cũng chỉ như muỗi so với HN. Nóng nhưng ngồi dưới bóng cây vẫn dễ chịu, chứ hè HN thì như lò lửa

thonvang

Xe tải
Có khi nào các cụ đón đầu cao tốc Đà Lạt đang triển khai nhể.

Sao Mai

Xe tăng
Vâng cụ. Toàn bộ các dự án BDS thành phố Nha Trang chỉ mới khu An Bình Tân là có sổ đỏ mà thôi.
Sao cụ lại chắc chắn thế ạ. Khu đô thị Phước Long của Hud có sổ lâu rồi, khu Vĩnh Điềm Trung, VCN Phước Hải, VCN Phước Long 1,2 có sổ lâu rồi, khu đô thị Mỹ Gia cũng có một vài lô có sổ rồi

Sao Mai

Xe tăng
Mùa mưa ở Nha trang có dầm dề 3 tháng liền như Đà nẵng ko cụ? Đang tính di cư vào đó mà nghe cụ nói mưa nhiều thì cũng chùn
Cao lắm thì nửa tháng hoặc 20 ngày nhưng trong những ngày ấy vẫn có lúc mưa lúc tạnh chứ kg dầm dề như ĐN. Cá biệt mùa mưa năm rồi ở NT lượng mưa ít nhất từ khi em đến 2007 đến giờ

volcanoz

Xe tải
Nha Trang ít hàng tạp hoá có thì cũng ko to và nhiều mặt hàng như HN, giá cả e thấy cũng ko rẻ chắc do đi công tác toàn ăn quán. Thành phố du lịch toàn quán cafe và quán ăn.