[Funland] Nhờ các cụ OF cao tuổi tư vấn tình huống con ra ở riêng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

TUCSON9389

Xe điện
Cảm ơn cụ về chia sẻ rất thật lòng và có ý nghĩa với cháu. Cháu cũng lo sau này thằng em không hiểu chuyện nhà cửa đâm ra mất hoà khí, rồi thêm dâu 1,2 nữa nên giờ quyết gì cháu cũng phải rõ ràng quan điểm cả của cá nhân và phụ huynh.
Vâng, cụ nên chia sẻ và rõ ràng quan điểm. Người nhà nên nói thẳng với nhau, chứ cái kiểu bóng gió thấy bực mình

Mimi14

Xe hơi
Em không dám góp ý kiến để giải quyết vấn đề, nhưng em động viên cụ chủ bằng suy nghĩ này vậy.
Từ cá nhân em thôi, nhà cũng có 2 anh em, em có đứa em gái nữa. Nhưng từ ngày ra trường đi làm, mọi thứ em đều tự phải sắm mặc dù ở với ông bà. Từ cái giường, cái tủ quần áo, rồi điện thoại, xe cộ. Hồi đầu về làm gần nhà, ở cùng ông bà, cái nhà thì ông bà xây rồi, e được biên chế 1 phòng và ngày đầu về ngủ cái giường gấp và quần áo để trong tủ vải, tiền ăn nộp cho ông bà. Đi làm bằng xe buýt và vài tháng sau mới vay tiền ông bà cộng với đồng lương ít ỏi để mua cái xe máy. Đấy, em khởi đầu sự nghiệp từ đó cụ ạ.
Cơ mà đi lên từ cái đó, thời gian đầu cũng nghĩ tủi thân lắm, nhưng sau đó sự mặc cảm nó bớt dần, và sau 20 năm thì em cũng có đủ những thứ cần thiết cho cuộc sống từ tiền mình kiếm được, chưa phải xin đồng nào. Giờ e chẳng nghĩ đến việc ông bà có bao tiền nữa. Nên từ đó em nghĩ ông bà cứ rắn nhuư vậy có khi mình lại có động lực như ngày hôm nay
Em vẫn ở cùng ông bà, mấy lần định ra ở riêng nhưng loanh quanh vài lý do vẫn chưa ra.
Nhà em hoàn cảnh hơi lạ, các cụ cũng dư dả mà cái gì cũng nhè mình ra đòi. Đến lúc có gd rồi em mới dứt khoát là thôi nhé, bây giờ con có gd rồi tiền ai nấy tiêu nhé :( cho nên em cũng không hiểu cảm giác dựa dẫm được phụ huynh nó như thế nào :(

Em nặng gánh gia đình nên rất mong sau này mình không làm phiền con, giúp đỡ được con. Trong lòng vẫn mong sau này cho được mỗi đứa 1 cái nhà (nhà chỗ em to tiền phết).

Nghe cc nói em lại nghĩ thôi, để chúng nó tự lo cho có động lực. Ai cũng có 1 cuộc đời thôi, được tự sống là thích nhất.

dungvstrang

Xe hơi
Cụ may mắn quá nên cũng chưa quen nghĩ hay sao ý ạ. Chứ em thấy nhiều nhà chung hết vào 1 chỗ, muốn ra ở riêng còn không có điều kiện ý. Chúc cụ và gia đình sớm tìm được phương án tốt nhất nhé

đen_đá

Xe buýt
Dạ chào các cụ, nhờ các cụ tư vấn tình huống này

Chẳng là nhà cháu có 2 anh em trai và giờ cả hai đang ở chung vs phụ huynh, về phần cháu thì có 2 đứa, đứa lớn cấp 1, đứa thứ 2 mới 1,5 tuổi. Cháu làm ăn kinh doanh từ hồi đại học, lo đc tiền học, tiền cưới, tiền nuôi con ăn học, mua ô tô... cho đến 2017, 2018 cháu vỡ mảng chứng khoán, bitcoin và công việc cũng bão hoà, phải bán cả xe, giờ kiếm qua ngày và chờ thời. ( lương vợ cũng tạm ổn )

