[Funland] Nhờ các cụ tư vấn chọn loại gỗ làm ban thờ !

kimhoan021

Xe máy
Hương đá nguyên thịt nhìn chắc chắn, vân nổi đẹp ạ.

hoanptp

Xe điện
Cám ơn cụ !
E cũng k rõ là có khó tìm thật k , Bác thợ này tư vấn là nên dùng gỗ gõ , và dám bảo hành lâu. Do nó chịu dc nhiệt độ cao , còn loại gỗ sồi bác ấy bảo chỉ bảo hành 6 tháng .
E thì chả biết gì về gỗ, cũng lần đầu dc nghe đến tên gỗ Gõ.
Gõ họ nói đến có phải là gõ đỏ Nam phi không cụ? nếu là gõ đỏ Nam phi làm bàn thờ cũng ok vì chất gỗ cũng được 70-80% như gõ ta, vân gỗ sáng đẹp. Tuy nhiên phải làm hợp đồng gõ đỏ Pachy cụ nhé, vì có mấy loại gõ đỏ Nam phi liền đó

Salamander

Xe tăng
Nhiều tiền thì đóng bằng gỗ Sưa Hải Nam, ít hơn thì đóng bằng gỗ Vàng Tâm.

maka13

Xe tải
Chào các cụ ! E có vấn đề muốn nhờ các cụ có hiểu biết về gỗ tư vấn giúp e.
Chả là e muốn sắm cái ban thờ thì thợ tư vấn nên dùng bằng gỗ Gõ Nam Phi ( do nó chịu được nhiệt độ cao ít cong vênh , nứt ) nhưng loại này giá cao. Còn gỗ Sồi thì k chịu được nhiệt độ cao vào mùa hè . Dễ cong vênh ,nứt . Ko rõ có phải vậy k các cụ ?
Và trong tầm 10tr thì nên dùng gỗ gì tốt vậy các cụ .
Ps : E có cái phòng thờ tầm 6m² ( kt : 3 x2 m ) . Ban đầu chỉ định làm caia ban treo đơn giản vì nhu cầu để mỗi bát hương ông táo.
Có 1 bác thợ chuyên đồ gỗ mỹ nghệ Bắc Ninh có đến tư vấn với kích thước phòng thờ như thế . Thì nên để 1 cái ban thờ 1m75 ( giá 17tr ) hoặc 1m53 ( 16tr ) . Bác ấy có gửi 1 số mẫu và tư vấn do phòng thờ ở trên cao, bị nắng nóng vào mùa hè vì thế nên dùng ban bằng gỗ Gõ ba chi ( sau khi tìm hiểu kỹ thì là gỗ Gõ Nam Phi ) . E xem cũng thấy thích nhưng chi phí hơi cao và k biết j về gỗ cả .
Loại bác ấy để mặt ban là 1 tầm gỗ , chỉ gép viền 4 xung quanh. Mặt ban và chân ghép với nhau k dùng đinh. Tủ kiêm bàn cơm có bánh xe nên rất tiện.
Em chào cụ, cụ cho em hỏi cụ đã đóng được bàn thờ chưa? Em cũng rất ưng mẫu bàn thờ đơn giản, ít đục đẽo, trạm trổ như hình cụ post, cụ làm rồi có thể cho em xin địa chỉ nơi đóng như vậy đc ko? Em ở Hà Nội, xin được cảm ơn cụ trước ạ!

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em chào cụ, cụ cho em hỏi cụ đã đóng được bàn thờ chưa? Em cũng rất ưng mẫu bàn thờ đơn giản, ít đục đẽo, trạm trổ như hình cụ post, cụ làm rồi có thể cho em xin địa chỉ nơi đóng như vậy đc ko? Em ở Hà Nội, xin được cảm ơn cụ trước ạ!
Cụ tìm thể loại đồ gỗ này thì gặp cậu em quangkiu , em thấy mỗi lần em nó thanh lý đồ đều rẻ hơn tự đi mua khá nhiều.
Đi đặt thì đắt hơn nữa

sắt con

Xe điện
Nên là gỗ mít, hình như gỗ cây mít được các cụ gửi gắm linh hồn🤭🤭🤭

longphúc

Xe tăng
Mít ta là chuẩn nhưng giờ lấy đâu ra mít ta già để lấy lõi,gian thương vẫn làm 1 loại gỗ tạp khỉ gió nhập ở Châu phi về làm và chém là mít ta,theo em cụ cứ làm gõ hoặc hương nam phi là ổn,em vừa đặt hộ nhà ông anh 1 bộ cả decor khoảng 17tr bằng gõ NP chất lượng khá ổn

