[Funland] nhờ các cụ thông não giúp em vụ bếp từ ạ

nhà em thay bếp gas nên lỗ bếp gas sẵn có chắc nhỏ và nhu cầu chỉ cần 2 bếp nấu là dư roài vì bếp gas mà có mấy khi đun 2 bếp đâu
em định đầu tư tầm 6 củ
cụ có thể ít nấu thì ok chứ bề ngang của bếp 4 nó nhỏ hơn bếp 2 nhiều đó cụ ạ, tầm đấy tiền thì cụ có thể dùng bếp đôi của Rommelsbacher hoặc Cata, còn lại tất cả các hãng khác đều same như nhau hết vì linh kiện của anh hàng xóm hết cụ ạ.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
E mua cái Happy Time đâu đó hơn 4 triệu (thời điểm 6 năm trước) cho bà Nội dùng 6 năm nay vẫn phe phé, an toàn hơn gas, sạch sẽ, nấu nhanh, dễ sử dụng, ... Điện thì ko tốn lắm rẻ hơn gas nhiều.

auto_nd

Xe tăng
Nhà em dùng bosch 20 củ, còn ở quê cái của Malay hay Tàu gì đó 6 củ, cơ bản là chưa cái nào hỏng. Ngoài thương hiệu, số bếp, công suất, hình thức... em thấy fb cụ khoaquay bán bếp đó 😀.

Hút mùi thì chắc phải xịn, chứ hàng lởm hút ko ăn thuA.

Chopchopchop

Xe buýt
Đợt dịch, nhà tôi dùng 1 bình gas/tháng, vì trẻ con và vợ ở nhà 100%.
Giá 300-350K, giờ thì 480K rồi.

Thực sự ngạc nhiên với giá hơn 100K của bác, tức là chỉ 60kwh, hay mỗi ngày bác xài có appr 2kwh.
Bếp nhà em nấu ngày 2 bữa hết 2 số điện, hôm nào ninh nấu gì lâu thì hết tầm 3 số.

Sonduong.BMV

Xe container
Vâng. Cụ cho e xin thông tin. Nhìn vệt ố vòng tròn kiểu như vòng tròn nhiệt bên dưới hằn lên trên mặt kính xấu quá.
Chả có kem. dung dịch ... bằng bột thông cống. Cụ (mợ) thử xem. 30 phút sau sạch như mới.

tungna414

Xe tăng
Vâng. Cụ cho e xin thông tin. Nhìn vệt ố vòng tròn kiểu như vòng tròn nhiệt bên dưới hằn lên trên mặt kính xấu quá.
Cụ lên shopee, lazada hay tiki tìm mua dao làm sạch bếp từ, bếp hồng ngoại của hãng Blink (Đức).

Cách xử lý vết cháy trên bếp do nước đọng ở nồi không lau khô trước khi đặt lên bếp, nước bị trào khi đun nấu không để ý:

1) Cụ lấy giấm hoặc nước cốt từ 1 quả chanh đổ lên đều vòng nấu cần vệ sinh (chú ý: bếp phải nguội) hoặc bột baking soda hòa với nước cũng tốt, để trong 10 - 15 phút.
Sau đó dùng khăn, rẻ lau.

2) Sau khi lau thì dùng dao cạo vòng quanh khu vực vòng nấu cần làm sạch. Cạo thoải mái ko xước mặt kính trên bếp.
Tuần làm 1 lần lúc nào cũng sạch bong!
Tuyệt đối không dùng dao làm bếp cụ nhé.

duytrong

Xe lăn
Trước khi em dùng bếp từ có vợ anh bạn nói đang dùng bếp từ Hitachi Nhật, tháng hơn trăm tiền điện em còn cãi là bị nhầm cơ, đến lúc dùng bếp từ em mới thấy cái ưu việt của nó, vừa rẻ, sạch, dễ vệ sinh, vẫn bật quạt được khi nấu, nói chung là sướng.

Rivers

Xe container
Nếu cụ không biết mua hãng nào thì cứ làm 2 cái bếp đơn của mấy hãng Việt nam là xong, 1tr/cái, dùng phọt phẹt 3-4 năm hỏng lại thay.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bếp nhà em nấu ngày 2 bữa hết 2 số điện, hôm nào ninh nấu gì lâu thì hết tầm 3 số.
Thế thì thực sự rẻ hơn so với bếp gas nhiều, kể cả với giá trước đây, chỉ 300-350K.

Cũng đến lúc tôi ngó nghiêng cái bếp từ rồi.
Cảm ơn bác.

trantran53

Xe đạp
Về tiền điện: nhà em 4 người đun nấu chắc chắc trên trung bình do ngoài ngày 3 bữa còn nấu chè xanh, nấu thuốc, nấu đồ ăn vặt, ...v.v... Em theo dõi trên app thì so với các tháng đun gas năm trước chênh từ 170 đến 370k tiền điện mà các thiết bị trong nhà thì vẫn vậy, chỉ thêm bếp từ và lò nướng điện. Công suất bếp nhà em là 4100W.

Trải nghiệm sử dụng: nấu nhanh hơn bếp ga, rang cơm xào thịt vặn nấc to vẫn ngon. Không có ngọn lửa nên đỡ nóng.

Chi phí phát sinh: Em mua 1 bộ nồi của Fissler thấy rất đáng tiền, nếu cụ chưa có nồi từ thì nên cân nhắc chi phí này. Cụ mua nồi quai không nóng là bỏ luôn được lót nồi nhé.

