[Funland] Nhờ các cụ thông thái giúp em phân biệt ván MDF An Cường

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Cái này cũng tùy màu thôi cụ, AC cũng nhiều màu chán hơn hàng TQ ở Đê La Thành :) có khi đưa vào bộ sưu tập để lấy khoảng giá cận dưới cho có vẻ ko cao so với các bên khác. Thương hiệu và doanh số thì đúng ko có đối thủ rồi. Còn màu đẹp em thấy toàn nằm ở mức giá cao và dịp cao điểm thì đa số cháy hàng phải đặt cả tháng, nhiều khi ko muốn vẫn phải tư vấn khách chọn sang bên khác.
Nghe cụ nói e lại nhớ cuối năm ngoái e khổ vì cứ khách chọn màu nào check màu đó hết. Có cụ làm nhà e lúc trc check còn. Khi cụ cọc tiền check mã lại hết. Mà khách ko hiểu thì khổ lắm ko biết giải thik như nào cả

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Dear bác Lehman Brothers,

Em đang thuê bên thi công chung cư, bác xem dùm em nếu thay toàn bộ thùng bằng MFC và chỉ dùng cánh MDF thì giá giảm được nhiều không ah. Đơn giá này có hợp lý không bác.

Many tks bác :)

View attachment 978826
Giá này cụ cứ yên tâm chuẩn hàng rùi đó

LehmanBrothers

Xe điện
Phân biệt melamin ( tức là mặt melamin lõi mdf hay mfc xanh , lõi thường ko nói ) theo vân trong quyển mẫu sẽ dễ với mọi người hơn. Nếu màu trắng thì dùng cả việc test thái độ của người bán nữa. Còn mọi người tiếp xúc với gỗ một hai lượt giờ muốn nhận ra luôn được lõi mdf xanh của ancuong hay bên khác thì ko dễ dàng đâu. Nên khi chọn laminate - tức là tấm laminate phải dán lên lõi mdf ( nate ko ai dán lên lõi mfc cả vì ván dăm luôn được phủ melamin tại cty hãng ) ta chú ý : lúc này lõi mdf xanh sẽ khá khó nhìn ra là của ancuong >> 1 cách là : laminate thường dán mặt ngoài Cánh tủ, như vậy mặt trong cánh thường là melamin . Và chỉ nên dán nate 1 mặt , mặt trong là mdf phủ melamin 1 mặt >> Chọn mặt này vân gỗ như thùng . Và mọi người nhận ra được là melamin vân gỗ rất khó nhái y sì phooc . Đấy là một cách khi mọi người đi mua , giúp rủi ro giảm xuốn.

Dưới đây là ảnh lõi mdf lõi xanh ancuong trong quyển mẫu, có cả màu lõi xanh như cty khác

Hai tấm xanh đậm phía trên này là ít có ở ancuong, nhưng là điển hình của lõi xanh Vn - em tạm gọi hàng không phải ancuong là Vn , không cần biết là nhập Thái hay Malay vì làm gì ông nào mang CO CQ cho khách đâu. Nhập từ Quảng Châu hay Thường Tín thì sao ? :D

Đây là mdf 17ly melamin lõi xanh Vn so với quyển mẫu Ancuong , chỉ nhìn này thì mọi người hiểu phân biệt được Mdf không dễ , hãy lưu ý mấy điểm trên em nói. Hy vọng mọi người có thêm kinh nghiệm, mua đúng với gì mong muốn :

trantuan1101

Xe tăng
Bonus thêm về màu gỗ mdf lõi xanh : cụ mợ nào ko quen tìm tòi kĩ thuật thì khó nhận ra được màu xanh nào là ancuong màu nào là cty khác. Vì An Cường vẫn có sx lõi xanh màu khá giống các hãng khác - màu này thường đậm như ảnh này :

Dù màu này ko phải màu lõi xanh mdf đa số của ancuong. Màu của họ nhạt hơn chút, quen nhìn nhận ra được. Ngoài nhìn lõi thì so sánh mã gỗ làm với quyển mẫu nữa, vân dạng gỗ thì ko dễ làm giả như thật.

Ngoài ra, mọi người gặp xưởng làm đúng sẽ giải thích rõ ràng, ko giấu cách phân biệt lõi, ko tỏ thái độ khi chủ nhà lăn tăn. Chính cái đó cũng quan trọng ko kém. Có tật mớt giật mình.

