[Funland] Nhờ các cụ tư vấn có nên " đuổi" người nhà ra khỏi nhà?

Kitcat

Xe container
Tài sản đã cho các con rồi thì các con có quyền định đoạt, bán hay cho ai thuê là quyền của các con, bố mẹ không nên can thiệp. Bố mẹ cụ đã cho cụ nhà rồi thì xong đi còn đồng ý hay không đồng ý cái gì nữa,lại còn đòi hỏi con cái phải trích lợi tức từ tài sản mình cho con rồi trả lại cho mình nữa????? em thấy nhà cụ hơi lạ đấy, chắc con cái và bố mẹ không độc lập với nhau lắm nên mới thế.
Cụ tô vạch ghê quá, em xin nói đấy là tự em làm như thế, chả ai ép cả, các cụ nhà em khi đã quyết định cho các con tài sản cũng đã tự giữ cho các cụ tài sản lớn, chỉ riêng lương hưu các cụ đã thừa sống rồi. Nhưng người già luôn có xu hướng tiết kiệm, không dám chi để mua những thứ phục vụ đời sống, đi du lịch... rồi có những thứ nhiều khi chả đáng mấy ví dụ đưa bố mẹ đi khám bệnh, có người vẫn để bố mẹ chi trả hết chỉ đưa đi thôi, trong khi tài sản bố mẹ cho mình cả chục tỷ, chi ra cho bố mẹ chả đáng gì so với bố mẹ cho mình cũng không chi. Theo em đấy là vì ngay từ đầu đã không rõ ràng với bản thân và vợ mình: tài sản nào là của mình, tài sản nào là của bố mẹ cho mình. Bố mẹ sinh ra mình nuôi lớn, cho ăn học chứ không có trách nhiệm phải cho mình cái nhà. Vậy nên đứa con cũng nên biết điều lại bố mẹ. Các cụ già nhiều khi đến cả chục năm sau vẫn nhớ chuyện đứa con dâu đưa mình đi khám bệnh mà có 500k tiền khám nó cũng để mình trả - khoản tiền mà các cụ thừa sức trả và chả đáng gì với tài sản các cụ cho. Người già là thế đó.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
heo em đấy là vì ngay từ đầu đã không rõ ràng với bản thân và vợ mình: tài sản nào là của mình, tài sản nào là của bố mẹ cho mình. Bố mẹ sinh ra mình nuôi lớn, cho ăn học chứ không có trách nhiệm phải cho mình cái nhà. Vậy nên đứa con cũng nên biết điều lại bố mẹ. Các cụ già nhiều khi đến cả chục năm sau vẫn nhớ chuyện đứa con dâu đưa mình đi khám bệnh mà có 500k tiền khám nó cũng để mình trả - khoản tiền mà các cụ thừa sức trả và chả đáng gì với tài sản các cụ cho. Người già là thế đó.
Cụ nói cái điều tất nhiên ấy làm gì, con cái phải có trách nhiệm với bố mẹ , kể cả về mặt tài chính. Cái đang nói là việc tài sản bố mẹ cho con cái rồi nhưng bố mẹ vẫn can thiệp vào việc định đoạt tài sản ấy như thế nào. Có thể nhà cụ khác vì cụ phu thuộc vào bố mẹ, chứ hầu hết phụ huynh chả ai quan tâm con cái làm gì cái nhà hay sổ tiết kiệm khi họ đã cho con hẳn rồi đâu. Nó có bán đi hay làm gì thì kệ mẹ nó quan tâm làm gì cho mệt đầu.

Kitcat

Xe container
Bảo sao dân Việt mình mãi ỉ lại, ăn bám bố mẹ, bố mẹ thì lúc nào cũng quản lý , coi con cái là trẻ con mặc dù đầu con cũng 2 thứ tóc rồi :)).

Bố mẹ đã cho tài sản cho con hẳn, tức là tin tưởng và tôn trọng con mình, còn nếu không thì đừng cho nữa.

Đây cho con tiền, cho con nhà, nhưng con sử dụng làm gì, chi tiêu vào việc gì cũng phải hỏi ý kiến xin phép này nọ..được đồng ý cho làm thì mới làm không đồng ý thì thôi. Như thế thì cái việc CHO kia nó mất hay và ý nghĩa rồi.