Rồi giờ thằng em sắp lấy vợ nên phụ huynh nói bóng gió đuổi vợ chồng cháu ra ngoài, ko hiểu là lo ăn bám, hay là lo điều gì, còn bản thân 2 vợ chồng luôn ý thức con của mình, ko dựa vào ông bà, có bận mọn lắm thì mới nhờ ông bà đón hộ. Tình trạng cụ ông thì bị K amidan, trộm vía chưa tái phát lại, nhà có mảnh đất 5 tầng đang ở thì ngõ trong phố, 2 mảnh nữa thì 1 mảnh chờ quy hoạch đường khu Nhân Chính, 1 mảnh chờ cấp sổ đỏ, các cụ còn đang mua trả góp 1 căn mini vin city ( đấy là của phụ huynh cả). Hai vợ chồng cháu thì ky cóp vay mượn thế chấp để mua 1 căn chung cư anh V hàng tháng vẫn trả lãi và gốc cho ngân hàng nhưng khổ nỗi căn bé quá nếu ở đâm nheo nhóc, khổ vợ và con, lực mua căn to thì chưa đủ.

Hai mảnh đất kia phụ huynh im re, không đả động cho hay bán hay ntn cả. Cháu muốn các cụ nhà yên tâm dưỡng bệnh không lo nghĩ, an nhàn những năm tuổi già. Khổ nỗi mấy tháng nay nghĩ lời bà cụ bóng gió đuổi 2 vợ chồng đi mà cháu mất cả ngủ vì kinh tế đang khó khăn, con nhỏ, nhà trả góp, đang tính cho thuê căn chung cư kia ( đc giá hơn) rồi đi thuê căn khác ( cũ kỹ hơn) to hơn để ở cho 4 người nhà cháu ở.

Đặt giả sử cụ là phụ huynh cụ giải quyết sao ạ ?
Tài sản của ông bà thì ông bà hoàn toàn quyết định. Cụ còn hơn nhiều người đấy là nếu ra ngoài đã có sẵn chung cư. Ráng lên cụ ạ, em đang muốn xin tách ra ở riêng mà ông bà còn chưa đồng ý (nhà em sẽ phải đi thuê vì có đất nhưng chưa đủ lực để xây)

cusao

Xe lăn
Chuyện nhà người khác em không tư vấn đc nhưng nếu em là bác chủ thì em xin ra ở riêng luôn vì theo cơ sở dữ liệu của bác chủ thì
- Mình hoàn toàn không phải dạng kiết xác
- Khi cha mẹ có đánh tiếng xa xôi tức là sự hiện diện của mình ko làm cho cha mẹ hài lòng.
- Hãy tự lập dù chất lượng cuộc sống có giảm sút nhưng ko đc phép làm phiền cha mẹ
- Số tài sản của cha mẹ không bao giờ là của mình trước khi cha mẹ thuận lòng cho tặng. Chỉ cần biết cha mẹ cõ chút rồi thì mình cũng đỡ phải góp thêm để cha mẹ dưỡng già.

Tóm lại, ra ở riêng ngay không chậm trễ dù có khó khăn hơn nhưng trọn vẹn phận làm con, làm anh

hatinh5760

Xe điện
Đặt giả sử cụ là phụ huynh cụ giải quyết sao ạ ?
Tại sao lại giả sử là phụ huynh?
E mà là cụ, e ra ở riêng. Khổ sướng gì khó cân đo đong đếm được.
Ở chung bị : đông người, nhiều tính cách. Chị em dâu sẽ có những không hòa hợp xảy ra. So bì, tị nạnh...
Của cải của ông bà : đừng quan tâm. Các cụ có được từng đấy tài sản, chứng tỏ các cụ không phải là người dại dột, kém nghĩ suy.
Chung cư to rộng không hợp lý, thì chung cư bé hơn.
Bất đắc dĩ thì mới ở chung.
Ở riêng mà năng quan tâm, cuối tuần cả nhà, hoặc bảo các cháu về chơi với ông bà là tốt nhất.
Chắc chắn các bà vợ thích ở riêng hơn, cho dù sẽ vất vả hơn!