Hồi đó em cân nhắc mãi, nâng lên đặt xuống các loại từ Bosch rồi hàng bãi Nhật. Cũng xuôi xuôi con Bosch 2mấy triệu nhưng cuối cùng em lại chốt phương án này: mua 2 cái bếp từ dương Electrolux loại đơn 2tr2/cái tổng 4tr4.

Ưu điểm:
- 2 bếp riêng biệt, nhỡ 1 cái trục trặc thì dễ bảo hành sửa chữa (rút dây điện vác đi là xong) mà cũng không bị ảnh hưởng cái còn lại
- bếp dương nên không cần khoan cắt, nếu dùng bếp âm mà muốn thay bếp thì 1 là mua loại chung kích thước ô khoan 2 là thay bề mặt khoan kích thước mới
- đấu đường dây điện riêng nên mỗi bếp có thể đun mức công suất tối đa cùng lúc còn bếp đôi/ba/bốn nhìn chung thì bếp này đun max là bếp khác chỉ ở mức 7/8

Nhược điểm:
- đương nhiên là nhìn không gọn, đẹp bằng bếp âm
- bếp đơn không có phân khúc cao có thể gia nhiệt liên tục (có cái này mới đun riu riu được), bếp âm mua đắt chút thì có - nhà em dùng nồi áp suất điện khi cần luộc khoai, luộc gà, hầm xương, ....v.v... nên cái này không có cũng chả sao

Chốt lại nhà em mua bếp + đấu đường đây + làm aptomat riêng chưa đến 5tr mà dùng rất hài lòng. Nếu thím không quan trọng ngoại hình có thể tham khảo cách làm này, dư tiền mua nồi xịn. :))

Chỉnh sửa cuối:

formula_one

Xe tăng
So với mấy loại tàu giả danh Đức, Ý thì giống nhau, còn so với một số loại bếp xịn sò thì không có chức năng đun liu riu (hình như inverter ạ), dưới 1000w thì nó bật - tắt - bật - tắt.
Inverter nó cũng bật tắt cụ ah, nhưng nó bật tắt ở tần số cao hàng chục khz nên không cảm nhận được, còn ko inverter thì bật tắt tính bằng s nên nhận thấy rõ.

Marance

Xe tăng
Bếp từ có nhiều tiện lợi nhưng em vẫn thắc mắc là tại sao nhiều nước phương tây phát triển vẫn sử dụng khí ga để đun nấu, sưởi ấm?!

uoat_LX

Xe điện
Sắp đến hè rồi và gas cũng đang đắt nên e có ý định chuyển qua bếp từ đun cho mát. nhà ống nhà em mỗi lầnm ùa hè vào nấu cơm xong là mệt chả muốn ăn
tìm hiểu sơ sơ thấy bếp từ nhiều loại quá ko biết chức năng có gi hơn nhau công nghệ ko nhỉ. nhà em hay dùng đồ sunhouse nên tháy mấy bếp từ sunhouse giá 3-4t cũng có mà cũng dc bảo hành 3 năm không biét mấy loại này so với mấy loại 10 củ công nghệ có gi khác không nhỉ
Về cơ bản thì bếp từ hoạt động như nhau . Chúng chỉ khác nhau ở chỗ loại đắt tiền là loại có thương hiệu , được chế tạo bằng linh kiện chất lượng,độ tin cậy cao ,công suất và nhiệt độ công bố là thực ,đôi khi thêm một số chức năng an toàn như : khóa trẻ em ,chống rò rỉ điện...
Tóm lại không nên mua loại của hợp tác xã tàu khựa sản xuất hoặc tàu khựa đội lốt thương hiệu Việt , cũng không nên mua bếp từ Electrolux . Sunhouse là thương hiệu tốt , nếu bảo hành đến 3 năm thì nên mua .

z600

Xe buýt
Bếp từ có nhiều tiện lợi nhưng em vẫn thắc mắc là tại sao nhiều nước phương tây phát triển vẫn sử dụng khí ga để đun nấu, sưởi ấm?!
vì điện bên nó dùng gas để phát điện nên giá điện cao

Taihoatu

Xe lăn

LongLH

Xe điện
Em nói thật là tiền nào của lấy thôi. Cùng là của nhật mới tinh, có cái hơn chục triệu, có cái hơn hai chục. Về hình thức thì gần như nhau ( mấy hãng của Nhật nó đều thiết kế na ná nhau) mà dùng là biết khác nhau. So con Nhật hơn 2 chục với con Cata hơn chục nó cũng thế. Còn cùng tầm tiền chọn châu âu hay Nhật nó còn tuỳ thuộc sở thích. Mấy cái bếp dưới 5 triệu thì khác nào cái bếp nghép từ hai cái bếp lẩu đơn đâu, nấu bằng mấy cái bếp này sau khi đã dùng cái bếp hơn chục triệu thì chán chỉ muốn vứt đi ngay.

Gừng

Xe container
Sắp đến hè rồi và gas cũng đang đắt nên e có ý định chuyển qua bếp từ đun cho mát. nhà ống nhà em mỗi lầnm ùa hè vào nấu cơm xong là mệt chả muốn ăn
tìm hiểu sơ sơ thấy bếp từ nhiều loại quá ko biết chức năng có gi hơn nhau công nghệ ko nhỉ. nhà em hay dùng đồ sunhouse nên tháy mấy bếp từ sunhouse giá 3-4t cũng có mà cũng dc bảo hành 3 năm không biét mấy loại này so với mấy loại 10 củ công nghệ có gi khác không nhỉ
bếp tư có 2 loại

1. Bosh
2. các loại khac