Con cái tôn trọng bố mẹ thì trao đổi ý kiến và thông báo với bố mẹ mỗi khi mình quyết việc gì lớn, nhưng người quyết định cuối cùng vẫn là con cái chứ không phải bố mẹ.

Cụ nên dạy dỗ con cái cụ theo hướng trên thì mới trưởng thành và ra đời sẽ tự lập hơn nhiều.
Vâng, tùy vào cá tính của đứa con mà quyết định. Bố mẹ luôn cần giữ tài sản cho mình đủ nhiều để khi cần thì tự vào dưỡng lão cũng được, thuê người cũng được, sau đó hãy nghĩ tới cho con. Cho trước hôn nhân thì nếu ly dị tài sản không bị chia, nó có thêm vốn đề đầu tư kinh doanh. Còn thì nếu muốn nó độc lập thì chả cần cho nó cái gì cả.
Còn đứa con nếu nó độc lập được để mà tài sản của bố mẹ cho nó, nó không cần thiết bám víu vào mà vẫn sống được lại chả thấy vui hơn thằng con cho nó cái xong nó giữ rịt. Các cụ cho tôi rồi là của tôi nha. Em thấy tư duy của cụ hơi lạ, nhưng thôi, dừng bàn nhé.

Khongmatnick23

Xe tải
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Cụ chơi chiêu thôi. Nhờ bố mẹ đẻ cụ đòi lại nhà để có việc trong gia đình là xong

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, cho con cái nhà xong con cái làm gì cũng phải hỏi ý kiến bố mẹ, bố mẹ đồng ý thì mới được làm, nhà cụ là thế đúng không? Nếu đúng thì không biết là tư duy nhà cụ lạ hay người khác lạ đây ? ;))

Vâng, tùy vào cá tính của đứa con mà quyết định. Bố mẹ luôn cần giữ tài sản cho mình đủ nhiều để khi cần thì tự vào dưỡng lão cũng được, thuê người cũng được, sau đó hãy nghĩ tới cho con. Cho trước hôn nhân thì nếu ly dị tài sản không bị chia, nó có thêm vốn đề đầu tư kinh doanh. Còn thì nếu muốn nó độc lập thì chả cần cho nó cái gì cả.
Còn đứa con nếu nó độc lập được để mà tài sản của bố mẹ cho nó, nó không cần thiết bám víu vào mà vẫn sống được lại chả thấy vui hơn thằng con cho nó cái xong nó giữ rịt. Các cụ cho tôi rồi là của tôi nha. Em thấy tư duy của cụ hơi lạ, nhưng thôi, dừng bàn nhé.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ tô vạch ghê quá, em xin nói đấy là tự em làm như thế, chả ai ép cả, các cụ nhà em khi đã quyết định cho các con tài sản cũng đã tự giữ cho các cụ tài sản lớn, chỉ riêng lương hưu các cụ đã thừa sống rồi. Nhưng người già luôn có xu hướng tiết kiệm, không dám chi để mua những thứ phục vụ đời sống, đi du lịch... rồi có những thứ nhiều khi chả đáng mấy ví dụ đưa bố mẹ đi khám bệnh, có người vẫn để bố mẹ chi trả hết chỉ đưa đi thôi, trong khi tài sản bố mẹ cho mình cả chục tỷ, chi ra cho bố mẹ chả đáng gì so với bố mẹ cho mình cũng không chi. Theo em đấy là vì ngay từ đầu đã không rõ ràng với bản thân và vợ mình: tài sản nào là của mình, tài sản nào là của bố mẹ cho mình. Bố mẹ sinh ra mình nuôi lớn, cho ăn học chứ không có trách nhiệm phải cho mình cái nhà. Vậy nên đứa con cũng nên biết điều lại bố mẹ. Các cụ già nhiều khi đến cả chục năm sau vẫn nhớ chuyện đứa con dâu đưa mình đi khám bệnh mà có 500k tiền khám nó cũng để mình trả - khoản tiền mà các cụ thừa sức trả và chả đáng gì với tài sản các cụ cho. Người già là thế đó.
Do dạy dỗ cả thôi.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Việc này không nên để ông bà nội ra mặt.

