[Funland] Nhờ các cụ tư vấn chỉnh cánh cửa gỗ bị xệ

technicvn

Xe buýt
Cái này chắc nhiều nhà bị ạ. Cửa nhà em bị xệ xuống làm cho việc đóng mở bị kẹt. Em post lên đây nhờ các cao nhân tư vấn giúp cách chỉnh lại cho nó về như cũ với ạ. Không biết loại cửa này có chỗ nào chỉnh được ở chỗ hộp tỳ không ạ?

hitle888

Xe điện
Nếu ít thì chèn mấy cái longden vào thôi cụ. Nhiều thì bào đi tí chân

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cánh xệ này là lắp vào một cánh nữa ?
Và chỉ bị xệ ở trạng thái mở ra, càng mở vuông góc càng thấy xệ ác ?

Nếu đúng thế thì là do phía trên của cánh trong bị đổ. Có thể là là do lỗ chốt phía trên lâu ngày rộng ra (nếu chốt bằng lỗ); hoặc do cái khuy phía trên bị nới lỏng ra. làm cánh trong đóng không khít, nhất là phía trên.

Một cách thử đơn giản là đẩy cái cánh trong đóng khít vào xem sao. Nêu cánh ngoài hết xệ thì biết ngay cách khắc phục.

technicvn

Xe buýt
Cánh xệ này là lắp vào một cánh nữa ?
Và chỉ bị xệ ở trạng thái mở ra, càng mở vuông góc càng thấy xệ ác
Cửa nhà em là 2 cánh cụ ạ. Càng mở vuông góc thì càng xệ.
Mai em kiểm tra thêm lỗ chốt trên như cụ tư vấn xem sao ạ

formen

Xe lăn
cụ lấy cái chỉ buộc đồ nặng soi đường thẳng đứng các cạnh lúc đóng hết cỡ và mở 90o là phát hiện ra cánh nào bị ngả ngay, cái này thường là do chốt phía trên không chịu nổi tải nặng của cánh cửa nên bị ngả ra. bắt chặt, độn, chêm là ok.

biển xanh06

Xe điện
Cánh to quá có chỉnh cũng chỉ được một thời gian lại xệ, cụ mua một bánh xe bắt vào góc bị xệ là được.

wildness

Xe điện
Nhìn cái cánh đã thấy nặng, nếu là 4 cánh mà cánh trong ít mở thì cụ kích cánh trong lên hết cỡ là được.

namphong12

Xe container
Cánh lớn thế này lại 1 tấm kính thì sệ là điều sớm hay muộn thôi. Vì thợ không biết kê kính. Không kê kính thì không bao giờ hết đc. Như các cụ tư vấn ở trên thì muốn hết sệ thì bào cánh. Làm cánh không còn chữ nhật nữa mà thành hình bình hành.

technicvn

Xe buýt
Em vodka các cụ đầy đủ rồi ạ. Tóm lược lại thì phương án khải thi nhất là bào phần dưới, chêm được thêm con lăn để share tải với chốt trên thì càng tốt các cụ nhỉ

cuongscb

Xe tăng
Nhà em bị như này suốt, cụ nhấc cánh cửa lên, chèn con long đen mỏng vào bản lề là ok thôi

NNS

Xe ngựa
Cái này chắc nhiều nhà bị ạ. Cửa nhà em bị xệ xuống làm cho việc đóng mở bị kẹt. Em post lên đây nhờ các cao nhân tư vấn giúp cách chỉnh lại cho nó về như cũ với ạ. Không biết loại cửa này có chỗ nào chỉnh được ở chỗ hộp tỳ không ạ?
cụ phải xét xem nó xệ hít hay xệ nhiểu, xệ nhiều thì phải tháo ra ép chống xệ vặn vỏ đổ của gỗ, bảo bớt cánh chỗ xệ. còn xệ in ít thì cụ chêm thêm 1 1 cái lông đen vô bản lề cánh cửa ở phía dưới sẽ làm ko chạm cửa xuống sàn nữa
việc này cần tay nghề đồ đạc và người giúp, cụ nên gọi thợ mộc.
cụ có thể tự sửa bằng cách bẩy khẽ cánh cửa lên cho hở 1 tí ở bản lền rồi luồn 1 đoạn dây thép loại cứng vào rồi cắt, đó chính là cái vòng ring thay cái lông đen mà ko phải dỡ hẳn cửa ra

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cửa một cánh mà để rộng thế dễ xệ lắm, nhất là lại lắp cái kính to nặng thế kia. Lại trong tình trạng nhà vệ sinh có hơi ẩm cao nên gỗ nó nở nữa.

Bác ra đường Láng, nhìn thấy chú nào tay cầm cái máy mài thì gọi hắn vào, tháo cửa ra và mài dưới đáy đi mấy mm thì thoải cmn mái xệ vài năm cũng không kẹt. ;))

Đôi khi hình bình hành tốt hơn hình chữ nhật bác ạ. :D
Cánh lớn thế này lại 1 tấm kính thì sệ là điều sớm hay muộn thôi. Vì thợ không biết kê kính. Không kê kính thì không bao giờ hết đc. Như các cụ tư vấn ở trên thì muốn hết sệ thì bào cánh. Làm cánh không còn chữ nhật nữa mà thành hình bình hành.
Em xin chỉnh 1 chút thôi, nó thành hình thang vuông các cụ ạ.

vandatAT

Xe container
Ngực xệ mới chán chứ cửa xệ thì đơn giản :)

GamCaoMayLanh

Xe container
Em nói bác đừng buồn chứ bác sửa hay kiểu gì nó cũng vẫn sẽ bị tình trạng xệ nặng. Nếu em nhìn không nhầm cửa gỗ không phải là gỗ xẻ tự nhiên mà là loại HDF. Nếu là loại sau thì xệ nặng vì cửa đã bị vặn xoắn do ẩm thấp nhiều năm, cửa to kính nặng không chỉnh bản lề ngay từ đầu lúc bị xệ nhẹ. Và nếu cửa chính Tây nữa thì bác chuẩn bị thay cửa mới là vừa.

Hà Tam

Xe điện
Thường do các mộng gỗ ở 4 góc, do lâu ngày gỗ co ngót lỗ mộng và sức nặng của cửa kéo xô lệch mộng. Thợ mộc họ sẽ tháo cánh ra, gõ dồn dỗ lại lỗ mộng cho ngay ngắn (khung cửa vuông lại ban đầu), sau đó lắp vào 4 góc 4 cái nẹp gọi là "ke" để cố định lỗ mộng, chống xô lệch. cái "ke" bằng inox, thép hay đồng, có các lỗ để bắt đinh vít gỗ, có màu trắng hay vàng nhạt hoặc có màu theo màu cửa. Đây là cách làm thông dụng, còn bào gọt mặt dưới cửa thì vẫn có nguy cơ sệ tiếp khi không cố định mộng lại bằng "ke" và đinh vít.

Crypto Boss

Xe máy
E thấy có 2 cách, 1 tháo kê thêm long đen vào bản lề. 2 là tháo ra bào bớt đi.

ZoBon

Xe buýt
Làm cái bánh xe bên dưới là khỏi đau đầu suy nghĩ tương lai cụ chủ ạ

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Cửa nhà cụ là bản lề sàn, nếu ko có chuyên môn thì tốt nhất gọi cho đội lắp cửa kính người ta chỉnh cho. Hoặc cụ chạy ra đầu phố nhà mình kiểu gì cũng có hàng nhôm kính mà gọi.