coquay

Xe container
E có pha bán lúa non trong ĐN nhưng nhất quyết các cụ ko giúp, nếu giúp e đã ko phải dính lãi ngoài. Thôi, cũng nên tự hỏi lại bản thân, nhiều tấm gương giúp con xong nó còn thiệt hại nặng hơn.
Chắc cung o 1 phần tính cách các cụ ko hợp với bác mấy nhỉ

L.C.D

Xe container
Mỗi nhà 1 cảnh nên khó mà khuyên cụ thớt. Nhưng bố mẹ cụ ko có ý hỗ trợ nhà cụ thì tốt nhất là bỏ ý nghĩ dựa dẫm hay chờ đợi các cụ cho nhà cho tiền. Cụ có chung cư nhỏ thì ở tạm, quan trọng là trong đầu cụ phải xác định bỏ hẳn chuyện nhờ bố mẹ thì bản thân mới vững vàng tự lo cho mình và gia đình nhỏ. Cũng đừng bực tức cay cú làm gì, vì cái gì của cụ nó sẽ là của cụ, còn ko phải của cụ thì quên nó đi, để dành tâm trí gây dựng những thứ khác cho mình.

nph_hn

Xe tải
Chắc cung o 1 phần tính cách các cụ ko hợp với bác mấy nhỉ
Chắc sợ cụ ạ, không quen vs làm ăn buôn bán, nhà có mỗi em làm kd . Đợt đó e mất 1 năm tiền vay trả lãi để lấy lại cổ phần mảnh đất về 1 mình tên em. Sau này được giá tí em bán luôn để trang trải

H.U.Y

Xe điện
Chả có gì bằng tự do, cụ cứ ra ngoài rồi sẽ đâu vào đó, càng ở lâu càng phức tạp. Cụ ông bị K thế thì đoạn cuối tốn kém lắm chả trông mong gì được đâu

trungduong2211

Xe điện
Nhiều cụ đọc vội hay sao mà toàn bỉ bôi chủ thớt nhòm ngó tài sản bố mẹ nhỉ.
- Cụ ý tự lập từ sớm, đã từng làm ăn được nhưng sau thất bát.
- Nhưng dù thế nào thì cụ ấy vẫn chăm sóc, phụng dưỡng bố mẹ, đóng góp đầy đủ, lúc bố phát hiện bệnh, cụ ý còn bán đất tự mua góp vào.
- Hài hòa được mối qh mc nàng dâu, vj cụ ý đối tốt với bmc
- Lúc thất bát ở chung vì mong muốn được chia sẽ bớt khó khăn, con cháu gđ vẫn đc quây quần với ôb, bm
- Giờ bm đánh tiếng cho ra ở riêng, thì cảm giác bị hắt hủi, nhất là lo vk sẽ bị tâm lý đó hằn sâu, một phần lo lắng khó khăn ập đến, do chưa lường ngay đc các vấn đề phát sinh, nhà riêng mua được rồi n đang còn trả góp, trước mắt tính toán cho thuê và tìm thuê lại chỗ khác rẻ hơn, rộng hơn, gần gũi bm để tiện chạy đi chạy về khi bm có việc, trẻ con đi học gần.
Các cụ thấy phương án đó hợp lý, hoặc có gì tốt hơn thì tư vấn cho cụ ý chứ sao lại soi mói, bỉ bôi, đánh giá tội cụ ý ra. thực tế nhưng lúc gặp phải tình huống quyết định liên quan cuộc đời, ai chẳng tâm tư.

Trạng thái
Thớt đang đóng