Một hai cụ có đưa tình huống lên showroom ancuong nhờ họ check, họ test đc nhưng lúc đó hỏng nhà rồi. Ở showroom thời gian chờ đợi phiền hà hơn nhiều tự mình xử lý. Thật sự rắn trong công việc thì muốn lừa cũng chả được. Còn cụ mợ ngại tìm hiểu, ngại va chạm thì hên xui :D .
cụ nói thế nào,An Cường nào sản xuất tấm MDF thế,tất cả là An Cường đi nhập từ Malaysia,Singapore,Thái Lan và Ấn Độ hết. Nên tấm MDF lõi xanh của An Cường cũng ko đồng nhất do xuất xứ và do lô hàng nhé. Ko có 1 sản phẩm nào có thể đồng nhất màu nếu ở 2 lô khác nhau

Haevnen

Xe đạp
Em vừa bị ăn đòn phát đây.
Đầu tiên là làm thùng tủ mfc thay cho mdf. Em bắt làm lại.
Tiếp theo là dùng laminate dán vào cốt thái lan(hợp đồng ghi cốt an cường mdf).
Cuối cùng là cánh cửa tủ bếp là acrylic an cường gia công. Giờ cho loại khác. Cãi cố của An Cường(Em mang đi check) có cả biên bản khẳng định không phải An Cường. Em bắt trả về đặt lại.

Các cụ làm thì chú ý nhé.
Cụ check kiểu j thế ạ?

LehmanBrothers

Xe điện
cụ nói thế nào,An Cường nào sản xuất tấm MDF thế,tất cả là An Cường đi nhập từ Malaysia,Singapore,Thái Lan và Ấn Độ hết. Nên tấm MDF lõi xanh của An Cường cũng ko đồng nhất do xuất xứ và do lô hàng nhé. Ko có 1 sản phẩm nào có thể đồng nhất màu nếu ở 2 lô khác nhau
Mọi người đều biết ancuong nhập tấm kể cả nhập melamin, acrylic về xong gia công. Thực tế thì màu ván ancuong lõi xanh vẫn nhạt hơn và đa số khá giống nhau chứ ko phải mỗi lúc một kiểu. Em ghi sx là nói sản phẩm đầu cuối tới tay chủ nhà, còn họ mua từ nguồn nào thì khách hàng ko nắm được vì mọi người tin tưởng vào họ.

Cũng lấy ván từ nhà máy Dongwha nhưng của Ancuong đương nhiên sẽ khác các cty này kia nói nhập khẩu. Người thi công thì càng rõ việc này. Chỉ có các cty lớn như Gỗ Truongthanh, ancuong,... mới đủ đơn để điều đình với cty làm ván ở Vn hay nước khác. Phía dưới em có còm thêm về màu gỗ đó.

freakingprime

Xe buýt
Nói chung là chả biết đâu mà lần, nhắm mắt đưa chân thôi. Xưởng họ làm nhà này an cường xịn nhà kia an cường fake ai biết hết được. Rồi thì nội thất do hàng trăm miếng gỗ ghép lại các bác có đi xẻ từng miếng ra đi xét nghiệm được đâu.

largo_kent

Xe buýt
Nhà em thợ đang lắp đồ gỗ, các bác xem có đúng phải cốt an cường chuẩn ko ạ, tại em xem màu ko thấy giống ảnh bác LehmanBrothers post lắm :(

largo_kent

Xe buýt
Nếu chỉ nhìn mức tương đối theo độ nét máy ảnh thì màu xanh rêu kiểu này khả năng cao là ancuong. Tuy nhiên nhìn kĩ mật độ ép ở giữa lõi em cho đây không phải hàng ancuong.

Giải thích khó hơn, cụ để ý ảnh em chụp có ghi : tấm xanh đậm hơn trong quyển mẫu e bốt lên thường là màu lõi xanh Vn ( khác ancuong) . Ko nhất thiết phải giống ảnh của em mới đúng là ancuong vì quyển mẫu có vài chục mã, họ cắt mẫu dán vào cũng ngẫu nhiên. Ngay một tấm 17ly dưới nhìn màu i sì mẫu của ancuong nhưng nó lại là hàng Vn.

Chỉ nhìn ảnh cụ chụp rồi phán đúng sai có thể mang tiếng xưởng làm cho cụ. Em nghĩ cách này cụ test chuẩn hơn, cụ bảo xưởng cho cụ ảnh chụp đơn hàng mua từ Ái linh hay npp bán gỗ ancuong, npp họ sẽ có thông tin mã, số lượng, ngày giao,... Mục giá mua cụ bảo họ che lại cụ ko cần xem.