Cha mẹ đã để lại tài sản cho con, trưởng thành hết cả rồi, tự đi mà giải quyết, lại cứ phải bám víu cha mẹ suốt đời? bảo sao thanh niên VN thậm chí trung niên rồi mà cứ mãi không chịu lớn.

Phải giữ cho ông bà nội cái thế thông gia đang duy trì được, kéo ông bà vào tự dưng lại thành ra lấn cấn, thông gia khó xử.

Vợ cụ chủ cũng khó xử, đó là tình chị em gái với nhau, chả lẽ em gái thấy chị gái khó khăn mà lại đan tâm bỏ mặc? Cho nên cụ chủ phải giải quyết khéo bằng cách:

- Nếu muốn thẳng tưng không cần quan hệ tình cảm với nhà vợ thì đuổi thẳng cổ.

- Nếu muốn duy trì được 7 phần tình cảm so với hồi xưa (3 phần tình cảm giảm bớt là đương nhiên) thì bán căn nhà đó đi, đó là lí do hợp lý để "đuổi". Với lại cái chung cư có gì phải tiếc? bán đi khéo 1 năm nữa mua lại rẻ hơn, lại ăn ra tiền tích kiệm, lợi đôi đường.
Em nghĩ chẳng cần lý do nhiều. Cứ bảo em cần lấy lại nhà. Tài trợ anh chị 6 tháng, mỗi tháng 2tr. Hết!

thuyht119

Xe tải
Tài sản đã cho các con rồi thì các con có quyền định đoạt, bán hay cho ai thuê là quyền của các con, bố mẹ không nên can thiệp. Bố mẹ cụ đã cho cụ nhà rồi thì xong đi còn đồng ý hay không đồng ý cái gì nữa,lại còn đòi hỏi con cái phải trích lợi tức từ tài sản mình cho con rồi trả lại cho mình nữa????? em thấy nhà cụ hơi lạ đấy, chắc con cái và bố mẹ không độc lập với nhau lắm nên mới thế.
Cụ bị sồn sồn à, đấy là chủ thớt có lòng kính hiếu tự biết bản thân đối với bố mẹ mình phải như thế. Không độc lập đã chẳng sang tên 2 ông bà đi vào trong nam ở. Nói chung nhà ông bà cho nếu có việc mới phải bán vì chắc chắn chẳng ai muốn bán nơi mình ở từ nhỏ, và việc chị vợ làm càn rõ ràng không phải việc đáng để bán nhà.

ngoc.ht09

Xe buýt
Cụ mà đuổi xong gia đình người anh ra khỏi nhà cụ, thì em thấy tình cảm anh em cũng chấm dứt từ giây phút đó . Nhất là người trong nhà, tình cảm và tiền bạc khó đi đôi cùng với nhau . Do lòng tham của con người mà ra thôi .
Anh em trong nhà mà như vậy thì cá nhân tôi chả tiếc, với những người thế chả có cách nào mà giữ được tình cảm hết, ngoại trừ cho không.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Để phân tích lại cho cụ thủng:

Bố mẹ cho con nhà, có 2 trường hợp:

1. Bố mẹ không dư giả gì, sang tên cho con cái nhà đang ở, và ở chung với con cái tại cái nhà đó luôn. Trường hợp này thì con cái làm gì cái nhà thì đúng là phải hỏi ý kiến bố mẹ cho phải phép. Nhưng rất nhiều trường hợp con cái cho bố mẹ ra ngoài đường ở vì lòng tham như này rồi, nên các cụ chớ dại sang tên cho con cái nhà duy nhất của mình nhé :))