coolpix8700

Xe ngựa
Người ta nói đến gỗ mít vì gỗ mít dẻo, mềm nên dễ chế tác. Gỗ mít thường được sử dụng để làm trống, tạc tượng. Ngày xưa Nghệ An cực nhiều mit. Người dân Nghệ An có món nhút là món sơ mít muối. Họ dùng rọ đặt ở các dòng suối để hứng hạt mít rụng trôi theo nước về tích trong chum như người bắc tích lúa,... Nhưng đó là chuyện ngày xưa, ngày nay cả cái xứ Đá Chông có giống mít Na nổi tiếng bây gờ có lên đi dọc mấy cái làng cũng may mới thấy được vài cây. Họ đang có chương trình bảo tồn và đạt tên thành mít Ba Vì. Vì vậy bây giờ mà tìm được thân mít đủ to là điều cực khó, họ sẽ ưu tiên để làm những đồ giá bán cao hơn.
Thực ra để làm ban thờ thì gỗ gụ ta cũng rất tốt. Nhưng giác gụ rất nhiều mọt nước, mua đồ đã hoàn thiện bị sơn phủ bên ngoài không phát hiện được, nhưng khi còn còn để mộc thì rất dễ nhìn!

Chỉnh sửa cuối:

quangkiu

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Kiabuoisang

Xe container
Nên là gỗ mít, hình như gỗ cây mít được các cụ gửi gắm linh hồn🤭🤭🤭
Thời các cụ và hiện nay gỗ mít thường được dùng để đục đẽo tượng. Theo em được biết thì gỗ mít mật là đỉnh nhất vì màu đẹp, kế đến là mít zai. Đến bây giờ bàn thờ có màu giống mít được bán nhiều và cũng tuỳ giá, tuỳ chất lượng. Bàn thờ nhỏ gỗ mít “thật” giá từ 15 củ trở lên. Bàn thờ “gỗ giống mít” có giá từ 10 củ và người bán hay gọi bằng cái tên mĩ miều “mít tây” còn có phải mít hay không thì chỉ thằng bán mới biết. Công nghệ làm giả hiện nay rất cao siêu, có thể nhuộm màu để làm thành “mít đểu” :P và thị trường đa số là “mít đểu”. Mít thật có đặc điểm gỗ nhẹ, không cong vênh, co ngót, màu vàng đẹp và rất bền.
Khuyến cáo cụ nào ko có người quen bán hoặc đóng đồ thì tốt nhất nên chọn những loại gỗ khác như hương Phi, lim phi,… để đặt làm bàn thờ. Chứ mua bàn thờ mít về mà dính phải “mít sầu riêng, mít mỡ, mít đểu” thì chán lắm ạ.

VOLVODD

Xe tải
Đồ thờ thì cứ mít, gụ,cẩm mà làm vì sắm một lần thôi có thay thế theo thời gian đâu trừ khi chuyển nhà,em mua được ít mít cũng tính để làm đồ thờ nhưng chưa làm được nhà nên vẫn để đấy

sắt con

Xe điện
Thời các cụ và hiện nay gỗ mít thường được dùng để đục đẽo tượng. Theo em được biết thì gỗ mít mật là đỉnh nhất vì màu đẹp, kế đến là mít zai. Đến bây giờ bàn thờ có màu giống mít được bán nhiều và cũng tuỳ giá, tuỳ chất lượng. Bàn thờ nhỏ gỗ mít “thật” giá từ 15 củ trở lên. Bàn thờ “gỗ giống mít” có giá từ 10 củ và người bán hay gọi bằng cái tên mĩ miều “mít tây” còn có phải mít hay không thì chỉ thằng bán mới biết. Công nghệ làm giả hiện nay rất cao siêu, có thể nhuộm màu để làm thành “mít đểu” :P và thị trường đa số là “mít đểu”. Mít thật có đặc điểm gỗ nhẹ, không cong vênh, co ngót, màu vàng đẹp và rất bền.
Khuyến cáo cụ nào ko có người quen bán hoặc đóng đồ thì tốt nhất nên chọn những loại gỗ khác như hương Phi, lim phi,… để đặt làm bàn thờ. Chứ mua bàn thờ mít về mà dính phải “mít sầu riêng, mít mỡ, mít đểu” thì chán lắm ạ.
Cụ viết chi tiết thế khéo tàu nó lại sang ,….lại phong trào chặt cây mít thì em nhịn mồm mất 🤭🤭