Em làm ko bao giờ tiết lộ giá mua vào với chủ nhà, còn thông tin đại lý, mã hàng, ... cần gì giấu ? Nếu cụ lo cứ để thợ lắp hết rồi hỏi vì đóng đồ hết rồi. Xưởng loanh quanh giấu đi, lý do thì sẽ ko làm ancuong cho cụ. Xem phiếu nhập kho cụ test theo ngày cụ đặt cọc, xưởng nào cũng chỉ nhập về sau ngày cụ đặt cọc kể cả mã trắng. Nếu mã vân gỗ, đơn sắc,..càng dễ so sánh. Không xưởng nào nhập dư nhiều cả vì làm đều tính rất sát, có bản vẽ là biết lấy bao nhiêu tấm. Và nếu thanh toán tỉ lệ 30%+50%+ sau lắp 20% thì cụ tự hiểu sau đặt cọc đơn hàng sẽ nhập một lần là được, nếu nhập 2 phiếu mà ko khớp thì đang có vấn đề cần ktra ? Nguyên lý so sánh là như thế, còn giờ cụ ko được hoh cho xem quyển mẫu, ko phiếu, ko gì cả,... chỉ đòi hỏi chủ nhà phải tin mình theo kiểu : đừng nghi ngờ, đừng xúc phạm, tôi ko lừa đâu,...etc thì cũng chịu ạ. Nếu người ta đòi cụ cụ làm như vậy thì họ coi cụ là cái gìđâuếugười ta đòi cụ làm như vậy thì họ coi cụ là cái gì đâu.

Còm trên OF cũng chỉ giúp cụ mợ tới mức nào đó. Em làm tổng thầu mà có chỗ họ còn muốn qua mặt đưa đồ khác vào, thợ thay bảo ôn malay sang hàng kém, đưa mái tôn lởm vào,... nói gì các cụ mợ mười năm mới đụng một hai lần.
Cảm ơn cụ, em đợi mấy ngày nữa lắp xong sẽ hỏi giấy tờ như cụ nói và báo cáo tình hình với các cụ!

hanyco

Xe tải
Đọc xong cả 7 trang mà em vẫn chưa thấy cụ nào có thể phân biệt dc chính xác gỗ mdf an cường với các hãng khác. Thế này thì đúng là bản thân các cụ làm thì có thể vẫn bị qua mặt như chơi. Giờ em đang làm nội thất tìm đọc thớt này mà hoa cả mắt ko biết thạt giả. Vậy thì chất lượng các hãng là same same an cường à các cụ?

trantuan1101

Xe tăng
Nhà em thợ đang lắp đồ gỗ, các bác xem có đúng phải cốt an cường chuẩn ko ạ, tại em xem màu ko thấy giống ảnh bác LehmanBrothers post lắm :(

Nhìn ko rõ nhưng Em thấy khá giống gỗ Minh Long.
An cường thì cốt gỗ trông nó chắc chắn và mật độ cao hơn nhiều. Thật ra ko có 1 tiêu chí rõ ràng nào để phân biệt ,nhất là qua ảnh chụp vì mọi thông số chỉ tương đối. em thì dựa vào kinh nghiệm thôi
Hiện h có gỗ Đồng Tiến giống An Cường khá cao,rất nhiều KH được báo giá AC thấp nhưng thực tế lại là Đồng Tiến

Đọc xong cả 7 trang mà em vẫn chưa thấy cụ nào có thể phân biệt dc chính xác gỗ mdf an cường với các hãng khác. Thế này thì đúng là bản thân các cụ làm thì có thể vẫn bị qua mặt như chơi. Giờ em đang làm nội thất tìm đọc thớt này mà hoa cả mắt ko biết thạt giả. Vậy thì chất lượng các hãng là same same an cường à các cụ?