2. Bố mẹ khá giả, giàu có, tài sản có chục cái nhà, cho con 1 cái để làm vốn kinh doanh. Thế thì con cái làm gì cái nhà ấy là quyền của nó, mình can thiệp vào làm gì cho mệt đầu phỏng? Mà cũng để nó tự quyết định trong cuộc đời nó cho trưởng thành lên, cái gì cũng hơi tí bố ơi mẹ ơi con hỏi..thì biết bao giờ mới nên người đây?;))

còn tất nhiên cái việc báo hiếu bố mẹ thì lại là chuyện khác, chẳng cứ gì bố mẹ cho nhà thì mình mới mua quà biếu ông bà, mà đây là việc con cái phải làm kể cả khi bố mẹ chả cho cái gì cả.

darthvader

Xe điện
Em thì thấy trong trường hợp này nếu là em em sẽ không phiền đến bố mẹ mình, nhất là để các cụ ra mặt đòi nhà thì sau này thông gia nội ngoại kiểu gì chả ghét nhau.
Tốt nhất là không cho các cụ biết. Mình tự xử lý. Mà như vậy thì đương nhiên mình sẽ bị gia đình bên vợ nói này nói nọ, cũng phải chịu thôi nếu muốn được việc.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bị sồn sồn à, đấy là chủ thớt có lòng kính hiếu tự biết bản thân đối với bố mẹ mình phải như thế. Không độc lập đã chẳng sang tên 2 ông bà đi vào trong nam ở. Nói chung nhà ông bà cho nếu có việc mới phải bán vì chắc chắn chẳng ai muốn bán nơi mình ở từ nhỏ, và việc chị vợ làm càn rõ ràng không phải việc đáng để bán nhà.
Cụ có vấn đề gì về đọc hiểu không đấy mà tự dưng qoute còm của tôi xong nói thế? Sang tên nhà cho con thì liên quan gì đến việc con cái độc lập hay không độc lập? Mà bố mẹ thớt có bán nhà đâu mà cụ bảo bán? Đây là cho vợ chồng chủ thớt mà ?
Bố mẹ thớt vào nam ở, không có nhu cầu ở ngoài này nữa nên cho lại đứa con cái nhà , chuyện bình thường thôi chứ sao phải có việc mới phải bán.
Chủ thớt có xin cái nhà đâu mà cụ bảo thớt không độc lập. Có thể kinh tế nhà thớt không khá giả nhưng không đến nỗi phải có cái nhà của bố mẹ thớt mới sống nổi, đây là ông bà tự nguyện cho cơ mà chứ ai đòi hỏi? Mà việc độc lập hay không độc lập nó thể hiện ở cách sống chứ không phải thu nhập nhé. Nhiều người lương tháng vài triệu nhưng sống độc lập với bố mẹ, tức là không bao giờ ngửa tay xin xỏ hay nhờ sự giúp đỡ của bố mẹ để sống.

Cauvongtuyet

Xe đạp
Chả biết khuyên cụ chủ thớt ra sao. Vì khuyên thì mn khuyên cả rồi mà cụ chủ cả nể thì khó lắm. Như nhà em, gấu định cho anh ruột vay tiền, e xác định số tiền đó mình có thể cho luôn được, nhưng em chỉ hỏi cho hay cho vay. Nếu là vay vẫn phải đòi, nếu đòi không trả không có lần sau cho vay mượn gì nữa. Còn đã nói ngay từ đầu là cho thì giúp đỡ anh chị thôi. Mọi cái sòng phẳng ngay từ đầu thì bản thân mới không thấy khó chịu. E là cụ chủ còn phải ngậm bồ hòn làm ngọt dài dài nếu không dứt khoát

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chủ ý thì hầu như mọi người đều khuyên là đuổi.

Tuy nhiên, em có ý kiến bổ sung là Cụ thớt không cần phải dấu giếm hay giả vờ bán nhà, vỡ nợ... gì cả. Cứ nói thẳng, nói thật là không muốn cho ở nhờ nữa. yêu cầu trả lại nhà (thời hạn nào thì tùy cụ). Chứ dấu giếm, nói dối, nói sai thì tự nhiên mình thành người không ra gì cả.
Bán thật luôn.
Bán xong dặn vợ, từ giờ tình hình tài chính của gia đình phải bảo mật.
Cho nhà kia 50-100 củ hỗ trợ, coi như cái tình người nhà.

Vậy là sẽ đỡ sứt mẻ nhất. Còn nếu không mảy may ngại sứt mẻ thì đuổi thẳng cổ, nhưng thế còn gì là gia đình.

TraiKhongSo

Xe tăng
Cụ thuê cháo đến đòi cho
đang đói, ko có vc gì làm đây

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Giờ đến đuổi nó lăn đành đành ra đấy khóc lóc van xin thì có mà đuổi vào mắt, em dự là chúng nó sẽ chơi bài chí phèo như thế, chẳng nhẽ lại phải dùng cẩu đến thòng qua cửa sổ xúc đi :))) Vợ chồng này nó đã chai mặt được 3 năm rồi thì chẳng chuyện gì chúng nó không dám làm đâu. Hoặc liêm sỉ hơn thì khất mấy tháng nữa cho anh chị tìm chỗ mới, rồi mấy tháng sau đến hạn lại khất lần nữa. Cái giống này chúng nó sẽ tìm mọi cách để bám trụ lại bằng được.
Vợ chồng nhà chị vợ này thấy chủ thớt vẫn sống tốt, có tiền, có nhà cho thuê, thì chúng nó sẽ bòn cho bằng chết. Nhận thức kiểu " chúng mày là em tao chúng mày phải có trách nhiệm với cuộc sống của tao, chúng mày có cơm ăn thì cũng phải cho tao ăn cháo chứ" là phổ biến ở loại người như thế này, coi nghiễm nhiên người khác phải có trách nhiệm với chúng nó mặc dù chúng nó với chủ thớt là người dưng nước lã :))
Tội ông thớt tự dưng phải nuôi báo cô một lũ chí phèo thôi, uất ức đến cùng cực!
Bán thật luôn.
Bán xong dặn vợ, từ giờ tình hình tài chính của gia đình phải bảo mật.
Cho nhà kia 50-100 củ hỗ trợ, coi như cái tình người nhà.

Vậy là sẽ đỡ sứt mẻ nhất. Còn nếu không mảy may ngại sứt mẻ thì đuổi thẳng cổ, nhưng thế còn gì là gia đình.

Kitcat

Xe container
Hehe, cho con cái nhà xong con cái làm gì cũng phải hỏi ý kiến bố mẹ, bố mẹ đồng ý thì mới được làm, nhà cụ là thế đúng không? Nếu đúng thì không biết là tư duy nhà cụ lạ hay người khác lạ đây ? ;))
OF giờ có cái kiểu câu view, câu còm lạ hay là đây là thói quen của cụ nhỉ, em trả lời vài lần rồi và nói lại lần cuối: tùy đứa con muốn thế nào thì làm. Cụ nhé.

Kitcat

Xe container
Ca này khó, xác định trước là đếch còn tình cảm gì nữa cho dễ hành động. Mấy năm cho mấy trăm triệu tiền thuê nhà rồi. Giải tán luôn đi cụ.

Em là em nghi chuyện này đếch có thật, dạo này thấy nhiều thớt mở ra như kiểu bên Tàu nhanh.
Em cũng nghi nghi ạ, có lẽ đây là phong cách của mod nội dung mới mà of mới tuyển.
Nếu đúng thì cái kiểu câu còm hơi khó chịu, em thật.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Of hơi chán ở chỗ. Người ta đang muốn nghe lời khuyên hợp tình hợp lý trong hoàn cảnh. Lại lôi ra để chỉ trích này kia.
Mỗi người một tính cách, xử lý vấn đề khác nhau. Chẳng ai tròn trịa được như khoai tây cả. Mà củ khoai tây nó cũng tròn đâu, chẳng củ nào giống củ nào.

Dungha

Xe điện
Caia chuyện tiền nong này nhiều lúc nghe nó cay cú lắm. Vợ em có đứa bạn hai vợ chông mua nhà chung cư vẫn nợ đầm đìa. Xong chồng vác hơn trăm triệu cho ông anh trai vay. Gần 2 năm chả thấy nhà ấy đả động gì. Tết vừa rồi nhà ông anh trai sắm ô tô vẫn chả thấy đả động gì trả nợ. Giờ vợ chồng nhà con bạn vợ em đng làm thủ tục ly hôn rồi.