Nhìn ko rõ nhưng Em thấy khá giống gỗ Minh Long.
An cường thì cốt gỗ trông nó chắc chắn và mật độ cao hơn nhiều. Thật ra ko có 1 tiêu chí rõ ràng nào để phân biệt ,nhất là qua ảnh chụp vì mọi thông số chỉ tương đối. em thì dựa vào kinh nghiệm thôi
Hiện h có gỗ Đồng Tiến giống An Cường khá cao,rất nhiều KH được báo giá AC thấp nhưng thực tế lại là Đồng Tiến

trantuan1101

Xe tăng
Phải tận mắt và có kinh nghiệm mới phân biệt dc cụ nhé, chất lượng cốt gỗ vẫn có sự khác biệt giữa An Cường,tấm Thái,Minh Long,Đồng Tiến,Quảng Trị hay Thạch Thất nhé cụ

trantuan1101

Xe tăng
Cụ thử nghĩ ở phương diện khách hàng xem , hợp đồng ký 20 ngày thì mang đồ lên lắp ( nghĩa là 22/11 lắp), trễ thành 28/11 mới mang được 1/3 đồ lên. Không có đồ để lắp vì thiếu hậu tủ các loại nên chỉ lên khung và không treo được đành phải chờ đến ngày 3/12 cho đủ đồ mới lắp được. Nghĩa là hợp đồng đến đây đã trễ mất 11 ngày rồi cụ ( đén hôm 17/12 mới lắp hòm hòm xong, nhưng hôm nay 23/12 vẫn chưa làm bàn giao). Liệu nếu không cho lắp luôn lên mà ở đó phân định đúng sai , an cường với không an cường thì liệu tết có nhà ở không???? Hơn nữa hợp đồng nói rất rõ là toàn bộ gỗ , bề mặt của an cường nên khách hàng không có nghĩa vụ phải đi xem xét là gỗ an cường hay không khi chưa bàn giao cho khách hàng.
Nếu cty nội thất này làm ăn đàng hoàng thì làm chuẩn ngay từ đầu đi. Có phải được cả cho khách hàng là yên tâm vì mua được đúng hàng mình đã bỏ tiền xác định mua, được cả cho bản thân cty nội thất là được nghiệm thu, bàn giao , thanh lý và thu tiền thuận lợi. Bản thân em rất không muốn việc này xảy ra, nhắc nhiều lần với kd là làm cẩn thận , nhưng kết quả ngược lại . Quá trình lắp em vẫn vui vẻ bồi dưỡng thêm cho ae thợ vì thấy họ rất nhiệt tình.
Túm cái váy lại là không thể chấp nhận kiểu làm ăn lừa dối khách hàng này được.

Em đang băn khoăn 2 phương án như cụ nói
1- là bắt đền làm đồ an cường mang lên, em có đồ dùng tạm rồi nên cũng không vội
2- chấp nhận dùng ( đồ không được đẹp như an cường làm mặt acryliclic, nhưng không đến nỗi quá xấu) và phạt nhưng chưa biết phạt bao nhiêu%

Đời người làm nhà phần lớn không được mấy lần , bị ntn khi dùng người ta ấm ức suốt quá trình sd. Sao họ không biết nghĩ cho khách hàng???

Cty nội thất này Dựa vào tâm lý nôn nóng muốn nhận nhà của khách hàng và sự ghiếu kinh nghiệm của khách hàng nên mới làm ăn không thật như thế này.
Bản thân em không muốn làm khó người ta nhưng họ lại làm khó khách hàng trước nên em đành phải xử lý .
trước em có bắt đền hộ em đứa bạn em, báo gỗ AC nhưng toàn làm hàng Thạch Thất với Quảng Trị. em ko cần xem gỗ cũng biết ko phải AC vì bọn nó báo giá quá thấp,ko có lãi thì ai làm bao giờ :D

huongdo03

Xe tăng
Các cụ thông thái cho em hỏi, xưởng nội thất chỗ em làm báo mã hàng cho em thông qua những tấm gỗ như này thì có tin được là hàng AC ko ạ? Em thắc mắc là em làm mdf xanh sao lại báo mã trên cốt mfc thì họ trả lời là vân min trên các cốt là giống nhau nên khi kiểm hàng chie cần kiểm lõi xanh và vân là được. Như thế có đúng ko ạ? Em chuẩn bị xuống xưởng xem đồ mà vẫn hoang mang quá. Cảm ơn các cụ ạ!

trantuan1101

Xe tăng
Các cụ thông thái cho em hỏi, xưởng nội thất chỗ em làm báo mã hàng cho em thông qua những tấm gỗ như này thì có tin được là hàng AC ko ạ? Em thắc mắc là em làm mdf xanh sao lại báo mã trên cốt mfc thì họ trả lời là vân min trên các cốt là giống nhau nên khi kiểm hàng chie cần kiểm lõi xanh và vân là được. Như thế có đúng ko ạ? Em chuẩn bị xuống xưởng xem đồ mà vẫn hoang mang quá. Cảm ơn các cụ ạ!

Họ trả lời đúng rồi cụ. Gỗ CN thì phân ra cốt và mặt. Với ván MFC thì mặc định là phủ mặt Melamine, còn MDF thì đa dạng về mặt : từ Melamine,Laminate,Veneer,Acrylic và sơn. Thực ra để kiểm tra chuẩn AC hay ko phải từ khâu nhập ván : trên các tấm MFC hoặc MDF phủ melamine đều có chữ AC ở cạnh, còn nếu MDF mà cốt ko( chưa có mặt) thì ko ghi . Hoặc cách thứ 2 cụ check hoá đơn mua hàng : trùng mã sản phẩm,trùng ngày( sau khi kí HĐ thi công,trùng xưởng) thì là ổn

trantuan1101

Xe tăng
Tự nhiên họ chuyển từ MFC an cường của em sang thanh MDF lõi xanh an cường phủ melamin . Em thấy nghi lắm. Tự nhien lại có một cty sx đồ nội thất lại làm giảm lợi nhuận của mình???. Tự nhiên ....
tùy cụ ơi,ví dụ như ván MFC mà mã melamine đó hết thì phải chấp nhận làm MDF Melamine để có mã giống với yêu cầu

LehmanBrothers

Xe điện

Thật ra họ giải thích ko rõ, làm mfc thì giá cần thấp hơn nếu làm mdf. Mfc thường làm thùng, cánh laminate thì phải dùng lõi mdf, mục đích là giảm chi phí. Chủ nhà có đk kte thì làm mdf hết.

tùy cụ ơi,ví dụ như ván MFC mà mã melamine đó hết thì phải chấp nhận làm MDF Melamine để có mã giống với yêu cầu
Việc tự ý thay đổi chủng loại là ko ổn rồi. Việc báo hết hàng phải lấy mfc bù vào chỉ là cái cớ vòng vo. Hết hay còn khi chốt mã thường nên hỏi ngay tại đó được. Chủ nhà họ biết hết còn họ đồng ý thì mới làm. Làm việc rõ ràng như vậy cũng tránh xung đột cho cả hai.

kieuhauloc

Đi bộ
các cụ cứ đề cao thằng an cường làm gì, đi đâu cũng thấy báo giá an cường, MDF ông an cường cũng đi nhập khẩu, còn tấm bề mặt laminate ông an cường chỉ mới sản xuất được loại kingdom. giống như bao đại lý nhập khẩu về cả thôi, chất lượng tùy vào từng lô, có cụ nào đã cầm sản phẩm qua bên an cường kiểm tra chưa, bên đó cũng không trả lời được đâu, đã có tiêu chuẩn nào quy định đâu mà ổng đòi trả lời, tôi làm nội thất, đi nhập khẩu từng tấm cốt, từng tấm bề mặt cho bao dự án rồi, tấm cốt hàng quảng trị mua tại công ty còn đắt hơn cả thái lan nhập về. nên có lời khuyên là , nhà ai muốn lắp đặt nội thất thì chỉ cần quan tâm 2 điều đó là tấm cốt : MDF cốt xanh chống ẩm. nhớ là MDF cốt xanh chống ẩm tốt hơn nhiều so với MFC chống ẩm. và lõi MDF cốt xanh chống ẩm rồi thì không cần của ông an cường làm gì cho nó đắt đỏ ( chất lượng chưa chắc đã tốt hơn). 2 là tấm bề mặt có tiền thì chơi ông laminate, acrylic, ít tiền chơi ống melamin, veneer.
- An Cường cũng chỉ là đơn vị sản xuất đồ nội thất giống bao công ty khác vậy thôi ( nhưng đồ của An Cường rất đẹp vì máy móc và công nghệ của họ tốt hơn).
- Vật liệu của bên An Cường thì các cụ nhớ 99% là đi nhập khẩu của ông fomica có nhà máy tại Thái lan, malaysia, trung quốc hay Quảng Trị. mọi người không nên nghe mấy ông nhà thầu hô biến để đẩy giá lên cao

Chỉnh sửa cuối:

mrseven

Xe đạp
Giữa hằng hà sa số mênh mông vật liệu, sản phẩm nội thất thì lựa chọn cái có thương hiệu sẽ yên tâm và hiệu quả nhất bác ạ. Không tự nhiên mà An Cường nổi tiếng nếu không có thực lực. Cả đời mới làm nhà, nên lựa chỗ thương hiệu lớn chứ tiết kiệm có bao nhiêu, đến hồi có việc lại ko biết cty ở đâu, ko biết ai bảo hành thì toi :)